๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 07:20:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวมุสลิมในบังกลาเทศนับหมื่นชุมนุมประท้วง-เผาวัดพุทธ (เพิ่มภาพครับ)  (อ่าน 5123 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 01:35:15 PM »

แต่ถ้าใกล้ตัวนี่ดูน่ากลัวครับ... จะให้อภัยทานก็ต้องเลือกชั่งน้ำหนักระหว่างให้อภัยเฉยๆ  กับใช้สิทธิ ม.68 ครับ, ขึ้นอยู่กับว่าอย่างไหนสร้างความเดือดร้อนให้ตัวเองน้อยที่สุด(ก็เพราะว่าถึงขนาดต้องใช้อาวุธปืนแล้ว นั่นคือมีเรื่องเดือดร้อนแน่ๆ จะน้อยจะมากก็ว่ากันไป)...

ในข่าว เขาจับคนทำความผิดได้เป็นร้อย ชาวบ้านก็ร้องไห้เหมือนกันนะครับ สูญเสียกันไปก็มีเสียใจกันแน่นอน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 01:39:43 PM »

มันเคยเกิดมาแล้วในสมัยโบราณ  ทุกท่านเคยได้ยินชื่อ นาลันทา มั้ยครับ 

คืออะไรครับ Grin Grin Grin ขยายหน่อยก็ดีครับ
เคยดูแต่ในสารคดีว่ามันเป็นมหาวิทยาลัยสงฆ์ของพุทธศาสนาในอินเดียที่มีมานานแล้วจนกระทั่งปัจจุบัน
ส่วนประวัติศาสตร์ทีมาเก่าแก่กว่านั้นผมยังไม่ทราบครับ

เมืองหลวงของศาสนาพุทธลัทธิหนึ่งในอินเดียเมื่อ7ร้อยกว่าปีที่แล้วหรือเปล่าครับ?

เห็นว่าศาสนาพุทธดั้งเดิมทำ"การตลาด"สู้ศาสนาอื่นๆไม่ได้ เลยเริ่มแก้ไขพระวินัย-วัตรปฏิบัติจนเสื่อมลงเรื่อยๆ เริ่มจากทรงเจ้าเข้าผี , ทำนาย , บวงสรวง ...เสื่อมไปเรื่อยๆจนถึงขั้นพระมีเมียได้

ได้ส่วนแบ่งตลาดกลับมาจนกลายเป็นศูนย์กลางของศาสนาพุทธในอินเดีย แล้วก็อยู่กันไปแบบเสื่อมๆจนกองทัพอิสลามเข้าล้อมเมือง พระพวกนี้ก็ยังสุมหัวกันสวดมนต์ขอกองทัพเทวดาลงมาช่วย

กองทัพมุสลิมตีเมืองแตกเลยจับตัดหัวเรียบ

ศาสนาพุทธเลยเสื่อมจากอินเดียมาตั้งแต่บัดนั้น

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin ยุคเสื่อม เหมือนตอนนี้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:01:03 PM »

ผ่านไปเห็นหน้าเว็บนี้ครับ... ลองอ่านเรื่องของนาลันทาในกระทู้ที่ 10 ครับ...

http://www.pantown.com/group.php?display=board&id=8040&name=market3&area=
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:21:48 PM »

อันนั้นนำเสนอให้ดูดีครับ

ในหนังสือหลายๆเล่มเขียนไว้ว่าเดียรถีร์ที่นั่นหาสารพัดข้ออ้างในการละเมิด/เลี่ยงวินัย , ใช้สารพัดมุขในการหารายได้ , เข้าไปยุ่งกับการเมือง

ตอนที่เมืองแตกก็กำลังนำทหาร+ชาวบ้านสวดขอ"ทหารเทวดา"ให้ลงมาช่วย ...ทำตัวเหมือนพวกปลุกเสกปลัดขิก เสมียนจิ๋มสมัยนี้น่ะแหละ....พอเมืองแตกมีภิกษุขอเปลี่ยนศาสนาเพื่อให้รอดตายเยอะแยะ

ผมถึงได้บอก ว่าไอ้มุขที่ว่าสมัยพระพุทธเจ้าไม่มีทีวี ไม่มีอินเตอร์เน็ต เราต้องปรับตัวให้เข้ากับกาลสมัยหน่ะ ท่าน(เหล่านั้น)ไม่ใช่คนแรกที่พูด

What man is a man , who does not make the world better?
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:41:23 PM »

มีเรื่อง"นาลันทา"ให้ค้นในกูเกิ้ลไม่รู้จักจบเชียวครับ... อ่านจนมึนเลย...
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:55:36 PM »

เห็นแล้วก้ได่แต่เศร้าใจครับ
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 04:47:23 PM »

ให้อภัยไม่ได้ครับพี่สมชาย ต้องเข้าไปรักษาสันติภาพให้ได้ ให้มันตายซักแสนเดี๋ยวสันติภาพก็เกิด

อ้าวลืม บังกลาเทศไม่มีน้ำมันนี่หว่า  ขำก๊าก

มีหลายประเทศไปสำรวจแล้ว  มีบ่อก๊าซมหาศาลครับใต้ดิน แต่พื้นบนประชากรยากจนประมาณร้อยกว่าล้าน
สังเกตุมัยครับ พระเจ้าท่านประทานให้ของดีๆให้พวกเขาส่วนใหญ่  แต่พวกเขาใช้ไม่เป็นนอกจาก ดาบ ปืน
ระเบิดครับ 

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:05:35 PM »

อย่างนี้ใช้สิทธิ ม.68 ครับ... แฮ่ๆ...
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์