๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 01:30:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดแข่งขัน บ้านนาขอม จ.เพชรบูรณ์ครับ  (อ่าน 2873 ครั้ง)
ฅนแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

ช่างบั้งไฟและไกปืน

« เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 06:56:25 PM »

งานจุดแข่งขันบั้งไฟขึ้นสูง บ.นาขอม เขตติดต่อระหว่างเพชรบูรณ์และนครสวรรค์ครับ นำมาให้ชมกันเล่นๆ วันนั้นบั้งไฟผมทำเวลาได้ 285 วินาที่ครับ ติดอันดับที่ 4  แต่รางวัลที่ให้ มีเพียงที่1-3 เสียดายมากๆ ช่วงนี้ก็ยังไม่ค่อยได้ทำเพราะว่าไม่มีสนามจุด จุดอีกทีก็ออกพรรษา ช่วงนี้ก็ได้แต่ปรับปรุงเครื่องไม้เครื่องมือนำมาซ่อมแซมก่อนลุยงานปีหน้า

rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:08:01 PM »

บ้านนาขอม ต.นาขอม อ.ไพศาลี จ.นครสวรรค์ หรือเปล่าครับ ใกล้ๆวังพิกุล อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูรณ์

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:23:23 PM »

เล่น ground to air missile เลยนะครับ น่าสนุก Smiley

Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:24:25 PM »

ใช้ท่อกี่นิ้ว ยาวกี่เมตรครับท่าน Grin

ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:26:01 PM »

.ภูมิปัญญาของท้องถิ่น. อันนำไปสู่จรวดรอบโลก  หลงรัก Grin Grin Grin

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:33:32 PM »

จรวดเมืองสยาม

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:34:45 PM »

นี่หละครับ แซมตัวจริง
Surface to Air Missile

ลูกชายผมตอนนี้กำลังชอบ จรวดขวด PET อยู่ครับ
ผมทำให้เล่น พอลองยิงดูแล้ว โอ้โฮ ปั๊มเท้าเหยียบ ยังได้ขนาดนี้
ถ้าเป็นบั้งไฟจริงๆนี่ มันจะขนาดไหนเนี่ย

อยากดูรูปเพิ่มครับ
ถ้าเป็นวิดีโอคลิปยิ่งดีใหญ่เลย

Grin Grin Grin Grin Grin

ฅนแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:35:24 PM »

ส่วนใหญ่มาตรฐานเขตทางจังหวัดทางเหนือนี้จะใช้ท่อ 2 นิ้วครึ่ง ยาว 130 เซนติเมตร หรือบางสนามก็ท่อ2นิ้ว ความยาว80-100 เซนติเมตร เพราะต้องเลือกขนาดและความยาวให้เหมาะตามแต่ละสูตรของต้นฉบับเขา เพื่อจะได้เป็น    "คนขวางโลกไงครับ"       บั้งไฟขวางนอนลงมา ได้เวลาแน่นอน แต่ทางอิสานเขาจะเล่นกัน ท่อ 1 นิ้ว ท่อ 2 นิ้ว ท่อ 3 นิ้ว ทั้ง 3 ขนาดนี้ที่แข่งกันประจำ แต่ถ้าเป็นประเพณีก็ โน่นเลยบั้งไฟแสนซะส่วนมาก ส่วนบั้งไฟล้านนานๆ มีให้ดูซักครั้งครับ แต่เสียงมันนะ โอย....ใจจะขาด
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:40:15 PM »

........ผมเห็นเป็นข่าวทุกปีเลยเวลาแข่งบั้งไฟขนาดใหญ่ ๆ ที่ไปตกในหมู่บ้าน  เราจะแก้ไขอย่างไรดีครับเรื่องนี้......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 07:45:03 PM »

พูดถึงเรื่องบั้งไฟทีไร นึกถึงสมัยเด็กๆครับ ชอบเล่นมาก Grin แต่ว่าสมัยก่อนบั้งไฟจะทำยากมาก ใช้เวลาเป็นเดือน

ต้องเอาลำไม้ไผ่มาคว้านเป็นท่อแล้วพันด้วนลวดหรือเชือกปอ การอัดอินประสิวก็ใช้ซุงไม้ขย่มกันเป็นเอาทิตย์

การจุดต้องใช้ชนวนดินประสิว(ขี้เกีย) ลุ้นแล้วลุ้นอีก..อิอิ มีทั้งแบบจุดหัวจุดท้ายแล้วแต่ต้นฉบับ

แต่เดี๋ยวนี้สะดวกมาก...ไม้ต้องใช้ไม่ไผ่ อัดดินประสิวใช้ไฮดรอลิคคืนเดียวเสร็จ การจุดก็ใช้ไฟฟ้า สะดวกมากครับ ...............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2006, 07:48:08 PM โดย Calculus » บันทึกการเข้า

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 09:22:19 PM »

ติดหัวรบดาวกระจาย      ทำลายตัวเองเวลามีปัญหา(จุดไม่ขึ้นหรือหลุเถียด)

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ฅนแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 10:26:44 PM »

ทดลองลงรูปมาให้ดูครับ

เหมือนมาสคอตประจำงานครับ

เตรียมติดตั้งบนฐานจุด

มัดหางให้แน่นด้วยเชือกแล้วใช้หญ้ารองหางให้สามารถเคลื่อนตัวได้

ขั้นตอนการล้างรูบั้งไฟ มีมือล้างอันดับหนึ่ง เหลืองมาเลยครับ พื้นบ้านน่ะท่านทำได้ครับไม่ผิดอะไร ฮ่าๆๆ

ขวัญใจประจำค่ายสำหรับคนนี้ เป็นสปอนเซอร์ทุกสนามครับ

ขาขึ้นเกี้ยวหมุนรอบตัว สวยงามครับสำหรับค่ายสีจันทร์ ขึ้นอย่างนี้มีเฮเลย

เอ้า...ลงตมตามเรื่อง

หน้า: [1]
  พิมพ์