๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:10:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ452 lux แต่งตัวใหม่  (อ่าน 30167 ครั้ง)
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:14:11 AM »

สุดยอดเลย .. Smiley  ผมอยากแต่งแบบนี้บ้างจัง

ขอถาม จขกท. นิดนึงครับ

1. แต่งไก 1.25 ปอด์น
2. วางรางใหม่ตามสูตร
3. แต่งทริกเกอร์สต็อปสูตรของอาจารย์ผณิศวร
4. ใส่แผ่นชริมหน้ารังเพลิงเพื่อลด Head Space พอฝืดๆ
5. ขาทรายคุณ March

ทั้ง 5 รายการทำพร้อมกันเลยหรอครับ ..

ผมลองคิดเล่นๆนะครับ
น่าจะลองทำทีละหัวข้อแล้วก็ลองยิงทดสอบดูครับ
การทำพร้อมกันทั้งหมดแล้วทดสอบเลยไม่รู้ว่าปืนมันดีขึ้น(แม่นขึ้น)จาก
หัวข้อใดเป็นหลัก

ปล. ผมหมายถึงว่าถ้าเราให้คะแนนหรือเปอร์เซ็นต์ความแม่นยำในการแต่งแต่ละหัวข้อน่ะครับ
เผื่อผมจะทำบ้างโดยการเริ่มจากข้อที่มีคะแนนหรือเปอร์เซ็นต์ที่มากนั้นก่อน

ขอบคุณครับ ..
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:29:54 AM »

ขอโทษนะครับผมนึกภาพไม่ออกจริงๆครับ มีรูปประกอบก็ดีนะครับ
เอาไว้วันหน้าผมจะถ่ายรูปให้ชม ปืนของผมเวลาถอดชุดลูกเลื่อนต้องถอดทั้งดุ้นครับเพราะแต่งทริกเกอร์สต็อปมันยันไกอยู่
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:32:16 AM »

สุดยอดเลย .. Smiley ผมอยากแต่งแบบนี้บ้างจัง

ขอถาม จขกท. นิดนึงครับ

3. แต่งทริกเกอร์สต็อปสูตรของอาจารย์ผณิศวร
4. ใส่แผ่นชริมหน้ารังเพลิงเพื่อลด Head Space พอฝืดๆ

ทั้ง 5 รายการทำพร้อมกันเลยหรอครับ ..

ผมลองคิดเล่นๆนะครับ
น่าจะลองทำทีละหัวข้อแล้วก็ลองยิงทดสอบดูครับ
การทำพร้อมกันทั้งหมดแล้วทดสอบเลยไม่รู้ว่าปืนมันดีขึ้น(แม่นขึ้น)จาก
หัวข้อใดเป็นหลัก

ปล. ผมหมายถึงว่าถ้าเราให้คะแนนหรือเปอร์เซ็นต์ความแม่นยำในการแต่งแต่ละหัวข้อน่ะครับ
เผื่อผมจะทำบ้างโดยการเริ่มจากข้อที่มีคะแนนหรือเปอร์เซ็นต์ที่มากนั้นก่อน

ขอบคุณครับ ..
ไอเดียดีครับ แต่.....ผมไม่กล้ารื้อแล้วครับ กลัวทำแล้วไม่ดีเหมือนเดิม
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 02:52:31 PM »

ผมแต่งแค่ขาทราย .. Grin
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 10:46:31 PM »

ข้อ 4 ที่ว่า ใส่แผ่นชริมหน้าลูกเลื่อน เพื่อลด Head Space พอฝืดๆ เป็นยังไงครับไม่รู้จักครับ จะได้ทำตามบ้าง
ข้อนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อนสักนิดนะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องชนิดของแผ่นshim+ความหนาที่จะนำมาใช้ หรือคุณภาพกาวlog tite ที่นำมาใช้
    มาอธิบายรายละเอียดก่อนนะครับ เมื่อเรามองหน้าลูกเลื่อนจะพบว่ามีส่วนเว้าที่มีลักษณะกลม ตามภาพครับ (ต้องขออภัยภาพไม่ชัดครับ)

ให้คุณตัดแผ่นshimตามลักษณะหน้าลูกเลื่อนนั่นแหละครับ แล้วนำlog titeมาทาที่แผ่นshim แล้วก็นำมาแปะหน้าลูกเลื่อนครับ
   การเลือความหนาของแผ่นshimให้ลองทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ
     1) นำปลอกกระสุนลูกกรด หรือบางทีก็กระสุนมาเลยก็ได้แต่ต้องพึงระวังนะครับ
     2) นำเทปใสมาแปะที่ท้ายปลอกกระสุนครับ และทำการตัดเทปใสให้กลมตาปลอกกระสุน
     3) นำปลอกกระสุนใส่ในรังเพลิง + ลงกลอนลูกเลื่อน
     4) ถึงขั้นตอนที่3 นี้ ถ้าเรายังลงกลอนลูกเลื่อนได้แบบสบาย ก็ให้คัดกระสุนหรือปลอกกระออกครับ
     5) นำเทปใสมาแปะที่ท้ายปลอกกระสุนหรือกระสุนอีกชั้นครับ และทำตามขั้นตอนที่3อีกครั้ง
         **  ทำลักษณะนี้จนกว่าเราไม่สามารถลงกลอนลูกเลื่อนได้นะครับ ถึงต้องหยุด สิ่งที่ต้องจำหรือสังเกตก็คือว่า เทปใสที่แปะท้านปลอกกระสุนหรือท้ายกระสุน มีจำนวนกี่ชั้น เช่น เราแปะไปแล้ว4ชั้นจึงไม่สามารถลงกลอนได้ ก็ให้เรานำจำนวนชั้นที่แปะ ลบ 1 ==>  4 - 1 = 3 ชั้น
     6) นำเทปใสมาแปะซ้อนกัน3ชั้นครับ เอาแผ่นใหณ่หน่อยนะครับ (อย่าให้มีฟองอากาศนะครับ)
     7) นำMicro meter ชนิดวัดความหนาหรือวัดความยาวของชิ้นงาน นำมาวัดความหนาของเทปใสครับ (จะเลือกหน่วย SI หรือ อังกฤษ ก็แล้วแต่ชอบครับ)
     ถึงตรงนี้คุณก็จะทราบแล้วครับว่าคุณต้องใช้Shimหนาเท่าไร

เดี๋ยวมาต่อกันนะครับ

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 11:12:40 PM »

วิธีแปะshimหน้าลูกเลื่อนนั้นมีจุดด้อยตรงที่ เจ้าแผ่นshimตัวแสบมักหลุดออกครับ ซึ่งมีโอกาสที่จะหลุดมาเสียดสีระหว่างลูกเลื่อนและเสื้อลูกเลื่อนได้ครับ เราจะทราบได้ก็ต่อเมื่อเราลงกลอนลูกเลื่อนแล้วมันไม่หนืดอย่างที่เราแปะshimไว้ครับ
             log titeที่จะแนะนำ คือlog titeตระกูล 4 ประเภท 410 , 490 , 491  ต้องดูคุณสมบัติ ประเภทใช้ติดเหล็กกับเหล็กนะครับ ที่สำคัญต้องทากาวบางๆนะครับ มิเช่นนั้เดี๋ยวความหนาจะเพิ่มขึ้น แลการจับยึดของกาวก็จะไม่ดีด้วยครับ
วิธีลดhead spaceอีกวิธีนึงที่ผมใช้คือ การเสริมshimหน้าก้านลูกเลื่อนครับ วิธีนี้ถ้าไม่ชำนาญจริงๆไม่อยากให้ทำเองนะครับ เดี๋ยวเจ๊งอย่าหาว่าไม่เตือนนะครับ
      วิธีนี้เป็นวิธีที่เราจะทำให้ลูกเลื่อนเดินมากขึ้น โดยการขัดหน้าผากหน้าลูกเลื่อน หรือบางคนเรียกโหนกลูกเลื่อนก็ไม่ว่ากันครับ หรือจะให้ช่างกลึง กลึงหน้าผากลูกเลื่อนออกก็ได้ครับ (ต้องกลึงที่ละนิดนะครับ)
       นำshim stainlessมาตัดเป็นวงแหวนตามภาพนะครับ (รูในให้โตเท่ากับ ความโตท้ายลูกเลื่อนนะครับ) ส่วนวงนอกก็ให้โตเท่ากับ เส้นผ่านศูนย์กลางลูกเลื่อนครับ

อู้ย..บอกวันเวลาเสียด้วย

ความหนาของshimก็หาวิธีเดียวกัน กับการเสริมshimหน้าลูกเลื่อนครับ ดังนนั้นหน้าผากลูกเลื่อนก็ควรถูกกลึกออกไปเท่ากับความหนาของshimเช่นกันครับ
     การประกอบก็ให้สวมshimที่ตัดมาเข้าไปก่อนครับ และประกอบลูกเลื่อกลับเข้าที่เหมือนเดิมครับ

วิธีนี้จะมั่นคงและแข็งแรงกว่าวิธีแรกครับ แต่ต้องใช้ช่างที่มีความชำนาญนะครับ ที่สำคัญเจ้าของปืนทำใจได้หรือเปล่าก็เท่านั้นเอง Grin
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 08:47:01 AM »

ทำแล้วมันจะมีผลต่อความแม่นของปืนยังไงครับ...อธิบายหน่อย
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 05:55:50 PM »

ทำแล้วมันจะมีผลต่อความแม่นของปืนยังไงครับ...อธิบายหน่อย
เรื่องมีผลต่อความแม่นยำว่าจะเพิ่มขึ้นหรือเปล่า ส่วนตัวแล้วผมว่าไม่แตกต่างนะครับ ทำแล้วได้ความรู้สึกว่าน่าจะแม่นขึ้นแค่นั้นเอง หรืออาจจะสร้างจินตนาการว่า ไม่มีhead spaceแล้วระยะ free boreจะคงทีทุกนัดคือจะไม่มากขึ้นกว่าเดิม Grin หรือจะบอกกับตัวเองว่าGas leakออกทางด้านท้ายกระสุนไม่ได้ (ในขณะเผาไหม้) นาๆจิตตังครับ  ถ้าใครรู้จักปืนยาวแข่งขันของCBC จะเข้าใจเรื่องนี้ได้ดีครับ เพราะCBCก็ทำแผ่นshimมาให้เพื่อลดheade spaceกับกระสุนยี่ห้อและรุ่นนั้นๆครับ
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 09:31:16 PM »

หลังจากที่อ่านมาหลายรอบก็บอกได้เลยว่า ยากแน่นอนนะครับสงสัยมือใหม่นี่คงหมดสิทธิ์สิครับเนี่ย แต่ผมสงสัยนิดนึงนะครับ(ต้องถามเพื่อความเข้าใจว่าตัวเองเข้าใจจริงรึเปล่า)ให้เราตัดแผ่นสแตนเลสมาแปะที่หน้าลูกเลื่อนเลยใช่มั๊ยครับ หรือว่าใช้อย่างอื่นครับพอดีสงสัยว่าถ้าเราวัดละเอียดขนาดใช้ไมโครมิเตอร์นี่แล้วจะหาขนาดที่พอดียังไง  แล้วมันจะมีข้อเสียที่ปืนจะเลือกลูกรึเปล่าครับ แล้วที่ติดแผ่นshimติดขนาดใหญ่หรือเล็กแล้วต้องเหลือที่ตรงช่องเข็มแทงชนวนอีกยังไงครับ อ้อถามอีกนิดนะครับเทคนิคการเสริมแผ่นshimนี่ใช้ได้เฉพาะระบบลูกเลื่อนเท่านั้นใช่มั๊ยครับ
    ยังไงรบกวนถามคุณWooddyซักนิดนะครับ

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
Sniper_T
ภารกิจที่สำคัญสุด คือเป็นคนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

เหนี่ยวไก! ถ้าตัดสินใจแล้ว

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 10:04:48 PM »

กระสุน .22 CCI stinger, .22 quickshock 
 สองตัวนี้ใช้ยิงกับ CZ452 2E ได้หรือเปล่าครับ

อ้างถึง
ได้ครับ แต่ลงกลอนหนืดหน่อยครับ
เพราะอะไรครับ บอกหน่อย(ตอนนี้กำลังหามาลองอยู่ เผื่อมีปัญหาจะได้เลิกครับ)

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2006, 08:59:07 AM »

หลังจากที่อ่านมาหลายรอบก็บอกได้เลยว่า ยากแน่นอนนะครับสงสัยมือใหม่นี่คงหมดสิทธิ์สิครับเนี่ย แต่ผมสงสัยนิดนึงนะครับ(ต้องถามเพื่อความเข้าใจว่าตัวเองเข้าใจจริงรึเปล่า)ให้เราตัดแผ่นสแตนเลสมาแปะที่หน้าลูกเลื่อนเลยใช่มั๊ยครับ หรือว่าใช้อย่างอื่นครับพอดีสงสัยว่าถ้าเราวัดละเอียดขนาดใช้ไมโครมิเตอร์นี่แล้วจะหาขนาดที่พอดียังไง  แล้วมันจะมีข้อเสียที่ปืนจะเลือกลูกรึเปล่าครับ แล้วที่ติดแผ่นshimติดขนาดใหญ่หรือเล็กแล้วต้องเหลือที่ตรงช่องเข็มแทงชนวนอีกยังไงครับ อ้อถามอีกนิดนะครับเทคนิคการเสริมแผ่นshimนี่ใช้ได้เฉพาะระบบลูกเลื่อนเท่านั้นใช่มั๊ยครับ
    ยังไงรบกวนถามคุณWooddyซักนิดนะครับ
ไม่ถือว่าเป็นการรบกวนหรอกครับ เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดก็แล้วกันครับ ความหนาของแผ่นshimอาจจะไม่ได้มีทุกขนาดที่เราต้องการหรอกครับ ให้เลือกความหนาที่น้อยกว่าค่าที่เราวัดได้เอามาใช้ครับ เพราะเราต้องเผื่อความหนาของกาวด้วยครับ รูปร่างหน้าตาของshimที่จะนำมาแปะ คุณต้องตัดเว้าส่วนที่เข็มแทงชนวนยื่นออกมาตีกระสุน และเว้าวนที่แบ่งร่องให้ตัวแตะปลอกทำงานได้ด้วย มิเช่นนั้น เจ้าขาแตะปลอกกระสุนมันจะแตะแผ่นshimของคุณกระเด็นแทนครับ 
    เทคนิคการเสริมshimมักใช้กับระบบลูกเลื่อน(Bolt Action)ครับ ถ้าเป็นSemi Autoก็ร่อนรังเพลิงเอาครับ

ตอบคุณSniperต่อเลยนะครับ ปลอกกระสุนของCCI Stingerมีความยาวกว่าปลอกLRทั่วไปครับ ดังนั้นเวลานำลูกเข้ารังเพลิง หัวกระสุนก็จะไปจับเกลียวทำให้ต้องออกแรงลงกลอนหน่อยนึงครับ อีกประการนึงผมไม่ใจเรื่องความหนาของท้ายกระสุนStingerนะครับ ว่ามีความหนามากกว่าlrมากน้อยเพียงใด เพราะนี่ก็เป็นอีกปัจจัยที่ทำให้ลงกลอนฝืด Anschutzไม่แนะนำให้ลูกประเภทนี้กับปืนของเขานะครับ
imjaijung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 11:29:36 AM »

เมื่อวานอากาศดีเลยครึ้มอกครึ้มใจเอาลูกกรดตัวเก่งที่พึ่งนำไปแต่งตัวใหม่เสร็จตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วเอามายิงทดสอบให้ชมกัน รายการที่แต่งก็มี

ยิงแบบศูนย์เปิด ระยะ 50 ม. กระสุน CCI standard กล่องสีบอร์น เป้าถ่ายก็อปปี้จากเป้าทดสอบที่ติดมากับปืน ยิงชุดละ 5 นัด จำนวน 6 เป้า อากาศครึ้มฟ้าฝนนิดหน่อย แต่มีลมแรงเป็นระยะ เวลายิงต้องหยุดคอยให้ลมเบาบางครั้ง

รูปการวางรางใหม่และแต่งทริกเกอร์สต็อป

ระยะยิงตั้งโต๊ะง่ายๆระยะ 50 ม.

เป้าที่ 1-2-3 ตามลำดับ
เป้าแรกตื่นเต้นเพราะเป็นครั้งแรกที่ยิงระยะ 50 ม. ศูนย์เปิดเลยลืมปรับศูนย์หลังมาที่ 50 ม. กลุ่มเลยบานขนาดนี้
เป้าที่ 2. เริ่มจับทางได้แต่กินซ้าย
เป้าที่ 3. เลยต้องตั้งศูนย์ใหม่

เป้าที่ 5-4-6 วางสลับเป้ากัน
เป้าที่ 5. กลุ่มดีที่สุดของการทดสอบครั้งนี้ แต่ยังกินซ้าย ขนาดเท่าๆเหรียญบาท (เป็นปลื้มมาก)
เป้าที่ 4. ตั้งศูนย์ได้แล้ว กลุ่มก็ไม่เลวมีแตกไป 1 เม็ด
เป้าที่ 6. ลมเริ่มแรงมากบวกกับเริ่มหิวข้าว เลิกดีกว่า

ขยายเป้าที่ 4 และ 5 ให้ชมกันชัดๆ

เอาเป้าที่ 5 มาเปรียบเทียบกับเป้าทดสอบจากโรงงาน ก็ไม่เลว สรุปว่าการวางรางใหม่ทำให้กลุ่มกระสุนแน่นขึ้นจริง

จบข่าว... สวัสดี

FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 03:10:38 PM »

ขอถามหน่อยสิครับ จขกท หรือผู้ที่ผ่านมาอ่านใครก็ได้ครับ

คือวางรางใหม่ตามสูตร วางทำไมครับไม่เข้าใจ แล้วที่มันวางมาจากโรงงานมันไม่ดีเหรอครับ
 คือผมก็มี 452 เหมือนกันครับ เข้ามาอ่าน กท นี้เลยเกิดสงสัยครับ

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 03:20:08 PM »

ต้องมีข้อที่ 6 อีกข้อ เอาวีน่อล ขัดลำกล้อง.  Smiley
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 08:47:52 AM »

ชอบ.....แต่อนุญาตถามหน่อยครับขาทรายราคาเท่าไหร่...สั่งที่ไหน...รุ่นอะไรครับสนใจอยู่.....
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์