๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:58:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แด่ "กูผู้ชนะ" ถอดโคลท์ /1911 11มม/.45แบบละเอียด  (อ่าน 87012 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 03:44:25 PM »

ลองแล้วอย่างอื่นถอดได้หมด ยกเว้นปุ่มปลดแมกกาซีน ไม่มีปัญญาถอด มันหาจุดหมุนที่น็อตคลายไม่ได้นั่งใจเย็นมาเป็นวันแล้วนะเนี่ย
ใจร้อนแล้วหัวน๊อตผ่าซีกที่ฝังอยู่ในปุ่มปลดแม็กกาซีนอาจหักได้ อย่าใจร้อน
กดปุ่มปลดแม็ก ให้โด่ขึ้นมาทางขวามือของโครงปืน กดให้ลายกันลื่นจมเสมอโครงปืนเลย   แล้วเอาไขควงเล็ก หมุนทวนเข็มนาฬิกา เบาๆ ค่อย หาจุดหมุน  บางทีมันยังไม่เข้าล็อค ก็ลองหมุนคลำๆ ดู อย่าใจร้อน  พอเจอจุดหมุนได้ ก็หมุนทวนเข็มนาฬิกาให้สุด
ทีนี้ ก็ยกชุดปุ่มปลดแม็กออกมาทั้งชุด แล้วก็ยกไกปืนออกทางด้านหลัง โอเคไหม...

ลืมบอกไป หัวมันเหมือนน๊อต แต่ไม่ใช่น๊อตนะครับ มันเป็นเขี้ยวขัดสลักไว้เท่านั้นเอง จุดนี้ บอบบางหน่อย ระวังหน่อยนะครับ

แต่ไม่ต้องเหงื่อแตกมากก็ได้ จุดนี้ พังแล้วมีอะไหล่ ไม่ต้องกลัวมากครับ แต่ถ้าไม่ใจร้อน ก็ไม่พังเด็ดขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2008, 03:47:07 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
prajya42
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 08:35:27 PM »

ถอดได้แล้วครับ ปุ่มมันฝืดกว่าจะกดได้สุดๆ นิ้วระบมไปหมด พอหลุดมาแล้วอัดน้ำมันให้ชุ่มเลย คราวนี้ลื่นปรื๊ดๆ อิอิ ขอขอบคุณ อาจารย์ด้วยความจริงใจ ที่สามารถสอนจนถอดพร้อมประกอบได้เรียบร้อย ดีใจจริงๆ งวดหน้าไม่ต้องใช้ตำราแล้วครับผม...............
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 08:59:05 PM »

ถอดได้แล้วครับ ปุ่มมันฝืดกว่าจะกดได้สุดๆ นิ้วระบมไปหมด พอหลุดมาแล้วอัดน้ำมันให้ชุ่มเลย คราวนี้ลื่นปรื๊ดๆ อิอิ ขอขอบคุณ อาจารย์ด้วยความจริงใจ ที่สามารถสอนจนถอดพร้อมประกอบได้เรียบร้อย ดีใจจริงๆ งวดหน้าไม่ต้องใช้ตำราแล้วครับผม...............
ผมก็ไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่า ข้อความที่ผมเขียนไปนั้น จะทำให้เกิดประโยชน์แก่ท่านได้ทั้งๆ ที่มันถูกฝังดินมา 2 ปีแล้ว
........ครับ ถ้าท่านถอดเอ็ม 1911 ด้วยความเข้าใจและบันทึกความเข้าใจไว้ในความทรงจำของท่านแล้ว ขอความกรุณา ฉีกตำรานี้ทิ้งไปเลยครับ ..... มันไม่มีประโยชน์อะไรสำหรับท่านแล้วจริงๆ ครับ
.......ในลำดับต่อไป ก็เหลือแต่ท่านจะได้ประยุกต์วิธีการถอด ในรูปแบบต่างๆ ตามสไตล์ของท่านเอง ท่านจะยิ่งเข้าใจและภาคภูมิใจในความสามารถของท่าน ที่จะเพิ่มพูน มากขึ้นเกี่ยวกับ เอ็ม 1911 ในมือของท่าน ท่านจะเข้าใจ และลึกซึ้งและทึ่งกับความสามารถของผู้ออกแบบมัน ที่สามารถออกแบบมันให้เป็นปืนได้โดยไม่ต้องมีน๊อตสักตัวมาเป็นส่วนประกอบของปืนเลย (ยกเว้นด้ามประกับ)
ท่านประกอบสำเร็จ  .... ท่านดีใจ  ท่านขอบคุณผม
ท่านประกอบสำเร็จ.....ด้วยข้อความของผม ผมดีใจ และขอบคุณท่านยิ่งกว่าอีกขอรับ....
ขอให้เป็นเพื่อนกันตลอดไป ... จาก  เต่า.... เต๋า.... บางเขน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 09:02:20 PM »

นั่นแหละ ไอ้ที่บอกว่า กดให้ลึกทึ่สุด นะ...ลึกแค่ไหนนั้น มันอธิบายเป็นตัวอักษรไม่ได้ครับ
แต่ก็จนมือระบมนั่นแหละ คือคำตอบแหละครับ ผมลืมเขียนว่าให้กดจนมือระบมด้วย...อิอิ..
แต่ต่อไปนี้ พอท่านจับไต๋มันได้ซักครั้ง ต่อไปก็ไม่ระบมแล้วครับ เพราะพอเรากดถึงระยะ เราก็หมุนหัวน๊อตเลย  ไม่เหมือนการหมุนหาในครั้งแรก ก็ต้องกดอยู่นานกว่าจะถอนนิ้ว
ก็ต้องนิ้วระบม เป็นธรรมดาครับ......
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 11:58:52 PM »

ขอบคุณ คุณเต่ามากครับ เดี๋ยวนี้ถอดแล้วใส่กลับสบายมากครับ ไหว้

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 04:12:34 AM »

ขอบคุณ คุณเต่ามากครับ เดี๋ยวนี้ถอดแล้วใส่กลับสบายมากครับ ไหว้
สุขล้ำเหนือคำบรรยาย กราบขอบพระคุณที่ข้อความของผมพอที่จะเป็นประโยชน์แก่สังคมชาว 1911 บ้าง ไม่มาก ก็น้อย กราบขอบพระคุณท่านวุธ อุดร ขอรับ ไว้เป็นเพื่อนกันนะครับ
TheDon
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 07:51:15 AM »

เพิ่งเห็นครับอ่านยังไม่จบเดี๋ยวว่างจะเข้ามาอ่านใหม่ Grin
John smith
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 12:12:20 PM »

ขอบพระคุณครับพี่ ไว้วันหน้าจะหามาครอบครองสักตัวสองตัว
เก็บตังค์ก่อนครับพี่น้อง Grin Grin

รักครอบครัว ไม่ต้องกลัวใคร
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 01:14:15 PM »

ขอบพระคุณครับพี่ ไว้วันหน้าจะหามาครอบครองสักตัวสองตัว
เก็บตังค์ก่อนครับพี่น้อง Grin Grin
หาดิ....หาไว้ดิ.....ปืนบ้าอะไรก็ไม่รู้ ขัดสลักกันไป ขัดสลักกันมา กลายเป็นตัวปืน ยิงได้ด้วย เวลาจะถอด ถ้าใจกล้าหน่อย ใช้ชิ้นส่วนถอดตัวเองก็ยังได้
หาไว้ครับ....ถ้ารักปืน
John smith
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #159 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 03:34:47 PM »

หาดิ....หาไว้ดิ.....ปืนบ้าอะไรก็ไม่รู้ ขัดสลักกันไป ขัดสลักกันมา กลายเป็นตัวปืน ยิงได้ด้วย เวลาจะถอด ถ้าใจกล้าหน่อย ใช้ชิ้นส่วนถอดตัวเองก็ยังได้
หาไว้ครับ....ถ้ารักปืน
ไม่รู้ว่าจะสอบ ป3 ผ่านมั้ยที่ศรีราชาครับพี่น้อง Grin Grin

รักครอบครัว ไม่ต้องกลัวใคร
F U G
Full Member

คะแนน 9

เ ช่ น นั้ น เ อ ง

« ตอบ #160 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 07:08:25 PM »

กราบขอบพระคุณอย่างสูง

ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ  หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข
anant
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #161 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 11:06:57 PM »

ผมเพิ่งมี colt กระบอกแรกเป็นของขวัญจากพ่อตา ลองค้นกระทู้เก่าๆ เจอกระทู้นี้ ภูมิใจมากที่มีปืนยี่ห้อนี้
แม้ความแม่นยำจะสู้ปืนรุ่นใหม่ๆไม่ได้ แต่สิ่งหนึ่งที่ปืนรุ่นใหม่ๆไม่มี คือ "ตำนาน"

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 08:58:19 PM »

ผมเพิ่งมี colt กระบอกแรกเป็นของขวัญจากพ่อตา ลองค้นกระทู้เก่าๆ เจอกระทู้นี้ ภูมิใจมากที่มีปืนยี่ห้อนี้
แม้ความแม่นยำจะสู้ปืนรุ่นใหม่ๆไม่ได้ แต่สิ่งหนึ่งที่ปืนรุ่นใหม่ๆไม่มี คือ "ตำนาน"

คุณ....ถือเป็นคนมีวาสนาคนหนึ่ง ในวงการปืนเชียวนะครับ   
ลองคิดดู 
ในโลกนี้ มีพลเมืองกี่ล้านคน  ผมไม่ทราบ จำไม่ได้ 
ในโลกนี้ มีผู้ชายและหญิง บ้าปืน ชอบปืน กี่คน ผมว่า หลายล้านคน อยู่เชียวนะครับ

ปืนโคลท์ เอ็ม 1911 ทุกกระบอกในโลกนี้ มีประวัติ และมีตำนานในตัวเอง มีสาเหตุแห่งการเกิดของมันทั้งสิ้น
ไม่ว่าจะเป็น 1911  1911 เอ1  ไม่ว่าจะเป็น รุ่นพาณิชย์ตอกตัวซี ไม่ว่าจะเป็น ซีรีส์ 70 80 หรือย้อนยุค
มันจะมีห้วงการผลิตของแต่ละรุ่น ซึ้งล้วนแล้วแต่เป็นประวัติศาสตร์แห่งโลกอาวุธปืน ของโลกใบนี้ ทั้งสิ้น

โคลท์ เอ็ม 1911 เป็นต้นแบบของปืนทันสมัยในปัจจุบัน หลายๆ รุ่น ในเรื่องการออกแบบ เช่น
1.สปริงลำเลื่อนอยู่ใต้ลำกล้อง  อันนี้ ก็ถือเป็นต้นแบบ มาจนถึงทุกวันนี้
2.การขัดกลอนท้ายลำกล้ง   อันนี้ ก็ถือว่า เป็นต้นแบบ มาถึงทุกวันนี้ แม้จะเปลี่ยนรูปแบบจากโตงเตง มาเป็นอย่างอื่นก็ตาม แต่หลักการก็คือ การลดท้ายลำกล้องลงมารับกระสุน และกระดกตัวขึ้น เพื่อขัดกลอนในจังหวะพร้อมยิง

ที่สำคัญ ท่านได้สมบัติล้ำค่ามาครอบครองโดยไม่ต้องดิ้นรน นอกจากได้ลูกสาวเขาแล้ว เขายังแถมวัตถุล้ำค่าให้อีกด้วย หาคนโชคดีแบบนี้ได้ซักกี่คนในเมืองไทยหรือขอรับ

สุดท้าย ปืนเก่า อย่านึกว่าไม่แม่นนะครับ 1911 นี่แหละ แบบมัน ผ่านร้อนผ่านหนาวผ่านสงครามมาเกือบจะร้อยปี มะรอม มะร่อ อยู่แล้ว
เห็นทุกวันนี้ บริษัท ใหม่ๆ  บริษัท คู่แข่งกับโคลท์ บริษัท ข้ามมหาสมุทรแอตแลนติก หลายบริษัท ก็ทำเอ็ม 1911 กันทั้งนั้น
ถึงปืนเก่า แต่ เอ็ม 1911 เก่าๆ ก็สามารถฟื้นคืนชีพได้ หากเจอคนที่รู้ คนที่รัก คนที่เข้าใจมัน .....จงภูมิใจเถอะครับ ....จากเต่า...บางเขน
Nai Tiee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #163 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 03:55:18 PM »

...แล้วสังเกตแหนบดู
ส่วนบน เหมือนปลาหัวยุ่งแถวเมืองกาญจนบุรี คือ มีตั้ง 3 ชาย ส่วนล่าง เป็นแผ่นเหล็กแบนๆ เขาหักตรงปลายเป็นงอๆ ไว้นิดหนึ่ง มองดูที่โครงปืน บริเวณร่องที่ใส่เหล็กปิดท้ายโครงปืน จะเห็นเขาเจาะเหล็กเป็นช่องขวาง ไว้ในจุดนั้น อยู่ที่โครงปืนบริเวณที่เหล็กปิดท้าย มันปิดบังไว้นั่นแหละครับ
1.เอาแหนบสามขา วางลงไว้ในช่องที่ดึงมันออกมาในคราวแรก เอาจุดที่เขางอๆไว้นั่นแหละ ใส่ลงไปในช่อง
2.จากนั้น เอาปลายแหนบ วางลงไปโดยที่ให้ส่วนล่างยังอยู่ในช่องเหล็กของมัน
มันจะบังคับระยะไปเองในตัวไม่ต้องไปสงสัยอะไร แต่จะบอกให้ดังนี้
..แหนบตัวซ้ายสุด ที่มีจงอยแหลมเล็กๆ  จะสัมผัสกับขาของเซียร์ทางด้านซ้าย มันจะกดให้เซียร์กระดกกลับหลังตลอดเวลา
...แหนบตัวกลาง จะบรรจง ลงที่ ส่วนกลางของเครื่องบิน จะมีหน้าสโล้ป ที่เครื่องบิน เขาขัดเงาไว้ให้ สัมผัสกับแหนบกลาง แรงของแหนบจะดันให้ดิสคอนแน็คฯ พยายามขึ้นสูงอยู่เสมอ
..แหนบ ตัวขวาสุด จะงอนกลับหลัง ทำหน้าที่ดันหลังอ่อน ให้กระดกตลอดเวลา
เมื่อวางแหนบเข้าที่ดังว่าแล้ว มันก็ไม่ค่อยนิ่ง ....
ให้เอาเหล็กปิดท้ายโครงปืน ใส่เข้าไปซักครึ่งหนึ่ง ครึ่งทางของเหล็กปิดท้าย ก็จะทำให้แหนบสามชาย นิ่งอยู่กับที่
.......จากนั้น .....เอาหาง..หรือ ขาหลัง ของนกปืนที่กระดกขึ้นไว้ กลับลงมา
เล็งให้ตรงกับ รูที่อยู่ในเหล็กปิดท้ายโครงปืน
......เอาหลังอ่อนมาใส่ เข้าที่เลย แต่ยังไม่ต้องใส่สลักเซฟ
......ขยับขานกปืนให้เข้ามาอยู่หว่างกลางร่อง กลางช่วงล่างของหลังอ่อน ปลายของขานกจะโผล่ออกมานิดหนึ่ง
......รีบดันเหล็กปิดท้ายโครงปืนให้ขึ้นมาให้สุด เหล็กปิดท้ายจะขึ้นมาดันขานก นกจะถูกดันหน้าคว่ำไป ข้างหน้า
.....ใส่สลักปิดท้ายโครงปืนเลย เอาด้านไม่มีรูใส่จากทางด้านซ้ายไปด้านขวา
.....จากนั้น ง้างนกปืนดัง "คลิ๊ก"
.....หลังอ่อนจะกระด๊อก กระแด็กอยู่อย่างนั้น
....นกง้างอยู่ ....เอาเซฟใส่ ได้เลย  ใส่ขาเซฟให้รูตรงร้อยหลังอ่อนพอดีเลย ....
....วิธีใส่เซฟ จำไม่ได้ว่าเขียนไปหรือยัง เดี๋ยวเล่าให้ฟังต่อแล้วกัน .....
....

เรียน อาจารย์เต๋าครับ

ผมเข้ามาศึกษาข้อมูลครับ ผมได้ศึกษาวิธีการถอดปืนโคลท์แล้ว ต้องขอขอบพระคุณกับข้อมูลนี้ครับ
ผมได้ทดลองถอด และประกอบตามแล้วครับ ผมมีปัญหาที่แก้ไม่ได้ดังนี้ครับ

.....ใส่สลักปิดท้ายโครงปืนเลย เอาด้านไม่มีรูใส่จากทางด้านซ้ายไปด้านขวา

ปัญหาของผมอยู่ตรงนี้ครับ ผมไม่สามารถใส่สลักปิดท้ายโครงปืนได้ เพราะผมมองเข้าไปในรูสลัก เห็นมีตัวยึดสลักมันโผล่ออกมาครับ
เลยทำให้ผมใส่สลักไม่ได้
    ผมขอความกรุณาจากอาจารย์เต๋าด้วยครับ ว่าผมจะแก้ไขอย่างไร หรือว่าให้ตอกสลักดันไปได้เลยครับ ผมจะรอคำตอบจากอาจาร์เต๋าครับ

ขอขอบพระคุณมากครับผม

ทวิช
mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #164 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 07:19:51 PM »

ยังไม่มี โคลท์กะเขาหรอกครับ แวะมาขอความรู้จากคุณเต๋าก่อน  ขอบคุณมากๆครับ ไหว้
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12
  พิมพ์