๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 06:51:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามถ้าเอาปืนไว้ในรถ โดยไม่มีใบ ป12  (อ่าน 9306 ครั้ง)
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:35:16 PM »

พกไปเถอะครับ เผื่อสักวันมันอาจช่วยได้ ถ้าโดนจับได้คืนอยู่แล้วแต่ช้าหน่อย แต่ต้อองถูกกฏหมายนะครับ ส่วนป.12 มีสักกี่คนที่มี  ไหว้ ไหว้ ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ส่วนผมพกตลอด ภาคเหนือไกลสุดก็พิษณุโลก อีสานก็อุบลฯ ภาคใต้ก็นราธิวาส ไม่เคยโดนตรวจเจอเลยนะครับ  ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
sidarod
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 03:56:34 PM »

ผมรู้สึกแย่กับการชี้นำเรื่องการให้สินบน

ผม(เคย)รู้สึกแย่ตอนที่มท.ออกประกาศระงับป.๑๒ตั้งแต่เมื่อ๑๐ปีที่แล้ว
แต่เมื่อศึกษาในข้อกฎหมาย ผมเห็นเป็นโอกาสที่จะเลือกใช้ปืนได้ตามสภาวะการณ์ ไม่ติดกับปืนเฉพาะที่ขอฯไว้กับป.๑๒ เพราะโทษปืนขนาดใดก็เท่ากัน
คิดเผื่อเตรียมเผื่อไว้ล่วงหน้า ว่าจะประกันตัว จะสู้คดีอย่างไร

หากศาลยุติธรรมว่าผิด ก็รับผิดรับโทษ.......ที่สำคัญคือ ..... ไม่ขอศิโรราบสยบยอมให้ศาลเตี้้ย

+1 ครับ
kumpolirin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:44:13 PM »

ขอถามหน่อยครับว่าถ้าโดนจับแล้วตัดสินเรียบร้อยเป็นคดีนำพา เวลาจะขอ ป.3ใหม่จะได้หรือเปล่าครับ แล้วเงินประกันจะได้คือหรือเปล่าครับ
SK2000
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 04:27:26 PM »

ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์ครับ ผมโดนมาแล้ว เมื่อ ก.พ ที่ผ่านมาครับ
ด่านตรวจค้นทุกคันที่วิ่งผ่านครับ ผมใส่ .45 ในกระเป๋ามีกุญแจล๊อคแต่
ไม่ได้แยก แม๊ก แต่ตอนค้น จนท อาสา ไล่ผมลงรถ แล้วเข้าไปลื้อรถโดยให้ผม
ยืนห่าง ๆ ปรากฎว่า หิ้วกระเป๋าออกมา จนท ดีใจกันใหญ่ ท่านพูดว่า ได้ผลงานแล้วเว้ย
กระเป๋าที่ล๊อคกุญแจ เป็นแบบโซ่ ถูกดึงขาด ผมสงบนิ่งคิดในใจว่า เดี๋ยวจะโทรหาเพื่อน (จนท)
หรือขอคุยกับ หัวหน้าชุด คงได้ แต่ไม่เป็นอย่างที่คิดครับ จนท ยึดโทรศัพท์ 2 เครื่องไม่ยอม
ให้ใช้จนไปได้ใช้อีกที หลังจากบันทึกความผิดเรียบร้อย ส่งเข้าห้องขังเลยไม่มีการเจรจาใด ๆ ครับ
ทุกวันนี้ไม่กล้าเอาติดรถเลย เพราะเส้นทางที่ผมผ่านไปทำงานประจำตั้งด่านเกือบทุกวันครับ
อยากรบกวนถามท่านทั้งหลายครับว่า อย่างนี้ผมจะขอ ป 3 อีกได้หรือไม่ครับ ตอนนี้คดียังไม่สิ้นสุดครับ
กราบขอบพระคุณครับ _/\_
GUESS
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:09:41 PM »

เกิดอาการคันปาก..ขอแจมนิดครับ..ถ้าจะให้ดีกฎหมายเราน่าจะออกมาให้ชัดเจนกว่านี้ครับ
ผมศึกษาหลักการนำพาอาวุธปืนมาแต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจ..ผมเชื่อว่าพี่น้องหลายท่านก็น่าจะเป็นเหมือน
กัน..ในอเมริกากฏหมายบ้านเขาการมีอาวุธปืนช่วยลดปัญหาอาชญากรรมได้ค่อนข้างดี..ตรงกันข้ามบ้านเรา
มีแต่จะเพิ่มปัญหา..ด้วยเหตุนี้ละมั้งครับพี่น้อง..เราชาวครอบครองอาวุธปืนผู้บริสุทธิถึงได้โดนหางเลข
ไปด้วย..ผมอยากให้เจ้าหน้าที่ใช้ดุลพินิจ(แต่ความเป็นจริงคงไม่ใช้)..ในการตัดสินเมื่อตรวจดูอาวุธปืน
ที่พวกผมได้ครอบครองและใช้สิทธิในการปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของพวกเราให้มากกว่านี้
GUESS
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:17:13 PM »

ยังไม่จบมือเผลอไปโดน..ก็เอาให้เคลียร์เลยครับนำพาติดรถไปแยกลูกแยกแม็ก
ออกจากกัน..ไม่ให้ตัวปืนอยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน..ใส่กล่องหรือกระเป๋าล็อคกุญแจ.พกใบ ป.4
ตัวจริงก็ได้..ไม่จับ..ไม่ดำเนินคดี(ไม่ใช่ผู้ต้องหาเพราะไม่ได้ทำความผิดอะไร..อย่า
ใช้คำนี้)..กล้าที่จะออกฏนี้ใช้หรือเปล่าล่ะครับเจ้านาย..
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:40:55 PM »

ผมรู้สึกแย่กับการชี้นำเรื่องการให้สินบน

ผม(เคย)รู้สึกแย่ตอนที่มท.ออกประกาศระงับป.๑๒ตั้งแต่เมื่อ๑๐ปีที่แล้ว
แต่เมื่อศึกษาในข้อกฎหมาย ผมเห็นเป็นโอกาสที่จะเลือกใช้ปืนได้ตามสภาวะการณ์ ไม่ติดกับปืนเฉพาะที่ขอฯไว้กับป.๑๒ เพราะโทษปืนขนาดใดก็เท่ากัน
คิดเผื่อเตรียมเผื่อไว้ล่วงหน้า ว่าจะประกันตัว จะสู้คดีอย่างไร

หากศาลยุติธรรมว่าผิด ก็รับผิดรับโทษ.......ที่สำคัญคือ ..... ไม่ขอศิโรราบสยบยอมให้ศาลเตี้้ย

ไหว้ ครับ

S76C+,C++
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:14:04 PM »

ขออนุญาตคอมเม๊นต์เหมือนกับที่เคยคอมเม๊นต์ในกระทู้ก่อนหน้าที่เนื้อหาคล้ายๆกันอีกกระทู้ว่า..วันใดก็แล้วแต่ที่ จนท กับกุมผู้ต้องหาในคดีพกพาอาวุธปืนไปในเมือง หมู่บ้าน หรือในทางสาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควรและจำเป็นเร่งด่วนควรแก่พฤติการ แล้ว จนท นำตัวมาแถลงข่าวโดยผู้ต้องหาแต่งเครื่องแบบข้าราชการสีกาสี(ถ้ามีชุดปรกติขาวก็ว่าจะใส่ เอาให้บ้าสุดๆไปโลด)จะสวมกุญแจมือด้วยก็ดีจะได้บอกว่าเป็นผู้ต้องหาไปในตัวให้ชัดเจน และผู้ต้องหาสวมแว่นสายตาทำหน้าทำตาเล่นกับกล้องผู้สื่อข่าว ชู2นิ้วแอ๊บแบ่วอะไรนั้น แถมยิ้มระรื้นไม่มีอาการกลัวหรือตกใจกับการถูกจับกุม ซึ่งอาวุธปืนที่จับกุมมีใบอนุญาตครอบครอง(ป.4)ที่ถูกต้อง แต่ไม่มีใบอนุญาตให้พกติดตามตัว(ป.12) ขอให้รับรู้โดยทั่วๆกันว่า นั้นคือ"ตัวกระผมเอง".. Grin หลงรัก ไหว้
(ทั้งหมดโพสขึ้นเพื่อความฮ่าเท่านั้นขออภัยถ้าหากว่าเป็นการไม่มีมารยาทหรือสัมมาคาระสำหรับกระทู้นี้ คิดเสียว่าเป็นการระบายครับผม)

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
GUESS
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:56:35 PM »

พี่ครับ..แล้วคดีจบยังไงครับ
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 07:15:17 PM »

พกอย่ากลัว กลัวอย่าพก

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 12:04:11 AM »

ผมขอนำความเห็นเกี่ยวกับกฎหมายเรื่องการพกพาปืนของเรามาเสนออีกครั้งครับ
ผมเคยต้องการเรียกร้องให้พวกเราคนรักปืนและต้องการมีปืนไว้ป้องกันตัว รวมตัวกันเพื่อเสนอขอแก้ไขบทบัญญัติแห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ
ถ้าเราดูข้อความในใบ ป.4 จะใช้คำว่า ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ดังนั้น หากตีความตามตัวอักษร ใบอนุญาตดังกล่าว เป็นการอนุญาตให้มีและใช้ โดยไม่ได้ระบุว่า ให้ใช้เฉพาะในเคหสถานที่อยู่อาศัยเท่านั้น ดังนั้น การใช้น่าจะสามารถใช้ได้ในทุกสถานที่
เมื่อว่ากันถึง “การใช้” ก็ต้องพิจารณาถึงสภาพของอาวุธปืน อันเป็นอาวุธที่สามารถทำอันตรายบุคคลและทรัพย์สินได้ การใช้อาวุธจึงต้องเป็นการใช้เพื่อป้องกันตัว
เมื่อว่ากันถึง “การป้องกันตัว” การกระทำที่เป็นการป้องกันตัวที่ไม่เป็นความผิด ต้องพิจารณาตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 68 คือเป็นการกระทำเพื่อป้องกันตนเองหรือผู้อื่นให้พ้นจากภยันตรายที่เกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายอันใกล้จะถึง หากกระทำไปพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการกระทำที่ขอบด้วยกฎหมาย ผู้กระทำไม่มีความผิด
ดังนั้น การใช้อาวุธปืนที่ไม่ผิดต่อกฎหมาย ต้องเป็นการใช้เพื่อป้องกันตนเองหรือผู้อื่นให้พ้นจากภยันตรายที่เกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายอันใกล้จะถึง และต้องกระทำพอสมควรแก่เหตุ
หากใช้อาวุธปืนไปโดยไม่เป็นการป้องกันพอสมควรแก่เหตุ การใช้อาวุธปืนนั้น ก็เป็นการกระทำที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย เป็นความผิดต่อกฎหมาย
เมื่อกฎหมายบัญญัติให้ออกใบอนุญาตให้ใช้อาวุธปืนได้ ก็น่าที่จะให้สิทธิในการใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันตัวโดยสมควรแก่เหตุ ไม่ว่าจะอยู่ ณ ที่ใด
ดังนั้น ผู้ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ก็น่าที่จะมีสิทธิพาอาวุธปืนติดตัวไปเพื่อการป้องกันตัวโดยขอบด้วยกฎหมาย ให้ตรงตามวัตถุประสงค์ของใบอนุญาต
ทีนี้ มาว่ากันถึงบทบัญญัติแห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืน ซึ่งมีชื่อเต็มว่า “พระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. 2490 ” มีบทบัญญัติในมาตราหลัก ๆที่น่าสนใจดังนี้
มาตรา 7 ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
มาตรา 8 ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
มาตรา 8 ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
มาตรา 7 เป็นเรื่องการห้าม มี และ ใช้อาวุธปืน กระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาต
มาตรา 8 ทวิ วรรคแรก(คำว่า“วรรค” ในภาษากฎหมาย หมายถึง “ย่อหน้า”ครับ)เป็นการห้ามพาอาวุธปืนติดตัวโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
พิจารณาตาม บทบัญญัติใน 3 มาตราดังกล่าว จะเห็นว่า มาตรา 8 ทวิ เป็นบทที่ล็อกหรือบล๊อกสิทธิในการใช้อาวุธปืนนอกสถานที่อยู่อาศัย โดยจะนำปืนติดตัวออกจากที่พักได้ จะต้องมีใบอนุญาต แต่มีข้อยกเว้นว่า สามารถนำติดตัวไปได้ในกรณีเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
ซึ่งจะต้องเกิดมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์เสียก่อน จึงจะสามารถนำปืนติดตัวไปได้ อันจะเห็นได้ว่า เป็นการจำกัดสิทธิในการใช้อาวุธปืนป้องกันตัวให้ลดน้อยลง
ตามมาตรา 8 วรรคสอง ที่ว่า “ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด”
เป็นการห้ามพาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย ข้อนี้ ผมเห็นด้วย หากมีใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนแล้ว ก็ให้พกพาไปได้โดยซุกซ่อนให้มิดชิด ไม่ให้พกพาเปิดเผย ให้เป็นที่น่าหวาดเสียวแก่ผู้พบเห็น
ผมเห็นว่า หลักในทางปฏิบัติน่าจะเป็นดังนี้ คือ เมื่อได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนจากนายทะเบียนโดยถูกต้องแล้ว จะสามารถใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันตัวโดยชอบตามกฎหมายได้ในทุกสถานที่ โดยไม่มีความผิด
แต่เมื่อใดที่นำปืนไปใช้กระทำผิดกฎหมาย แม้ว่าจะเป็นการใช้เพื่อป้องกันตัวแต่เป็นการป้องกันเกินสมควรแก่เหตุ หรือที่เรียกกันว่า “ป้องกันเกินกว่าเหตุ” อันถือว่าเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย หรือว่าได้พกพาปืนไปโดยเปิดเผย ผู้นั้นจะถูกเพิกถอนสิทธิการมีและใช้อาวุธปืนทั้งหมดที่มีอยู่ในขณะนั้น และถือว่าเป็นผู้ขาดคุณสมบัติในการที่จะได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนได้อีกตลอดชีวิต
หลักดังกล่าวจะเป็นเครื่องเตือนใจผู้ที่มีปืนโดยถูกต้องตามกฎหมายว่า หากนำอาวุธปืนไปใช้กระทำความผิดหรือได้กระทำความผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาตราใด มาตราหนึ่ง นอกจากจะต้องรับโทษตามที่กฎหมายบัญญัติแล้ว ก็จะหมดสิทธิในการมีอาวุธปืนอีกต่อไป ซึ่งในความรู้สึกของคนรักปืน เป็นการลงโทษที่รุนแรงที่สุดแล้ว
ผมเห็นว่า ทางแก้ไขให้ประชาชนมีสิทธิเสรีภาพในการป้องกันตัว สามารถทำได้โดยแก้ไขบทบัญญัติ ในมาตรา ๘ ทวิ ให้เป็นข้อความว่า
“ห้ามมิให้ผู้ที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนจากนายทะเบียนท้องที่พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยเปิดเผย”
วันนี้ขอระบายความรู้สึกเกี่ยวกับกฎหมายปืนที่ออกจะยืดยาวสักหน่อยครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 09:47:39 AM »

เรื่องพาอาวุธมีป.อาญา มาตรา 371 อยู่ด้วย  ต่อมาพรบ.อาวุธปืนฯมีการเพิ่มเติมมาตรา 8 ทวิ  ปัจจุบันนี้ศาลท่านจึงใช้มาตรา 8 ทวิ กับผู้มีอาวุธปืนติดตัวฯเพราะมีระวางโทษที่สูงกว่า

ถ้ายกเลิกหรือแก้ไขมาตรา 8 ทวิ ของพรบ.อาวุธปืนฯ ก็ต้องนำป.อาญา มาตรา 371 มาใช้

ป.อาญา มาตรา 371 บัญญัคิว่า....ผู้ใดพาอาวุธไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณ โดยเปิดเผยหรือโดยไม่มีเหตุสมควร หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริงหรือการอื่นใด ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งร้อยบาทและให้ศาลมีอำนาจสั่งให้ริบอาวุธนั้น

.....ดังนั้น ประเด็นคือ ..... จะเอาโทษน้อยๆปรับร้อยเดียว แล้วให้ศาลสั่งริบอาวุธไหม
หรือ ต้องตามไปแก้ป.อาญา มาตรา 371 ด้วย

เมื่อเปิดช่องเปิดประเด็นการแก้กฎหมาย.......ก็เข้าทางของอีกฟาก.......ต้องตรองดูว่ากระแสสังคมจะเทให้กับการพกปืนเสรี  หรือ ริบปืน ครับ  ไหว้
GUESS
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 11:39:03 AM »

ผมไมาค่อยรู้ภาษากฏหมายสักเท่าไร..แต่ขอให้พี่ๆน้องๆช่วยกันครับ..
" เมื่อไรเราจะหลุดจากกฏนี้สักทีครับ"..ไม่นำพาไปอาจโดนจี้..นำพาไปดันโดนจับ..
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 05:36:20 PM »

ที่ผมเสนอว่า ผมเห็นว่า ทางแก้ไขให้ประชาชนมีสิทธิเสรีภาพในการป้องกันตัว สามารถทำได้โดยแก้ไขบทบัญญัติ ในมาตรา ๘ ทวิ ให้เป็นข้อความว่า
“ห้ามมิให้ผู้ที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนจากนายทะเบียนท้องที่พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยเปิดเผย”
นั้น หมายความว่า บทบัญญัติในมาตรา ๘ ทวิ ยังอยู่ โทษยังอยู่ การบังคับใช้ยังมีอยู่เช่นเดิม แต่แตกต่างในองค์ประกอบความผิด คือ การพกพาไปโดยมิดชิดไม่เปิดเผย ไม่เป็นความผิด ดังนั้น เมื่อกระทำความผิดตาม มาตรา ๘ ทวิ คือ การพกพาปืนไปโดยเปิดเผยเป็นที่น่าหวาดกลัว ก็เป็นความผิดและลงโทษตามมาตรา ๘ ทวิ เช่นเดิม ไม่ต้องใช้ ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๗๑ และถ้าว่าถึง ป.อาญา มาตรา ๓๗๑ ก็ต้องพิจารณาอีกลักษณะหนึ่ง เพราะเป็นบทบัญญัติถึงอาวุธทั่ว ๆไป แต่อย่างไรก็ตาม เป็นเพียงความคิดที่เคยคิดไว้ ซึ่งทราบดีว่า เป็นไปได้ยากมากถึงเป็นไปไม่ได้ เพียงแต่เสนอความคิดว่า อยากจะให้มีกฎหมายเรื่องการพกพาปืนที่ให้สิทธิในการพกพาปืนมากยิ่งขึ้นเท่านั้นครับ เราจะได้นำปืนติดรถไปได้โดยไม่มีความผิด
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 06:18:40 PM »

รับทราบครับท่านyutthakarn..... ไหว้
การแก้พรบ.อาวุธปืนฯต้องรอกระแสสังคมและการเมือง ที่ผ่านมามท.จึงเพิ่มเติมเฉพาะกฎกระทรวงที่ทำได้ง่ายกว่าในระดับครม. ไม่ต้องผ่านสภาฯ

วันนี้ถ้ามีการแก้ไข.....ในความเป็นจริงนั้นผลอาจกลับกันกับที่ท่านคาดหวัง........
เพราะคณะกรรมการพิจารณาร่างกฎหมายของกระทรวงมหาดไทย เคยมีแนวทางยกร่างแก้ไขไว้ว่าจะตัดข้อยกเว้นเรื่องความจำเป็นและเร่งด่วนในมาตรา ๘ ทวิ ออกไป เพื่อให้การพาอาวุธปืนเป็นความผิดทุกกรณีไม่มีข้อยกเว้น รวมถึงการเพิ่มโทษในบทลงโทษให้สูงขึ้นด้วย

ตัวผมเองจึงคิดว่าจะอยู่เฉยๆนิ่งๆ  จนกว่าจะได้เป็นมท.๑  ขำก๊าก
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์