๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:39:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามถ้าเอาปืนไว้ในรถ โดยไม่มีใบ ป12  (อ่าน 9311 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 11:20:30 PM »

นั่นแหละครับ คุณธำรง ความคิดผมมันเลยเป็นแค่เคยคิดครับ เพราะพอจะรู้ว่า ยิ่งแก้ก็ยิ่งแย่สำหรับพวกเรา แปลกนะครับ ให้สิทธิเรามีปืนเพื่อป้องกันตัว แต่เราทำได้แค่ป้องกันบ้าน นอกบ้านป้องกันตัวไม่ได้ เป็นตรรกที่แปลกแต่เป็นความจริงในประเทศเรามาตั้งแต่ปี พ.ศ.2490 ที่จริงน่าจะออกเป็น"ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนในเคหสถาน"ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลยว่า ถ้าเอาออกนอกบ้านเป็นความผิดทุกกรณี แต่ก็อีกนั่นแหละครับ บ่นมากไปเดี๋ยวเค้าเกิดทำอย่างนั้นจริง ๆ จะพากันลำบากไปกันหมด
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:45:21 AM »

แลกเปลียนความคิดเห็นและมุมมองกันนะครับ........ Wink

ข้อห้ามตามมาตรา ๘ ทวิ และบทกำหนดโทษในมาตรา ๗๒ ทวิ ไม่ได้มีจาก ๒๔๙๐ .... มีการแก้ไขเพิ่มเติมเมื่อปี ๒๕๑๙ จากเดิมที่ไม่ได้ห้ามไว้
ก็น่าจะเป็นผลจากพฤติกรรมของผู้ได้รับอนุญาตฯอาวุธปืนบางคน ที่กระทำต่อสังคม  เศร้า

ถ้ามองด้วยใจเป็นกลางๆ ผมเห็นว่ากำหนดข้อห้ามนี้เป็นคุณกับผู้เจตนาบริสุทธิ กรณีปืนของตัวถูกต้องพาไปด้วยเจตนาเพียงเตรียมป้องกันตัว ศาลท่านอาจพิจารณาโทษสถานเบาเพียงปรับ แต่ถ้าเป็นคนร้ายหรือคนที่เจตนาพาปืนไปก่อเหตุ ก็สามารถกำหนดโทษจำคุกได้ถึงห้าปี เพิ่มในความผิดอื่นๆที่ได้กระทำอีก

ลองนึกภาพว่าถ้าไม่มีข้อห้ามไม่มีข้อปรามไว้เลย พาปืนได้เสรี....ความกร่างของคนมีปืนแต่วุฒิภาวะต่ำ จะคุกคามผู้อื่นให้เดือดร้อนเพียงไร   ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:53:32 PM »

ขอแลกเปลี่ยนอีกนิดครับ ผมเห็นว่า หลักในทางปฏิบัติน่าจะเป็นดังนี้ คือ เมื่อได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนจากนายทะเบียนโดยถูกต้องแล้ว จะสามารถใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันตัวโดยชอบตามกฎหมายได้ในทุกสถานที่ โดยไม่มีความผิด
แต่เมื่อใดที่นำปืนไปใช้กระทำผิดกฎหมาย ที่เป็นความผิดโดยตรง เช่น ใช้ปืนขู่คุกคาม ทำให้ผู้อื่นหวาดกลัว หรือแม้ว่าจะเป็นการใช้เพื่อป้องกันตัวแต่เป็นการป้องกันเกินสมควรแก่เหตุ หรือที่เรียกกันว่า “ป้องกันเกินกว่าเหตุ” อันถือว่าเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย หรือว่าได้พกพาปืนไปโดยเปิดเผย ผู้นั้นจะถูกเพิกถอนสิทธิการมีและใช้อาวุธปืนทั้งหมดที่มีอยู่ในขณะนั้น และถือว่าเป็นผู้ขาดคุณสมบัติในการที่จะได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนได้อีกตลอดชีวิต
หลักดังกล่าวจะเป็นเครื่องเตือนใจหรือข้อห้ามสำหรับผู้ที่มีปืนโดยถูกต้องตามกฎหมายว่า หากนำอาวุธปืนไปใช้กระทำความผิดหรือได้กระทำความผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาตราใด มาตราหนึ่ง นอกจากจะต้องรับโทษตามที่กฎหมายบัญญัติแล้ว ก็จะหมดสิทธิในการมีอาวุธปืนอีกต่อไป ซึ่งในความรู้สึกของคนรักปืน เป็นการลงโทษที่รุนแรงที่สุดแล้ว ดังนั้น ก่อนที่จะเอาปืนออกมาใช้แต่ละครั้ง ต้องคิดอย่างถี่ถ้วน ไม่อย่างนั้น จะหมดสิทธิมีปืนตลอดไป แต่สุดท้าย ก็ย้ำว่า เป็นเพียงความเพ้อฝันละครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:45:34 AM »

ผมขอไม่กล่าวถึงข้อกำหนดบทบัญญัติใดๆในกฎหมายอาวุธปืนต่อนะครับ  ไหว้
เพราะประชาชนอย่างเราๆคิดจะแก้ หรือยกร่างใหม่นั้นยาก จนถึงขั้นเป็นไปไม่ได้
ที่รัฐธรรมนูญมาตรา ๑๖๓ ให้สิทธิประชาชนเกินหนึ่งหมื่นเข้าชื่อร้องต่อประธานรัฐสภาได้นั้น ก็ไม่เกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้  เศร้า

คงทำได้แค่ศึกษาให้รู้ เตรียมตัวให้พร้อม  Wink
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 06:46:40 PM »

แลกเปลียนความคิดเห็นและมุมมองกันนะครับ........ Wink

ลองนึกภาพว่าถ้าไม่มีข้อห้ามไม่มีข้อปรามไว้เลย พาปืนได้เสรี....ความกร่างของคนมีปืนแต่วุฒิภาวะต่ำ จะคุกคามผู้อื่นให้เดือดร้อนเพียงไร   ไหว้

ผมเห็นด้วยครับ ทุกวันนี้คนส่วนใหญ่พกพาปืนไปเพื่อข่มขู่ผู้อื่นให้เกิดความกลัวมากกว่าการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินโดยยกเอาอัตราของการเกิดอาชญากรรมในเมืองใหญ่เป็นข้ออ้าง ซึ่งหากหลีกเลี่ยงไม่ไปสู่อันตรายก็ไม่จำเป็นต้องมีไว้ติดตัว  หากอยากพกจริงๆ ไปแถวอำเภอรามัญบนถนนสายรองตามลำพังน่าจะมีเหตุผลเหมาะสมกว่า
แต่ส่วนใหญ่มักถูกตรวจค้นจับกุมตามด่านใกล้เคียงสถานที่อโคจรเช่นสถานบันเทิงยามค่ำคืน  ซึ่งทราบกันดีอยู่แล้วว่าดินปืนผสมแอลกอฮอล์จะให้ผลเช่นไร
ผมฝึกงานสำนักงานฯเจอคดี อวป.สามคดี ไม่มีคดีใดเลยที่เข้าข่ายความจำเป็นเร่งด่วนหรือมีเหตุอันควรที่จะใช้บันทึกของท่านอดีต อตร. พล.ต.อ.ณรงค์ มหานนท์ มาปรับใช้ต่อสู้ได้   เพราะพกเงินไปเป็นหมื่นๆก็จริง ไปจ่ายเงินเดือนลูกน้อง คนงานก็อ้างได้  บ้างก็อ้างว่าถูกปองร้าย หรือมั่วไปถึงขั้นว่าขับรถออกไปตามขโมยที่เพิ่งลักทรัพย์จากในเคหะสถานของตน
แต่บันทึกจับกุมของตำรวจเขียนไว้ชัดเจนว่า จับกุมได้ขณะตรวจค้นยานพาหนะบริเวณหน้า ออน.บ้าง คาเฟ่บ้าง ผับบ้าง และเป็นเวลาระหว่างสองยามถึงตีสองทั้งสิ้น เงินในกระเป๋าเป็นหมื่นๆก็ไม่เหลือเพราะแจกเด็กๆหมดแล้ว แถมพ่วงคดีเมาแล้วเป่าอีก
ดังนั้นจะไปเขียนคำให้การต่อศาลว่า ไปจ่ายเงินเดือนลูกน้อง ไปตามขโมย ก็ไม่เข้าท่าแล้ว

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 10:53:44 PM »

ก็คงเหมือนโทษประหารชีวิต ขนาดมีอยู่ ก็มิได้ทำให้คนบางจำพวกเกรงกลัว
ยาเสพติด ขนกันทีละเป็นแสนเป็นล้านเม็ด ไม่เห็นได้ประหารซักกี่คน
ถ้ายกเลิกไปเลย คงมีคดีเพิ่มอีกไม่น้อยเลยทีเดียว  บู่

ไร้คำกล่าว............................................
Up2GreaN
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 09:47:25 AM »

Grin Grin Grin Grin

Post by Sekioga Beri Otaku SBO
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 07:33:36 PM »

ผมรู้สึกแย่กับการชี้นำเรื่องการให้สินบน

ผม(เคย)รู้สึกแย่ตอนที่มท.ออกประกาศระงับป.๑๒ตั้งแต่เมื่อ๑๐ปีที่แล้ว
แต่เมื่อศึกษาในข้อกฎหมาย ผมเห็นเป็นโอกาสที่จะเลือกใช้ปืนได้ตามสภาวะการณ์ ไม่ติดกับปืนเฉพาะที่ขอฯไว้กับป.๑๒ เพราะโทษปืนขนาดใดก็เท่ากัน
คิดเผื่อเตรียมเผื่อไว้ล่วงหน้า ว่าจะประกันตัว จะสู้คดีอย่างไร

หากศาลยุติธรรมว่าผิด ก็รับผิดรับโทษ.......ที่สำคัญคือ ..... ไม่ขอศิโรราบสยบยอมให้ศาลเตี้้ย

นับถือครับพี่ ผมเคยโดนจับมาสองครั้งแล้วครับผมก็เลือกที่จะไปขึ้นศาลเหมือนกันทั้งที่เจ้าหน้าที่ก็แนะนำทางออกที่ง่ายกว่าให้ ศาลสั่งปรับ 1400 บาทคืนของกลาง แต่เจ้าหน้าที่คืนผมเฉพาะปืนกระสุนไม่คืนมาเลยแจ้งว่าส่งไปยิงทดลองหมด ทดลองยิงเพื่ออะไรหรือครับผมเคยถามร้อยเวรตอบว่าเพื่อให้รู้ว่าเป็นกระสุนที่ใช้ยิงได้จริงหรือไม่และดูว่าเคยเอาไปก่ออาชญากรรมหรือไม่ กรณีอย่างนี้เราจะเรืยกร้องให้ชดใช้ให้เราได้ใหมครับ

เหตุผลของจนท.ตร.ที่ไม่คืนกระสุนของกลางหรือคืนไม่ครบ ก็คือการที่ต้องนำไปให้พฐ.ยิงเพื่อเทียบกับหัวกระสุนปลอกกระสุนในคดีอื่นๆครับ
ถ้าจะโยนเผือกร้อนให้ก็คงต้องทำในทันทีที่เอาคำพิพากษาไปรับของกลางคืน ทำหนังสือทวงถามว่าได้ไม่ครบ ดูซิว่าผู้รับผิดชอบจะตอบจะแจงอย่างไร
แต่ความเห็นผมว่าเรื่องกระสุนมันจิ๊บๆครับ ได้รู้เขารู้เรา ตามภาษิตบูู๊ลิ้มว่า มิต่อยตีมิรู้จัก ดีกว่า

กรณีรับว่ากระทำผิดมาแต่ต้น จนท.ชอบเพราะทำสำนวนง่าย  แต่ถ้าสู้ความอ้างข้อเท็จจริงอ้างผู้เกี่ยวข้อง  สำนวนต้องรัดกุม ผู้จับกุมก็ต้องไปให้การในศาลด้วย
.....ให้ลำบากไปด้วยกัน ...... สำหรับคนไม่เกรงเรื่องค้าความ ก็จะสนุกไปอีกแบบ    คิก คิก

คดีพกพาอาวุธปืน ผมขอถามในข้อค่าจ้างทนายความ ประมาณเท่าไหร่ครับ อยากรู้จริงๆ5,000-10,000บาท ได้ปล่าวครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 08:14:57 PM »

แล้วอาวุธปืนยาวกับสั้น ถ้านำพาไปด้วยแล้วตำรวจจับได้โทษเท่ากันไหมครับ ที่ถามเพราะผมเคยเจ้าหน้าที่โดนหน่วยงานนึงจับแล้วพอไปขอรับคืน(โดยที่ไม่ได้จ่ายสินบนอะไรนะครับ)หัวหน้าหน่วยงานนั้นท่านบอกว่าปืนลูกซองเค้าให้มีไว้กับบ้านไม่ใช่จะพาออกไปไหนต่อไหนได้ มันไม่ใช่ปืนพกครับ
 อีกอย่างวันไหนที่จ่ายเงินเดือนคนงานผมต้องเอาเงินติดตัวไปเป็นแสนแต่ผมมีแค่ลูกซองห้านัดครับที่เป็นชื่อผมเลยอยากเอาไปด้วยเพื่อป้องกันตัวครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 08:48:34 PM »

ผมรู้สึกแย่กับการชี้นำเรื่องการให้สินบน

ผม(เคย)รู้สึกแย่ตอนที่มท.ออกประกาศระงับป.๑๒ตั้งแต่เมื่อ๑๐ปีที่แล้ว
แต่เมื่อศึกษาในข้อกฎหมาย ผมเห็นเป็นโอกาสที่จะเลือกใช้ปืนได้ตามสภาวะการณ์ ไม่ติดกับปืนเฉพาะที่ขอฯไว้กับป.๑๒ เพราะโทษปืนขนาดใดก็เท่ากัน
คิดเผื่อเตรียมเผื่อไว้ล่วงหน้า ว่าจะประกันตัว จะสู้คดีอย่างไร

หากศาลยุติธรรมว่าผิด ก็รับผิดรับโทษ.......ที่สำคัญคือ ..... ไม่ขอศิโรราบสยบยอมให้ศาลเตี้้ย

นับถือครับพี่ ผมเคยโดนจับมาสองครั้งแล้วครับผมก็เลือกที่จะไปขึ้นศาลเหมือนกันทั้งที่เจ้าหน้าที่ก็แนะนำทางออกที่ง่ายกว่าให้ ศาลสั่งปรับ 1400 บาทคืนของกลาง แต่เจ้าหน้าที่คืนผมเฉพาะปืนกระสุนไม่คืนมาเลยแจ้งว่าส่งไปยิงทดลองหมด ทดลองยิงเพื่ออะไรหรือครับผมเคยถามร้อยเวรตอบว่าเพื่อให้รู้ว่าเป็นกระสุนที่ใช้ยิงได้จริงหรือไม่และดูว่าเคยเอาไปก่ออาชญากรรมหรือไม่ กรณีอย่างนี้เราจะเรืยกร้องให้ชดใช้ให้เราได้ใหมครับ

เหตุผลของจนท.ตร.ที่ไม่คืนกระสุนของกลางหรือคืนไม่ครบ ก็คือการที่ต้องนำไปให้พฐ.ยิงเพื่อเทียบกับหัวกระสุนปลอกกระสุนในคดีอื่นๆครับ
ถ้าจะโยนเผือกร้อนให้ก็คงต้องทำในทันทีที่เอาคำพิพากษาไปรับของกลางคืน ทำหนังสือทวงถามว่าได้ไม่ครบ ดูซิว่าผู้รับผิดชอบจะตอบจะแจงอย่างไร
แต่ความเห็นผมว่าเรื่องกระสุนมันจิ๊บๆครับ ได้รู้เขารู้เรา ตามภาษิตบูู๊ลิ้มว่า มิต่อยตีมิรู้จัก ดีกว่า

กรณีรับว่ากระทำผิดมาแต่ต้น จนท.ชอบเพราะทำสำนวนง่าย  แต่ถ้าสู้ความอ้างข้อเท็จจริงอ้างผู้เกี่ยวข้อง  สำนวนต้องรัดกุม ผู้จับกุมก็ต้องไปให้การในศาลด้วย
.....ให้ลำบากไปด้วยกัน ...... สำหรับคนไม่เกรงเรื่องค้าความ ก็จะสนุกไปอีกแบบ    คิก คิก

คดีพกพาอาวุธปืน ผมขอถามในข้อค่าจ้างทนายความ ประมาณเท่าไหร่ครับ อยากรู้จริงๆ5,000-10,000บาท ได้ปล่าวครับ

ค่าทนาย(เก่งและดี)น่าจะอยู่ราว 15,000 ไม่น่าเกิน 20,000 ครับ
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:38:43 PM »

ถ้าราคาขนาดนั้น รับสารภาพตลอดข้อกล่าวหา แล้วไปจ่ายค่าปรับดีกว่ามั้งครับ  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:28:24 AM »

ขึ้นกับว่าความถูกต้อง ประวัติทางอาญา เงิน........อะไรเป็นสาระสำคัญของชีวิตกระมังครับ ต่างคนก็อาจเลือกต่างกันไป  ไหว้
mana3706
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:22:24 PM »

เห็นด้วยกับแนวคิดนำพาโดยเสรี  แต่ก็กลัวคนที่มีพุทธิภาวะต่ำ พวกกร่างนี่แหละครับจะทำให้คนดีเดือดร้อน
  ระดับศิลธรรมคนต่างกันไปพฤติกรรมก็ต่างกันครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 12:07:21 PM »

คอมเม๊นต์นี้เป็นของพี่ท่านหนึ่งเว็บข้างบ้าน ท่านเจอมากับตัว ผมก๊อปไว้หลายปีแล้วอ่านดูครับ Grin เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 12:23:17 PM »

คอมเม๊นต์นี้เป็นของพี่ท่านหนึ่งเว็บข้างบ้าน ท่านเจอมากับตัว ผมก๊อปไว้หลายปีแล้วอ่านดูครับ Grin เยี่ยม ไหว้

ถือว่าเป็นโชคดีของพี่ท่านนั้นนะครับ ที่ตำรวจนอกเครื่องแบบยอมเลิกรา และไม่รู้ว่าตำรวจจริงหรือเปล่า ถ้าเป็นตำรวจในเครื่องแบบพบเห็นการพาปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิดซึ่งหน้า จับได้โดยไม่ต้องมีหมายจับ พี่ท่านนั้นจะถูกจับดำเนินคดีได้ทันทีครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์