๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:27:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รมดำปืนทำอย่างไร  (อ่าน 13892 ครั้ง)
MK 4
Sr. Member

คะแนน 12

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป

« เมื่อ: มกราคม 23, 2005, 05:35:48 PM »

เรียนท่านผู้รู้ครับผมอยากทราบกรรมวิธีในการรมดำปืนมากเลยครับใครรู้ช่วยตอบผมหน่อยครับเพราะผมรู้แค่ลาง ๆ เองครับ จุดประสงค์ของผมก็เพื่อนำไปใชจริงครับเพราะในค่ายมีปืนเพื่อน ๆ พี่ ๆ เก่า ๆ หลายกระบอกเผื่อจะได้ไปรมให้เขาบ้าง  ผมจะถามเป็นหัวข้อเลยนะครับ
    Grinวัสุดุอุปกรณ์ และการจัดหา
    Grinกรรมวิธีการทำ

จริง..ตัวเดียวสำเร็จ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 05:28:15 AM »

ขั้นตอนการทำมันเยอะครับ  ผมแค่อ่านแต่ไม่กล้าทำต้องซื้ออุปกรณ์หลายตังค์  สำหรบผมไม่คุ้มจ้างเค้าถูกกว่า  ผมได้หนังสือมาจากร้านหนังสือใหญ่ๆในห้าง  ถามพนักงานว่ามีหนังสือรมดำหรือไม่  ชุปฮาร์ดโครมก็มี  ทำหลายกระบอกหรือไปรับจ้างทำถึงคุ้มค่าของครับ Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 07:46:48 AM »

ตอบทางนี้ไม่ได้  ประมาณ 100 หน้า  ไปซื้อหนังสือมาดีกว่า  สารเคมีซื้อได้ที่รวมเคมี  ใกล้วัดมหรรณ์  จอดรถในวัดเสีย 10 บาท  ค่าสารเคมี ชุดละ 200 บาท  รมดำปืนสั้นได้เจ็ดแปดกระบอก  แต่ถ้ายังไม่ได้อ่านหนังสืออย่าเพิ่งทำ  อันตรายมาก
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 09:18:58 AM »

ถึงคุณNumครับ ผมเองก็สนใจเรื่องวิธีการรมดำอยู่เหมือนกัน และมีความคิดว่าคงไม่ทำเองแน่นอน คุณnumพอยังหาซื้อหนังสือวิธีการรมดำได้อีกไหมครับ ผมอยากรบกวนฝากซื้อสักเล่ม ส่งรายละเอียดคุยกันทาง PMก็ได้นะครับ ถ้าผู้การมีหนังสืออะไรดีแนะนำก็เชิญได้นะครับ ผมเองอยู่ต่างจังหวัดเคยหาซื้อแต่ไม่มีครับ แค่สั่งชุดจับตายของท่านพนมเทียนยังรอเป็นอาทิตย์เลย ขอขอบคุณล่วงหน้าครับและขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 09:27:33 AM »

เรื่องรมดำ  ไม่ใช่เรื่องยาก โรงเรียนช่างกลก็มีสอน  เพราะน็อต สกรูที่ชุบแข็งแล้ว ต้องรมดำเคมีแบบเดียวกับรมดำปืน
ผมกับเพื่อนหลายคนก็รมดำชิ้นส่วนปืนเองที่บ้าน
เอางี้ก็แล้วกัน  จะเสนอคุณสุวิทย์ เกี่ยวกับบทความเรื่องรมดำปืน เพราะท่านผู้อ่านก็ซื้อ อวป.อยู่แล้ว  ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อหนังสืออื่นอีก
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 09:56:20 AM »

แล้วการทำผิวของผู้ผลิตปืนยี่ห้อต่าง ๆ มีวิธีการต่างกันอย่างไรครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 11:49:18 AM »

เยอะแยะครับ
อโนไดซ์
ฮาร์ดโครม
ดำด้าน ดำมัน
รอยัล บลู
โอดี กรีน
เพียบ......

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 03:44:05 PM »

ถ้าเรื่องผิวด้าน กับผิวมัน  ก็อยู่ที่ขั้นตอนการขัดผิว
ขัดมัน ก็ขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียดลงไปเรื่อย ๆ   แล้วต่อด้วยดินขัดกับล้อผ้าขัดมัน   ส่วนผิวด้าน ก็พ่นทราย, พ่นลูกแก้ว, ปัดด้วยแปรง, แช่ในสารเคมีให้ผิวด้าน  แล้วแต่ต้องการให้ออกมาแบบไหน
ส่วนสีของรมดำ อมน้ำเงิน หรืออมน้ำตาล  เป็นเรื่องของส่วนผสมน้ำยารมดำ  สูตรใครสูตรมัน  และต้องขึ้นอยู่กับเนื้อเหล็กด้วย  เหล็กที่มีโครเมี่ยมสูง ผิวจะออกแดง  แม้แต่เหล็กท่อนเดียวกัน  ส่วนที่ชุบแข็ง ก็จะมีสีที่ต่างออกไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2005, 12:31:53 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
MK 4
Sr. Member

คะแนน 12

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 04:38:46 PM »

เรื่องรมดำ  ไม่ใช่เรื่องยาก โรงเรียนช่างกลก็มีสอน  เพราะน็อต สกรูที่ชุบแข็งแล้ว ต้องรมดำเคมีแบบเดียวกับรมดำปืน
ผมกับเพื่อนหลายคนก็รมดำชิ้นส่วนปืนเองที่บ้าน
เอางี้ก็แล้วกัน  จะเสนอคุณสุวิทย์ เกี่ยวกับบทความเรื่องรมดำปืน เพราะท่านผู้อ่านก็ซื้อ อวป.อยู่แล้ว  ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อหนังสืออื่นอีก
ต้องขอขอบคุณท่านผู้การมากครับที่จะเสนอลงในบทความเพราะจะเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่ไม่รู้อีกมากมายและผมได้ไปถามซื้อหนังสือรมดำดูแล้วไม่มีขายซักร้านเลยครับ

จริง..ตัวเดียวสำเร็จ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 12:54:05 AM »

Wink นอกจากรมดำแบบเต็มรูปแบบแล้ว...

พี่สุพินท์ช่วยเสริมเรื่องการแต่งผิวปืนเล็กๆน้อยๆที่พอทำเองได้ด้วยก็ดีคับ...

อย่างเช่น รมดำที่สึกไปแค่บางส่วน หรือ สนิมที่เป็นไม่มาก...  Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 07:51:47 AM »

Wink นอกจากรมดำแบบเต็มรูปแบบแล้ว...

พี่สุพินท์ช่วยเสริมเรื่องการแต่งผิวปืนเล็กๆน้อยๆที่พอทำเองได้ด้วยก็ดีคับ...

อย่างเช่น รมดำที่สึกไปแค่บางส่วน หรือ สนิมที่เป็นไม่มาก...  Grin

...หนับหนุน...หนับหนุน..ด้วยคน.. Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 07:59:21 AM »

เคยคิดทำเองพอเอาหนังสือมาอ่านและคลุกคลีอยู่กับร้านรมดำเลยเปลื่ยนใจ แต่หนับหนุนใัห้มีการเผยแพร่ความรู้
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 10:09:47 AM »

...หนับหนุน...หนับหนุน..ด้วยคน.. Wink

สนับสนุนด้วยครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 12:12:29 PM »

ขขอบคุณท่านผู้การครับ
ว่าแต่ ขอรบกวนเรื่อง น้ำยารมดำเย็นด้วยครับ
แนะนำหน่อยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

เป๊กแรก.....มันยากที่จะยอมรับ....

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 06:37:42 PM »

ขขอบคุณท่านผู้การครับ
ว่าแต่ ขอรบกวนเรื่อง น้ำยารมดำเย็นด้วยครับ
แนะนำหน่อยครับ
เอ่ออ คุณ sub ยังดำไม่พออีกหรือครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Metallica Enter Sandman
http://fr.youtube.com/watch?v=1QP-SIW6iKY
กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
http://fr.youtube.com/watch?v=B0cxpbvDWq8
วิท'ลัยหลายใจ
http://fr.youtube.com/watch?v=oxGPz0tTQeI
ไม่ใช่แฟน...ทำแทนไม่ได้
http://fr.youtube.com/watch?v=Wb8h1nRzm2E
หน้า: [1] 2
  พิมพ์