๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 01:21:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามถ้าเอาปืนไว้ในรถ โดยไม่มีใบ ป12  (อ่าน 9312 ครั้ง)
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 01:17:21 PM »

คอมเม๊นต์นี้เป็นของพี่ท่านหนึ่งเว็บข้างบ้าน ท่านเจอมากับตัว ผมก๊อปไว้หลายปีแล้วอ่านดูครับ Grin เยี่ยม ไหว้

ถือว่าเป็นโชคดีของพี่ท่านนั้นนะครับ ที่ตำรวจนอกเครื่องแบบยอมเลิกรา และไม่รู้ว่าตำรวจจริงหรือเปล่า ถ้าเป็นตำรวจในเครื่องแบบพบเห็นการพาปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิดซึ่งหน้า จับได้โดยไม่ต้องมีหมายจับ พี่ท่านนั้นจะถูกจับดำเนินคดีได้ทันทีครับ
ขึ้นมึงกูกับตำรวจได้นี่ก็คงจะมีบารมีพอตัวละครับ เค้าถึงยอม

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 03:32:29 PM »

จริงๆ ประเด็นเช่นที่ว่านี้ ผมว่าขึ้นอยู่กับ "สิ่งแวดล้อมและ เจตนาของ จนท.ตำรวจ"  ณ ขณะนั่นด้วย ปัญหาหลักๆ คือ จะทำอย่างไร?ให้ "ประชาชนและ จนท.

ผู้รักษากฎหมายมีความเข้าใจตรงกันในเรื่องเจตนาของการนำพา/พกพาปืน
" เพราะตราบใดที่ยังหลั่กหลั่นกันเช่นปัจจุบัน มองต่างมุมโดยอีกฝ่ายอ้างดุลยพินิจ

แต่อีกฝ่ายบอกบริสุทธิ์ใจ สุดท้ายใช้กฎหมายนำไว้ก่อน ปัญหาความไม่เข้าใจที่เกิดขึ้น และเป็นประเด็นมาตลอด ระหว่าง จนท.กับ ประชาชนที่เจตนาบริสุทธิ์  มักจะมีปัญหาเช่นปัจจุบันเสมอมา  

ที่สำคัญต้องยอมรับความจริงที่ว่าตราบใดที่ จนท. ยังใช้กฎหมายที่เลื่อมล้ำกัน จะเพราะตัวบุคลหรือสถานที่ทั้งๆที่เป็น จนท.เหมือนกัน ตราบเท่านั่น  ปัญหาต่างๆก็จะเป็นอย่างเช่นที่เห็นตามเวปปืนต่างๆเสมอมา  

ผมเองตั้งแต่มีปืนมา ปกติก็ไม่ค่อยพาไปไหน? ยกเว็นสนามยิงปืน   เพิ่งเจอกับตัวเองเป็นครั้งแรก เมื่อเร็วๆนี้ วาง Rem 700 VS SF  ในซองพร้อมอุปกรณ์ ไว้หลังที่นั่งเบาะหลังและที่พื้น

ในระหว่างทางที่ไปสนามยิงปืนซึ่งไปเส็นทางลัดปกติที่เคยวิ่ง แต่ ณ ขณะนั่นมีผมเพียงแค่คันเดียว  พอดีมีการตั้งด่านและเห็น จนท. แต่ไกลแล้ว  ขี้เกียจเลี้ยวรถกลับเพราะจะกลายเป็นพิรุจ

กะว่ามีอะไร? ค่อยหาคนมาประกัน ก็เลยขับไปดื้อๆ คิดเสียว่าอะไร?จะเกิด..ช่างมัน !!   โดนโบกให้หยุด  ถามโน้น ถามนี้  ผมถามมั่ง จนท.ถามมั่ง ตรวจเอกสารตรงกัน  สุดท้ายก็ไม่มีอะไร?  

ที่เขียนมาก็แค่อยากชม การปฏิบัติหน้าที่ของ จนท. ตำรวจ  โดยเฉพาะหัวหน้าชุด ณ จุดนั่น  สำหรับเรื่องมนุษยสัมพันธ์  การพูดคุย  พูดจาดี  และการใช้ดุลยพินิจการบังคับใช้กฎหมาย

และเจตนาของผู้นำพาปืน.... แต่ไม่รู้คราวหน้าจะเจอ จนท. เช่นนี้อีกหรือเปล่าหนอ...  Grin Grin

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:41:07 PM »

ถ้าเจอเจ้าหน้าที่ตำรวจที่เข้าใจประชาชนพลเมืองดี อย่างที่คุณ SA_KE เจอ ก็นับเป็นโชคดีครับ และโดยเฉพาะปืนยาว เท่าที่ทราบ ไม่สามารถขอใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวได้ เจอเมื่อไหร่ก็ผิด
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 09:55:50 AM »

ประเด็นแบบนี้ ส่วนมากคนที่อยากรู้ มักจะเป็น "มือใหม่"  Huh
เพราะมันไม่มีคำตอบแบบ "เจาะจงได้" สุดแท้แต่ บุญกรรม ที่ทำมา  ตกใจหน้าซีด
ต่างบุคคล ต่างสถานะ ต่างสถานการณ์ สรุปยาก  Grin
ต้องลองโดนซักที (อย่างผม หัวเราะร่าน้ำตาริน)   ได้คำตอบ(สำหรับตัวเอง)ชัดเจน ทุกประเด็นเลย  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
watcharas79
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 09:28:01 PM »

--------------------------------------------------------------------------------

แยกกระสุน  แยกแม็ก  ใส่กระเป๋า  ล็อคกุญแจ   แล้วจะพกพาไปทำไมละครับ (มีค่าเท่ากับไปตัวเปล่าครับ)
บางครั้งกฏหมาย ก็ขัดแย้งกับการใช้ชีวิตจริง
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 11:18:04 AM »

ในเมื่อคิดจะลิดรอนเสรีภาพในการใช้อาวุธปืนของประชาชนไปเรื่อยๆแบบนี้ ทางตำรวจก้อขอให้ทำงานให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นด้วยก็แล้วกัน อย่าทันตอนชันสูตรพลิกศพอย่างที่เคย

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์