๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 08:02:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถาม เรื่องการตัดลำกล้องเเละการคราวน์ปากลำกล้องครับ  (อ่าน 3267 ครั้ง)
pola2000
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 05:16:17 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
 ถ้าเรามีลำกล้องCMMG .22 lr อยากจะตัดให้มันสั้น ลง  ความยาวที่ลดลง เราสามารถ ทำคราวน์ ปลายลำกล้องเท่ากับของเดิม(11องศา)ได้หรือไม่ครับ   ถ้าองศา มากไป หรือน้อยไป มีผลต่อความแม่นยำอย่างไร ครับ
 อยากจะตัด จาก 16"เป็น 11.5"  ครับ
  ขอบพระคุณ ทุกความเห็น ครับ ไหว้
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 10:21:58 PM »

ที่ผมอยากทำคือ เอา 455 กระบอกข้าวหลาม ไปปาดราง 11 มม.ทีปลายลำกล้อง เอาไว้ติดศูนย์รูครับ ไม่ทราบมันทำยากง่ายแค่ไหนครับ ว่าที่น้องเขยเขามี cnc ทำได้หรือเปล่าครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 07:17:23 AM »

ถ้าเรามีลำกล้องCMMG .22 lr อยากจะตัดให้มันสั้น ลง  ความยาวที่ลดลง เราสามารถ ทำคราวน์ ปลายลำกล้องเท่ากับของเดิม(11องศา)ได้หรือไม่ครับ   ถ้าองศา มากไป หรือน้อยไป มีผลต่อความแม่นยำอย่างไร ครับ
 อยากจะตัด จาก 16"เป็น 11.5"  ครับ
  ขอบพระคุณ ทุกความเห็น ครับ ไหว้
ตัดได้ครับ บ้านเรากฎหมายไม่ได้ห้ามปืนยาวลำกล้องสั้น
ถ้าขึ้นเครื่องกลึงตัด  ทำคราวน์ใหม่ไม่ยากครับ  ดีขึ้นหรือเลวลงขึ้นอยู่กับฝีมือช่าง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 07:20:03 AM »

ที่ผมอยากทำคือ เอา 455 กระบอกข้าวหลาม ไปปาดราง 11 มม.ทีปลายลำกล้อง เอาไว้ติดศูนย์รูครับ ไม่ทราบมันทำยากง่ายแค่ไหนครับ ว่าที่น้องเขยเขามี cnc ทำได้หรือเปล่าครับ

ใช้เครื่องมิลลิ่งธรรมดา กัดซ้ายทีขวาที  ไม่ยากครับ  ไม่จำเป็นต้อง CNC เพราะทำกระบอกเดียว  ยกเว้นว่าจะเขียนโปรแกรมเตรียมไว้รับทำหลายๆ กระบอก แบบนั้นถึงจะเหมาะใช้เครื่อง CNC

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 08:39:11 AM »

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:12:29 AM »

ปลายลำกล้องCMMGมันเป็นเกลียวไม่ใช่หรือครับ...เพราะทำไว้สำหรับใส่flash hider

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
pola2000
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 12:05:04 PM »

ตัดได้ครับ บ้านเรากฎหมายไม่ได้ห้ามปืนยาวลำกล้องสั้น
ถ้าขึ้นเครื่องกลึงตัด  ทำคราวน์ใหม่ไม่ยากครับ  ดีขึ้นหรือเลวลงขึ้นอยู่กับฝีมือช่าง
  ขอบพระคุณครับอาจารย์  ส่วนที่คราวน์ปลายกระบอก ก็คราวน์ตามตัวอย่างเดิมได้เลยใช่ไหมครับ
ที่ผมสงสัย คือว่า ถ้าเราตัดลำกล้องปาดหน้าเรียบแล้วไม่คราวน์ กับทำคราว องศา มากหรือน้อยกว่า 11องศา
มันจะมีผลกับกลุ่มกระสุนหรือไม่อย่างไรน่ะครับ  ลำกล้องอันนี่จะทำไว้ยิง
ระยะใกล้ๆ 35-40 ม ครับ  กราบขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งครับ ไหว้

ปลายลำกล้องCMMGมันเป็นเกลียวไม่ใช่หรือครับ...เพราะทำไว้สำหรับใส่flash hider
ใช่ครับ ผมกะว่าถ้าตัดเเล้วจะทำเกลียวใส่ flash hider เหมือนเดิมครับ
แต่กำลังสับสนเรื่องการคราวน์ปลายลำกล้องน่ะครับ ดูยูทูปพอรู้วิธีทำ แต่ไม่ทราบหลักการของมันน่ะครับ ไหว้
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:19:59 PM »

... ส่วนที่คราวน์ปลายกระบอก ก็คราวน์ตามตัวอย่างเดิมได้เลยใช่ไหมครับ
ที่ผมสงสัย คือว่า ถ้าเราตัดลำกล้องปาดหน้าเรียบแล้วไม่คราวน์ กับทำคราว องศา มากหรือน้อยกว่า 11องศา
มันจะมีผลกับกลุ่มกระสุนหรือไม่อย่างไรน่ะครับ  ลำกล้องอันนี่จะทำไว้ยิง
ระยะใกล้ๆ 35-40 ม ครับ  กราบขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งครับ ไหว้

ตัดแล้วทำคราวน์ดีกว่าครับ  ช่วยป้องกันปลายเกลียว   ทำเหมือนของเดิมก็ได้  มุมผิดนิดๆ หน่อยๆ ไม่เห็นความแตกต่างครับ   อย่างปืนแข่งของอันชูตส์ใช้ตัดตรง มีขอบรอบนอก  ไม่ได้ทำ 11 องศาเหมือนทางอเมริกัน

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:07:58 AM »

ยิง 30 - 50 เมตรตัดลำกล้องให้สั้น งง
pola2000
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 06:32:43 PM »

ยิง 30 - 50 เมตรตัดลำกล้องให้สั้น งง

คือผมจะเอาไว้ใช้ในระยะ 35-40ม ลงมาน่ะครับ ผมพิมพ์ตกคำว่า ลงมา ไปน่ะครับ
  คือผมคิดว่าถ้าในระยะ 35-40ม ตัดลำกล้องเเล้วเเล้ว กลุ่มยังใช้ได้  ระยะใกล้ๆ 10-15 เมตร  ไม่น่าเป็นปัญหาครับ ไหว้
maranon01
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 12:05:13 PM »

เยี่ยม
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 09:32:05 AM »

คือผมจะเอาไว้ใช้ในระยะ 35-40ม ลงมาน่ะครับ ผมพิมพ์ตกคำว่า ลงมา ไปน่ะครับ
 คือผมคิดว่าถ้าในระยะ 35-40ม ตัดลำกล้องเเล้วเเล้ว กลุ่มยังใช้ได้ ระยะใกล้ๆ 10-15 เมตร ไม่น่าเป็นปัญหาครับ ไหว้

ปืนในตระกูล AR-15 ไม่คราวน์ 11 องศาครับ  เพราะ OD ตรงนั้นเหลือแค่ 1/2 นิ้ว ไม่เกิดผล
เพียงแต่ปาดเรียบ ลบมุมด้านในเท่านั้น เพราะปากลำกล้องมีปลอกลดแสงช่วยป้องกันอยู่แล้ว
pola2000
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 12:39:15 PM »

คือผมคิดว่าถ้าในระยะ 35-40ม ตัดลำกล้องเเล้วเเล้ว กลุ่มยังใช้ได้ ระยะใกล้ๆ 10-15 เมตร ไม่น่าเป็นปัญหาครับ ไหว้

ปืนในตระกูล AR-15 ไม่คราวน์ 11 องศาครับ  เพราะ OD ตรงนั้นเหลือแค่ 1/2 นิ้ว ไม่เกิดผล
เพียงแต่ปาดเรียบ ลบมุมด้านในเท่านั้น เพราะปากลำกล้องมีปลอกลดแสงช่วยป้องกันอยู่แล้ว
สวัสดีครับคุณอา 
แล้วปลายลำกล้องเดิมๆที่มาจากโรงงาน  ที่ปาดเตเปอร์มา อันนั้นใช่11องศาหรือเปล่าครับ
หรือแค่หลบมุมอย่างที่คุณอาว่าเฉยๆ 
        ขอบพระคุณครับ ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:50:04 AM »

ปืนในตระกูล AR-15 ไม่คราวน์ 11 องศาครับ เพราะ OD ตรงนั้นเหลือแค่ 1/2 นิ้ว ไม่เกิดผล
สวัสดีครับคุณอา
แล้วปลายลำกล้องเดิมๆที่มาจากโรงงาน ที่ปาดเตเปอร์มา อันนั้นใช่11องศาหรือเปล่าครับ
หรือแค่หลบมุมอย่างที่คุณอาว่าเฉยๆ
 ขอบพระคุณครับ ไหว้

ปาดเรียบ ลบมุมในอย่างเดียวครับ
อย่างแต่งจริง ๆ เอาลูกแก้วแต้มยาสีฟัน หมุนลบมุมซ้ำอีกทีก็ได้
pola2000
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:10:58 PM »

ปาดเรียบ ลบมุมในอย่างเดียวครับ
อย่างแต่งจริง ๆ เอาลูกแก้วแต้มยาสีฟัน หมุนลบมุมซ้ำอีกทีก็ได้
  ขอบพระคุณครับ คุณอา ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์