๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:49:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการซื้อปืนมือสอง  (อ่าน 26259 ครั้ง)
yut-904
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 02:40:07 PM »

เนื่องจากขณะนี้ราคาปืนใหม่ราคาใกล้แสน(สาหัส)   มือใหม่ยากได้ปืนอย่างผมจึงต้องหันมามองปืนมือสองเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
แต่ขั้นตอนการจะมีปืนจะต้องเริ่มต้นอย่างไร ขอผู้รู้แนะนำด้วยครับ

-  เราขอ ป.3 รอไว้ก่อนแล้วจึงมาเลือกซื้อปืนมือสองได้หรือไม่    /ถ้าได้เราจะแก้ไข ป.3 เพื่อซื้อจากบุคคลทั่วไปนั้นจะต้องแนบหลักฐานและมีขั้นตอนเพิ่มเติมอย่างไร

-  กรณีที่เจ้าของปืนอยู่นอกพื้นที่   เราต้องแก้ไข ป.3 ก่อนไปทำเรื่องตัดโอนปืนจากอำเภอท้องที่  หรือเราไปทำเรื่องตัดโอนปืนก่อนแล้วจึงมาแก้ไข ป.3  ที่วังไชยาทีหลังครับ   Huh
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 03:59:56 PM »

เนื่องจากขณะนี้ราคาปืนใหม่ราคาใกล้แสน(สาหัส) มือใหม่ยากได้ปืนอย่างผมจึงต้องหันมามองปืนมือสองเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
แต่ขั้นตอนการจะมีปืนจะต้องเริ่มต้นอย่างไร ขอผู้รู้แนะนำด้วยครับ

- เราขอ ป.3 รอไว้ก่อนแล้วจึงมาเลือกซื้อปืนมือสองได้หรือไม่ /ถ้าได้เราจะแก้ไข ป.3 เพื่อซื้อจากบุคคลทั่วไปนั้นจะต้องแนบหลักฐานและมีขั้นตอนเพิ่มเติมอย่างไร

พูดถึงอยู่ที่กรุงเทพนะครับ ถ้าจะซื้อปืนมือสองนะครับ ผมว่าขอ ป.3 ระบุซื้อจากร้านค้าก่อนน่าจะดีกว่าครับ พอไปซื้อปืนคนขายจะได้สบายใจ หลังจากนั้นก็ไปวังไชยาแก้ไข ป.3 เป็นโอนจากบุคคล โดยนำปืน,ป.4,สำเนาทะเบียนบ้าน และบัตรประชาชนของเจ้าของปืนไปด้วย แล้วก็รออีกสัก 7-10 วัน

- กรณีที่เจ้าของปืนอยู่นอกพื้นที่ เราต้องแก้ไข ป.3 ก่อนไปทำเรื่องตัดโอนปืนจากอำเภอท้องที่ หรือเราไปทำเรื่องตัด
ได้ ป.3 ใหม่ระบุชื่อว่าดอนจากใคร แล้วค่อยไปตัดโอนที่พื้นที่เจ้าของ ป .4 เดิมอยู่ครับ แล้วก็กับมาวังไชยาเปลี่ยนเป็น ป.4 ของเราเอง

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

chess_090
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 03:59:17 PM »

อยากทราบขั้นตอนในการซื้อปืนใหม่  หลังจากได้ ป 3 แล้ว แล้วโดยเฉพาะกรณีที่มีการซื้อแทนกันได้ไหมครับ
หลังจากการซื้อแล้วต้องทำอะไรต่ออีกหรือปล่าว ครับ   รบกวนครับผม
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 04:15:14 PM »

เนื่องจากขณะนี้ราคาปืนใหม่ราคาใกล้แสน(สาหัส)   มือใหม่ยากได้ปืนอย่างผมจึงต้องหันมามองปืนมือสองเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง

-  เราขอ ป.3 รอไว้ก่อนแล้วจึงมาเลือกซื้อปืนมือสองได้หรือไม่    /ถ้าได้เราจะแก้ไข ป.3 เพื่อซื้อจากบุคคลทั่วไปนั้นจะต้องแนบหลักฐานและมีขั้นตอนเพิ่มเติมอย่างไร

-  กรณีที่เจ้าของปืนอยู่นอกพื้นที่   เราต้องแก้ไข ป.3 ก่อนไปทำเรื่องตัดโอนปืนจากอำเภอท้องที่  หรือเราไปทำเรื่องตัดโอนปืนก่อนแล้วจึงมาแก้ไข ป.3  ที่วังไชยาทีหลังครับ   Huh
            การโอนปืนมือสองให้หาปืนมาก่อนแล้วค่อยทำเรื่องขออนุญาตโอน ( ป. 3) ขอจากซื้อจากร้านค้า ต้องเพิ่มขั้นตอนการแก้ไขป.3 อีกที ทำให้ต้องคอยระวังว่าป.3 หมดอายุ6 เดือน แล้วก็ต้องขอใหม่อีก หกเดือนไปแล้วตัดสินใจซื้อใหม่ที่ร้าน รับรองได้ว่าแพงกว่าปัจุบัน ต้องตัดสินใจเลยครั้งเดียวจะได้ไม่เสียหายทีหลัง อย่ารักพี่เสียดายน้องครับ
อยากทราบขั้นตอนในการซื้อปืนใหม่  หลังจากได้ ป 3 แล้ว แล้วโดยเฉพาะกรณีที่มีการซื้อแทนกันได้ไหมครับ
หลังจากการซื้อแล้วต้องทำอะไรต่ออีกหรือปล่าว ครับ   รบกวนครับผม
             ซื้อปืนใหม่ ใครก็ได้นำป.3 ไปซื้อแทน แต่เอกสารการซื้อต้องเป็นของคุณเท่านั้น แล้วทางร้านจะช่วยยื่นอกใบอนุญาตให้ด้วยจนเสร็จ ซึ่งทางร้านคงจะบวกค่าใช้จ่ายไว้แล้ว ถ้ายื่นขอใบอนุญาตต่างจังหวัดต้องลองถามร้านอีกที แต่ละร้านน่าจะไม่เหมือนกัน แล้วจะไม่ไปเลือกปืนเองเลยหรือเดี๋ยวมีรอยขีดข่วนนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2007, 04:16:55 PM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 04:47:57 PM »

เข้ามาดูครับ..ท่านrockguns..ตอบหมดแล้ว... เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 04:49:19 PM »

เข้ามาดูครับ..ท่านrockguns..ตอบหมดแล้ว... เยี่ยม
           ลุงพงษ์ ไม่โชว์บ้างหรือครับว่า มีปืนอะไรบ้าง เสี่ยบอกมีเยอะ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 08:47:00 PM »

ซื้อปืนมือสอง ต้องถ่ายใป. 4 ปืนที่เราจะซื้อแนบด้วยตอนยื่นขอ ป. 3 หรือเปล่าครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 08:52:52 PM »

ผมถ่ายแนบไปด้วยครับที่วังไชยา
              แล้วที่วังไชยาขอตรวจปืนจริงๆเลย และตรวจสอบทะเบียนด้วยว่ามีการโอนอย่างถูกต้องมาก่อน ปืนต้องไม่เป็นปืนที่ถูกสวมทะเบียน
BLUE EAGLE
Jr. Member
**

คะแนน 12

มือปืนเป้าสะอาด

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 08:58:47 PM »

แล้วถ้าตรวจเจอว่าทะเบียนสวม จนท.วังไชยาจะยึดปืนหรือเปล่าครับ หรือไม่ยอมทำให้อย่างเดียวครับ

ชีวิตที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 09:04:40 PM »

ตามกฏหมายต้องยึดครับ แต่ผมแกคืนให้แล้วแนะผมเอาไปคืนคนที่ซื้อมาครับ ได้เงินคืนครับเอกสารที่เหลือรับคืนที่สำคัญการสอบประวัติมีผลต่อไปได้อีกหกเดือนผมหาตัวใหม่มือสองได้ครับ เลยขอที่เดียวสองกระบอก กระบอกนึงกรุงเทพ อีกกระบอกเพชรบูรณ์ครับ กรุงเทพอนุญาตเร็วกว่าครับ
แวบมา
Sponsor อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 09:07:18 PM »

มารอฟังครับ

ได้ความรู้ดีจริงเลย

เดินป่า http://www.thailandoutdoor.com/OutdoorShop/OutdoorShop.html
กล้องทางไกล ติดปืน http://www.outdoorvision.net/main/hna_hlak.html
ซองและอุปกรณ์ปืน http://www.thailandoutdoorshooting.com/shooting/index.html
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 07:25:59 PM »

ตามกฏหมายต้องยึดครับ แต่ผมแกคืนให้แล้วแนะผมเอาไปคืนคนที่ซื้อมาครับ ได้เงินคืนครับเอกสารที่เหลือรับคืนที่สำคัญการสอบประวัติมีผลต่อไปได้อีกหกเดือนผมหาตัวใหม่มือสองได้ครับ เลยขอที่เดียวสองกระบอก กระบอกนึงกรุงเทพ อีกกระบอกเพชรบูรณ์ครับ กรุงเทพอนุญาตเร็วกว่าครับ

ผมกลัวว่า จะไม่คืนสิครับ

ถ้าคืน กลัวว่า จะต้อง มีค่าไถ่ หรือ ปล่าวครับ

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 07:44:39 PM »

วันนี้ที่อ.เมืองนนทบุรี มีการดำเนินคดีใบป. 4 ปลอมแล้วครับ ข่าวจากกระทู้ ของท่าน GOLF เรื่องระวังการโอนตัดปืน
               ทางที่ดีถ้าท่านกลัวจะเป็นจริงก็ถ่ายรูปตัวปืน เลขทะเบียนต่างๆ ตัวอักษรยี่ห้อปืนที่กำหนดที่ตัวปืนทุกที่ไม่เว้นเลย เป็นรูปถ่ายแล้วขูดใช้ปากากเมจิคระบายสีทีเลขทะเบียนใช้เทปใสลอกออกมาเหมือนกับลอกทะเบียนรถ นำไปขอตรวจสอบ จะได้ไม่ต้องเสี่ยงครับ หรือจูงมือเจ้าของเดิมไปตัดโอนกันเลยก็ยิ่งดี

กระทู้คำเตือนตัดยอดทะเบียนปลอมนี่ละครับยังโพสท์อยู่ครับ
carabao
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 09:41:50 PM »

ผมมีเงินสดอยู่ 60000 บาท.ต้องเก็บเงินสักเท่าไร่.ครับถึงจะได้ กล๊อก 19.มือสอง.สัก หนื่งกระบอก..ขอบพระคุณอย่างสูงครับ.พี่ๆ
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:57:13 PM »

ผมมีเงินสดอยู่ 60000 บาท.ต้องเก็บเงินสักเท่าไร่.ครับถึงจะได้ กล๊อก 19.มือสอง.สัก หนื่งกระบอก..ขอบพระคุณอย่างสูงครับ.พี่ๆ

ถ้าตอนนี้ตามงบที่มีเพิ่มอีก 5 - 10 k พอหาได้อยู่ครับ
แต่ถ้าไม่รีบมาก เก็บอีกสักหน่อย อีกประมาณ 20 - 30 k เล่นป้ายแดงเลยครับ
http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=124206.0 จากเพื่อนบ้านครับ ลองดู อาจอยู่ในงบพอดี
แต่ถ้าสามารถซื้อสวัสดิการได้ งบนี้ ซื้อได้แถมกระสุนอีกสักลังครับ
หากต้องการด่วนไปที่กระดานซื้อขายซิครับ โพสส์ไปประมาณนี้ครับ " ตามหา Golck 19 งบ 60 k บวกลบ " แล้วนั่งรอ PM
เดี๋ยวก็ได้เจอเนื่อคู่ครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
หน้า: [1]
  พิมพ์