๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:10:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปืนลูกโม่  (อ่าน 5578 ครั้ง)
pooh2517
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 01:08:44 PM »

ปืนลูกโม่ขนาด.38ที่ผลิตในเยอรมันมียี่ห้ออะไรบ้างครับ
มีคนเสนอขายต่อครับปืนเก่ามีใบอนุญาตครับ แต่ไม่ระบุยี่ห้อ
ตัวปืนผิวเดิมน่าจะรมดำด้านข้างลำกล้องพิมพ์ว่าmade  in Germany
อีกด้านแถวบนROHM GMBHSONTHIMZBREMZ
แถวล่าง Cal38SFZIAL

ปล.พยายามลงรูปแต่ลงไม่ได้ครับเพิ่งหัดเล่นผ่านมือถือกลับบไอสนง.จะรีบลงรูปให้
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 01:24:22 PM »

ROHM ..... นี่คือยี่ห้อครับ ....

เพิ่มเติมก็ถามอากู๋ดู ....

มี อาร์มีเนียส อีกยี่ห้อนึงที่จำได้ ...

rx300
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

รักพ่อหลวงและครอบครัวยิ่งกว่าชีวิต..

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 01:57:36 PM »

ยี่ห้อมัน ก็ที่ จขกท. เขียนแหล่ะครับ Rohm Gmbh
มีรากฐานจากเขต Sontheim/Brenz ในประเทศเยอรมัน
ขนาด (Cal) ก็ที่เขียนไว้ คือ .38 Spec(z)ial

ผมลองถามกู๋เพิ่มเติมมาให้ ได้ความว่า...

เริ่มจากเป็นโรงงานผลิตอุปกรณ์ เครื่องไม้เครื่องมือต่างๆ แล้วขยายไปทำปืน
แต่เป็นปืนที่เรียกกันว่าปืนราคาถูก คุณภาพสู้มืออาชีพทางด้านการทำปืนจริงๆไม่ได้
ในสมัยนี้อาจจะตกอยู่ในหมวดปืนหายาก....แต่ไม่ถึงกับเป็นของสะสมซะทีเดียวครับ

ปัจจุบันหน่วยที่ทำปืนของ Rohm ถูกขายไปให้ UMAREX Gmbh & Co.
ไปโฟกัสที่ ปืนอัดลม/อัดแก็ส/ปืนเพ้นท์บอล แทน..
ส่วน Rohm ก็ยืนโฟกัสที่ธุรกิจเครื่องไม้เครื่องมือต่อไป

ผมว่า....
ถ้าซื้อมาใช้ (ไม่ว่า จะติดบ้าน / ป้องกันตัว / ยิงซ้อม) ไม่น่าจะเหมาะ
ถ้าซื้อมาเก็บ ก็ไม่น่าจะเหมาะ เพราะไม่ใช่ปืนเกรดสะสม collections

แต่ถ้าคุณชอบปืน ชอบประวัติศาสตร์...สะสม หลายแบบ ไว้โชว์ หรือเพื่อความสุขทางใจ...อันนี้ก็ตามแต่ครับ
แต่ระวังเรื่องราคานิดนึงครับ...เห็นเมืองนอกซื้อขายกัน $100 +/- ครับ

Guns don't kill people...People kill people...
pooh2517
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:07:26 PM »

ขอบคุณครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 10:55:19 PM »

ถ้าปืนอยู่ในสภาพดี และราคาเหมาะสม ก็อาจจะซื้อไว้ใช้ได้ แต่อย่างคุณ rx300 บอก คือ ระวังเรื่องราคาครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:57:21 AM »

เอากระทู้เก่ามาให้ดูครับ... โครงปืนมันเป็นดีบุกฯ, อย่างอื่นนั่น จขกท. พิจารณาเองครับ...

สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน

เรื่องคือ พี่ที่เคารพท่านนึง ได้ทำการแลกปืนกระบอกนี้มากับพระครับ ตอนแรกที่ได้มามีแค่อาการลำกล้องโยกคลอนแบบหลวมมากๆครับ จำได้นำไปซ่อมแซม พอซ่อมเสร็จ เจออาการใหม่มาคือ โม่หมุนไม่ลงล๊อคครับ เลยรื้อปืนดูกลไกต่างๆของปืน จึงได้เจอดังภาพครับ

อยากจะขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับว่า มันพอที่จะซ่อมแซมได้มั๊ยครับ ข้อมูลที่ได้มาคือ โครงปืนเป็นดีบุกครับมันจะเชื่อมได้มั๊ยครับผม ตกใจมากครับเมื่อเห็นสภาพแบบนี้

ตัวปืนเป็นยี่ห้อ Rohm ขนาด .38 ลูกโม่ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับผม

หน้า: [1]
  พิมพ์