๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:34:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องของ CZ RAMI ครับ  (อ่าน 1429 ครั้ง)
DekSouth555
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:15:44 AM »

สวัสดีครับพ่อแม่พี่น้องครับ
   พอดีนึกขึ้นมาว่าน่าจะมีอาวุธปกป้องตนเองจากผู้หลงผิดไว้เพิ่มขึ้น ผมก็มาเล็งๆ CZ RAMI 9มม. ครับ ทีนี้ผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.ถ้าเราขึ้นลำ(มีกระสุนในรังเพลิง)(นกมันจะง้างอยู่แล้ว) เราสามารถขึ้นเซฟได้ใช่หรือไม่ พอปลดเซฟก็ยิงเป็น single ได้ทันที ... (คำตอบข้อนี้คิดว่าใช่)
2.ถ้าเราขึ้นลำ(มีกระสุนในรังเพลิง) แล้วลดนก ด้วยวิธีเดียวกับที่ลด revolver แล้วเราสามารถขึ้นเซฟได้อีกหรือไม่? เพื่อให้มั่นใจว่ามันไม่ลั่นแน่ ๆ พอจะใช้ก็ปลดเซฟแล้วก็ยิง double ได้ทันที
3.CZ RAMI ที่ขายในไทยมีกี่รุ่นครับ ดูเหมือนรุ่นโพลิเมอร์จะไม่มีขายแล้วใช่หรือไม่? และสนนราคาอยู่ที่"ประมาณ"เท่าไรครับ???
4.ตัวนี้หายากหรือไม่ครับ? ถ้าได้ป.3 แล้วไปเดินหาเอาเลยจะพอได้หรือไม่?
5.ผมเทียบกับ glock 26 ความคิดผมถูกหรือไม่ เนื่องจากเวลาพกหรือเก็บผมจะต้องขึ้นลำไว้เลยเพราะไม่งั้นเวลาะจะใช้ไม่ทัน(โดยเฉพาะสมมติว่าหากได้รับบาดเจ็บมืออีกข้างไม่มีแรงดึงสไลด์) ดังนั้นหากเป็น glock26 ผมว่ามันหวาดเสียวไปนิดนึงตรงที่มันไม่มีเซฟอะไรเลย กลัวว่าเวลาตื่นเต้นจะพลอยไปลั่นไกเอา ดังนั้นผมจึงมามองที่ CZ RAMI โดยที่เวลาพกหรือเก็บผมจะขึ้นลำ ลดนกและเข้าเซฟไว้   ความคิดผมท่านเห็นว่าอย่างไรครับ???

ขอบคุณครับ

superluck
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 07:05:51 PM »

1 ใช่ครับขึ้นลำแล้วเข้าเซฟปลดเซฟเหนี่ยวได้เลยครับ
2 ลดนกแล้วเข้าเซฟไม่ได้ครับแต่โอกาสลั่นนัอยมากครับถ้าไม่ตั้งใจเหนี่ยวไกจริงๆผมก็พก rami  วิธีนี้ครับ
3ปัจจุบันมี2รุ่นครับ ตัวrami a กับrami d  ตัวrami d ไม่มีเซฟครับจะมีคันลดนกแทน
4 หาได้ครับมีหลายร้านเมื่อวันเสาร์ไปเดินหลังเห็นวางโชว์อยู่หลายร้านครับแต่ส่วนมากจะเห็นrami d ครับราคาต้องลองเดินถามหลายๆร้านครับผม
5 gock 26 ผมพกไม่ขึ้นลำครับเสียวเหมือนกัน ส่วนrami ผมพกขึ้นลำลดนกครับ ส่วนตัวผมพกrami ครับมั่นใจกว่าครับผม อิอิ
numplaw
Full Member

คะแนน 27

line numplaw

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 07:49:31 PM »

1.ใช่ครับ
2.ไม่มั่นใจครับแต่คิดว่าไม่ได้ ยิงเหมือนลูกโม่เลยครับ ไม่ค่อยได้เล่นครับเก็บอย่างเดียว  Grin Grin
3.ไม่มั่นใจครับ เห็น57000 ครับ
4.ไม่ยากนะครับ ป.3 ไปรับของได้เลยครับ
5.ถ้าพกติดตัวไม่มีซองพกผมไม่กล้าพกกล็อกขึ้นลำครับ นอกจากจำเป็นตอนเข้าบ้านดึกๆ ถ้ามีซองจะขึ้นไว้ตลอด(หมายถึงพกเน็บในนะครับพกสะดือ เพราะเป็บซับคอมแพคทั้งคู่)
ผมมีทั้งสองตัวครับเหตุผลที่เลือกกล็อกเพราะเรื่องสนิม น้ำหนัก พกrami เหนื่อยเอวเลยครับ ผมกลับคิดว่าไม่มีเซฟดีกว่าพอตกใจเราไม่ต้องสนใจมากเหนี่ยวเลย
ไม่ต้องไปสนใจเรื่องปลดเซฟ ใช้เหมือนลูกโม่เลยครับ
  ไหว้ ไหว้

papicheadp56
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 07:51:38 PM »

1 ใช่ครับขึ้นลำแล้วเข้าเซฟปลดเซฟเหนี่ยวได้เลยครับ
2 ลดนกแล้วเข้าเซฟไม่ได้ครับแต่โอกาสลั่นนัอยมากครับถ้าไม่ตั้งใจเหนี่ยวไกจริงๆผมก็พก rami  วิธีนี้ครับ
3ปัจจุบันมี2รุ่นครับ ตัวrami a กับrami d  ตัวrami d ไม่มีเซฟครับจะมีคันลดนกแทน
4 หาได้ครับมีหลายร้านเมื่อวันเสาร์ไปเดินหลังเห็นวางโชว์อยู่หลายร้านครับแต่ส่วนมากจะเห็นrami d ครับราคาต้องลองเดินถามหลายๆร้านครับผม
5 gock 26 ผมพกไม่ขึ้นลำครับเสียวเหมือนกัน ส่วนrami ผมพกขึ้นลำลดนกครับ ส่วนตัวผมพกrami ครับมั่นใจกว่าครับผม อิอิ
ลอกเลยครับ+1
Rami 2075 NR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:53:30 PM »

ผมใช้ Rami A ครับ..
ตอบข้อ 2 นะครับ  ไม่ได้ครับ ถ้าลดนกแล้ว เซฟข้างไม่ได้ แต่โอกาสลั่น น้อยมาก แทบไม่มี
ส่วนราคา ตอนผมได้มา (โครงการ) 49000 ครับ.... Grin

"บุญคุณต้องทดแทน"
suwinai27
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 01:22:21 PM »

ยังไม่มี รามี่...แต่แอบมองๆอยู่  ไหว้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 02:35:07 PM »

Grin เพิ่มเติมข้อ 2 ถ้าลดนกสุด เข้าเซฟไม่ได้ "แต่ถ้าลดลงมาแค่ฮาร์ฟคอก เข้าเซฟได้" Grin

Rami 2075 NR
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:51:35 PM »

Grin เพิ่มเติมข้อ 2 ถ้าลดนกสุด เข้าเซฟไม่ได้ "แต่ถ้าลดลงมาแค่ฮาร์ฟคอก เข้าเซฟได้" Grin
ยืนยันอีก 1 เสียงครับ 

"บุญคุณต้องทดแทน"
หน้า: [1]
  พิมพ์