๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 11:52:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีใครไปร่วมประท้วงกับท่านไหมครับ........??????????  (อ่าน 8212 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 08:00:08 PM »

ผมยังยืนยันคำเดิม ใช้มาตรฐานจากมโนธรรม ศีลธรรม และปัญญา
ใครจะมีมากน้อยก็แล้วแต่บุรพกรรมที่กระทำไว้ และสภาพสังคมที่เติบโต คำสั่งสอนที่ได้รับ
ใครเปิดตามองเห็นแสงสว่างได้เร็วกว่าก็หลุดออกจากวัฏได้เร็ว

คนที่โตมาในสังคมที่ก่นด่าเป็นประจำ  จะด่าใครหยาบคายแค่ไหน ก็คงไม่รู้สึกผิด
คนหนึ่งเติบโตมาในสังคมที่เห็นแก่ผลประโยชน์ ฉ้อโกงจนชินชา จะโกงกินก็คงไม่เคยคิดว่าตนทำผิดอะไร

ผมไม่เถียงว่าคนต้องกินต้องใช้ ต้องทำงานหาเลี้ยงชีพ ต้องการความสบายในชีวิต
แต่จำเป็นหรือที่เราต้องทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มาโดยไม่คำนึงความผิดชอบชั่วดี
ถ้าได้น้อยลงหน่อย แต่อยู่อย่างไม่เบียดเบียนกัน มันไม่พอหรือ

มีคำของท่านหนึ่ง ซึ่งผมไม่ทราบเหมือนกันว่าใครเป็นผู้แต่ง แต่มันจริงอย่างที่สุด

จงระวังความคิดของเจ้า     เพราะมันจะนำไปสู่การกระทำ
       จงระวังการกระทำ             เพราะมันจะนำไปสู่ความเคยชินจนติดเป็นนิสัย
       จงระวังความเคยชิน          เพราะมันจะนำไปสู่อุปนิสัย
       จงระวังอุปนิสัย                  เพราะมันจะนำไปสู่ชะตาชีวิต

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 08:17:14 PM »

" คน"  คือ สิ่งที่รวมความต่างและความหลากหลายไงครับ..ความต่างและความหลากหลายทำให้เกิดความคิด ......ความคิดทำให้เกิดความต่างและความหลากหลายไงครับ.." ..คงไม่งงกันนะครับ....แต่ผมกำลังจะงงเอง... Cheesy Cheesy

"....วิชาเคมีเป็นวิชาที่เป็นทั้งวิทยาศาสตร์และปรัชญาที่เดียว .."

ในมุมมองผม  ผมก็คิดเช่นเดียวกันครับ.... Wink   

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 10:57:56 PM »

ผมยังยืนยันคำเดิม ใช้มาตรฐานจากมโนธรรม ศีลธรรม และปัญญา
ใครจะมีมากน้อยก็แล้วแต่บุรพกรรมที่กระทำไว้ และสภาพสังคมที่เติบโต คำสั่งสอนที่ได้รับ
ใครเปิดตามองเห็นแสงสว่างได้เร็วกว่าก็หลุดออกจากวัฏได้เร็ว

คนที่โตมาในสังคมที่ก่นด่าเป็นประจำ จะด่าใครหยาบคายแค่ไหน ก็คงไม่รู้สึกผิด
คนหนึ่งเติบโตมาในสังคมที่เห็นแก่ผลประโยชน์ ฉ้อโกงจนชินชา จะโกงกินก็คงไม่เคยคิดว่าตนทำผิดอะไร

ผมไม่เถียงว่าคนต้องกินต้องใช้ ต้องทำงานหาเลี้ยงชีพ ต้องการความสบายในชีวิต
แต่จำเป็นหรือที่เราต้องทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มาโดยไม่คำนึงความผิดชอบชั่วดี
ถ้าได้น้อยลงหน่อย แต่อยู่อย่างไม่เบียดเบียนกัน มันไม่พอหรือ

มีคำของท่านหนึ่ง ซึ่งผมไม่ทราบเหมือนกันว่าใครเป็นผู้แต่ง แต่มันจริงอย่างที่สุด

จงระวังความคิดของเจ้า เพราะมันจะนำไปสู่การกระทำ
 จงระวังการกระทำ เพราะมันจะนำไปสู่ความเคยชินจนติดเป็นนิสัย
 จงระวังความเคยชิน เพราะมันจะนำไปสู่อุปนิสัย
 จงระวังอุปนิสัย เพราะมันจะนำไปสู่ชะตาชีวิต

เยี่ยมมากครับ ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 11:26:19 PM »

จิตใจคนไม่แน่ไม่นอนไม่เที่ยงหยั่งไม่ถึงขึ้นอยู่กับสิ่งเร้าเป็นตัวกระตุ้น
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์