๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 10:40:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แด่ "กูผู้ชนะ" ถอดโคลท์ /1911 11มม/.45แบบละเอียด  (อ่าน 86993 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 28, 2006, 09:34:37 AM »

--ใกล้จะบรรลุแล้ว.
---ขอบคุณครับท่านอาจารย์ หลงรัก
ยังครับ....ยังไม่หมด....ยังเหลืออธิบายรายละเอียดของปุ่มปลดแม็กกาซีน
อีกทั้ง การถอดละเอียดชุดเมนสปริงเฮ้าส์ซิ่งที่ถอดออกมาจากโครงปืน เพื่อทำความสะอาดให้เอี่ยมไปเลย เพราะ1911 บางกระบอก ง้างนกแล้วรู้สึกหนืดๆ ที่ไหนได้  ถอดเมนสปริงออกมาดู พวกยัดจารบีเอาไว้เต็มเลย จารบี ยัดไว้นานๆ หมดอายุ (พูดไม่สุภาพว่ายัด แต่เขาทำอย่างนั้นจริงๆ ใส่มากเกินไป) พอถอดออกมา ล้างน้ำมันก๊าซ ใส่น้ำมันซูเปอร์แมน หรืออื่นๆ ตามชอบ เท่านั้นแหละครับ ง้างนกแล้ว รู้สึกราบลื่นเลยก็มี 1911 นะจ๊ะ
ไม่ใช่ คาลาสนิคอฟ อาก้า 47 ที่ชอบและถูกโฉลกกับจารบี......
..การถอดแม็กกาซีน แบบละเอียดเพื่อล้างด้านใน เช็ดด้านใน และเช็ดสปริง เพื่อเอาจารบี ออก(สำหรับนักเล่นปืนที่เห็นปืนเป็นตลับลูกปืนล้อรถยนต์) แล้วประกอบกลับแบบถนอมปืน
ไว้เจอกันวันที่ 1 ตุลาคม ตอนหัวค่ำครับ  จะมีเวลามากๆ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 28, 2006, 10:07:27 AM »

ตามอ่านมานานแล้ว กระทู้ นี้ แต่ขอบอกตรงๆครับ ว่าไม่กล้าถอดละเอียดแบบนั้น
 ใจยังไม่ถึงพอครับ แต่สักวันคงได้ถอดแน่ๆ แบบละเอียด รอให้ใจถึงกว่านี้ก่อนครับ
ชื่อพี่แปลกดีครับ ฟูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ      ผมเจอลูกผู้ชายตัวจริงกระทิงแดงอีกคนแล้วครับ .....ผมชอบคำว่า ไม่กล้าถอด...ใจยังไม่ถึงพอ.......เป็นการกล่าวด้วยความจริงใจจริงๆ ครับ....
......ถูกต้องที่สุดแล้วครับ ....ลำพังแค่อ่านแค่นี้ ใครจะไปกล้าถอดตามละครับ ถ้าไม่คลั่งไคล้จริงๆ ก็ยากนัก ที่จะถอดตามตัวอักษร โดยปราศจากภาพประกอบ ขนาดมีภาพประกอบ ภาพมันก็ไม่เคลื่อนไหวอีกต่างหาก ถ้าถึงขั้นต้องทำเป็นวีซีดีละก็ ผมคงสู้ของฝรั่ง หรือของผู้รู้บางท่านที่เขาถ่ายทอดเป็นวีซีดี การถอด 1911 ผมว่า มีหลายเจ้านะครับ  ลองติดต่อพวกพี่พี่ชาวเวปของเรานี่แหละ ผมว่า มีการเยอะแยะ แล้วแต่ใครจะกรุณาก็แล้วกัน
....แต่สำหรับผม ....ผมได้ให้สัญญาไว้กับ ท่านพี่ ....กูผู้ชนะ......เอาไว้ว่า จะเขียนให้ เมื่อรับปาก ก็ต้องทำตามสัญญา เพราะผมเคยมีความประทับใจกับพวกชาว.....กูผู้ชนะ.....ทั้งหลายตามชายแดนไทย...ลาว เมื่อครั้งปฏิบัติการร่วมครั้งหนึ่ง .....ผมสังเกตเห็น บุรุษ
ชุดดำเหล่านั้น บางนายสวมรองเท้าจังเกิ้ล บางนาย สวมรองเท้าผ้าใบนันยาง แล้วรัดหน้าแข้งสูงๆ ผมถามบุรุษ ผู้ที่สวมรองเท้าผ้าใบว่า  อ้าว...พี่ครับ.....ทำไมพี่ไม่ใส่รองเท้าจังเกิ้ลละครับ ..Huh??......
ผมได้รับคำตอบจากปากของเขา ...ด้วยน้ำเสียงเรียบๆ สบายๆ ว่า....อ๋อ....ถ้าใส่จังเกิ้ล เวลาเหยียบกับระเบิด มันจะขาดไปถึงหัวเข่าเลย แต่ถ้าใส่ผ้าใบ มันจะขาดแค่ประมาณข้อเท้าหรือสูงกว่าหน่อยเท่านั้นแหละ ......เราในฐานะผู้ปฏิบัติการร่วม ถึงกับขนลุก.....แต่เขาตอบอย่างหน้าตาเฉย ....บุคคลเหล่านี้ ถือเป็นผู้มีพระคุณต่อแผ่นดินอย่างสูง เป็นผู้กล้าหาญ  กล้าเสียสละได้แม้กระทั่ง ชีวิต ร่างกาย ของตัวเองเพื่อแผ่นดินไทย..........ไม่เหมือนคนบางคนในบ้านเมือง แค่สละอะไร เล็กๆ น้อยๆ  เพื่อแผ่นดินไทย  ยังสละไม่ได้เลย....
เมื่อถึงวันนี้ ผมมีโอกาสได้ตอบแทน...บุคคลผู้ใช้นามว่า ....กูผู้ชนะ.....ซึ่งคาดว่าเป็นชาวบุรุษชุดดำเหมือนกับคนที่ผมเคยพบ ผมจึงยินดีตอบแทนบุญคุณให้ ด้วยการเขียนข้อความการถอดแบบเพ้อเจ้อไปเรื่อย .....พวกเขายอมเสียแขนขา ชีวิตร่างกายได้ พวกเรา ..แค่เขียนข้อความแค่นี้ ไม่ได้เสียอะไรซักหน่อย เสียแต่แรงเท่านั้น ทำไมจะทำไม่ได้......
...........ไปเรื่อยแล้ว....ขอกล่าวปลุกใจว่า ....1911 เป็นปืนออกแบบมาเพื่อการสงครามโดยแท้.......ให้ทำการถอดประกอบได้ในทุกสถานการณ์ แม้เครื่องมือไม่มี ก็เอาอะไหล่ในตัวมาถอดตัวเองได้.....งง ไหมครับ .....ผมถามว่าปืนในโลกนี้ มีปืนพกอะไรบ้าง ที่จะใช้อุปกรณ์ อะไหล่ของตัวเองถอดตัวเองได้ Huh? ผมว่า มีไม่ถึง 5 ยี่ห้อหรอกครับ และยี่ห้อที่รู้จักกันดีในเมืองไทยก็ โคลท์ 1911 ตามกระทู้นี้แหละครับ
....ไม่ยากครับ .....ถ้าคุณกล้าอีกนิด ผมไม่ได้เขียนให้คุณลุยถั่ว ...ถอดๆๆๆ เลยทีเดียว
การถอด ค่อยๆ ย่างก้าวไปทีละก้าว ไม่แน่ใจ ถอยหลังกลับ 1 ก้าว ดู  จดจำ ลักษณะการประกอบของมัน แล้วก้าวหน้าไป 1 ก้าว เมื่อแน่ใจ ก็ก้าวไปอีก 1 ก้าว
....ที่สำคัญ ....ผมยินดีตอบ ถ้าใส่ไม่ถูกครับ....แต่ผมคิดว่า ถ้าท่านค่อยๆ ก้าวไป สังเกตชิ้นส่วนไป ผมว่าถอดได้ครับ ขอเป็นกำลังใจให้
....การถอดด้วยตนเอง จะทำให้ท่านจำได้ไปจนตายเลยครับ

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 28, 2006, 10:14:39 AM »

อยากให้อาจารย์ลงรูปภาพประกอบด้วยครับ Grin

ดีครับ ได้โอกาสชี้แจงเลย.................
การตอบกระทู้ของผมในเรื่องการถอดนี้ ........ท่านไม่ต้องไปหารูปที่ไหนแล้วครับ......
ถ้าท่านมีปืน 1911 อยู่ในครอบครอง ของใครก็ได้ ของเพื่อนก็ได้ ของเพื่อนนี่แหละ
เด็ดที่สุด....คุณจะได้มีความกล้าถอด มากกว่าถอดปืนตัวเอง .....(เลวแล้วไหมละเรา)
ถ้าคุณ ได้ 1911 มาเป็นตัวอย่างซักกระบอก  คุณก็มีภาพของจริงอยู่ในมือของคุณแล้วไงครับ
ผมมีหน้าที่แค่อธิบายเท่านั้น เพียงแต่เปลี่ยนจากน้ำเสียง มาใช้ตัวอักษรแทนเท่านั้นเอง
ถ้ามีตัวจริงมาถอดตาม ผมว่า ดีกว่ามีภาพอีกครับ .....เพราะผมลงภาพไม่เป็น
อีกทั้งการเข้ามาในเวป ก็ต้องใช้แบบจู่โจม เข้าๆ ออกๆ ไม่ได้เป็นเวลาและสถานที่เท่าไหร่ เลยไม่มีเวลาจัดการเรื่องภาพให้ ใน อวป.หลายเล่ม เขามีภาพประกอบนะครับ ลองไปหาดูก็ได้
...อีกทั้งภาพในเวป มันเปลืองพื้นที่ของผู้ดำเนินรายการ ไม่นาน เขาก็ลบทิ้งอยู่แล้วครับ
หวังว่า ท่านคงเข้าใจนะครับ ....ขอบคุณที่ติดตาม .....

มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 28, 2006, 10:39:37 AM »

--ใกล้จะบรรลุแล้ว.
---ขอบคุณครับท่านอาจารย์ หลงรัก
ยังครับ....ยังไม่หมด....ยังเหลืออธิบายรายละเอียดของปุ่มปลดแม็กกาซีน
อีกทั้ง การถอดละเอียดชุดเมนสปริงเฮ้าส์ซิ่งที่ถอดออกมาจากโครงปืน เพื่อทำความสะอาดให้เอี่ยมไปเลย เพราะ1911 บางกระบอก ง้างนกแล้วรู้สึกหนืดๆ ที่ไหนได้ ถอดเมนสปริงออกมาดู พวกยัดจารบีเอาไว้เต็มเลย จารบี ยัดไว้นานๆ หมดอายุ (พูดไม่สุภาพว่ายัด แต่เขาทำอย่างนั้นจริงๆ ใส่มากเกินไป) พอถอดออกมา ล้างน้ำมันก๊าซ ใส่น้ำมันซูเปอร์แมน หรืออื่นๆ ตามชอบ เท่านั้นแหละครับ ง้างนกแล้ว รู้สึกราบลื่นเลยก็มี 1911 นะจ๊ะ
ไม่ใช่ คาลาสนิคอฟ อาก้า 47 ที่ชอบและถูกโฉลกกับจารบี......
..การถอดแม็กกาซีน แบบละเอียดเพื่อล้างด้านใน เช็ดด้านใน และเช็ดสปริง เพื่อเอาจารบี ออก(สำหรับนักเล่นปืนที่เห็นปืนเป็นตลับลูกปืนล้อรถยนต์) แล้วประกอบกลับแบบถนอมปืน
ไว้เจอกันวันที่ 1 ตุลาคม ตอนหัวค่ำครับ จะมีเวลามากๆ

....แต่สำหรับผม ....ผมได้ให้สัญญาไว้กับ ท่านพี่ ....กูผู้ชนะ......เอาไว้ว่า จะเขียนให้ เมื่อรับปาก ก็ต้องทำตามสัญญา เพราะผมเคยมีความประทับใจกับพวกชาว.....กูผู้ชนะ.....ทั้งหลายตามชายแดนไทย...ลาว เมื่อครั้งปฏิบัติการร่วมครั้งหนึ่ง .....ผมสังเกตเห็น บุรุษ
ชุดดำเหล่านั้น บางนายสวมรองเท้าจังเกิ้ล บางนาย สวมรองเท้าผ้าใบนันยาง แล้วรัดหน้าแข้งสูงๆ ผมถามบุรุษ ผู้ที่สวมรองเท้าผ้าใบว่า  อ้าว...พี่ครับ.....ทำไมพี่ไม่ใส่รองเท้าจังเกิ้ลละครับ ..??......
ผมได้รับคำตอบจากปากของเขา ...ด้วยน้ำเสียงเรียบๆ สบายๆ ว่า....อ๋อ....ถ้าใส่จังเกิ้ล เวลาเหยียบกับระเบิด มันจะขาดไปถึงหัวเข่าเลย แต่ถ้าใส่ผ้าใบ มันจะขาดแค่ประมาณข้อเท้าหรือสูงกว่าหน่อยเท่านั้นแหละ ......เราในฐานะผู้ปฏิบัติการร่วม ถึงกับขนลุก.....แต่เขาตอบอย่างหน้าตาเฉย ....บุคคลเหล่านี้ ถือเป็นผู้มีพระคุณต่อแผ่นดินอย่างสูง เป็นผู้กล้าหาญ  กล้าเสียสละได้แม้กระทั่ง ชีวิต ร่างกาย ของตัวเองเพื่อแผ่นดินไทย..........ไม่เหมือนคนบางคนในบ้านเมือง แค่สละอะไร เล็กๆ น้อยๆ  เพื่อแผ่นดินไทย  ยังสละไม่ได้เลย....
เมื่อถึงวันนี้ ผมมีโอกาสได้ตอบแทน...บุคคลผู้ใช้นามว่า ....กูผู้ชนะ.....ซึ่งคาดว่าเป็นชาวบุรุษชุดดำเหมือนกับคนที่ผมเคยพบ ผมจึงยินดีตอบแทนบุญคุณให้ ด้วยการเขียนข้อความการถอดแบบเพ้อเจ้อไปเรื่อย .....พวกเขายอมเสียแขนขา ชีวิตร่างกายได้ พวกเรา ..แค่เขียนข้อความแค่นี้ ไม่ได้เสียอะไรซักหน่อย เสียแต่แรงเท่านั้น ทำไมจะทำไม่ได้......

---ขออนุญาตชี้แจง เนื่องจากถูกพาดพิงครับ Grin Grin
--สมัยนั้น....ผมใส่รองเท้าแตะที่ทำจากยางรถยนต์  ขาดเหมือนกัน แต่น้อยกว่าใส่ผ้าใบอีก แล้วอีกอย่างเวลาเดินในตอนกลางคืน หลังเท้าที่เปลือยมีแต่หนังเวลาเจอกับลวดสะดุดจะรู้สึกได้ไวกว่าหลังเท้าที่มีอะไรห่อหุ้ม พอเจอลวดก็จะเย็นๆแล้วจะหยุด.แล้วค่อยๆแก้ไขไปตามสถานการณ์. ( ขออนุญาตคุยด้วยความภาคภูมิใจที่ไม่เคยเหยียบกับระเบิดซักที เลยไม่ได้เป็น " ทหารพิการรัก " กับเขา มีแต่ บัดดี้ที่เป็นคนเหยียบ )
--O.K พบกันวันหวยออกครับ
---ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์มา ณ ที่นี้อีกครั้งครับท่าน. หลงรัก

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 28, 2006, 10:51:19 AM »

Grin เห็นภาพดีครับ

ช่วยวิจารณ์กระบอกที่เป็นโลโกผมหน่อยซิครับ

กราบสวัสดีพี่ป้อมที่เคารพ
.......วันนี้ พี่นึกอย่างไร ถึงเอาของดีมาให้ผมวิจารณ์ละครับ......ผมนิสัยไม่ดีอย่างหนึ่งครับ
เวลาอยู่ออฟฟิต มีคนเอาปืนมาให้ผมช่วยดูบ่อยๆ แต่พอดูเสร็จ เจ้าของปืนมักจะเดินหงอยๆ กลับออกไป แล้วเพื่อนข้างๆผมมันก็พูดลอยลมไปว่า ....ก็กูบอกแล้ว ว่าอย่าเอามาให้ไอ้เต๋ามันดู ....พอมันดูเสร็จ ...ก็เดินหงอยกลับไปทุกคนแหละ.....แสดงว่า ผมปากไม่ดี
พูดตรงเกินไป ทำให้เจ้าของปืนเสียใจ เมื่อทราบที่มาที่ไปของปืนราคาแพงของตน ....
.......แต่วันนี้ ในฐานะพี่ป้อมเคยเห็นตัวตนที่แท้จริงของผมแล้ว .....ผมก็จะปฏิบัติตามที่พี่สั่งมาครับ....ทราบรับปฏิบัติครับ
1.เรื่องทั่วไป ...ภาพนี้ เป็นโคลท์ โกลคัฟ ซีรีส์80 ผลิตมาหลังปี 2530 แน่นอน เป็นช่วงหลังจากโกลคัฟ ออกรุ่นแสตนเลสแล้ว  ในช่วงถัดมา ปืนสองสี เป็นที่นิยม ไม่ใช่สองสี่ธรรมดา เป็นสองวัสดุอีกด้วย คือสไลด์ เหล็กรมดำ และโครจะเป็นแสตนเลส (ไม่ใช่เป็นเหล็กแล้วเอาไปทำสองสี แบบโบราณที่ชอบเอาไปชุบกัน )
ในช่วงนั้น โคลท์กำลังบ้าผลิตแบบ อีลิท สองสี จึงส่งผลให้โกลคัพรุ่นนี้ ผลิตออกมาเป็นรุ่นพิเศษ (ทำแล้วทำเลย มีจำนวนจำกัด) ตามที่จำขี้ปากฝรั่งมาพูดว่า สเปเชี่ยล เอดิชั่น
ทำมาจำกัดจำนวน สังเกตจากซีรีส์นัมเบอร์ จะมีเลขจำกัดหลัก
รุ่นนี้ ทำขนาด 9 มม.พาราออกมาด้วย เคยมีลงหนังสือ อวป.ด้วยครับ คู่กับ ออฟฟิตเซอร์ .45 หน้าปกนิตยสารเป็นพื้นสีแดง
2.ไม่รู้จะวิจารณ์อะไร เพราะดูสภาพแล้ว ตัวอักษรสไลด์ด้านซ้ายที่มีม้า สภาพ 100 เปอร์เซนต์ ไม่รู้ภาพด้านข้างสไลด์ ใต้อักษรเป็นรอยอะไร สีแมจิกเปล่าครับ?Huh?
สภาพสไลด์ด้านขวา ด้านโลโก้ยาหม่องตราถ้วยทอง มองไม่ชัด แต่น่าจะ 100 เปอร์เซนต์เช่นกันเพราะถ้ารมใหม่ จะนิยมรมด้านซ้ายมากกว่า ดังนั้น ด้านยาหม่อง ก็น่าจะ 100 เปอร์เซนต์เช่นกัน
3.มาดูโครงปืนทั้งซ้ายและขวา.......ก็ของเดิม แถมไล่เส้นสวยตามตำราโคลท์อีกด้วย
ด้านซ้ายไม่ค่อยตื่นเต้น ด้านขวาซิครับ ตัวอักษรแถวเล็ก โคลท์ พีที เอฟเอ เอ็มเอฟจี
ฮาร์ทฟอร์ด คอนเน็คติคัล ยูเอสเอ ซิครับ ยังเป็นรอยบวมของการตอกเล่นแสงแฟลต กล้องให้เราเห็นอยู่เลย สภาพ 100 อีกเหมือนกัน  เอาเป็นว่าทุกอย่างดีไปหมด

.......แต่อย่างไรก็ตาม ต้องไว้ลายเต๋า คนปากไม่ดีเสียหน่อย เดี่ยวผิดตัว
.......นกปืน เป็นนกซีรีส์ 80 ไม่มีฮาฟล็อคครับ เป็นแบบซีรีส์ 80มาตรฐาน
........ศูนย์อิเรียสัน รุ่นนี้ ยิงไปนานๆ สลัก ศูนย์หลังที่ติดกับสไลด์ เป็นสลักสปริง ขวาง บนหลังคาสไลด์ที่ติดกับสะพาน มักจะเลื่อนหลุดหายบ่อยๆ เจอมาสอง-สามตัวแล้ว
ต้องเอาไปให้ครูสุพล ใส่สลักให้ใหม่ก็มี ระวังไว้ด้วยครับ
.........ระบบเตะปลอกกระสุน ถ้าจำไม่ผิด รุ่นนี้ ปาดช่องคายปลอกกระสุนที่สไลด์เสียกว้างเชียว .......แต่กลับใส่ตัวเตะปลอกแบบ 1911 มาตรฐานโบราณ HuhHuh แล้วคุณจะปาดช่องคายปลอกไปหาอะไรล่ะครับ....ช่องคายปลอกแบบนี้ เหมาะกับตัวเตะปลอกแบบยาวสมัยใหม่ แต่โคลท์ กลับใส่ตัวเตะปลอกแบบสั้น แบบเก่า มาให้ มันน่าเจ็บใจครับ ต้องมาซื้อใหม่ใส่เองอีก 1500 บาท ถึงจะเตะปลอกลูกซ้อม 100 เปอร์เซนต์
........อะไหล่ที่เห็นทุกชิ้น ตรงรุ่น นก ไก หลังอ่อน เมนสปริงแบบแบนๆ  แค่ด้ามรุ่นนี้ ก็คุ้มแล้วครับ
........แม็กกาซีน ถ้าให้แท้ ต้องเป็นแสตนเลส มีรูปม้าที่ส้น ....และต้องยิงทรายด้าน
จากส้นแม็กกาซีนสูงขึ้นมาด้านข้างประมาณ 1-2 ซม.ด้วยจ้า
....กราบขอบพระคุณพี่ป้อมที่เข้ามาคุยกันครับ ......
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 28, 2006, 11:04:58 AM »

--
---ขออนุญาตชี้แจง เนื่องจากถูกพาดพิงครับ Grin Grin
--สมัยนั้น....ผมใส่รองเท้าแตะที่ทำจากยางรถยนต์  ขาดเหมือนกัน แต่น้อยกว่าใส่ผ้าใบอีก แล้วอีกอย่างเวลาเดินในตอนกลางคืน หลังเท้าที่เปลือยมีแต่หนังเวลาเจอกับลวดสะดุดจะรู้สึกได้ไวกว่าหลังเท้าที่มีอะไรห่อหุ้ม พอเจอลวดก็จะเย็นๆแล้วจะหยุด.แล้วค่อยๆแก้ไขไปตามสถานการณ์. ( ขออนุญาตคุยด้วยความภาคภูมิใจที่ไม่เคยเหยียบกับระเบิดซักที เลยไม่ได้เป็น " ทหารพิการรัก " กับเขา มีแต่ บัดดี้ที่เป็นคนเหยียบ )
--O.K พบกันวันหวยออกครับ
---ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์มา ณ ที่นี้อีกครั้งครับท่าน. หลงรัก
กระผมเปล่าพาดพิงนะครับ.....แค่รู้สึกสำนึกในบุญคุณของผู้กล้าฯ เท่านั้นเอง....
ดีใจที่พี่เล่าเรื่องให้ฟังเพิ่มเติม ..ยังมีเรื่องราว ต่างๆ อีกมากมายเกี่ยวกับวีรบุรุษของชาติ ที่ยังไม่มีใครเอามาตีแผ่จริงๆ ตรงๆ ซักที เห็นไหมครับ ว่า ในสนามรบจริง ตามชายแดนไทย กับภาพยนต์ มันต่างกันยิ่งกว่า ฟ้า กับเหว เสียอีก ต้องใส่รองเท้าแตะที่ทำด้วยยางรถยนต์เนี่ยนะครับ .....เห็นไหมครับ ....ยังไม่เคยมีภาพยนต์เรื่องไหน ให้พระเอกที่เป็นทหาร ใส่รองเท้าแตะที่ทำจากยางรถยนต์เลย .....
ขอบพระคุณที่เล่าให้ฟังครับ .....
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 28, 2006, 11:09:08 AM »

ขอบคุณคุณเต๋าที่ช่วยบอกข้อบกพร่อง    ผมต้องไปเปลี่ยนตัวเตะปลอกแล้ว

มิน่าละยิงลูกซ้อม   ปลอกมันเตะแปลก ๆ  ไม่ค่อยเป็นที่เดียวกัน  ปืนกระบอกนี้

เจ้าของเก็บอย่างเดียว   แต่ตอนเก็บใส่กล่อง  เหงื่อหยดไปตรงสไลด์หน่อยหนึ่ง

เลยเป็นขี้กลากหน่อย   จะรมใหม่ก็เสียดาย   ผมเลยเอารมดำเมจิกป้ายหน่อย ตาดีอีกต่างหาก

ส่วนแม็ก  ก็เป็นแบบที่คุณเต๋าว่า    เดิมทีผมจะซื้อลูกหมี  แ่ต่มาเจอกระบอกนี้

ด้วยความชอบม้า    ก็เลยต้องเอามาอีกตัว

ปัจจุบัน  ผมเปลี่ยนนกใส่นกรูของ ๗๐  ตัวเก่าเก็บไว้  ใส่เมนสปริงใหม่ที่มีบ่อแม็ก

นอกนั้นไม่ได้ทำอะไร     ขอบคุณครับที่ยังจำกันได้   ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยวิจารณ์

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 28, 2006, 10:08:48 PM »

ผมขอมอบรูป ชุดนี้แด่ " กูผู้ชนะ"  วีรบุรุษชุดดำ ขออนุญาต คุณ เต๋า

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 10:00:57 AM »

ขอบคุณคุณเต๋าที่ช่วยบอกข้อบกพร่อง ผมต้องไปเปลี่ยนตัวเตะปลอกแล้ว

มิน่าละยิงลูกซ้อม ปลอกมันเตะแปลก ๆ ไม่ค่อยเป็นที่เดียวกัน ปืนกระบอกนี้

เจ้าของเก็บอย่างเดียว แต่ตอนเก็บใส่กล่อง เหงื่อหยดไปตรงสไลด์หน่อยหนึ่ง

เลยเป็นขี้กลากหน่อย จะรมใหม่ก็เสียดาย ผมเลยเอารมดำเมจิกป้ายหน่อย ตาดีอีกต่างหาก

ส่วนแม็ก ก็เป็นแบบที่คุณเต๋าว่า เดิมทีผมจะซื้อลูกหมี แ่ต่มาเจอกระบอกนี้

ด้วยความชอบม้า ก็เลยต้องเอามาอีกตัว

ปัจจุบัน ผมเปลี่ยนนกใส่นกรูของ ๗๐ ตัวเก่าเก็บไว้ ใส่เมนสปริงใหม่ที่มีบ่อแม็ก

นอกนั้นไม่ได้ทำอะไร ขอบคุณครับที่ยังจำกันได้ ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยวิจารณ์
ถูกแล้วครับพี่ พี่ไม่รมนะดีแล้วครับ เพราะถ้ารมใหม่ ผมเสียดายม้า และอักษร เพราะถ้าช่างเขาลูบดำเก่าออก เพื่อรมใหม่ ถึงจะถนอมแค่ไหน ม้าของเราก็สึกลงไปอยู่ดี อย่ารมเลยครับ เสียดายปืนแทนพี่ขอรับ
.....ซื้อหมีหรือครับ ซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ครับ ถ้ามีตังค์ หรือถูกหวย หรือมีปัจจัยเมื่อไหร่
แต่ปืนของโคทล์ที่ ผลิตเป็นรุ่นพิเศษในจำนวนจำกัดแบบนี้ เวลาโคลท์เลิกผลิตไปแล้ว
เกิดชอบขึ้นมา ไปเจอของใคร  ขอจีบเขา ขอซื้อ จากเขา ...ถ้าเขารักมาก  ล้านหนึ่งก็ไม่ขายแล้วจะทำไงดีครับพี่ ....พี่ตัดสินใจถูกแล้วครับ ...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 10:30:36 AM »

ผมขอมอบรูป ชุดนี้แด่ " กูผู้ชนะ"  วีรบุรุษชุดดำ ขออนุญาต คุณ เต๋า

กราบเรียนครับพี่ท่าน ไม่ต้องขออนุญาตครับพี่ เพราะที่นี่ เสรีประชาธิปไตย ใครก็เข้ามาได้ เวปนี้ ไม่ใช่เวปของกระผมซักหน่อย  เวปนี้ เป็นเวปสาธารณะ สร้างประโยชน์ในเชิงสร้างสรร ให้แก่บุคคลที่มีใจรักในอาวุธปืน อวป.เขากรุณาสร้างไว้ในเป็นบุญคุณต่อวงการคนรักปืน ......เข้ามาเลยพี่ มาคุยกัน ดีใจที่พี่เข้ามาคุยกันครับ....กราบขอบพระคุณ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 12:43:13 PM »

--ขอขอบคุณมากครับท่าน  ch chandee
--ไม่ทราบว่าเป็นรูป พี่หาร ที่ไหนกำลังยืนเรียก ฮ. อยู่ เท่ เลย คงเป็น สนาม ฮ.ในเมือง ( มีเสาไฟฟ้า ) ในสถานการณ์ปกติก็จะยืนให้สัญญาณแบบนั้น.แต่ถ้าในป่าล่ะ?
--จะเล่าให้ฟังเล่นๆ เช่น. ครั้งหนึ่งในป่า เขต อ.ท่าชนะ ติดต่อกับ อ. ละแม เมื่อปี 2526 ในยุทธการ " ใต้ร่มเย็น 15 " เคยทำสนาม ฮ. ( L.C ) แบบจู่โจมเพราะมีคนเจ็บจากการเข้าตีฐาน ขจก. มันเป็นป่าทึบ มีที่โล่งรัศมีไม่เกิน 50 ม. รอบข้างมีต้นไม้ใหญ่ เต็มไปหมด ขนาด1-2 คนโอบก็มี ต้องหาช่องให้ ฮ.เข้ามาจอดให้ได้ ต้องใช้เลื่อยมือแบบ 2 คนดึงชักเย่อ บางต้นใช้เวลาเป็น ชม. เปิดทางได้ช่องเดียวให้ ฮ.เข้า ( ฮ. มาจากกองบินปีกหมุนที่ 1 ลพบุรี คนเก่ง ) คนเรียก ฮ.ให้เข้าก็ยืนห่างจากจุดที่ให้ ฮ.จอดไม่เกิน 30 ม.
--นกฮูกจากเสือดำ ว.2.ว.8...
--เสือดำจากนกฮูก.ว.2...
--นกฮูกมารับ...ท่านพี่จนๆ...ไปร้านพรรคพวกหน่อย..... ( ตัวสีแดงถอดออกมาแล้วคือ ทพ.จจ. ไป รพ. )
--โอเล่ๆ...บอกบ้านเลขที่ด้วย.....
--นกฮูกตอนนี้อยู่ บ้านเลขที่ 5 นะ เสือดำกำลังสูบบุหรี่ของ นักร้อง ฟรุตตี้ คอยอยู่ หวานแหว๋วเลยเห็นมั้ย... ( ถอดออกมาแล้วคือ..ฮ.กำลังอยู่ในทิศ 5 น. ของเสือดำๆ ขว้างระเบิดควันๆสีชมพูบอกที่หมายให้เห็น...นักร้องฟรุตตี้>>>ชมพูฟรุตตี้>>>ควันสีชมพู..) .....บ้านนี้มีประตูเดียวนะ....
---โอเล่ๆ...เห็นแล้ว...
คนให้สัญญาณ ฮ.ก็ยืนเท่ในท่ามกลางพรรคพวกบล็อกให้อยู่รอบๆ พอ ฮ.เข้ามาถึงประมาณ 20 ม. ก็มีทั้งลมทั้งฝุ่นคลุ้งเต็มไปหมด พวกที่หามคนเจ็บที่นอนอยู่ในเปลนอน กำลังจะได้เป็น "ทหารพิการรัก"เท่ๆ..มีไม้ไผ่สอดไว้หามก็เตรียมหามแล้ววิ่งเข้าไปหา เมื่อเห็น ฮ.ลงจอดแล้ว ส่งเข้าไปใน ฮ. ( ฮ.ไม่มีประตูข้างๆ ) วิ่งออกมา ฮ.ก็ยกตัวขึ้นแล้วหมุนรอบตัวเองกลับออกไปทางเดิมใช้เวลาไม่ถึง 1 นาที ...พอฝุ่นจาง ก็มองหาคนเรียก ฮ.....โน่น...เห็นหัวผลุบๆโผล่ๆออกมาจากขอนไม้ข้างๆโน่น...มีแต่มือชูขึ้นแถมยังโบกอยู่อีกแน่ะ.55555..เหตุที่ต้องหลบก็เพราะเจอดินฝุ่นเข้าไปลืมหูลืมตาไม่ขึ้น..แต่ยังไม่ละทิ้งหน้าที่นะ 555555...

---ยินดีที่ได้รู้จักครับท่าน ch chandee

ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 01:44:15 PM »

ขอแก้ตัวนะครับ เมื่อวานรูปเล็กไปหน่อยครับ วันนี้คงใหญ่มากครับ จะได้ดูชัดหนอ่ย

ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 01:47:59 PM »

จะพยายามให้เล็กกว่าอีกหน่อย ครับ     Smiley
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 07:16:39 PM »

จะพยายามให้เล็กกว่าอีกหน่อย ครับ Smiley
-- L.C  กลางป่าสวนยาง ที่ไหนเอ่ย?
-- รูปพี่พราน.ที่ยืนเท่อยู่นั่น ผ้าพันคอสีฟ้าอ่อนขลิบแดง. คล้ายๆของ ร้อย.ทพ.จจ. 940 ( ภาณุมาศ ) ค่ายปักธงชัย สมัยก่อนปี 2527 ถ้าจำไม่ผิดนะ. เฉลยหน่อยซิท่าน. Smiley Smiley

ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2006, 01:42:49 PM »

ขอต่อนะครับ ส่วนรูปสุดท้ายขอติดไว้ก่อนครับ  เรียนคุณ สาย สุริยา ครับ เป็นรูปที่ถ่ายไว้ตั้งแต่ปี 2535 ( กรมทหารพรานที่ 44 ค่ายควนพลอง ผมไม่ใจว่าเป็นกองร้อยที่เท่าไหร ) ส่วนตัว ฮ.นั้น เป็นเครื่องประจำตัวแม่ทัพภาคที่ 4 ในสมัยนั้นครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์