๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:44:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แด่ "กูผู้ชนะ" ถอดโคลท์ /1911 11มม/.45แบบละเอียด  (อ่าน 86885 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 11:37:59 AM »

มาตามคำขอของเพื่อนร่วมกระทู้ ยินดีรับใช้สำหรับทุกท่านที่รัก 1911 กระผมไม่มีรูปลงให้ มีแต่ข้อความ จินตนาการตามกันไปนะครับ สำหรับผู้ที่ทราบดีอยู่แล้ว ไม่ต้องอ่านครับ เป็นวิธีส่วนตัวของผมเอง ซึ่งอาจไม่เหมือนใครก็ได้ แต่สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ การถอดของผมนี้ จะเป็นการถนอมของรักของท่านให้อยู่กับท่านไปตราบนานเท่านาน ในสภาพสวยเหมือนเดิม มีริ้วรอย น้อยที่สุดครับ การเขียนของผมก็ไม่เป็นวิชาการ แต่เป็นการคุยกันไป เล่าเรื่องกันไป ถอดกันไป อ่านแบบเพลินๆ ไม่ต้องจริงจังครับ เอาแต่เริ่มแรกเลย
1 เมื่อหยิบปืนขึ้นมา เราจะไม่เห็นเลยว่ามีลูกในรังเพลิงหรือไม่ สำหรับ 1911 แบบโบราณ เพราะจะไม่มีช่องผ่าที่ท้ายลำกล้องให้ดูว่า มีสีทองเหลืองอยู่หรือไม่ อย่าเอานิ้วเข้าโกร่งไกอย่างเด็ดขาด แม้ว่านกจะไม่ได้ง้างก็ตาม(ฝึกให้เป็นนิสัยครับ วันหลังจับปืนใครเขาจะได้ชมว่า ท่านมีกฎกติกามารยาท ในการเล่นปืนอย่างแท้จริง )
2.ใช้มือขวาถือปืน หันปากกระบอกปืนไปทางซ้าย (ที่ไม่มีคนอยู่ เป็นทิศทางที่ปลอดภัย) เอานิ้วโป้งขวา กดปุ่มปลดแม็กกาซีน เอามือซ้าย มารองที่ส้นด้ามปืนไว้ เพื่อกันแม็กกาซีนพุ่งกระเด็นตกพื้น ทำให้แม็กกาซีน ราคาหลายพันบาทของท่านเสียหายได้ เพราะ 1911 ทุกรุ่น ปลดแม็กกาซีนแล้ว มันจะพุ่งออกมาเหมือนจรวดเลย ไม่เหมือนปืนออโต้บางยี่ห้อ กดแล้วต้องเอามือลากออกมา
........ที่เขียนแบบนี้ บางท่านอ่านแล้วอาจหาว่า กระผม เสียสติไปหรือไม่ ถอดแม็กกาซีนแค่นี้ มาเขียนให้เปลืองพื้นที่ทำไม ..Huh....ให้ตายเถอะครับ  กระผมเคยไปเที่ยวที่จังหวัดชุมพร คนจังหวัดนี้ ไม่ธรรมดา เห็นแต่ตัวแบบชาวบ้าน สวมรองเท้าแตะก็เถอะ เป็นเศษรฐีนะครับ แต่เขาไม่ชอบแต่งตัวหรูหราเหมือนคนกรุงฯเท่านั้นเอง ควักปืนออกมา โคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์ 80 แสตนเลสขอรับ ผมยังต้องหลบเลย........ตอนขวักปืนออกมา ก็เท่ห์ดีหรอกครับ แต่ตอนปลด และ ใส่แม็กกาซีนนี่ซิครับ ผมแทบเป็นลม พี่แก ใช้ปากกระบอกทิ่มลงไว้กับโต๊ะยิงปืน หันด้ามปืนเข้าหาตัวเอง แล้วใช้นิ้วโป้งกดปุ่มแม็กฯ ใครไม่เชื่อ ลองทำตามดูว่า มันทุลักทุเล แค่ไหน
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 11:41:26 AM »

จริงแฮะ..ทุลักทุเลจริงๆ... Grin Grin
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 12:12:08 PM »

ด้วยความเคารพครับ

ยังไม่มีโคลท์ครับ แต่ขออ่านด้วยคนครับ add to favourite เรียบร้อยแล้วครับ จะได้ตามหาง่ายครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 01:19:00 PM »

ยังไม่มีโคลท์ครับ แต่ขออ่านด้วยคนครับ add to favourite เรียบร้อยแล้วครับ จะได้ตามหาง่ายครับ

ขอบคุณครับ
คุณหนองหัวพรานมีแผ่นดีวีดี1911หรือเปล่าครับ

พี่บุญครับ ผมไม่แน่ใจครับ แต่ผมว่าผมเคยเปิดดูแล้วครั้งหนึ่ง กลับไปนี้มีโครงการทำสำเนาเพื่อสมาชิกครับ ตอนนี้เริ่มจากภาคใต้ครับ แต่ผมสงสัยว่าผมกำลังเอามะพร้าวไปขายที่เกาะสมุยครับพี่   สาวก ๑๙๑๑ ขอเวลาอีกนิดครับ ผมติดอยู่กลางทะเล กลับถึงบ้านจะจัดให้ครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 01:44:52 PM »

ปืนผมปุ่มปลดแม็กกดไม่ลง .... ต้องโยกเอา ... Grin Grin Grin Grin

... HK USP Compact คร๊าบ ...

Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 02:11:37 PM »

ขอบคุณมากครับ ... คุณเต๋า..บางเขน...... Grin

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 02:16:09 PM »

ผมเริ่มสะกดรอยตามแล้วครับ. Grin Grin

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 03:09:46 PM »

เสร็จงานแล้ว อยู่ระหว่างรองานใหม่ มาต่อกันแล้วกันนะครับ ท่านกูผู้ชนะ
3.พอถอดแม็กกาซีนออกเสร็จ วางแม็กกาซีนไว้ เอามือขวาจับปืน แล้วกระชากลำเลื่อน ดูซัก สองสามครั้ง ว่ามีลูกเหลืออยู่ในรังเพลิงหรือไม่ แต่ถ้าให้แน่จริง เอามือขวาจับปืน หันปากกระบอกไปทางซ้าย ยกปืนมาอยู่ระดับหน้าอก เอามือซ้ายกำศูนย์หลัง นิ้วโป้งและนิ้วชี้ซ้ายกำลายกันลื่น จากนั้น ขึ้นสไลด์โดยสวนมือกัน มือขวาดันไปทางซ้าย มือซ้ายดันไปทางขวา ใช้นิ้วโป้งมือขวา กระดก คันล็อคสไลด์ ให้ขึ้นไปขัดไว้ที่ช่องล็อคสไลด์ที่อยู่ที่สไลด์ ที่สไลด์ จะมีช่องอยู่สองช่อง ช่องหน้า จะเป็นเหลี่ยม ช่องหลังจะเป็นครึ่งวงกลม ให้ดันคันล๊อคสไลด์ ให้เข้าไปล็อคอยู่ในช่องที่เป็นเหลี่ยม มันจะขัดกัน ทำให้สไลด์ค้างขอรับ .......
......ทุกคำที่เขียนเหมือนปัญญาอ่อน .....ทำไมต้องมาเขียนเรื่องแค่การค้างสไลด์
แต่จากประสบการณ์ฝึกนักเรียนในสนามฯ การที่จะอธิบายให้นักเรียนใหม่ค้างสไลด์ให้คล่องแคล่วว่องไวนั้น ลำบากแค่ไหน แต่สำหรับคนที่คล่องแล้ว การกระทำเช่นนี้ ง่ายกว่าหายใจเสียอีก
4.พอค้างสไลด์แล้วก็ชะโงกดูในช่องรังเพลิง ว่าไม่มีกระสุนก็ใช้ได้ ทำการปลดสไลด์  ทำท่าเหมือนเดิมคือ มือขวาดันไปทางซ้าย มือซ้ายดันไปทางขวา ไอ้เจ้าคันล็อคสไลด์ มันก็จะถูกผิวลาดด้านหน้าช่องเหลี่ยมดังกล่าว ใช้หลักการเสียดทาน เบียดให้คันล็อคสไลด์หลุดจากช่องล็อคสไลด์ หล่นลงมาอยู่ในระดับปกติ  จากนั้น ปล่อยสไลด์กลับเข้าที่ ในสภาพนี้ นกปืนจะหงายรอฟาดอยู่
......เรื่องการปลดการค้างสไลด์นี่ก็เหมือนกัน เป็นที่ถกเถียงกันมาตลอดว่า ใครชอบแบบไหนก็ทำแบบนั้น ไม่เห็นมันจะเสียหาย เมื่อค้างสไลด์ เวลาจะเอาลง ก็กดคันล็อกสไลด์ลง สไลด์มันก็วิ่งไปข้างหน้าเหมือนกัน ถ้าไม่ดีจริง ทำไมฝรั่งไอพีเอสซี เขาถึงได้เสริม หางปลดคันล็อคยาวออกมาล่ะ......ดังนั้น จะทำอย่างไรก็ได้ ใช้กดลง หรือดึงสไลด์ถอยหลังก็ได้ ไม่เห็นแปลกอะไรเลย
.........แต่ในแนวคิดของผม .....ประเทศไทย ปืนราคาแพงมา อะไหล่แต่ละชิ้น ราคาแพงเกือบเท่าทองคำ เซียร์ตัวเดียว ราคาเกือบเท่าทองคำสลึงหนึ่ง นกอันหนึ่ง ราคาก็แพงเทียบเท่าทองคำได้ทีเดียว ประเทศเราไม่สามารถหาอะไหล่ได้ง่ายและราคาถูกเหมือน
อยู่ใน ยูเอสเอ ถ้าผมมีวาสนาเหมือนบางท่าน ได้อยู่ในยูเอสเอ ผมจะไม่ต้องมาคิดเรื่องการถนอมปืนเลยซักนิด นึกจะขว้างเล่นลงพื้นคอนกรีตยังได้เลย แต่ทว่า ที่นี่ เมืองไทย ทุกอย่างเป็นเงินเป็นทองไปหมด ชิ้นส่วนทุกอย่างแพงมากๆๆ ดังนั้น คนจนอย่างผมจึงต้องใช้ปืนอย่างถนุถนอมที่สุด
.......การที่เราเอามือปลดคันล็อคสไลด์ในขณะที่มันค้างอยู่นั้น สไลด์ถูกดันไปข้างหน้าอยู่ตลอดเวลาโดยสปริงโยนลำเป็นผู้มีหน้าที่ดัน...เมื่อเราปลด จะต้องออกแรงปลด เพราะคันล็อคสไลด์ไปขบ กันอยู่ในช่อง เมื่อถูกกดออก จะเกิดแรงเสียดสี ระหว่าง คันล็อคสไลด์ กับช่องของสไลด์ มี่ส่วนให้ช่องล็อคสไลด์ด้านหลัง สึกหรอได้
......แต่การปลดสไลด์ให้เดินกลับข้างหน้าโดยวิธีดันสไลด์ถอยหลังนิดหนึ่งนั้น เหล็กของสไลด์กับคันล็อคสไลดื แทบจะไม่เกิดแรงเสียดทานใดๆ เลย เป็นการใช้หลักทางวิศวะผิวลาดสไลด์ไปกดผิวผิวลาดคันล็อคสไลด์  ดังนั้น ปืนแทบไม่สึกหรอเลย เป็นการถนอมช่องล็อคสไลด์ไปในตัวขอรับ ผมรักปืนมาก จึงขอแนะนำวิธีที่สองให้เพื่อนๆ นำไปใช้สำหรับคนรักปืน 1911 ครับ ส่วนใครไม่ถนอมปืน จะใช้วิธีการปลดแบบกด ก็เชิญครับ ไม่ห้ามกันอยู่แล้ว
ท่านพี่ กูผู้ชนะ อ่านแล้ว เข้าใจหรือไม่ เข้าใจแล้ว ตอบด้วยจะได้เขียนต่อครับ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 03:19:01 PM »

ดีครับ คุณเต๋า
มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 03:21:17 PM »

ลื่นไหลไปตามสถานการณ์  สะกดรอยตามได้ง่ายมาก เข้าใจครับ หลงรัก

Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 03:43:53 PM »

มารายงานตัวครับพี่เต๋า....  อ้อ... ผมนักสำรวจ ตามชื่อเดิมครับ  Grin Grin Grin
โกโก้
Hero Member

คะแนน 20

รับผิดชอบแล้วทำงานที่ได้รับมอบหมายให้ดีที่สุด

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 04:05:16 PM »

ทุลักทุเลจริงๆด้วย Cry Cry
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 04:22:38 PM »

เป็นอีกวิธีปลดแม๊กแบบแปลกๆ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 04:31:16 PM »

มาต่อกันครับ
5.พอปลดคันล็อคสไลด์ลงแล้ว ทีนี้ นกปืนจะอยู่ในจังหวะง้างนกอยู่จริงไหมครับ
ถ้าเป็นการตรวจอาวุธ ก็ลั่นทิ้งไป 1 แชะ แต่ถ้ามั่นใจแล้ว ค้างไว้ก็ได้ ไม่ต้องลั่น เพราะเวลาถอดอาจต้องกดสไลด์ลงบ้างเล็กน้อย กรณี ปืนที่มีบุชเป็นกลีบจำปา ลำกล้องหัวโต สไลด์จะได้ไม่แข็งมากนัก กดถอยหลังง่ายหน่อยถ้าไม่มีนกคอยยันอยู่
6. หาโต๊ะทำงานซักตัวหนึ่ง หรือพื้นเรียบเรียบ อะไรก็ได้ ให้วางปืนแล้วอยู่ในระท้องน้อย และคนถอดให้ยืนขึ้น เพื่อให้ได้กำลังในการถอด เอาส้นด้ามปืน ปัก เบาๆ ลงกับพื้นโต๊ะ  พวกที่เป็น ยูเอสอาร์มี่ มีห่วงที่ตูดก็ปักเบาๆ หน่อยนะครับ เอาผ้ารองก็ได้ เอาไม้รอง เอาฟองน้ำรองก็ดี จากนั้น หันด้านที่มีซีรีส์นัมเบอร์เข้าหาตัว เพราะผมถนัดขวา ใครถนัดซ้ายก็ทำตรงกันข้ามก็แล้วกัน เมื่อหันซีรีส์นัมเบอร์เข้าหาตัว แล้วเอาส้นด้ามปักพื้น จะทำให้ปืนทำมุมกับพื้นเป็น 45 องศาโดยประมาณ ปากกระบอกจะชี้ ไปทางด้านข้าง เฉียงไปทางหัวไหล่คนถอดฯ   
.....จากนั้น ใช้มือซ้ายกำปลายปากกระบอกโดยหุ้มศูนย์หน้าไว้  จากนั้นเอาหัวแม่โป้งมือขวา กดปุ่มปลั๊กที่แกะลายข้าวหลามตัดที่ปากกระบอก กดลงไปให้ระยะของปลั๊กหรือฝาครอบสปริง ลึกลงไปเลยระดับของหน้าบูช
......จากนั้น ใช้นิ้วชี้มือซ้าย หมุนบูช ตามเข็มนาฬิกา ไปช้าๆ ในขณะที่ หัวแม่โป้งยังพยายามกดให้ฝาครอบสปริงโยนลำจมอยู่ตลอดเวลา
......เมื่อหมุนหน้าบูชพ้นระยะฝาครอบไปแล้ว ฝาครอบสปริงจะเป็นอิสระ พร้อมที่จะถูกดีดพุ่งออกมาตลอดเวลา ให้ใช้มือซ้ายค่อยๆ เคลื่อนเข้ามาครอบนิ้วโป้งขวาที่กดไว้ แล้วค่อยๆ ผ่อนฝาครอบขึ้นมาช้าๆ ฝาครอบก็จะค่อยๆ ถูกดันขึ้นมาช้าๆ แรงดันสปริงที่ดันอยู่ก็จะค่อยๆ ถูกบั่นทอนออกไปจนแทบไม่มีแรงเหลือเลย เมื่อผ่อนขึ้นมาจนสุด สปริงก็จะลอยโด่เด่ อยู่โดยมีฝาครอบสปริงติดอยู่ที่ปลาย
......ไอ้เจ้าขั้นตอนที่ 6 เนี่ยก็เหมือนกัน สำหรับคนที่เป็นแล้ว หมูสะเต๊ะ ไม่เห็นต้องมาเขียนให้เมื่อย แต่สำหรับคนที่ไม่ค่อยประสาแล้ว ขั้นตอนนี้ ถือเป็นขั้นตอนความเป็นความตายเลยทีเดียว
เป็นตายอย่างไร Huh? กล่าวคือ 1.ฝาครอบสปริง กระเด็นหาย หาไม่เจอ เคยมีคนทางใต้ ชอบเล่นปืน พก 11 มม.ตลอด ไปเที่ยวเกาะในทะเล เปลี่ยวดีแฮะ หากระป๋อง หาขวด มายิงเล่นดีกว่า พวกซาดิสซ์ สนามเขาห้ามยิงก็เลยไปหาเรื่องยิงที่อื่นก็ได้ พอยิงเสร็จ
ขากลับเข้าฝั่ง เห็นมีเวลาเหลือ เรือแล่นไปเรื่อย ก็เลยหยิบปืนมาถอด เพื่อคิดจะทำความสะอาคฆ่าเวลา ปรากฏว่า บิดปากบูชเร็วไปหน่อย ไม่ค่อยชำนาญ ฝาครอบสปริง พุ่งออกมากระเด็นตกทะเล เรียบร้อยโรงเรียนโคลท์ ต้องมาจ้างช่างกลึงใหม่ เสียเงินไหมล่ะครับพี่น้อง ถ้าค่อยๆ ผ่อนแรงมาทีละหน่อย มันก็จะไม่มีแรงพุ่งหรอกครับ
2.เคยเห็นพวกคนต่างจังหวัด เขาลือกันว่า จะถอดปืนโคลท์ หรือพวก ลาม่า สตาร์ ที่มี
บูชปากลำกล้องอย่างนี้ ต้องกางมุ้งถอด คือถอดในมุ้งนั่นแหละ เพราะเวลาฝาครอบสปริงพุ่งกระเด็นออกมาจากปืน มันจะได้ไม่หายไปไหน อย่างมากก็ตกอยู่ในมุ้งนั่นแหละ
3.บางครั้งอาจต้องหาหมอ น้องคนนี้ เป็นน้องใหม่ ซื้อซีรีส์70 มา ให้ผมสอนให้ถอด พอเขาเข้าใจ ก็ไปหัดถอดเอง ซักพักเดียว วิ่งโร่มาหา ที่หัวคิ้วขวา มีรอยแตก เลือดออก
ผมงง ว่าโดนอะไร เขาตอบ โดนฝาครอบสปริง พุ่งออกมาชนเข้าให้ ......นั่นนะซิ เส้นผมบังภูเขา แล้วตอนถอดไปจ้องดูมันทำไมละครับ หันปากกระบอกใส่หน้าตัวเองทำไมล่ะครับ ก็หันไปทางอื่นซิครับ มันจะได้ไม่เข้าหน้า.....นี่ก็เป็นแรงบันดาลใจให้ผมเขียนจุดนี้ ว่าให้หันปากกระบอกไปทางอื่นก็ด้วยเหตุผลนี้แหละครับ
4.จำพวกปากกระบอกเป็นบูชแฉก ลำกล้องหัวบวม ไม่ว่า 45 9 มม. หรือ .38 ซูเปอร์ การหมุนบูชจะหมุนลำบากมาก ทำไมมันลำบากละครับ ....ก็เขาทำบูชมาฟิตกับปลายลำกล้อง มันก็หมุนบูชลำบากซิขอรับ ดังนั้น กดสไลด์ให้ถอยหลังซักนิด บูชก็จะถอยหลังตามลงไปด้วย ประมาณครึ่ง ซม. หรือ 1 ซม. แล้วแต่บางกระบอก เมื่อบูชเป็นอิสระจากปลายลำกล้อง บูชมันก็หมุนฉิวแล้วครับ วิธีแก้แค่นี้เอง มีบางคนมาอ้างเหตุว่า ถอดยาก
คิดว่า เขาไม่เข้าใจจุดนี้มากกว่า ยังไงเจอคนถอดซีรีส์70 หรือ 80 แบบบูชกลีบแล้วบ่น ก็ฝากบอกกันด้วยนะครับว่า ไม่ใช่ปัญหา
5.ฝาครอบสปริง บางรุ่นก็มีการบากช่องเล็กๆ ให้เกิดเสี้ยนเหล็กอยู่ด้านในฝาครอบ เอาไว้ขัดปลายสปริงโยนลำ เพื่อล็อคฝาครอบไม่ให้กระเด็นหาย โดยการหมุนให้ปลายสปริงเข้าไปล็อคอยู่  แต่บางกระบอก ก็ไม่มีการบาก  ดังนั้น บางคนก็หมุนล็อคไว้ให้ บางคนก็ไม่หมุน ดังนั้นถอดปืนให้ใครครั้งแรก โดยเราไม่เคยถอดให้เขามาก่อน ก็อย่าได้วางใจ เอามือป้องไว้ก่อนแล้วค่อยๆ ผ่อนออกมาจะดีกว่า เผื่อเขาไม่ได้ขันล็อคเอาไว้ คนถอดจะได้ไม่เสียฟอร์มครับ
.....เรียน กูผู้ชนะ ผมจะเขียนไปเรื่อยๆ วันนี้หมดแรงแล้ว ไว้เจอกันวันจันทร์นะครับ 
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2006, 04:35:07 PM »

อ้าว.....พี่เต๋าไปทำไรมาถึงได้ระโหยง่ายยังงี้จ๊ะ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์