๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:56:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รปภ.ที่ยิงต่อสู้คนร้าย  (อ่าน 5872 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 11:15:19 PM »

ดูข่าว 3 มิติ ที่เจ้าหน้าที่ รปภ.ของธนาคารที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ยิงต่อสู้กับคนร้ายที่ปล้นธนาคารจนถูกคนร้ายยิงตาย ทำให้คิดว่า เจ้าหน้าที่ รปภ.ต้องทำหน้าที่ที่เสียงกับความตายอย่างมาก ต้องให้มีความรู้ความชำนาญ มีอาวุธที่ดี และต้องได้รับการฝึกเพื่อเตรียมรับสถานการณ์ร้ายและจัดการกับคนร้ายได้โดยรักษาชีวิตของตนเองไว้ให้ดีที่สุด เพราะในสถานการณ์เช่นนั้น ถ้าเป็นประชาชนธรรมดาหรือคนที่ไม่ได้รับการฝึกมาอย่างดี จะเสียเปรียบคนร้ายอย่างมาก รู้สึกเห็นใจเจ้าหน้าที่ที่ต้องทำหน้าที่เสียงอันตรายอย่างนี้จริง ๆครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:03:22 AM »

รปภ.หลายท่านได้รับการฝึกใช้ลูกโม่จากสถาบันแห่งหนึ่งเหมือนกับหลายๆท่านแนวทางการฝึกคือการฝึกให้ยิงเมื่อมีสัญญาณหรือสิ่งกระตุ้นให้ทำการยิง แต่อย่างว่าใครยิงก่อนได้เปรียบ
ถ้าบุคคลธรรมดาที่แค่ไปยืนยิงปั้น x เวลาฉุกเฉินก็คิดเอาเอง
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 09:12:52 AM »

รปภในพื้นที่เสี่ยงอย่างนั้น คนเดียวกับลูกโม่คงไม่พอแล้วครับ อย่างน้อยต้องมีลูกซองประจำด้วยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 06:42:59 PM »

ในข่วบอก3-1 แถมโดนเปิดก่อน(จริงก้ต้องโดนเปิดก่อนอยู่แล้ว) ต่อให้หน่วยพิเศษก็รอดยากครับ
อีกอย่างใช้ลูกโม่ มันไม่พอตามที่พี่ๆว่ามา ในกรณีรถขนเงินคือเตรียมพร้อมสำหรับสถานการณ์แบบนี้เลย เกิดไม่เกิดว่ากันอีกที

ต้องพวก9ลูกดก+ลูกซองครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 07:02:39 PM »

รปภในพื้นที่เสี่ยงอย่างนั้น คนเดียวกับลูกโม่คงไม่พอแล้วครับ อย่างน้อยต้องมีลูกซองประจำด้วยครับ

คิดตรงกัน ครับ
ไม่ทราบว่า รปภ. มีกี่คน ที่จะคุ้มกัน.. และจะผ่านการฝึกมาอย่างไร

แต่ควรต้อง อบรมในเรื่องกลยุทธ แบบใช้สติปัญญา มากยิ่งขึ้น
จะต้องมี อย่างน้อย ๑ คน คุ้มกัน และควรเลือกคนที่ มีทักษะ ในการสังเกตพฤติการณ์ และอาการของคน

จุดหนึ่ง คือสังเกตแววคน ถ้ามีประสบการณ์บ้าง ไม่ยากที่จะรู้สึกตัวได้ล่วงหน้า
มีมากนัก ที่คนมีปืน มักจะประมาท เข้าใจว่าจะไม่มีใครกล้า  หารู้ไม่ คนที่กล้า มันจะเอาตาย ไม่ใช่แค่ขู่ เท่านั้น

ส่วนหนึ่ง ที่ รภป. จะพลาด คือความประมาท เพราะคิดว่าจะไม่โดน  คนร้ายมันก็คิดเหมือนกัน
แค่พลิกกลับด้าน งานก็เข้า รปภ. แล้ว ละครับ. หัวเราะร่าน้ำตาริน

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:52:27 PM »

นายสมชายดู รปภ.รถขนเงินแล้วเหมือน"ยาม"มากกว่าพวก"คนหิ้วกระเป๋า"ตามข้าราชการชั้นสูงครับ... คือคนเป็นงาน(ดูหนังบู๊แยะ)มองแผล็บเดียวมันก็พอมองออกครับ ท่าทางการเดินเหิน จับถือของมันไม่ใช่ มองยังไงก็ไม่ใช่...

ลักษณะการยืนการเดินมันปิดมุมแขน บังทางปืนกันเองตลอดเวลา ตัวอย่างเช่นเดินหิ้วของสำคัญด้วยมือขวานี่ก็ต้องห้าม(รู้ว่าถนัดขวา เพราะเห็นซองปืนที่สะโพกขวา) ยืนเปิดหลังให้ที่โล่งนี่ก็ไม่ใช่ ยืนคุยกันหันหน้าให้แสงอาทิตย์นี่ก็ต้องห้าม ฯลฯ... เรื่องแบบนี้มันมีในตำราหมดครับ แล้วคนปฎิบัติต้องประพฤติให้ฝังอยู่ในไขกระดูกสันหลังเลย ไม่ใช่เผลอก็หลุดครับ...

หากใครนึกไม่ออก ให้ดูในหนังข่าว... ตัวอย่างเช่นระหว่างบุคคลสำคัญให้สัมภาษณ์ TV จะเห็นมีคนหนึ่งคนยืนเอาหลังพิงกับ VIP แล้วก็มีอีก 2 - 3 คนยืนมองตามมือตามไม้คนแถวนั้น หากใครมองไม่เห็นมือ เขาก็ประกบทันทีแบบนิ่มนวล, เพราะคนโง่มันแยะ บางทีก็ไม่ได้ตั้งใจล้วงกระเป๋าขยุกขยิก... ฮา...
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 10:15:01 PM »

เท่าที่ได้ยินมา รปภ.ส่วนมากมาจากทหารที่ปลดประจำการมา ซึ่งล้วนแล้วแต่ได้รับการฝึกทางยุทธวิธีมาแล้วทั้งสิ้น  พอมาปฏิบัติภารกิจก็สุดแต่ไหวพริบปฏิภาณของแต่ละคนหรือสุดแต่ใครจะประมาทหรือไม่  แต่เรื่องอาวุธผมก็มองว่ามีแค่ลูกโม่มันน้อยไป  คุ้มกันเงินตั้งมากมายน่าจะมีลูกซองด้วย

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 10:21:33 PM »

ตอนคุ้มกันการขนเงิน น่าจะมี รปภ.ซัก 3 คน สวมเสื้อเกราะ, มี 9 ลูกดก 15 นัด + Remington 870 ลำกล้อง 18 หรือ 20 นิ้ว ทั้ง 3 คน ผมว่า คนร้ายต้องคิดหนักนะครับ
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 10:25:34 PM »

ทางใต้ รปภ. อย่างน้อย ควรประมาณนี้

Omemy
Jr. Member
**

คะแนน 4

ยิงช้ายิงเนียน ยิงเนียนยิงเร็ว

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:03:55 AM »

บ้านเราหน้าจะมีหน่วยงานPMC(private miritary contractor) for example - black.magpul

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:12:41 PM »

และสถานการณ์ทางใต้ เราแพ้ตั้งแต่ระดับนโยบายแล้วครับ  ผมยังเชื่อมั่นว่าในด้านการฝึก อาวุธ และกำลังคนเราเหนือกว่าพวกผู้ก่อความไม่สงบ

แต่แพ้ราบคาบทางนโยบาย หรือ แพ้หมดรูปในทางการเมือง การกำหนดยุทธศาสตร์

-ขี้ยาพึ่งฝึกยิงปืนไม่กี่วันก็เก็บทหารรบพิเศษป่าหวายได้ครับ มีอยู่ช่วงหนึ่งไอ้งั่งที่ไหนก็ไม่รู้ให้ทหารหมวกแดงซ้อนมอเตอร์ไซน์ล่อเป้า
-ที่ทราบมาอีกอย่างคือทหารเก่งๆ มักจะโดนย้ายออก เพราะถูกมวลชนแนวร่วมกดดัน(และก็ได้ผล)
มีอีกหลายเรื่องที่แสดงให้เห็นว่าเราแพ้ราบคาบทางการเมือง หลายๆเรื่องก็หนักกว่า ต.ย.ที่พูดมากมายนัก พูดไปก็ไม่มีประโยชน์ มันรู้ๆกันอยู่แล้ว
แต่ไม่กล้าทำกันเอง  มาเลเซียมันปราบกบฏฟิลิปปินท์ โจรจีน ไม่เห็นมันต้องเอาอกเอาใจโจร  ตกใจ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:22:37 PM »

การขนเงิน ยิ่งติดอาวุธ
ก็ยิ่งเป็นเป้าโดยง่าย
คือต้องมองในมุมกลับครับ
ไม่ใช่ว่า มีอาวุธแล้วจะปลอดภัย
คนที่มองเห็นอาวุธ ยิ่งโดนก่อน
เพราะคนลงมือ ถือว่าปลอดภัย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yala_kabang
สู้เพื่อนแผ่นดิน พิทักษ์ถิ่นปลายด้ามขวานทอง
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 01:05:20 PM »

คนร้ายตายนะครับไม่ใช่รปภตาย......เข้าใจผิดหรือเปล่าครับ
maroonreef
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:08:34 PM »

คนร้ายตายนะครับไม่ใช่รปภตาย......เข้าใจผิดหรือเปล่าครับ
[/quote รปภ ไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาลครับ ถามผู้รู้เรื่องกฎหมายในกรณีแบบนี้ถ้าประชาชน ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ บ้านอยู่ใกล้ แบบนี้เราจะอยู่เฉย ๆ หรือช่วย รปภ ยิงโจรดีครับ อยากให้เป็นตัวอย่างแบบพื้นที่ภาคใต้ ไม่ใช่แค่กรณีปล้นอย่างเดียว ยังมีผู้บริสุทธิที่ถูกลอบยิงรายวันแล้วบังเอิญเราไปพบเห็นเข้า เรายิงโจรเพื่อช่วยผู้เคราะห์ร้ายแบบนี้ตำรวจจะจับเราหรือเปล่าครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:19:06 PM »

คนร้ายตายคาที + ๙ พารา  ส่วน รปภ.ที่ถูกระดมยิง สาหัส ไปเสียชีวิต ที่ รพ. ครับ .

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์