๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:18:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงเรมิงตัน 870 แล้วพลาดจังเบอร์ มีคำถามครับ  (อ่าน 3519 ครั้ง)
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 12:35:55 PM »

เรื่องปลอกกระสุนบวมสาวกระโจมไม่ออกผมเคยเป็นกับลูกกระสุนครับ รอสักพักให้ปลอกเย็นลง กดปุ่มปลดสไลด์ ออกแรงกระชากกระโจมก้อออกได้ครับ หลังๆจะเลือกลูกกระสุนที่ปืนยิงแล้วไม่ติด ลองลูกหลายๆแบบจะรู้เองครับ  Grin

แต่ถ้าเป็นที่ตัวปืนยองลูกอะไรก้อติด คงต้องหาวีนอลมาขัดถูรังเพลิงให้เรียบลื่นน่าจะแก้ปัญหาได้ครับ  ไหว้

แก้มช้ำแบบในภาพผมไม่เคยครับ มีแต่ไปถอดพานท้ายออกแล้วใส่กลับไม่แน่นพอ ยิงไป 3 นัดเริ่มคลอนแล้วต่อไปอีก 4 นัด ลูกค่อนข้างแรง มันเลยฟาดแก้มเจ็บกรามไปหลายวันครับ  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ยิงลูกซองถ้าประทับปืนถูกต้องไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ ปัจจุบันผมยิงได้ครั้งละกล่อง2กล่อง สบายๆ ครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 03:19:22 PM »

พานท้ายเหล็กแบบพับ
จุดที่ต้องระวัง คือ ตอนกด ปลด นี่แหละ
ห้อเลือด ได้เสมอ ถ้าไม่ระวัง

ใช่เลย ผมโดนหนีบมือไปทีตอนพับเก็บ เลิก...ถอดขายทิ้งเลยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:01:03 PM »

ที่ปืนตบหน้าพี่เพราะพี่ประทับปืนไม่แน่น และวางแนวพานท้ายไม่เข้าร่องไหล่ครับ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 05:31:55 PM »

Grin Grin
วันนี้ผลการฝึกซ้อมเป็นไปได้ดีเลยครับ
ผมใช้คำแนะนำของเพื่อนๆพี่ๆทางหน้าบอร์ดและทาง pm  ไหว้
เรื่องปืนเข้าร่องไหล่นั้นไม่มีปัญหาครับ
เข้าร่องรับแรงรีคอยล์ได้  ตัวผอมก็ยังไหว
แก้มไม่ช้ำ  ไม่มีรอยให้หมอง   Cheesy
มีอ่านเสริมจากบล็อคของนักยิงเป้าบิน skeet
http://garathclayshooter.blogspot.com/2009/07/cheek-slap.html

ผมว่าปัญหาเขาคล้ายกับผม
โดยสรุปคือ  เมื่อปืนเข้าร่องไหล่แน่นหนาดีแล้ว
ทั้งเขาและผมเอียงหัวโดยไม่รู้ตัว เพื่อเอาตาเข้าไปเล็งศูนย์หน้า
เอียงขวา  หน้าแนบพานท้าย 
ยิ่งแนบแน่น  หนังหน้าก็ยิ่งบางเพราะมันถูกยืดออก
พอมีแรงรีคอยล์  ถึงจะประทับไหล่แน่น
หนังหน้ามันก็ยังบดกับกระดูกโหนกแก้มให้เกิดรอยช้ำ รอยถลอกอยู่ดี  เพราะจะไม่ให้ปืนถอยหลังร้อยเปอร์เซนต์นั้นทำไม่ได้แน่นอน
นักยิงปืนท่านนี้ท่านไปหา cheek pad มาติดพานท้าย เพื่อให้ผิวสัมผัสนุ่มขึ้น  ซึ่งก็แก้ปัญหาได้ครับ
แต่พอท่านไปอ่านหนังสือเล่มหนึ่งมา  ท่านก็ถึงบางอ้อ  แล้วแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ  ไม่ต้องพึ่ง cheek pad
หนังสือบอกว่า เมื่อเอาปืนเข้าร่องไหล่มั่นคงดีแล้ว
ให้บิดคางไปให้สัมผัสพานท้าย
อย่าเพิ่งรีบเอาแก้มไปแตะด้านข้างพานท้ายแล้วเอียงหัวเล็งศูนย์หน้า
เมื่อคางสัมผัสพานท้ายแล้วก็ให้ก้มหน้าลงเพื่อเอาตาไปเล็งศูนย์หน้า
หัวเราจะเอียงน้อยมาก และเล็งได้ง่ายขึ้นด้วย
การเอาคางแตะและก้มหน้าลง มันจะทำให้มีมวลเนื้อของใบหน้าที่ฟอร์มตัวมาจากแรงสัมผัสของพานท้ายฟอร์มตัวมาเป็นเหมือนเบาะรับแรงจากการถอยหลังของพานท้ายกับกระดูกโหนกแก้ม
เนื้อมันจะฟูหนากว่าท่าเอียงหัวซึ่งเนื้อจะถูกยืดออกบางกว่า
สรุปคือ เนื้อหนาขึ้นก็รับแรงได้ดีขึ้น  หนังหน้าไม่ถูกบดถลอกด้วยกระดูกโหนกแก้ม

ทิปส์ของนักยิงสกีตท่านนี้ บวกคำแนะนำจากเพื่อนท่านอื่น
เอามาประสานกันมันเวิร์คครับ  หมาป่าวันนี้เลยหน้าใสครับ ไหว้
ขอบคุณทุกคำชี้แนะอีกครั้งครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 06:39:59 PM »

ผมยิง Benelli M4 ไหล่เขียวทุกทีแต่แก้มไม่เป็นไร ผมว่าผมก็ประทับแน่นละนะครับ แต่คงยังไม่ถูกวิธีหรือยังไม่แน่นพอมั้ง กำลังค่อยๆฝึกอยู่ครับ
wiin
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 07:34:51 PM »

ผม ใช้ พาน ท้าย เดิมแล้ว   พานท้าย พับได้ เป้น เหล็ก  ทำให้ เจ็บ อีก  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 07:41:01 PM โดย wiin » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:34:03 PM »

ไหล่เขียว เป็นธรรมดา สำหรับการยิงลูกซอง

แต่ถ้า มีรอยเลือดเป็นจ้ำ เป็นจ้ำ

ม่ายอยากจะคิด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:53:08 PM »

ยินดีด้วยครับที่ประสบความสำเร็จในการยิงลูกซอง
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 10:14:09 AM »

จากอาการกระสุนคับรังเพลิงส่วนหนึ่งน่าจะมาจากรังเพลิงสกปรกไปหน่อยครับ ทำความสะอาดดีๆก็โอเคแล้ว  แต่กรณีที่ว่าเมื่อยิงแล้วกระชากสไลด์ไม่ได้แต่ต้องกดปุ่มฟรีลูกเลื่อนนี้มันแปลกๆครับ ต้องถอดชุดลั่นไกมาดูครับ เพราะว่าเมื่อเราลั่นไกไปแล้วมันจะผลุบไปเสมอโกร่งไกโดยอัตโนมัติ  ส่วนกรณีปืนตบลักษณะนี้ง่ายๆเลยลองประทับปืนดูใหม่ครับ ปืนป่าวๆไม่บรรจุนี้แหละครับคือปืนต้องเข้าล่องไหล่ยืนทำมุมเล็กน้อยในแบบเท้าที่ไม่ถนัดนำหน้าเล็กน้อยคล้ายยืน 45องศา แล้วโน้มต้วไปข้างหน้าเล็กน้อยให้ยืดหยุ่นได้ส่วนพานทายปืนจะต้องแนบแก้มโดยที่ศรีษะเราต้องตั่งตรงๆไม่ใช่เอียงเข้าไปหาพานท้ายครับ รับลองยิงได้สบายๆ ที่สำคัญท่ายืนต้องยืดหยุ่นได้ ผมอาจจะอธิบายงงๆไปสักนิดแต่ลองๆฝึกประทับปืนดูคร่าวๆนะครับ แล้วการยิงปืนลูกซองจะสนุกขึ้นเยอะเลยครับ หลงรัก

คิดก่อนเล็ง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์