๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:37:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แด่ "กูผู้ชนะ" ถอดโคลท์ /1911 11มม/.45แบบละเอียด  (อ่าน 86998 ครั้ง)
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #165 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 07:36:37 PM »

ผมเคยถอดเป็นชิ้นๆครั้งเดียวครับประกอบับใช้เวลาประมาณ 2 วันครับ

yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #166 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 08:07:59 PM »

ผมก็ได้กระทู้นี้แหละถึงได้พอรู้เรือง1911 กับเขาบ้าง เยี่ยม
.38 SUPER_SI
ทำดี...ให้เป็นเรื่องปกติ...
Jr. Member
**

คะแนน 5

ความสุขที่แท้จริง...คือการให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน....

« ตอบ #167 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 07:03:16 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #168 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:43:45 AM »

บางครั้งเรายังไม่เจออุปสรรค เข้ามาอ่านก็ได้แต่อ่านผ่านๆ แต่พอถอดออกมาแล้วประกอบไม่ถูก ทีนี้ล่ะงานเข้า
ต้องกลับมาอ่านทบทวนใหม่อีกครั้ง ประโยชน์มันเกิดตอนนี้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #169 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 09:41:48 AM »

...แล้วสังเกตแหนบดู
ส่วนบน เหมือนปลาหัวยุ่งแถวเมืองกาญจนบุรี คือ มีตั้ง 3 ชาย ส่วนล่าง เป็นแผ่นเหล็กแบนๆ เขาหักตรงปลายเป็นงอๆ ไว้นิดหนึ่ง มองดูที่โครงปืน บริเวณร่องที่ใส่เหล็กปิดท้ายโครงปืน จะเห็นเขาเจาะเหล็กเป็นช่องขวาง ไว้ในจุดนั้น อยู่ที่โครงปืนบริเวณที่เหล็กปิดท้าย มันปิดบังไว้นั่นแหละครับ
1.เอาแหนบสามขา วางลงไว้ในช่องที่ดึงมันออกมาในคราวแรก เอาจุดที่เขางอๆไว้นั่นแหละ ใส่ลงไปในช่อง
2.จากนั้น เอาปลายแหนบ วางลงไปโดยที่ให้ส่วนล่างยังอยู่ในช่องเหล็กของมัน
มันจะบังคับระยะไปเองในตัวไม่ต้องไปสงสัยอะไร แต่จะบอกให้ดังนี้
..แหนบตัวซ้ายสุด ที่มีจงอยแหลมเล็กๆ  จะสัมผัสกับขาของเซียร์ทางด้านซ้าย มันจะกดให้เซียร์กระดกกลับหลังตลอดเวลา
...แหนบตัวกลาง จะบรรจง ลงที่ ส่วนกลางของเครื่องบิน จะมีหน้าสโล้ป ที่เครื่องบิน เขาขัดเงาไว้ให้ สัมผัสกับแหนบกลาง แรงของแหนบจะดันให้ดิสคอนแน็คฯ พยายามขึ้นสูงอยู่เสมอ
..แหนบ ตัวขวาสุด จะงอนกลับหลัง ทำหน้าที่ดันหลังอ่อน ให้กระดกตลอดเวลา
เมื่อวางแหนบเข้าที่ดังว่าแล้ว มันก็ไม่ค่อยนิ่ง ....
ให้เอาเหล็กปิดท้ายโครงปืน ใส่เข้าไปซักครึ่งหนึ่ง ครึ่งทางของเหล็กปิดท้าย ก็จะทำให้แหนบสามชาย นิ่งอยู่กับที่
.......จากนั้น .....เอาหาง..หรือ ขาหลัง ของนกปืนที่กระดกขึ้นไว้ กลับลงมา
เล็งให้ตรงกับ รูที่อยู่ในเหล็กปิดท้ายโครงปืน
......เอาหลังอ่อนมาใส่ เข้าที่เลย แต่ยังไม่ต้องใส่สลักเซฟ
......ขยับขานกปืนให้เข้ามาอยู่หว่างกลางร่อง กลางช่วงล่างของหลังอ่อน ปลายของขานกจะโผล่ออกมานิดหนึ่ง
......รีบดันเหล็กปิดท้ายโครงปืนให้ขึ้นมาให้สุด เหล็กปิดท้ายจะขึ้นมาดันขานก นกจะถูกดันหน้าคว่ำไป ข้างหน้า
.....ใส่สลักปิดท้ายโครงปืนเลย เอาด้านไม่มีรูใส่จากทางด้านซ้ายไปด้านขวา
.....จากนั้น ง้างนกปืนดัง "คลิ๊ก"
.....หลังอ่อนจะกระด๊อก กระแด็กอยู่อย่างนั้น
....นกง้างอยู่ ....เอาเซฟใส่ ได้เลย  ใส่ขาเซฟให้รูตรงร้อยหลังอ่อนพอดีเลย ....
....วิธีใส่เซฟ จำไม่ได้ว่าเขียนไปหรือยัง เดี๋ยวเล่าให้ฟังต่อแล้วกัน .....
....

เรียน อาจารย์เต๋าครับ

ผมเข้ามาศึกษาข้อมูลครับ ผมได้ศึกษาวิธีการถอดปืนโคลท์แล้ว ต้องขอขอบพระคุณกับข้อมูลนี้ครับ
ผมได้ทดลองถอด และประกอบตามแล้วครับ ผมมีปัญหาที่แก้ไม่ได้ดังนี้ครับ

.....ใส่สลักปิดท้ายโครงปืนเลย เอาด้านไม่มีรูใส่จากทางด้านซ้ายไปด้านขวา

ปัญหาของผมอยู่ตรงนี้ครับ ผมไม่สามารถใส่สลักปิดท้ายโครงปืนได้ เพราะผมมองเข้าไปในรูสลัก เห็นมีตัวยึดสลักมันโผล่ออกมาครับ
เลยทำให้ผมใส่สลักไม่ได้
    ผมขอความกรุณาจากอาจารย์เต๋าด้วยครับ ว่าผมจะแก้ไขอย่างไร หรือว่าให้ตอกสลักดันไปได้เลยครับ ผมจะรอคำตอบจากอาจาร์เต๋าครับ

ขอขอบพระคุณมากครับผม

ทวิช

กราบขอโทษท่านทวิชด้วย ที่ให้ท่านรอนาน ผมสาบานกับหน้าพระไว้ว่า จะไม่เล่นอินเตอร์เน็ตที่บ้าน ผมเลยตอบท่านช้าไปนิดขอโทษด้วยครับ

ไว้ตอนเย็น จะมาคุยยาวๆ  ถ้ามีโอกาส ตอนนี้เอาสั้นๆ ไว้ก่อน

ในขั้นตอนการใส่สลักนี้ ขอให้ท่าน จัดแถวให้ตรงเป็นแนวเดียวกัน เริ่มจาก
รูโครงปืน  รูเหล็กปิดท้ายโครงปืน  รูโครงปืนอีกด้านหนึ่ง จากนั้น ใช้อุปกรณ์ อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่โลหะ เช่น
ค้อนหน้าไนล่อน  ด้ามไขควง ด้ามแปรงขัดหน้าลูกโม่ที่เป็นไม้ หรือ ไม้แท่งหนาๆ ก็ได้  วางปืนลงบนโต๊ะที่สะอาด เอาผ้าขนหนูมารองก็ได้  จากนั้น กดหรือกระแทกสลักลงไป  ไม่ต้องแรงมาก  หัวสลักด้านที่ไม่มีรู มันจะไปกดให้ ตุ่มเล็กๆ ที่โผล่มาในรูสลักเหล็กปิดท้าย  ยุบตัวลงไปเอง จากนั้น สลักจะวิ่งไปจนสุดทาง ตุ่มเล็กๆ ที่ยุบเข้าไป จะโผล่ออกมา
จิ้มอยู่ใน ร่องกลางสลักที่เขา ทำร่องไว้นั้นแหละครับ

จุดนี้ ใช้แรงนิดหนึ่งครับ แต่ไม่เสียหาย รับรอง 
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12]
  พิมพ์