๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:30:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ตัว Adapter แปลงขนาดกระสุนในปืนลูกซอง ผิดกฎหมายไทยหรือไม่?  (อ่าน 6470 ครั้ง)
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:12:14 PM »

ใส่ตัว Adapter แปลงขนาดกระสุนในปืนลูกซองเป็นขนาดต่างๆ ผิดกฎหมายไทยหรือไม่ครับ? ถ้าขนาดกระสุนที่เราแปลงนั้นเรามี ป.4 ของปืนชนิดนั้นๆด้วยน่ะครับ และมีผลเสียกับตัวปืนหรือลำกล้องปืนหรือไม่ครับ?

ตัวอย่างคลิป
http://youtu.be/3l4PBOQT1dg
http://youtu.be/lb0gfU2-ZSc
http://youtu.be/tDmRi0wKoh4

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ให้ความเห็นครับ
numplaw
Full Member

คะแนน 27

line numplaw

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:11:00 AM »

ผมว่าไม่ผิดครับ ถ้าขออนุญาตลำกล้องขนาดต่างๆเพื่อมายิงในลูกซองโดยเฉพาะครับ
ไม่น่าจะมีผลเสียต่อปืนและลำกล้องนะครับ
เคยคิดอยากจะได้เหมือนกันแต่คงยุ่งยากครับ

Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:48:51 AM »

ผมว่าไม่ผิดครับ ถ้าขออนุญาตลำกล้องขนาดต่างๆเพื่อมายิงในลูกซองโดยเฉพาะครับ
ไม่น่าจะมีผลเสียต่อปืนและลำกล้องนะครับ
เคยคิดอยากจะได้เหมือนกันแต่คงยุ่งยากครับ

อย่างไรก็ผิด..และผิดทุกประตู..ถ้าใช้กระสูนไม่ถูกต้องตามขนาดที่ระบุไว้ตามใบอนุญาตินะครับ

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:40:58 AM »

คิดว่าผิดครับ ทำอะแดปเตอร์ก็เหมือนทำรังเพลิง+ลำกล้องขึ้นมาใหม่ เหมือนปืนเถื่อน 1 กระบอก ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:45:11 AM »

ชิ้นส่วนสำคัญถือเป็นอาวุธปืน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:55:35 AM »

ชิ้นส่วนสำคัญถือเป็นอาวุธปืน
อาจารย์มาฟันธงแล้วครับ.....ชัดเจนไม่ต้องสงสัยแล้วครับ.... Cheesy
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:13:49 AM »

เห็นเจ้าของกระทู้บอกว่า ...
... ใส่ตัว Adapter แปลงขนาดกระสุนในปืนลูกซองเป็นขนาดต่างๆ ผิดกฎหมายไทยหรือไม่ครับ?
ถ้าขนาดกระสุนที่เราแปลงนั้นเรามี ป.4 ของปืนชนิดนั้นๆด้วยน่ะครับ
และมีผลเสียกับตัวปืนหรือลำกล้องปืนหรือไม่ครับ? ...

ขอรบกวนถามเพื่อเป็นความรู้ด้วยครับว่า ถ้ามี ป. 4 ของปืนชนิดนั้น ๆ
จะมีความผิดด้วยหรือครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:12:53 AM »

ผลเสีย คงไม่มีครับ
ก็เหมือนกับลูกซอง ไม่มีเกลียว
แต่ปัญหา คือ การตีความของกฎหมายไทย
ว่า เป็นชิ้นส่วน สำคัญ
ตีความว่าเป็นลำกล้อง
เมื่อประกอบกับชุดลั่นไก
สามารถส่งกระสุนออกไปได้
และถ้าเป็นของเมืองนอก มันจะมีเกลียวในตัว
ก็ชัดเจน ในตัวเอง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:38:56 PM »

... ใส่ตัว Adapter แปลงขนาดกระสุนในปืนลูกซองเป็นขนาดต่างๆ ผิดกฎหมายไทยหรือไม่ครับ?
ถ้าขนาดกระสุนที่เราแปลงนั้นเรามี ป.4 ของปืนชนิดนั้นๆด้วยน่ะครับ
และมีผลเสียกับตัวปืนหรือลำกล้องปืนหรือไม่ครับ? ...

ขอรบกวนถามเพื่อเป็นความรู้ด้วยครับว่า ถ้ามี ป. 4 ของปืนชนิดนั้น ๆ

ถ้าใน ป.4 ระบุว่า "ปืนลูกซองเดี่ยวขนาด 12 พร้อมชุดลำกล้องขนาด .38" อย่างนี้ถึงจะไม่ผิดครับ
มีปืนลูกซอง ทะเบียนถูกต้อง  มีปืนลูกโม่ .38 ทะเบียนถูกต้อง  ก็สามารถมีกระสุนของปืนสองขนาดนี้ได้ตามกฎหมาย
แต่ไม่คุ้มครองกรณีที่คุณหาลำกล้อง .38 เพิ่มมาอีกลำหนึ่งโดยไม่ขออนุญาตนะครับ  มันคือปืนอีกหนึ่งกระบอกต่างหาก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:45:38 PM »

ขอบคุณ ท่านอาจารย์ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง ครับผม  
ผมก็เข้าใจเช่นนี้ครับ  ว่า  ต้องมี ป. 4 ตามที่ท่านอาจารย์บอกมา
     จำได้ว่า  นานมากแล้ว  มีการนำอแดปเตอร์แบบที่ว่าในขนาดลำกล้อง .38 Spl
เข้ามาเพื่อใช้ยิงกับปืนลูกซอง  แต่ไม่ทราบว่า เพื่อนสมาชิกเจ้าของกระทู้ มี ป. 4
แบบไหนครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 02:49:51 PM »

ถ้าใน ป.4 ระบุว่า "ปืนลูกซองเดี่ยวขนาด 12 พร้อมชุดลำกล้องขนาด .38" อย่างนี้ถึงจะไม่ผิดครับ
มีปืนลูกซอง ทะเบียนถูกต้อง  มีปืนลูกโม่ .38 ทะเบียนถูกต้อง  ก็สามารถมีกระสุนของปืนสองขนาดนี้ได้ตามกฎหมาย
แต่ไม่คุ้มครองกรณีที่คุณหาลำกล้อง .38 เพิ่มมาอีกลำหนึ่งโดยไม่ขออนุญาตนะครับ  มันคือปืนอีกหนึ่งกระบอกต่างหาก

ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับ ได้ความรู้อีกแล้ว ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:34:24 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ผมไปเข้าใจว่าเราแปลงตัวกระสุนเพื่อที่จะใส่กับปืนอีกกระบอกน่ะครับ ก็เลยสับสนว่าตกลงแล้วมันผิดหรือไม่ จริงๆแล้วมันคือการแปลงตัวปืนเพื่อไปใช้กระสุนอีกขนาดก็เลยผิดกฎหมาย
gunnewbeauty
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 04:18:24 PM »

เคยเห็นคล้ายๆคำถามนี้แล้วครับ ก็เห็นว่าผิดนะครับ แต่ผมก็ลองสั่งกลึงแล้วเอาไว้ยิงเล่นๆในสวนครับ จะแต่งลูกซองเป็นลักษณะ ปืนไรเฟิล ครับ อยากได้ .22ไรเฟิล แต่ ผบ. ไม่อนุมัติ มีแล้ว 2 ขนาด เลย เอาลูก 9มม. ที่มี ป4 อยู่แล้วมาทำAdapter ใส่ปืนลูกซอง แทนครับ กลัว ผบ. มากกว่าพี่ตำหนวด  น้ำลายหก
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:59:02 AM »

ดูแล้ว น่าจับประเด็นไม่ถูก
ความผิดมันอยู่ที่ตัวอแดปเตอร์ แต่ละตัวจะต้องมีใบอนุญาต (นำเข้า) ของมันเอง ไม่ว่าจะคาลิเบอร์เดียวกัน หรือแตกต่างออกไปก็ตาม
จากนั้นก็นำใบอนุญาต นั้น ๆ มาให้นายทะเบียนบันทึกเข้าไปใน ป.4 ของปืนกระบอกที่จะประกอบเข้าไป
แต่ส่วนใหญ่แล้ว จะเป็นการลักลอบนำเข้ามา จึงผิดกฎหมายตั้งแต่แรก
maranon01
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:36:00 AM »

เก็บข้อมูล
หน้า: [1]
  พิมพ์