๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 06:53:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงเรมิงตัน 870 แล้วพลาดจังเบอร์ มีคำถามครับ  (อ่าน 3508 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:37:51 PM »

Grin
ด้วยโลกยุคปัจจุบันมันมีวิดีโอในยูทูปให้ดูหาความรู้มากมาย
หมาป่าเดียวดายก็ชอบไปเสาะหาดูเป็นความรู้
เสริชดูเรื่องนึง  เกี๋ยวกับปลอกลูกปืนที่ยิงไปแล้วมันบวมพอสไลด์กระโจมมือแล้วติด
ฝรั่งมันบอกให้เอามือจับกระโจมมือแล้วเอาพานท้ายกระแทกกับพื้น  เพื่อเพิ่มแรงในการเกี่ยวปลอกออกมา
สัปดาห์ที่แล้วมีโอกาสได้ใช้ทิปส์ตัวนี้  มันก็ช่วยคัดปลอกได้ดีครับ
สัปดาห์นี้เกิดอาการสไลด์ถอยหลังไม่ได้อีก
หมาป่าก็เอาพานท้ายกระแทกกับพื้นสนามหญ้าอีก  จับกระโจมมือกระแทกสองครั้ง
แต่ไม่เกิดอะไรขึ้น  Tongue
เอะใจปลดปลุ่มคลายล๊อคสไลด์  ตัวสไลด์ก็ถอยกลับมาโดยง่ายดาย
....ปรากฏว่าหมาป่าสติไม่อยู่กับตัวน่ะครับ  ยิงนัดที่ 5 หมดไปแล้ว  แต่สาวกระโจมมือต่อ....สองทีติด
ทีที่สองมันก็ไม่ถอยน่ะสิครับ
เอาพานท้ายกระแทกพื้นมันก็ไม่ถอยแน่นอน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
คราวนี้ได้ความรู้คือ  ถ้ากระโจมมือติด  ให้กดปุ่มคลายล๊อคสไลด์ก่อน.....ก่อนจะกระแทกพื้นหรือทำอื่นใดทั้งสิ้น
คำถามครับ.....
การกระแทกพื้นไปสองทีนั้น...แรงกระทำ....จะทำให้ชิ้นส่วนใดโลหะล้า  เกิดปัญหาในอนาคตเช่นใดหรือไม่?
อาการของปัญหาจะเป็นเช่นใดให้รู้ได้น่ะครับ
ปล. หลังจากรู้ว่าตัวเองเบลอ  ยิงชุด 5 นัดถัดไป  ปืนยังสไลด์คัดปลอกได้ตามปกติครับ
ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ  ไหว้

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 02:43:15 PM »

ถอดมาขัดรังเพลิงให้เรียบ หมดโอกาสใช้ทิปส์นี้ครับ......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 04:00:30 PM »

Grin
มีคำถามมาเพิ่มครับ
พานท้ายมันถูแก้มเพราะแรงรีคอยล์  ดังรูปแนบครับ (อายจัง  Cheesy )
ยิงครั้งแรกมันถูจนผิวถลอกเลือดออกซิบๆ ออกช้ำๆ
ยิงครั้งที่สองถัดไปหนึ่งสัปดาห์ แผลเดิมหายแล้ว แต่พอโดนถูอีกก็เกิดแผลซ้ำที่เดิม
แถมคราวนี้ออกจะช้ำกว่าเดิม
มันออกแนวว่าพานท้ายซินเธธิกถูผิวหนังมากกว่าอัดกระแทก  ไม่เจ็บมากครับ
แผลอยู่ต่ำกว่ากระดูกโหนกแก้ม  อยู่ตรงแนวแก้ม
ผมก็พยายามเอาแก้มแนบพานท้ายให้ได้มากที่สุดน่ะครับ  แต่พอปืนรีคอยล์มันก็ถู  ฝืนไม่อยู่
ตรงตำแหน่งหัวไหล่สัปดาห์นี้ไม่มีอาการอะไรครับ  ไม่ช้ำไม่เจ็บ
ตรงตำแหน่งที่เอาแก้มแนบนี้เล็งปืนได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ  ยิง 20 เมตร เล็งอกก็เข้าอก ไม่ฝืนไม่เกิดคอแข็งตอนเล็งใดๆทั้งสิ้น
ควรแก้ไขท่ายิงหรือไม่อย่างไรดีครับ 

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 04:57:22 PM »

มันแนบเกินไป มากกว่าครับ กลายเป็น บด
สำคัญ คือ ให้พานท้ายเข้าร่องไหล่
ไม่ต้องฝืน  เล็งผ่านศูนย์ เข้าแนว เล็ง หรือเปล่า
หรือว่า ต้องพลิก ต้องเอียง

ลองเปลี่ยนตำแหน่งของการเล็ง แบบมองผ่าน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Chanwit Phainkaew
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:07:21 PM »

ให้พานท้ายเข้าร่องไหล่  พยายามดึงให้ติดพานท้ายร่องไหล่ให้ได้ อย่าให้พานท้ายห่างจากร่องไหร่ การเล็งแน่นอนครับ ต้องแนบอยู่แล้ว ที่ท่านมีอาการแบบนี้แสดงว่า ท่านไม่ดึงปืนให้เข้าร่องไหล่ ปืนดิ้นได้แบบนี้แหละ อย่าพึ่งแหยงซะก่อนละครับ...ลองใหม่ครับ เดียวดีเอง ขอให้สนุกกับปืนดี ๆ ครับ ดีใจด้วย.....
numplaw
Full Member

คะแนน 27

line numplaw

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:10:48 PM »

มันแนบเกินไป มากกว่าครับ กลายเป็น บด
สำคัญ คือ ให้พานท้ายเข้าร่องไหล่
ไม่ต้องฝืน  เล็งผ่านศูนย์ เข้าแนว เล็ง หรือเปล่า
หรือว่า ต้องพลิก ต้องเอียง

ลองเปลี่ยนตำแหน่งของการเล็ง แบบมองผ่าน

+1 ครับ

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:46:30 PM »

โชว์ซอกไหล่ ต้นแขนหน่อยครับ เขียวหรือยัง
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:49:28 PM »

ร่องรอยเหมือนพานท้ายกระแทกแก้มนะครับ น่าจะเกิดจากพานท้ายสะบัดตามแรงถีบของปืน อาจเป็นเพราะการประทับปืนให้มีช่องว่างระหว่างแก้มกับพานท้านและอัดส้นพานท้านกับร่องไหล่ไม่แน่นพอ หรือในท่าที่ไม่พอดี ทำให้พานท้านสะบัดได้ ลองประทับแบบอัดส้นพานท้ายกับร่องไหล่ให้แน่น แนบแก้มกับพานท้ายให้แน่นสนิท การยืนให้โน้มตัวไปข้างหน้าเพื่อรับแรงกระแทกได้เต็มที่ เวลาปืนถีบพยายามบังคับให้ปืนถอยหลังในแนวตรงให้มากที่สุด ให้แรงกระแทกส่งผ่านจากปืนเข้าตัวเราโดยไม่มีช่องว่าง ให้ปืนขยับได้น้อยที่สุด ผมยิงเดี่ยวไบคาล แรงถีบน่าจะแรงกว่าเรมิงตัน 870 นะครับ ประทับให้แน่นและท่าที่พอดี จะช่วยไม่ให้บาดเจ็บโดยเฉพาะที่แก้มอย่างนี้ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 09:51:12 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:01:55 PM »

ไม่โน้มตัวไปข้างหน้ามากพอหรือเปล่าครับ Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:07:54 PM »

และดูจากรอยช้ำ แสดงว่าใช้แก้มประทับปืน ซึ่งไม่ถูกต้องครับ ต้องใช้โหนกแก้มส่วนที่สันกระดูกกดประทับกับพานท้ายครับ ประทับอย่างท่านเจ้ากระทู้ ดีไม่ดี ฟันหักได้นะครับ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 07:21:58 PM »

ไหว้
ขอบพระคุณทุกข้อแนะนำครับ  จะนำไปใช้ครับ
ไม่ยอมแพ้แน่นอนครับ  Grin

สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:27:20 AM »

ไม่เคยเจอปัญหากับพานท้ายเต็มแบบนี้ครับ แต่พานท้ายปืนพก ตีปากเฉี่ยวๆมาแล้ว ฮาาาา

3'SF TRAINING COMPANY.
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 08:58:43 AM »

พานท้าย ปืนพก

ต้อง ตรงหน้า ระวัง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:24:02 AM »

เห็นพรรคพวกที่ใช้พานท้ายเหล็กพับได้ของ870  ยิงแบบจับด้ามแต่พับพานท้าย
ผลคือรีคอยล์ทำให้พานท้ายเหล็กตีถูกคิ้วแตกครับ   

อเสวนา จะ พาลานัง
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:31:16 AM »

พานท้ายเหล็กแบบพับ
จุดที่ต้องระวัง คือ ตอนกด ปลด นี่แหละ
ห้อเลือด ได้เสมอ ถ้าไม่ระวัง

หน้า: [1] 2
  พิมพ์