๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:48:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ปืน Walther PPK/S หน่อยครับ  (อ่าน 59875 ครั้ง)
patsavut
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 08:26:06 PM »

ผมสนใจปืนรุ่นนี้ ต้องการคำแนะนำจากผู้ที่มีประสบการณ์จากการใช้ปืนรุ่นนี้ช่วยวิจารณ์ข้อดีข้อเสียหน่อยครับ
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 09:02:36 PM »

อยากฟังพี่ๆวิจารณ์ปืนดังกล่าวเหมือนกัน เพราะตนเองความรู้ปืนหางอึ่ง รู้แต่เพียงอย่างเดียวว่าเป็นปืนของเจมส์บอน ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 09:19:01 PM »

รูปนี้น่าจะใช่วอลเธอร์พีพีเค นะครับ แต่อาจจะไม่ตรงรุ่นเดะๆ ตามที่เจ้าของกระทู้กล่าวไว้

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 09:29:54 PM »

เว็บฯเรามีใครใช้ปืนรุ่นนี้บ้างหว่า  :Smiley ที่นึกได้ก็มีคุณโอ คุณปุ๊ (เออ... ยังไม่เห็นแวะเข้ามาเลยแฮะ)  คงต้องรอให้คุณโอมาบรรยายความตามไท้... ครับ

เท่าที่ได้หยิบๆจับๆ (ตัวสเตนเลสนะครับ) ผมชอบระบบห้ามไกลดนก ระบบเตือนว่ามีลูกกระสุนอยู่ในรังเพลิง แล้วก็ความเล็กกระทัดรัด พกซ่อนสะดวกดีมาก  แต่เสียตรงที่รุ่นที่เป็นสเตนเลสมันคมครับ จับผิดท่าผิดทางเป็นโดนบาดเลือดออก (สังเวยให้มันไปแล้ว) แล้วก็คนมือใหญ่ๆอาจจะถูกสไลด์ถอยแล้วกัดง่ามมือได้  ส่วนศูนย์ปืนสำหรับผมแล้วมองไม่เห็นอ่ะครับ เพราะเสียนิสัยกับศูนย์เรืองแสงของกล็อก

ดูจากโฆษณาใน อวป. รู้สึกรุ่นใหม่หางจะยาวกว่ารุ่นเก่าหรือเปล่าครับ? รุ่นเก่าหางมันกุดๆชอบกล

ถ้าเทียบไปแล้ว ซิก 232 น่าสนใจไม่แพ้กันนะครับ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น กระสุนขนาด .380 ราคาแพงหน่อย หายากหน่อย แล้วก็ราคาขนาดปืนวอลเธอร์หรือซิกฯ นี้ ซื้อปืนขนาด 9 มม. ดูจะมีภาษีดีกว่า  แต่ถ้าชอบก็ซื้อได้ครับ กระสุนคงหาไม่ยากจนเกินไป  Wink

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 11:11:28 PM »

ฝากถามอีกข้อนะครับ Grinเรื่องที่ว่าเจ้าตัวนี้ชอบกัดมือนี่จริงปะครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2004, 11:21:12 PM »

ในรูปที่คุณพลายแก้วโพสท์ เป็นปืนกระบอกแรกในชีวิตที่ได้ครอบครองครับ แต่ตอบอย่างหน้าไม่อายว่า"จำรายละเอียดม่ายล่าย"คุณพ่อยกให้ตอนม.2แน่ะครับนานมั่กๆ..........ความทรงจำมันเลือนลางเต็มที ตอบไปก็กลายเป็นนั่งเทียนเขียน ขออภัยที่ไม่สามารถให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ได้ครับ แหะๆๆๆๆ :Smiley
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 12:03:42 AM »

ในรูปที่คุณพลายแก้วโพสท์ เป็นปืนกระบอกแรกในชีวิตที่ได้ครอบครองครับ แต่ตอบอย่างหน้าไม่อายว่า"จำรายละเอียดม่ายล่าย"คุณพ่อยกให้ตอนม.2แน่ะครับนานมั่กๆ..........ความทรงจำมันเลือนลางเต็มที ตอบไปก็กลายเป็นนั่งเทียนเขียน ขออภัยที่ไม่สามารถให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ได้ครับ แหะๆๆๆๆ :Smiley

ดีใจจังเลยครับ พูดกันตรงๆที่บ้านผม มีเพียงผมเพียงคนเดียวที่ชอบปืนครับ ทุกคนในบ้าน(สมาชิกในครอบครัว+ลูกจ้าง)กลัวปืนกันหมดเลย ดังนั้นส่งผลทำให้ปืนของคุณตา(ปัจจุบันท่านจากไปหาพระเจ้าแล้ว) ที่บ้านนำไปแจกจ่ายให้ญาติพี่น้องจนหมดสิ้น(ปืนพก+ปืนลูกซอง) ยอมให้มีได้เพียงปืนบีบีกันเท่านั้นภายในบ้าน แค่ผมได้ไปเรียนยิงปืนที่ สยป.ตร ก็เพราะอาศัยบารมีของบุพการี ที่ช่วยเคลียร์กับพ่อและญาติพี่น้อง ในการที่ผมจะไปเรียนยิงปืน(สรุปง่ายๆคนที่เห็นด้วยกับผมเรื่องปืน มีแม่ผมคนเดียว) จริงๆแล้วผมชอบปืนมาตั้งแต่เด็กๆแล้วละ ที่ผ่านมาตั้งแต่เด็กยันโตเป็นควาย ผมเอาปืนบีบีกันและปืนปลอมไว้ในบ้านได้ ก็เพราะแม่ผมช่วยพูดเคลียร์กับสมาชิกในบ้านให้ ไม่งั้นคงได้ยิงแต่ปืนในPlay Station แห๋งๆเลย อ้อ.......ตอนเรียนยิงปืนที่ สยป.ตร แม่เคลียร์กับพ่อสำเร็จ แต่พ่อขอร้องว่าห้ามซื้อปืนเด็ดขาด แต่เอาเถอะ เอาไว้รับมรดก จะไปเหมาที่หลังวังเป็นโหลๆเลย(ว่าจะใส่ซองให้นายทะเบียนเรื่องใบ ป.3 สักห้าพันไปเลย) จริงๆแล้วชีวิตผม มิได้อยากได้อยากมีอะไรมากหรอก ขอแค่การงานที่มั่นคง เงินทองพอใช้โดยไม่เดือดร้อน มีบ้านที่อบอุ่น และปืนและเครื่องกระสุนถูกกฎหมายในครอบครอง และที่สำคัญ มีคนที่ถ่ายรูปข้างผมเป็นเจ้าสาวง่ะครับ

ต้องกราบขอโทษครับที่บ่นมากไปน้อย พอดีเห็นคุณอีเมล์ที่บ้านมอบปืนให้ตั้งแต่ ม.2 เลยน้ำตายไหลด้วยความน้อยใจเท่านั้นเองครับ ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 12:20:36 AM »

ม่ายต้องน้อยใจน่อ....เบื้องหลังของเรื่องราวมันรันทดขะรับ เหตุที่ผมได้ปืนตั้งแต่ม.2 เพราะที่บ้านผมเค้าย้ายบ้านไปอยู่ที่อื่นกันหมดตั้งแต่ผมเพิ่งขึ้นม.1 ก็เลยเหลือเด็กไทยพันธุ์ทางอยู่เฝ้าบ้านคนเดียว เหงาจาตาย เลยติดเพื่อนตั้งแต่เด็กจนเข้าวัยรุ่น เลิกเรียนก็เล่นตีกบาลคนเอาเลือดหัวมาดูเล่น กลับถึงบ้านก็มีแต่หนังสือเป็นเพื่อน จำได้ว่าพ่อ-แม่มาหาทีไรดีใจจน ถ้ามีหางก็คงกระดิกจนหลุดไปเลี่ยว Grin Grin Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 01:01:17 AM »

ข้อดีเยอะครับ ข้อเสียก็พอมี 
ลองกำหนดคุณสมบัติปืนที่คุณต้องการดูก่อนครับ  ว่าจะใช้งานแบบไหน ? เช่นต้องการ พกสะดวก , ชอบแม่นๆเอาไว้ยิงเป้าเป็นหลัก ,  เอาไปตะลุยสมบุสมบันกลางทุ่งกลางท่า , ฯลฯ จะได้แนะนำหรือวิจารณ์ กันถูก

เอาที่พอนึกได้ก่อน นะครับ

ข้อดี
- เข้าข่าย ปืน อมตะ ครับ ต้นแบบคือ วอลเธอร์ PP  ผลิตออกมาในปี 1929 เป็นปืน ออโตฯ ดับเบิล-ซิงเกิล รุ่นแรกครับ สายพันธุ์ ของมัน ทุกวันนี้ยังคงผลิตอยู่ เพี่ยงแต่ปรับปรุ่ง แก้ไขข้อปลีกย่อยเล็กๆน้อยๆเท่านั้น
- ตัวปืนแบนบางพกสะดวก
- แม่นยำพอควร
- มีคันลดนก ช่วยได้มากสำหรับมือใหม่ในด้านความปลอดภัย 
- มีระบบนิรภัย สูง  ขณะพกพาสามารถ บรรจุกระสุนพร้อมในรังเพลิงได้เลย 
- กลไก ยิงดับเบิล ได้ในนัดแรก

ข้อเสีย
- ปืนใหม่ราคาแพง
- ถ้าพกในกระเป๋า กางเกงตัวใหญ่ๆ หรือในเสื้อ แจ็คเก็ต มีคนบ่นว่า นน. มากไปนิด
-  ขนาดกระสุนเล็กไป คาลิเบอร์สูงสุด คือ .380  ความแรงจะต่ำกว่า .38 สเปฯ  และ 9 พาราฯ ขณะที่ปืน 9 มม.พารา รุ่นใหม่ๆ ก็พัฒนาให้มีมิติใกล้เคียงกับ วอลเธอร์ PPK/S  กลายเป็นว่าพกปืนขนาดพอๆกัน แต่เสียเปรียบเรื่องลูกเล็กกว่า
(มีผลิตในขนาดกระสุน .22 , .25 , 32 , .380  ที่ตัดออกไป ไม่เอามาพิจาณาคือ 9 มม. อัลตร้า ต้นแบบ 9 ม. โปลิส ซึ่งมีความแรงมากกว่า .380 แต่ผลิตมาน้อย ไม่ได้รับความนิยม)
- สปริง รีคอลย์ แข็ง ขึ้นลำ ลำบาก
- รูปทรงที่แบนบาง และมีเหลี่ยมมุมท้ายโครงปืน ทำให้ขณะยิงถ้ากำด้ามไม่มั่นคง จะรู้สึกปืนกัดมือ

นึกได้เท่านี้ เอง Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2004, 11:40:37 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 11:19:26 PM »

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ เพิ่งไปซ้อมยิงมาเมื่อเที่ยงวันนี้เอง ข้อดีข้อเสียหลาย ๆ ท่านก็ได้บอกไปก็ครบแล้ว จากประสบการณ์ เป็นปืนดี เหมาะพกซ่อน ป้องกันตัว ใส่กระเป๋ากางเกงยืนส์หลวม ๆ ได้สบายมาก แต่ต้องหาซองผ้าสวมก่อน
นะครับ ถ้าพกนาน ๆ มันขูดต้นขา ตัวปืนแบนบาง น้ำหนักอาจจะมากไปหน่อยถ้าพกนาน ๆ  ประมาณ 600 กรัม ไม่รวมกระสุน  ความแม่นยำอยู่ในเกณฑ์ดี 15 เมตรลงมา
ไม่หลุดเป้าหุ่นคน จุ 7 นัด เพียงพอสำหรับป้องกันตัวระยะประชิด ที่สำคัญ สวย คลาสสิค ถูกใจมาก  ที่ไม่ชอบใจก็มีนะ คือตรงด้ามเป็นเหลี่ยมถ้ากำไม่ดี จะเจ็บมือเมื่อยิงหลาย ๆ นัด ตัวปืนมีราคาแพง ตอนนี้ประมาณ 55 k ขึ้น ลูกก็แพง ..สำหรับผมไม่เสียใจที่ซื้อกระบอกนี้ ถ้าชอบถือว่าคุ้ม แต่ตอนนี้อยากได้ที่แม่นกว่านี้หน่อยหนึ่ง เล็ง CZ 75 ไว้ รอโอกาสขออยู่ ..นายท่านยังไม่ให้ท่านบอกว่ามีครบแล้ว...

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 11:24:52 PM »

รุ่นนี้ครับ ลืมดึงรูป

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
walther ppk
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 10:05:11 AM »

ปืน walther ppk รุ่นนี้ถ้ายิงหวังผลแบบเกาะกลุ่มก็จัดว่าใช้ได้ดีทีเดียว เป็นปืนแบบสะดวกในการพกพา บรรจุกระสุนได้7+1นัด กระสุนขนาด.380 (9ม.ม.)กระสุนตัวนี้สามารถใช้ยิงกับปืน9ม.ม.ทั่วไปได้ แต่ ไม่สามารถเอากระสุนปืนแบบ 9ม.ม.ตามปกติมาใส่ในwather ppkได้ รุ่นนี้มีสีดำ กับสแตนเลส รูปร่างสวยคลาสสิคน่าใช้ ตอนนี้ถ้าเป็นตัวสแตนเลสแบบแกะกล่องในราคาปกติราคาจะอยู่ที่ 95000-130000+ โดยประมาณถ้าสนใจลองไปหาดูได้ตามร้านทั่วไป จากการที่ลองยิงดูแล้วปืนรุ่นนี้ยิงมันดีไม่มีขัด แต่ใส่กระสุนใส่ได้น้อยไปหน่อย แต่อย่างว่าปืนมันขนาดเล็กกระทัดรัดและเน้นbodyสวย พกพาสะดวกใส่กระเป๋ากางเกงก็ยังได้ ยิ่งพกกับสายคล้องอกยิ่งไม่รู้เลยว่าพก รับประกันว่าไม่ผิดหวังหากมีไว้ครอบครอง แต่ต้องแบบถูกกฎหมายนะครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 11:06:05 AM »

ซื้อมาเก็บอย่างเดียว.........ไม่ค่อยได้ยิงเท่าไหร่........

บางคนบอกว่ายิงแล้วกัดง่ามมือ  แต่กระบอกนี้ไม่กัดครับ....... เยี่ยม

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 07:37:19 PM »

เยี่ยม  ผมใช้อยู่ครับ สมประโยชน์ ยามที่ต้องการพกซ่อน แม่นใช้ได้  ปัญหาที่ว่าๆกัน มันไม่ร้ายแรง อย่างที่คิดหรอกครับ
                                ด้ามคมนิดหน่อยมีเหลี่ยมเหมือนของใหม่ แต่ไม่ถึงคมขวาน สไลด์เอง ถ้าขึ้นลำเป็นก็สบายๆ มือซ้ายจับสไลด์ เอามือขวากำด้ามดัน
                                แขนตึง ใช้นำหนักไหล่ช่วย  บางคนใช้มือซ้ายดึง ไม่ถนัดอยู่แล้วก็ดูเหมือนหนัก...ส่วนตัวผมว่าก็ดีนะ  บางทีพกรามี่ ที่ดูจับถนัด
                                แต่พอนั่งงอตัว  หงอนที่ด้ามทิ่มพุงเจ็บน่ารำคาญ  ต่างมีมีข้อเด่นข้อด้อยครับ เยี่ยม เยี่ยม

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
gunman772
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:10:55 PM »

ขึ้นลำ  ลดนกไว้  วาดลำกล้องไปทางไหน  ง้างดับเบิ้ลนัดแรกไปทางนั้น  กัดมือหรือไม่กัดมือช่างมัน  ผู้ประทุษร้ายลงไปนอนกองกับพื้น  เท่ากับจบภาระกิจที่ปืนพึงจะมีและให้กับเจ้าของได้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์