๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 08:52:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีใครไปร่วมประท้วงกับท่านไหมครับ........??????????  (อ่าน 8210 ครั้ง)
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 05:29:42 PM »

ด้วยความเคารพครับ พอจะบอกได้ไหมว่า เราใช้อะไรเป็นสิ่งชี้วัดดัชชนี ความดี ความเลว ของคนได้บ้าง หรือว่า มีใครคนๆไหนที่สามารถชี้นิ้วระบุคนอื่นได้ว่า ดี เลว มะโนธรรมในจิตใจของแต่ละคนหร๋อ มันก็ไม่เท่ากัน แม้แต่พระพุทธเจ้า ยังมีข้อห้ามมิให้พระสงฆ์องค์ใดอวดอุตริมนุษย์สะธรรม ว่าตนเองเป็นอาริยะสงฆ์ หาไม่แล้วต้องพ้นจากความเป็นพระสงฆ์ทันที คนบ้านนอกอย่างผมงงครับ เห็นหลายคนเรียกตัวเองว่าเป็นอาริยะ (ขัดขืน)

ผมชอบคำถามของคุณ nooknik นะ

ถ้าตอบว่า บอกได้ด้วยเหตุผลดังนี้ 4\@#$    ก็จะเป็นประเด็นให้ถกต่อว่าที่ผู้ตอบให้เหตุผลไม่ถูกต้องดังต่อไปนี้ $%%^
ถ้าตอบว่า ไม่รู้                                            ก็จะเป็นประเด็นว่าผู้ตอบไม่ฉลาดเลย

แล้วถ้ามีคนถามคุณ nooknik ด้วยคำถามเดียวกัน คุณ nooknik จะตอบว่าอย่างไรครับ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 05:40:31 PM »

....ชอบความคิดเห็นพี่ๆทุกคนครับ....

...แต่ขอเพิ่มเติม...เรื่อง ป.โท....หน่อย...

...ผมว่าจบแค่โปโทก็พอแล้ว...เพราะถ้าถึง ดร. แล้วละก็จะเป็นกลุ่มคนที่ทำลายประเทศ...ครับ...

...ขอบคุณครับ...

...เป็นข้อสรุปที่มีอคติหรือไม่ครับ  :Smiley

...ผมว่าการมีหรือไม่มีปริญญาไม่ได้บอกว่าคนๆ นั้นดีหรือเลว  ทนุบำรุงหรือทำลายประเทศ :Smiley

...อุ๊ย...แซวๆหน่อยพี่ coda เตือนเลย...

...ขอบคุณครับ...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
nooknik
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 05:59:49 PM »

เรียน อาจาร์ยใหม่ ผมคงไม่สามารถให้คำตอบได้หรอกครับว่าใช้อะไรเป็นเครื่องชี้วัดได้ เพราะขนาดตัวผมเองยังไม่เชื่อใจตัวเองเลยว่าจะเอนเอียงเข้าข้างใคร ผมเองในจิตใจยังมีความเห็นแก่ตัวอยู่มาก รักตัวเองมากกว่าคนอื่นอยู่เหมือนเดิม และ ข้อมูลที่ผมรับรู้มา ก็เป็นข้อมูลที่คนอื่น ซัฟพอร์ท ให้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะ สื่อ เพื่อน คนรู้จัก  ซึ่งไม่รู้ว่าไหนจริงไหนเท็จ ผมถึงไม่อาจบังอาจไปตัดสินใครว่าถูกผิด ดี เลวได้ ไม่ใช่เพราะเรื่องการเมืองอย่างเดียว เรื่องอื่นผมก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน นอกจากจะรู้จะเห็นจะเจอด้วยตัวผมเองถ้าผมไม่เข้าข้างตัวเองซะก่อนนะครับ  Cheesy 
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 06:11:49 PM »

จนป่านนี้แล้ว..
นี่ยัง..คิดยังไม่ได้อีกหรือค่ะเนี่ย...
ถามเด็กๆ....
เด็กๆ ยังเข้าใจเลยว่า....ทหารที่มา..เป็นทหารของในหลวง

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
KTB
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 06:59:31 PM »

จนป่านนี้แล้ว..
นี่ยัง..คิดยังไม่ได้อีกหรือค่ะเนี่ย...
ถามเด็กๆ....
เด็กๆ ยังเข้าใจเลยว่า....ทหารที่มา..เป็นทหารของในหลวง

หญิงคุณภาพประจำเวป Cheesy
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 10:32:52 AM »

เรียน อาจาร์ยใหม่ ผมคงไม่สามารถให้คำตอบได้หรอกครับว่าใช้อะไรเป็นเครื่องชี้วัดได้ เพราะขนาดตัวผมเองยังไม่เชื่อใจตัวเองเลยว่าจะเอนเอียงเข้าข้างใคร ผมเองในจิตใจยังมีความเห็นแก่ตัวอยู่มาก รักตัวเองมากกว่าคนอื่นอยู่เหมือนเดิม และ ข้อมูลที่ผมรับรู้มา ก็เป็นข้อมูลที่คนอื่น ซัฟพอร์ท ให้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะ สื่อ เพื่อน คนรู้จัก ซึ่งไม่รู้ว่าไหนจริงไหนเท็จ ผมถึงไม่อาจบังอาจไปตัดสินใครว่าถูกผิด ดี เลวได้ ไม่ใช่เพราะเรื่องการเมืองอย่างเดียว เรื่องอื่นผมก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน นอกจากจะรู้จะเห็นจะเจอด้วยตัวผมเองถ้าผมไม่เข้าข้างตัวเองซะก่อนนะครับ Cheesy

OK ครับ เป็นสามัญที่เป็นกันแทบจะทุกคนมั้ง

ผมว่า คนเราตัดสินความถูก ผิด ดี เลว อันดับหนึ่งคือใช้ตัวเองเป็นที่ตั้ง ตัวเราเองนี่แหล่ะถูกต้องที่สุดในโลกดีที่สุดในโลก ตามด้วยข้อมูลที่เราได้รับมา ถ้าข้อมูลที่ได้รับมาขัดแย้งกันเราก็จะเลือกเชื่อข้อมูลที่ทำให้เราสบายใจที่สุด

ยกตัวอย่างเล่นๆนะครับ(แต่ก็เป็นเรื่องจริง) เช่นเวลาผมขับรถแล้วถูกปาดหน้า ผมก็จะด่าว่า "ไอ้เลวมาปาดหน้ากูร บรรพบุรุษฝ่ายชายจะรีบไปสวรรค์หรือไร" พอตัวเองไปปาดหน้าคนอื่นแล้วโดนบีบแตรไล่ ผมก็จะโกรธและนึกในใจว่า "สงสัยบรรพบุรุษฝ่ายหญิงจะไม่มีเวลาให้การศึกษา ไม่มีน้ำใจเลย กูรมีเรื่องด่วนมาก กูรแค่แซงใกล้ไปนิดเดียวเอง"

นี่แหล่ะครับความถูกต้องโดยทั่วไปที่เกี่ยวกับตัวเราโดยตรง

แต่ถ้าจะพูดถึงความถูกต้องโดยรวมของประเทศ คงต้องมีเหตุผล มีข้อมูล มีการวิเคราะห์ และอื่นๆอีกมากมาประกอบจึงจะตัดสินได้ว่าอะไรถูกอะไรผิด เราน่าจะตัดสินได้เป็นกลางมากขึ้นถ้ากำหนดให้กับตัวเองเสียก่อนว่า ถ้าฉันเป็นนาย ก. ฉันจะมีความเห็นในเรื่องนั้นๆอย่างไร แล้วถ้าเป็นนาย ข.,ค.,ง ๆลๆ หล่ะจะเป็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2006, 10:52:13 AM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 11:27:46 AM »

เรียน อาจาร์ยใหม่ ผมคงไม่สามารถให้คำตอบได้หรอกครับว่าใช้อะไรเป็นเครื่องชี้วัดได้ เพราะขนาดตัวผมเองยังไม่เชื่อใจตัวเองเลยว่าจะเอนเอียงเข้าข้างใคร ผมเองในจิตใจยังมีความเห็นแก่ตัวอยู่มาก รักตัวเองมากกว่าคนอื่นอยู่เหมือนเดิม และ ข้อมูลที่ผมรับรู้มา ก็เป็นข้อมูลที่คนอื่น ซัฟพอร์ท ให้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะ สื่อ เพื่อน คนรู้จัก ซึ่งไม่รู้ว่าไหนจริงไหนเท็จ ผมถึงไม่อาจบังอาจไปตัดสินใครว่าถูกผิด ดี เลวได้ ไม่ใช่เพราะเรื่องการเมืองอย่างเดียว เรื่องอื่นผมก็ทำเช่นนี้เหมือนกัน นอกจากจะรู้จะเห็นจะเจอด้วยตัวผมเองถ้าผมไม่เข้าข้างตัวเองซะก่อนนะครับ Cheesy

OK ครับ เป็นสามัญที่เป็นกันแทบจะทุกคนมั้ง

ผมว่า คนเราตัดสินความถูก ผิด ดี เลว อันดับหนึ่งคือใช้ตัวเองเป็นที่ตั้ง ตัวเราเองนี่แหล่ะถูกต้องที่สุดในโลกดีที่สุดในโลก ตามด้วยข้อมูลที่เราได้รับมา ถ้าข้อมูลที่ได้รับมาขัดแย้งกันเราก็จะเลือกเชื่อข้อมูลที่ทำให้เราสบายใจที่สุด

ยกตัวอย่างเล่นๆนะครับ(แต่ก็เป็นเรื่องจริง) เช่นเวลาผมขับรถแล้วถูกปาดหน้า ผมก็จะด่าว่า "ไอ้เลวมาปาดหน้ากูร บรรพบุรุษฝ่ายชายจะรีบไปสวรรค์หรือไร" พอตัวเองไปปาดหน้าคนอื่นแล้วโดนบีบแตรไล่ ผมก็จะโกรธและนึกในใจว่า "สงสัยบรรพบุรุษฝ่ายหญิงจะไม่มีเวลาให้การศึกษา ไม่มีน้ำใจเลย กูรมีเรื่องด่วนมาก กูรแค่แซงใกล้ไปนิดเดียวเอง"

นี่แหล่ะครับความถูกต้องโดยทั่วไปที่เกี่ยวกับตัวเราโดยตรง

แต่ถ้าจะพูดถึงความถูกต้องโดยรวมของประเทศ คงต้องมีเหตุผล มีข้อมูล มีการวิเคราะห์ และอื่นๆอีกมากมาประกอบจึงจะตัดสินได้ว่าอะไรถูกอะไรผิด เราน่าจะตัดสินได้เป็นกลางมากขึ้นถ้ากำหนดให้กับตัวเองเสียก่อนว่า ถ้าฉันเป็นนาย ก. ฉันจะมีความเห็นในเรื่องนั้นๆอย่างไร แล้วถ้าเป็นนาย ข.,ค.,ง ๆลๆ หล่ะจะเป็นอย่างไร
อ่านที่ท่านเขียนมาแล้วก็ต้องบอกว่าจริงครับ จริงทีเดียวเลย ฉนั้นถ้าจะคุยให้รู้เรื่องกันจริงๆคงยาวครับ
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 02:03:08 PM »

อ่านกระทู้ของ "คุณnooknik" กับ "คุณ mai ipsc " แล้ว ผมชอบ "วิธีคิดและวิธีตั้งคำถาม-ตอบ ของสองท่านมากเลยครับ "  อ่านแล้วรู้สึกถ้อยทีถ้อยอาศัยมากเลย ...

" อะไร? คือ ดัชนีชี้วัด ความดี-ความชั่ว "  ผมอ่านแล้วนิ่งไปเหมือนกัน?  นึกๆจะตอบแต่นึกไม่ออกว่าจะตอบเป็นรูปธรรมอย่างไร? เหมือนกัน !! ก่อนหน้านี้ 3-4 ปี ผมงงตัวเองเหมือนกันว่า เมื่อเวลาเราเห็นหรือพบเจอเหตุการณ์ต่างๆ ที่เราคิดของเราเองว่า เป็นเรื่องระหว่างความดีและความชั่ว  อะไร??คือเหตุผลหลักที่ทำให้ตัวเราเองกล้าตัดสินใจและกล้าบอกว่าสิ่งนั่นหรือคนๆนั่น "ดี" หรือ  "ชั่ว"  ผมพยายามถามตัวเองตลอดว่า เพราะอะไร? และเหตุผลคืออะไร?  จนปัจจุบันผมคิว่าผมหาคำตอบให้กับตัวเองได้ ว่าเพราะอะไร? ทำไม?ผมจึงคิดอย่างนั่น.....

ตอนเด็กๆท่านใดที่เคยเรียน " วิชา เรขาคณิต  ซึ่งต้องพิสูจน์ หรือ ซ.ต.พ." นั่น ผมว่าวิชานี้เป็นวิชาที่สนุก โตขึ้นมาหน่อยวิชาที่ชอบถัดมาคือ วิชาเคมีและคณิตศาสตร์  สำหรับวิชาเคมี -โดยเฉพาะการเข้าห้อง lab และ Lab ที่1ของชั้นเรียน ( Labนี้ ผมจำได้ดีทีสุด..เพราะตอนนั่นผมหน้าแตกมาแล้ว เพราะความไม่รู้.. )  จะมีหลอดแก้ววางไว้  6 หลอดดูภายนอกลักษณะเหมือนกันหมด และให้ทำการผสมตามที่คู่มือกำหนด และสรุปผลการทดลองที่เกิดขึ้น.... Wink Wink   สำหรับวิชาที่ผมไม่ชอบเอาเลยตั้งแต่เด็กจนบัดนี้ คือ วิชาคัดไทย และวิชา ท่องจำ ทั้งหลายแหล่ ....ครับ

ใน วิชาวิทยาศาตร์...ในตำราเรียนและครูที่สอน (ขอยกตัวอย่างอีกครั้ง) จะสอนและพร่ำบอกเราเสมอว่า " โลกกลม และเราอยู่ห่างจาก ดวงอาทิยต์ 93 ล้านกิโลเมตร , ดวงอาทิตย์ มีดาวนพเคราะห์เป็นบริวารทั้งหมด 9 ดวง (ตอนนี้ ดาวพลูโต -ก็จากไปแล้ว )"  ....แล้วทำไมเราถึงเชื่อ??? ...

เมื่อ 2-3 วันก่อนผมนั่งฟัง พระหนุ่มรูปหนึ่งชื่อ " พระมหาวุฒิชัย "  ผมว่าท่านเป็นพระรุ่นใหม่ที่เก่ง มากๆในเรื่องของแนวคิด ท่านพูดถึง "ความเป็นกลาง" ได้ค่อนข้างดีมากๆที่เดียว เท่าที่ผมเคยฟังมา  ท่านยังบอกอีกว่า พระต้องเลือกข้าง พระเป็นกลางไม่ได้ ระหว่าง "ความดีและความชั่ว"  ความดีไม่มีสีเทา...แต่อย่าถามต่อนะครับว่า "ความดี" คืออะไร? "ความชั่ว" คืออะไร?...

คนอย่างเราๆยังมี "อัตตา" และ"โมหะ" กันทั่งนั่นแหละครับท่าน ...แต่อยู่ที่ว่า เมื่อเราจะคุยกันและแลกเปลี่ยนกัน ทำอย่างไร? เราจะคุยหรือแลกเปลี่ยนในเชิง "รูปธรรม"  มากกว่า "นามธรรม"  และอะไร? คือจุดที่เราจะอ้างอิงกัน ถ้าคนสองคนคุยกัน คนหนึ่งตั้งโจทย์ ว่า " ตูชอบทักษิณ"  อีกคนบอกว่า " ตูเกลียดทักษิณ"  อย่างนี้คุยกันให้ตายก็ไม่จบและยาวแน่นอนครับ.... ทำไม?ไม่ลองตั้ง โจทย์ใหม่ละครับว่า " ทำไม? ทักษิณ ต้องมีชะตากรรมอย่างนี้ " ....มีผลแล้วจงตามหาเหตุ  หาเหตุได้.. จงถามต่อว่า  อะไร?คือมาตรฐานของเหตุ.....ที่เป็นรูปธรรม ในกฏเกณฑ์ ระเบียบ ปฎิบัติ ของบ้านเรา...แล้วจะได้คำตอบว่าเขาเป็นเช่นนั่นจริงหรือ???

ผมเห็นด้วยกับ "คุณ mai ipsc "... ในย่อหน้าสุดท้ายครับ.. Wink

ผมขออนุญาตร่วมแสดงแลกเปลี่ยนความคิดเห็นแค่นี้ก่อนนะครับ.... Wink Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 02:07:14 PM »

อดเพื่ออะไรคุณทวี เพื่อพรรค เพื่อชาติหรือเพื่อตัวเอง
อดแล้วจะได้หรือเปล่าน้อ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 04:50:21 PM »

คุณทักเคยบอกว่า "ให้ทำงานด้วยความรู้  ไม่ใช่ความรู้สึก" ฟังดูดีเหลือเกิน   

...แต่ "ความรู้สึก" อย่างหนึ่งที่คนมีความรู้ระดับ ดร. บางคนไม่มี คือ "ความรู้สึกผิดชอบชั่วดี" 

*-*-*-*-*-*-

วุ้ย...พี่แก้ว หยาบคาย....เค้าเรียก สามัญสำนึกตะหาก...... Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

gopo
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 05:16:18 PM »

ความผิดชอบชั่วดีอยู่ที่การกระทำของตัวเราเอง คนอื่นไม่รู้แต่ตัวเราน่าจะรู้
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 11:20:28 AM »

ผมเห็นรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง แล้วต่างชาติยอมรับ บริหารประเทศห้วงที่ผ่านมา.............แล้วขอถามหน่อยว่า

ธุรกิจระดับกลางที่ผ่านมา มีอะไรดีขึ้นไหม.............รายได้ดี ตามค่าชี้วัดทางเศรษฐกิจที่โฆษณาชวนเชื่อกันไหม?...............ภรรยาผมทำธุรกิจขนาดกลาง 4-5 ปีมานี้ประคองตัวแทบแย่................ร้านโชร์ห่วยกำลังตายแบบสนิทถาวร

มีแต่พวกส่งออกรายใหญ่ๆ ที่รวยเอาๆ

ถุย...........ผมบอกได้เลยนะครับว่า ประชาชนคนไทยระดับกลางๆไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลย ประคองตัวไม่ให้กิจการทรุดก็แย่แล้ว............

ลองถามๆสมาชิกที่ทำธุรกิจระดับกลางๆล่างๆในเวปนี้ดูก็ได้...........ว่า4-5ปีที่ผ่านมา ท่านทำมาหากินเหนื่อยกว่าเดิม แล้วรายได้ลดลงกว่าเดิมหรือเพิ่มขึ้นเปล่า..................

ผมเห็นด้วยกับท่านมะขิ่นเป็นอย่างยิ่งครับ ที่บ้านผมก็ทำธุรกิจขนาดกลาง ธุรกิจแย่มากๆครับเป็นร้านซุปเปอร์มาร์เก็ต สี่ห้าปีมานี่่ ยอดขายหายไปเกินกว่าครึ่ง ประคองตัวแทบเอาตัวไม่รอด แบงค์ก็ทวงค่างวดยิกๆ  gdp เพิ่ม แต่เพิ่มข้างบน ข้างล่างตายหมด

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 03:25:15 PM »

ผมเห็นรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง แล้วต่างชาติยอมรับ บริหารประเทศห้วงที่ผ่านมา.............แล้วขอถามหน่อยว่า

ธุรกิจระดับกลางที่ผ่านมา มีอะไรดีขึ้นไหม.............รายได้ดี ตามค่าชี้วัดทางเศรษฐกิจที่โฆษณาชวนเชื่อกันไหม?...............ภรรยาผมทำธุรกิจขนาดกลาง 4-5 ปีมานี้ประคองตัวแทบแย่................ร้านโชร์ห่วยกำลังตายแบบสนิทถาวร

มีแต่พวกส่งออกรายใหญ่ๆ ที่รวยเอาๆ

ถุย...........ผมบอกได้เลยนะครับว่า ประชาชนคนไทยระดับกลางๆไม่มีอะไรดีขึ้นมาเลย ประคองตัวไม่ให้กิจการทรุดก็แย่แล้ว............

ลองถามๆสมาชิกที่ทำธุรกิจระดับกลางๆล่างๆในเวปนี้ดูก็ได้...........ว่า4-5ปีที่ผ่านมา ท่านทำมาหากินเหนื่อยกว่าเดิม แล้วรายได้ลดลงกว่าเดิมหรือเพิ่มขึ้นเปล่า..................

ผมเห็นด้วยกับท่านมะขิ่นเป็นอย่างยิ่งครับ ที่บ้านผมก็ทำธุรกิจขนาดกลาง ธุรกิจแย่มากๆครับเป็นร้านซุปเปอร์มาร์เก็ต สี่ห้าปีมานี่่ ยอดขายหายไปเกินกว่าครึ่ง ประคองตัวแทบเอาตัวไม่รอด แบงค์ก็ทวงค่างวดยิกๆ gdp เพิ่ม แต่เพิ่มข้างบน ข้างล่างตายหมด

ผมเห็นใจหลายๆท่านและตัวเองจริงๆ  จะหาทางออกด้วยการไปแต่งงาน ไปดองกับคนเหล่านั้น  ก็ไม่คุ้มกับเสียงด่าสาปแช่ง  และกรรมพันธุ์ที่จะมีสายเลือดของคนเหล่านั้นมาปะปน  คิด คิด เพื่อนเคี้ยว  Cry

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 04:51:36 PM »

ขออนุญาต ตอบที่นี่หน่อย ว่าจะไม่ตอบในกระทู้นั้นแล้ว .....

มาตรฐานที่ใช้ก็ขึ้นอยู่กับมโนธรรมในใจ

ถ้าเป็นสิ่งของค่อยเอา iso มาวัดครับ

ถึงว่าก่อนหน้านี้คงเอา ISO เป็นตัววัด บ้านเมืองถึงได้วุ่นขนาดนี้ จนป่านนี้ บัวใต้น้ำยังเยอะอยู่เลย เพราะอะไรฝากถาม โง่ หรือโลภ

ส่วนตัว ผมเอง ผมยืนยันคำพูดผม ผมพยายามคิดว่า ทำไมคนถึงเลือกทำไมคนถึง ยังชอบอยู่  ถ้า....ถามผม..... ผมยังเชื่อว่าแม้ให้มีการเลือกตั้งอีกครั้ง โดยที่ นายเหลี่ยม THUG .. SIN  ....เข้ามาลงรับเลือกตั้งด้วย ผมก็ยังชื่อว่ายังมีคนกลุ่มนึงที่ตั้งใจจะเลือก นาย  THUG .. SIN   อยู่ดี .... ถ้าเหตการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อการเลือกตั้งครั้งแรกผมจะไม่รู้สึกแปลกเนื่องจาก ... ณ   ช่วงเวลานั้น กระแสของนายนี่มาแรงที่เดียว บ้างก็เลือกเพราะเป็นแนวทางใหม่ บ้างก็เลือกเพราะ ไม่คิดว่ามีใครจะดีกว่านี้แล้ว เนื่องจากก่อนหน้านั้น ก็ยังไม่ดีได้ดังใจ  ........ แต่เมื่อเหตุการณ์ผ่านมาจนถึงวันนี้ ..... ผมเชื่อว่า  หลาย ๆท่านที่เคยเลือกและเคยคิดเลือกคงเปลี่ยนใจ ผลงานที่ทำกับประเทศ  ...... การแสวงหาประโยชน์ใส่ตัว .....การปิดบังความชั่ว..... การฉ้อฉล ..... สิ่งตางๆที่เกิดขึ้นก็ประจักษ์แก่สายตา..... ผมถามกลับ ว่าคุณเห็นสิ่งที่เกิดหรือไม่ แล้วคิดกันยังไง .....................จะว่า ทั้งหมดทั้งปวงเป็นการใส่ร้าย เป็นการกีดขวางการดำรงค์การเป็นนายก ของ นาย THUG...SIN  ...  หรือมีเหตุผลอื่นใดที่จะอ้างได้ ......
                                                ผมถึงยืนยันคำพูดผม ว่า คนที่ยังเลือกอยู่ ไม่ โง่ ก็ โลภ ผม เจอ ทั้ง 2 จำพวก .......................
                                   ในมุมมองของผม โง่คือ กลุ่มคนที่ ไม่มีความรู้ เรื่องการเมือง ไม่เคยมอง ......ไม่เคยคิด...... ไม่เคยใส่ใจ .....ทั้งที่จริง แล้วมันอยู่ใน ชีวิตของคุณเองตลอดมา ....ใครจะให้ทำแบบไหนก็ทำ........ใคร จะให้ลงคะแนนให้ใคร ก็ลง ......  ไม่มีความคิดเป็นของตนเอง ...... แลกด้วย ของเล็ก ๆน้อย ๆ  หรือ อาจไม่มีเลย ....... ตรงนี้ จะว่าผมใช้คำที่แรงไปผมก็ยอมรับ ผมเชื่อว่า ยังมีอีกหลาย ๆคนที่ ไม่มีความรู้ ไม่เข้าใจเรื่องการเมืองการเลือกตั้ง .............ซึ่งคนกลุ่มนี้แหละที่เป้น เครื่องมือให้กับ นักการเมือง เลวๆ ทั้งหลาย ที่หลอกลวงปิดบังข้อมูลให้ข้อมูลที่เป็นเท็จ    เพื่อหลอกให้คนเหล่านี้เลือกเขาเข้ามาในสภาอันทรงเกียรติ

กลุ่มที่ 2 ที่ ผมว่า โลภคนกลุ่มนี้ น่ารังเกียจ  .... มีความรู้ อยู่มาก แสวงหาความรู้ อยู่เนือง ๆ ใช้เทคโนโลยีเป็น ที่จะหาความรู้ แต่ ก็ยังเลือก นาย THUG ....SIN ไม่ใช่ไม่รับรู้ หรือ ไม่รู้ว่า เขา ทำระยำตำบอนกับประเทศอย่าไร แต่รู้ และยอมรับสิ่งที่เขาทำ  คิดแค่ว่าไม่ได้มากมายอะไร   เงินก็ไม่ใช่ของเรา .......... จะมากจะน้อยเรายังได้ผลประโยชน์ จากเศษเนื้อข้างเขียงบ้าง ก็เอา ...... ผมว่าคนเหล่านี้ น่ารังเกียจมาก อยู่ในสังคมไหน ก็จะฉุดสังคมนั้นให้จมลง ...............................

ผมถามต่อ ว่ามีเหตผลอื่นที่ควรเลือก นาย THUG ....SIN ไหม .......ช่วยบอกกบในกะลาอย่างผมให้รู้หน่อย วิสัยทัศน์ผมจะได้กว้างไกลขึ้น ....................

ปล. ขออภัยคุณปิ๊กด้วยว่าจะไม่แล้วเชียว..... อิอิอิ..... เห็นไม่เหมาะสมลบได้เลยครับ ..... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 06:21:31 PM »

ตอนเด็กๆท่านใดที่เคยเรียน " วิชา เรขาคณิต  ซึ่งต้องพิสูจน์ หรือ ซ.ต.พ." นั่น ผมว่าวิชานี้เป็นวิชาที่สนุก โตขึ้นมาหน่อยวิชาที่ชอบถัดมาคือ วิชาเคมีและคณิตศาสตร์  สำหรับวิชาเคมี -โดยเฉพาะการเข้าห้อง lab และ Lab ที่1ของชั้นเรียน

ชอบวิชานี้เหมือนกันเลยครับพี่ sake วิชาเคมีเป็นวิชาที่เป็นทั้งวิทยาศาสตร์และปรัชญาที่เดียว สอนให้รู้ว่า ใส่อะไรลงไปก็ได้ผลกลับมาเช่นนั้น กรรมใดใครก่อกรรมนั้นย่อมถึงตัว เช่นเดียวกับสมการเคมี ปริมาณและพลังงานก่อนและหลังเกิดปฏิกริยาย่อมเท่ากัน กรด และ เบส เป็นตัวแทนของความดี ความชั่ว สุดท้ายทุกสิ่งทุกอย่างย่อมคืนสู่สมดุลใน หัวข้อสมดุลเคมีครับ
การที่จะเอาอะไรมาตัดสินความดีความชั่วเราก็แยกแยะการกระทำและเจตนา ของแต่ละคนออกมา ว่าเป็นเช่นไร เช่นเดียวกับวิธีถอดสมการเคมี เช่นโซดาไฟ NaOH  มี  Na + OH แยกตามประจุ อิเลคตรอนได้ 1(+1Na)  กับ  1(-1OH)  หักล้างกัน ได้0 ไม่บวกไม่ลบ,ไม่เลวไม่ชั่ว จึงจะคงสภาพเป็นสสารเป็นสังคมได้(หากไม่มีคนเลวสังคมย่อมแยกแยะไม่ได้ว่าสิ่งใดเป็นความดี และเช่นเดียวกับพระราชดำรัส ว่า ไม่มีใครทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ แต่ต้องสนับสนุนมีอำนาจในบ้านเมือง)อะไรที่ดีหรือเลวก็เปรียบเหมือน ขั้ว บวก และ ลบในสสาร หากมีอำนาจขั้วลบ(เลว) ก็ต้องมีอำนาจขั้วบวก(ดี)เข้ามาทำให้เกิดสมดุล คล้ายๆกับคำสอนในพระพุทธศาสนาที่ว่า ทุกสรรพสิ่งล้วนอนิจจัง ไม่มีอะไรคงอยู่ถาวร นอกจากธรรมชาติ ซึ่งก็คือความสมดุลนั่นเอง
        ส่วนการตัดสินว่าอะไรดีหรือเลวก็พิจารณาจากตรรกะง่ายๆ ว่าถ้าเป็นการกระทำที่คนส่วนใหญ่เดือดร้อนคนส่วนน้อยได้ประโยชน์(ไม่นับผลประโยชน์ลวงตาที่เอาไปมอมเมาชาวบ้านในชนบทที่สบายแค่ในช่วงระยะเวลาสั้นๆ แต่จะเดือนร้อนไปนาน)ก็นับว่าเลว หรือไม่ก็สังเกตุจากปฏิกิริยาชาวไทยก็ได้ครับ ว่าการที่ชาวไทยออุ้มลูกจูงหลาน เอาดอกไม้ อาหาร ไปฝากทหาร ยิ้มแย้มแจ่มใสชื่นมื่น ผิดกับบรรยากาศเวลาทักษิณไปกล่าวปราศรัยที่ไหนก็มีเหตุเลือดตกยางออกเสียเลือดเนื้อที่นั่น มนุษย์มีเลือดเนื้อทั่วๆไปไม่ต้องเป็นผู้มีจิตบริสุทธิ์อย่างเทวดาชั้นพรหมก็คิดได้แล้วครับ ว่าใครเป็นเทพ ใครเป็นมารใครเป็นตัวแทนแห่งอำนาจด้านดีด้านชั่วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2006, 09:07:27 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์