๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:17:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น่ากลัวมาก...ยังกับว่าฟ้าฝนจะถล่ม...  (อ่าน 2177 ครั้ง)
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 08:33:37 AM »

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับว่ากล้องผมที่ถ่ายนั้นใช้กล้องแท็ปเล็ตซัมซุงแกแล็คซี่แท็ป ๒ ตัว ๗.๑ ครับ มิได้ทำการปรับแต่งภาพแต่อย่างใด(ทำไม่เป็น คิก คิก คิก คิก คิก คิกกำลังให้ลูกสาวสอนให้)...ช่วงหกโมงเย็นฟ้าเป็นสีเหลืองน่ากลัวมากครับ...พอประมาณ ๑ ทุ่ม ทั้งฟ้าร้อง ฟ้าผ่า ดังสนั่นยังกับว่าแผ่นดินแผ่นฟ้าจะถล่ม...แต่...ฝนตกแทบนับเม็ดฝนได้...นี่มันเกิดจากอะไร...สงสัยจะแล้งยาวอีกแล้วบ้านผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2013, 09:08:18 AM โดย คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 08:54:02 AM »

อากาศแปรปรวน Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:08:22 AM »

ใครชอบสาบาน นั่นแหละ....

แต่ อากาศ ร้อนมากครับ

วันนี้ ช่วงเช้า  ฝนลง  แต่ไม่มาก

คาดว่า สาย ก็ร้อน เหมือนเดิม

อยากให้มันตก ชุ่ม ชุ่ม หน่อย.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:23:39 AM »

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับว่ากล้องผมที่ถ่ายนั้นใช้กล้องแท็ปเล็ตซัมซุงแกแล็คซี่แท็ป ๒ ตัว ๗.๑ ครับ มิได้ทำการปรับแต่งภาพแต่อย่างใด(ทำไม่เป็น คิก คิก คิก คิก คิก คิกกำลังให้ลูกสาวสอนให้)...ช่วงหกโมงเย็นฟ้าเป็นสีเหลืองน่ากลัวมากครับ...พอประมาณ ๑ ทุ่ม ทั้งฟ้าร้อง ฟ้าผ่า ดังสนั่นยังกับว่าแผ่นดินแผ่นฟ้าจะถล่ม...แต่...ฝนตกแทบนับเม็ดฝนได้...นี่มันเกิดจากอะไร...สงสัยจะแล้งยาวอีกแล้วบ้านผม

เกิดขึ้นที่ไหน ครับ ..

เมื่อก่อนสงกรานต์ กลางเมืองปากน้ำ สมุทรปราการ ราว ตี ๔ เกิดฟ้าผ่าไกล ๆ  ๓ ครั้ง ห่างกัน ราว ๑๐ วินาที
เหมือนระเบิดตกใกล้ตัว  บ้านผมเป็นตึกเดี่ยว  ๓ ชั้น สั่น สะเทือน  อ๋อย

ขนาด พื้นบ้านสั่น เกิดมาเพิ่งเคยพบ  .. ท่านที่อยู่ปากน้ำ ต้องพบอาการนี้ เหมือนกัน
ปากน้ำ เมื่อเกิดฝนตก จะต้องเกิดฟ้าคะนอง ฟ้าผ่า ตามมาเกือบทุกครั้ง แต่ฝนไม่ค่อยตกครับ
เพราะลมทะเล จะพัดกลุ่มเมฆที่กำลังก่อตัว เข้าลึกไปตก ในพระนคร ซะมาก   หัวเราะร่าน้ำตาริน    .

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:32:08 AM »

บ้านโผม หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:16:14 AM »

เกิดขึ้นที่ไหน ครับ ..

เมื่อก่อนสงกรานต์ กลางเมืองปากน้ำ สมุทรปราการ ราว ตี ๔ เกิดฟ้าผ่าไกล ๆ  ๓ ครั้ง ห่างกัน ราว ๑๐ วินาที
เหมือนระเบิดตกใกล้ตัว  บ้านผมเป็นตึกเดี่ยว  ๓ ชั้น สั่น สะเทือน  อ๋อย

ขนาด พื้นบ้านสั่น เกิดมาเพิ่งเคยพบ  .. ท่านที่อยู่ปากน้ำ ต้องพบอาการนี้ เหมือนกัน
ปากน้ำ เมื่อเกิดฝนตก จะต้องเกิดฟ้าคะนอง ฟ้าผ่า ตามมาเกือบทุกครั้ง แต่ฝนไม่ค่อยตกครับ
เพราะลมทะเล จะพัดกลุ่มเมฆที่กำลังก่อตัว เข้าลึกไปตก ในพระนคร ซะมาก   หัวเราะร่าน้ำตาริน    .

หน้าบ้านผมเลยครับ...รูปฟ้าแลบนั่นก็เสาไฟหน้าบ้านผมเลยครับ...แผ่นดินสะเทือนเลยครับ...ปล.แฟนถามแกไปนั่งถ่ายรูปอะไรเดี๋ยวฟ้าก็ผ่ากลางหน้าผากหลอก... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:42:48 AM »

ต่อไปนี้พี่น้องชาวเหนือ ชาวอีสานจะสร้างบ้าน คงต้องเผื่อความแข็งแรงสำหรับลูกเห็บยักษ์ถล่มด้วยล่ะครับ
เห็นว่าลูกๆ ยังผลส้ม แค่กระเบื้องลอนคู่คงเอาไม่อยู่แล้ว กระเบื้องซีแพคไปเลย (ราคามันก็แพงอีกนะ)
ไม่ก็เทปูนทึบไปเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:45:59 AM »

ช่วงนี้บ้านผม แดดแรงมาก ร้อนสุดๆ
บางช่วงมีลมแรง ฟ้าร้อง แต่ "ฝนหยด" ครับ  อ๋อย

Pragmatism
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:02:29 AM »

เรื่องฟ้าผ่า ผมรับทราบเป็นความรู้ มาจะ ๓๐ ปี  จากที่ไหน จำไม่ได้แล้ว
ถ้าบ้านเรา อยู่ในรัศมี ๒๐๐ เมตร จาก เสาไฟฟ้าแรงสูง จะปลอดภัยจากฟ้าผ่า

เพราะกระแสไฟฟ้า จะถูกเหนี่ยวนำ ไปที่ เสาไฟฟ้าทีทมีสายดิน  และลงดินไป
ท่านที่มีความรู้ในเรื่องนี้ ขอความกรุณา มาเพิ่มเติมต่อยอดด้วย ขอคุณมาก นะครับ.  ไหว้
.........................

และในชีวิต ตอนเรียนมัธยม ขณะเปิด TV .. ฟ้าผ่า แบบไร้ฝน  ลงต้นมะพร้าวข้่างบ้านห่าง ไป ๑๕ เมตร
มีรอย เหมือนมีดผ่า ต้นมะพร้าวแยกเป็นทางยาว และยืนต้นตาย แต่ไม่มีรอยไหม้ . หัวเราะร่าน้ำตาริน

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:10:24 AM »

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับ

ว่ากล้องผมที่ถ่ายนั้นใช้กล้องแท็ปเล็ต

ซัมซุง  แกแล็คซี่  แท็ป ๒ ตัว ๗.๑ ครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ดาบอ้วน อ่ะ ฮา

5555 ถ้าใช้รุ่น  "เขาทราย  กาแลคซี่"  จะไม่มีปัญหา อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หน้าบ้านผมเลยครับ...
รูปฟ้าแลบนั่นก็เสาไฟหน้าบ้านผมเลยครับ...แผ่นดินสะเทือนเลยครับ...

ปล.แฟนถามแกไปนั่งถ่ายรูปอะไร
เดี๋ยวฟ้าก็ผ่า  กลางหน้าผากหลอก... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ดาบ อ่ะ ฮา

55555  สงสัย  ป้า  แกอยากได้เงิน  " กบข."  ม๊างส์  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

เมื่อก่อนสงกรานต์ กลางเมืองปากน้ำ สมุทรปราการ
ราว ตี ๔ เกิดฟ้าผ่าไกล ๆ  ๓ ครั้ง ห่างกัน ราว ๑๐ วินาที

ขนาด พื้นบ้านสั่น เกิดมาเพิ่งเคยพบ  ..
ท่านที่อยู่ปากน้ำ ต้องพบอาการนี้ เหมือนกัน

ปากน้ำ เมื่อเกิดฝนตก
จะต้องเกิดฟ้าคะนอง ฟ้าผ่า ตามมาเกือบทุกครั้ง
แต่ฝนไม่ค่อยตกครับ

เพราะลมทะเล
จะพัดกลุ่มเมฆที่กำลังก่อตัว
เข้าลึกไปตก ในพระนคร ซะมาก   หัวเราะร่าน้ำตาริน    .

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ 524 อ่ะ ฮา

เวลาฝนตก  จะต้อง ตามด้วย ฟ้าร้อง ฟ้าฝ่า อ่ะ ฮา
แถวบางรัก  สนามหลวง  แถวราชประสงค์  มันก็เป็นเหมือนกันหมด อ่ะ ฮา
ยายว่ามันเป็น ธรรมชาติ น๊าาาาา ฮา 5555

5555  สงสัย  "ชายชุดดำ"  อยู่เบื้องหลัง อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:13:32 AM »

เรื่องฟ้าผ่า ผมรับทราบเป็นความรู้ มาจะ ๓๐ ปี  จากที่ไหน จำไม่ได้แล้ว
ถ้าบ้านเรา อยู่ในรัศมี ๒๐๐ เมตร จาก เสาไฟฟ้าแรงสูง จะปลอดภัยจากฟ้าผ่า

เพราะกระแสไฟฟ้า จะถูกเหนี่ยวนำ ไปที่ เสาไฟฟ้าทีทมีสายดิน  และลงดินไป
ท่านที่มีความรู้ในเรื่องนี้ ขอความกรุณา มาเพิ่มเติมต่อยอดด้วย ขอคุณมาก นะครับ.  ไหว้
.........................

และในชีวิต ตอนเรียนมัธยม ขณะเปิด TV .. ฟ้าผ่า แบบไร้ฝน  ลงต้นมะพร้าวข้่างบ้านห่าง ไป ๑๕ เมตร
มีรอย เหมือนมีดผ่า ต้นมะพร้าวแยกเป็นทางยาว และยืนต้นตาย แต่ไม่มีรอยไหม้ . หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตามนั้นแหละครับเพราะเขามีระบบล่อฟ้าให้มาผ่าลงตามที่ต้องการและสลายไปลงดินเพื่อไม่ให้เกิดอันตราย
กับสิ่งปลูกสร้าง ตามตึกสูงก็มีเช่นเดียวกันครับ
 มันมีสูตรคำณวนของมันอยู่ครับ ว่าความสูงของสายล่อฟ้า กับ บริเวณที่มันปกป้องเป็นวงกลมได้เป็นพื้นที่ใต้เสา
พอหมดบริเวณนี้เขาก็ต้องมีเสาใหม่อีก จึงเห็นว่าตามหลังคาจะมีเสา ที่ปลายมีเงี่ยงนี้ หลายๆ เสา เพื่อให้ครอบคลุม
พื้นที่ๆต้องการปกป้องได้หมด
 แต่อย่าชะล่าใจนะครับ เห็นว่ามีเสาแรงสูงแล้วฟ้าไม่ผ่าโดนหัวเรา เพราะบางทีเรายืนอยู่นอกพื้นที่ปกป้องได้ครับ

ผมเคยคำณวนระบบนี้ติดตั้งให้โรงงานในพื้นที่ๆ ที่ฟ้าผ่าแรงๆ ที่สุดแห่งหนึ่งคือที่ระยองครับ พื้นที่นี้ช่วงต้นๆหน้าฝนฟ้าผ่าแรงมาก
โรงงานก็อยู่รอดปลอดภัยจากฟ้าตราบทุกวันนี้
  แต่ตอนนี้ลืมสูตรคำณวนนี้ไปแล้ว ไปเปิดหาก็ได้เหละ แต่ตอนนี้ขี้เกียจน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2013, 11:15:54 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:14:32 AM »

เมื่อวานแก้งสนามนางก็โดนพายุฤดูร้อนถล่มครับ... บ้านเปิดไปหลายหลัง...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:27:00 AM »

วันหนึ่งมันคงผ่ากลางหัวผม เพราะฟ้าแรงฝนแรงชอบออกไปขี่รถตากฝน เพิ่งไปปั้นทวนลมมาได้กำลังดีมาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:31:40 AM »

เปิดโรงเรียนหรือยังครับจารย์ต้น...เดี๋ยวเข้าเมืองวันไหนจะหาของฝากส่งไปให้ลิ้มรส...ครับผม...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 02:26:47 PM »

รูปที่สามถ่ายได้สวดยวด เยี่ยม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์