๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 01:15:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อต่อเลนซ์มาโคร  (อ่าน 3236 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 10:47:03 PM »

ช่วงนี้กำลังจะมาหัดถ่ายภาพ มาโคร เห็นเขาถ่ายแล้วสวยดีครับ
เมื่อก่อนตอนผมถ่ายภาพพระ ผมใช้เลนซ์คิท 18-135 ถ่าย
ไม่ได้ซื้อเลนซ์อื่นเพื่อถ่ายโดยเฉพาะ วันก่อนอ่านในเวปเจอเกี่ยวกับ ท่อต่อเลนซ์มาโคร
โดยใช้เลนซ์เดิม น่าสนใจดี ที่สำคัญราคาไม่แพง เลยไปลองซื้อมาเล่นดูครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 10:49:46 PM »

เมื่อก่อนถ่ายภาพพระใช้วิธีซูมสุด ๆ แล้วครอป เอา เมื่อจะขยายต่อไปอีกพบว่าภาพไม่ชัดแล้วครับ

อันนี้ภาพเดิมครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 10:54:59 PM »

เมื่อใช่้ท่อต่อเลนซ์เพิ่มเข้าไป ระยะที่ 1 (จากทั้งหมดมี 1 ระยะ) พบว่าพอดีกับองค์พระเลยครับ
เมื่อถ่ายออกมาแล้วจะทำให้เราขยายภาพได้เห็นรายละเอียดอีกครับ
ทดลองแบบบ้าน ๆ สนุกสนุก กลางแจ้งครับ  ไหว้  ไหว้  ไหว้

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 10:58:14 PM »

อีกภาพครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 11:03:17 PM »

ตั้งใจจะซื้อเพื่อเอามาถ่ายภาพพระ กับของเล็ก ๆ โดยเฉพาะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ทำง่าย ๆ จัดฉากง่าย ๆ ลงทุนไป 450 บาทครับ ถ้าในกรุงเทพเห็นตามเวปบางเวป 300 บาทก็มีครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 11:08:54 PM »

จากการถ่ายภาพครั้งนี้พบว่า ระบบ ออโต้โฟกัสจะใช้งานไม่ได้ ต้องหมุนปรับโฟกัสเอง  การถ่ายภาพต้องถ่ายด้วยโหมด M ใช้วัดแสงจากกล้องแล้วปรับความเร็วชัตเตอร์เอง

เวลาถ่ายภาพควรถ่ายหลาย ๆ ภาพ เพราะโฟกัสมันละเอียดมาก แค่ขยับผิดนิดเดียวเมื่อเอามาดูจริง ๆ แล้วเบลอ ไม่ชัดครับ

เตรียมร่มกับแว่นกันแดดด้วยนะครับ  ลองใช้เสื้อ หรือผ้าสีอื่นบ้างก็ดีนะครับ ของผมสีสด ๆ มีแต่สีแดง ไม่กล้าใส่ออกบ้านครับเลยเอามาถ่ายภาพครับ

พี่ ๆ มีอะไรแนะนำโปรดบอกมาได้เลยครับ น้อมรับคำวิจารย์ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 11:12:35 PM โดย ต.แม่สาย_รักในหลวง » บันทึกการเข้า

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:39:24 AM »

ลองใช้Fเยอะๆดูครับพี่ต.แม่สาย F16-18 ใช้ขาตั้งกล้องด้วยครับ ถ้าเอานิ่งอีกตั้งเวลาถ่ายด้วย ทำกล่องใช้ไฟนิออนหลอดเล็ก ใช่แผนรีเฟล๊กง่ายๆ ช่วยสะท้ายแสงอีกหน่อย ชัดเปรี๊ยะ  Grin

พี่coda คงแนะนำได้ละเอียดครับ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 06:47:50 AM »

ขอบคุณครับพี่เบิ้ม ท่อต่อเลนซ์ตัวนี้เมื่อใช้แล้วจะเสียคุณสมบัติของการใช้ออโต้โฟกัส และ การกำหนดม่านรูรับแสง ทำให้มันเปิดกว้างตลอดครับ วันก่อนเห็นในเวปตากล้อง เขาแก้ปัญหาเรื่องนี้โดยการใช้กระดาษแข็งเจาะรู  มาปิดหน้ากล้องเหมือนกล้องรูเข็มครับ ตอนนี้กำลังซี้อท่อต่อตัวนี้มาเล่นได้ 2 วันครับ เห็นว่าราคาถูกดีกว่าซื้อเลนซ์มาโครครับ จะพยายามหัดไปเรื่อย ๆ ขอความรู้จากพี่ ๆ ในเวปนี้แหละครับ ช่วยกันติ จะสะสมความรู้ไปเรื่อย ๆ ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์