๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 08:22:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุบังเอิญที่ต้องยอมรับ  (อ่าน 1311 ครั้ง)
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 08:31:49 PM »

เป็นบางส่วนที่ผมได้เคยแสดงความคิดเห็นไว้ในกระทู้ของคุณ Watt เมื่อหลายเดือนมาแล้ว
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ชื่อกระทู้  เหตุบังเอิญ  หรือจงใจ 
โดยคุณ  Watt   « เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 08:57:04 AM »

เหตุบังเอิญ"วาสนา"ลัดฟ้าสู่"ออสเตรเลีย" บินลำเดียวนักธุรกิจดัง-บ.พีอาร์.76ล. การเดินทางไปประเทศออสเตรเลียของ พล.ต.อ.วาสนา เพิ่มลาภ ประธาน กกต. เมื่อวันที่ 10 พฤษภาคมนั้น คนในคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) ให้รายละเอียดว่า เดินทางโดยเครื่องบินการบินไทย เที่ยวบินที่ TG 995 เครื่องออกเวลา 23.35 น. ปลายทางที่เมืองซิดนีย์ การเดินทางไปครั้งนี้ของ พล.ต.อ.วาสนา ว่ากันว่า ได้จองที่นั่งชั้นเฟิร์สท์คลาส หมายเลข 2 A ซึ่งเป็นที่นั่งติดกับนักธุรกิจชื่อดัง อดีตกรรมการผู้จัดการบริษัทเงินทุนหลักทรัพย์แห่งหนึ่ง ซึ่งเคยมีเสียงร่ำลือว่า เป็นตัวแทนในการประกอบธุรกรรมให้กับหัวหน้าพรรคการเมืองพรรคใหญ่ ซึ่งนั่งหมายเลข 2 B ขณะที่บริเวณที่นั่งด้านหลังของ พล.ต.อ.วาสนาและอดีตกรรมการผู้จัดการบริษัทดังกล่าว บังเอิญมีข้าราชการระดับสูงของกรมสรรพากรที่มีส่วนเกี่ยวข้องในการวินิจฉัยว่า การขายหุ้นของคนตระกูลชินวัตรไม่ต้องเสียภาษี และนักธุรกิจเจ้าของบริษัทประชาสัมพันธ์อยู่ด้วย อย่างไรก็ตาม เป็นที่น่าสังเกตว่าในการเดินทางกลับจากประเทศออสเตรเลียของพล.ต.อ.วาสนา โดยสายการบินไทย เที่ยวบิน TG 994 ต้นทางมาจากเมืองเมลเบิร์น ซึ่งถึงประเทศไทยเมื่อเวลา 06.35 น. วันที่ 15 พฤษภาคม พล.ต.อ.วาสนาและอดีตกรรมการผู้จัดการคนดังกล่าวก็กลับมาพร้อมกัน โดย พล.ต.อ.วาสนา นั่งหมายเลข 4 J ส่วนอดีตกรรมการผู้จัดการนั่งหมายเลข 4 K ว่ากันว่าสำหรับอดีตกรรมการผู้จัดการคนดังกล่าวเป็นหนึ่งในบุคคลที่ถูกธนาคารแห่งประเทศไทย (แบงก์ชาติ) กล่าวโทษในปัญหาการกู้เงินจากธนาคารกรุงไทยจำนวนหลายพันล้านบาท นอกจากนั้น ยังถูกสำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) กล่าวโทษว่า ยักยอกทรัพย์บริษัทที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ด้วย
สำหรับนักธุรกิจหญิงที่เป็นเจ้าของกิจการประชาสัมพันธ์รายนี้ เป็นเจ้าของบริษัทที่รับจ้างผลิตสื่อและเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ทางสถานีโทรทัศน์ สถานีวิทยุ และสิ่งพิมพ์ ตามโครงการรณรงค์ปลุกจิตสำนึกทางการเมือง เพื่อเลือกคนดีเป็นผู้แทนราษฎร ของ กกต.ระหว่างวันที่ 15 ธันวาคม 2547 - 6 กุมภาพันธ์ 2548 ได้รับงบประมาณไปทั้งสิ้น 6,996,500 บาท อนึ่ง การเดินทางไปออสเตรเลียของ พล.ต.อ.วาสนาครั้งนั้น อยู่ท่ามกลางกระแสเรียกร้องทั้งจากประชาชนและศาล ให้ กกต.ลาออกจากตำแหน่ง รวมถึงให้ กกต.เร่งพิจารณาผลสอบของอนุกรรมการ กกต.สืบสวนสอบสวนที่ระบุว่า พรรคไทยรักไทย มีการว่าจ้างพรรคเล็กให้ลงสมัครรับเลือกตั้งวันที่ 2 เมษายน ซึ่งมีความผิดถึงขั้นยุบพรรคและให้ฟ้องร้องดำเนินคดีกับ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร หัวหน้าพรรคไทยรักไทยด้วย

ที่มา : หนังสือพิมพ์มติชน  ฉบับที่ 10295  วันที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2549 หน้า 14
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
โดย    Joonjan   ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 06:33:07 PM »           
              ในความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ แค่เป็นความรู้สึกเท่านั้นและไม่อยากให้มันเกิดขึ้นจริงๆ
ผมคิดว่าอีกไม่นานเกินรออาจจะมีเหตุบังเอิญเกิดขึ้นเกี่ยวกับการปกครองในประเทศครับ
                                                   +++++
               ในความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ แค่เป็นความรู้สึกเท่านั้นและไม่อยากให้มันเกิดขึ้นจริงๆ
ผมคิดว่าอีกไม่นานเกินรออาจจะมีเหตุบังเอิญเกิดขึ้นเกี่ยวกับการปกครองในประเทศครับ
                                                    +++++
                                                    +++++
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

โดย   poe kerpetkaew   « ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 06:46:37 PM »
               ในความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ แค่เป็นความรู้สึกเท่านั้นและไม่อยากให้มันเกิดขึ้นจริงๆผมคิดว่าอีกไม่นานเกินรออาจจะมีเหตุบังเอิญเกิดขึ้นเกี่ยวกับการปกครองในประเทศครับ ----       
.......... ประชาธิปไตยมันก็ต้องวุ่นวายกว่าเผด็จการเป็นธรรมดา นะคับ..ผมว่า ยังไง ๆ ผมยังเชื่อมั่นใน พล.อ.สนธิ บุญยะรัตน์กลิน  .....
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

โดย   Joonjan   « ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 06:59:33 PM »
          ในความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ แค่เป็นความรู้สึกเท่านั้นและไม่อยากให้มันเกิดขึ้นจริงๆผมคิดว่าอีกไม่นานเกินรออาจจะมีเหตุบังเอิญเกิดขึ้นเกี่ยวกับการปกครองในประเทศครับ .....
.......... ประชาธิปไตยมันก็ต้องวุ่นวายกว่าเผด็จการเป็นธรรมดา นะ   ..........             
                                  ------   แต่อาจจะเป็นเหตุบังเอิญที่ทุกคนยอมรับ  ------

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

โดย   FUFUFUFU    « ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2006, 07:21:44 PM »
  -----   หุหุหุ บังเอิญ จริงๆๆๆ  -----

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: [1]
  พิมพ์