๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:01:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รมดำปืนทำอย่างไร  (อ่าน 13943 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 06:43:25 PM »

ขขอบคุณท่านผู้การครับ
ว่าแต่ ขอรบกวนเรื่อง น้ำยารมดำเย็นด้วยครับ
แนะนำหน่อยครับ
เอ่ออ คุณ sub ยังดำไม่พออีกหรือครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 07:41:08 PM »

ว่าแต่ ขอรบกวนเรื่อง น้ำยารมดำเย็นด้วยครับ
เอ่ออ คุณ sub ยังดำไม่พออีกหรือครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย  โดนชก 555555555555555555555555555555555555555555

สะจาย จัง  Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 07:55:26 PM »

เอ่ออ คุณ sub ยังดำไม่พออีกหรือครับ   
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินขอหัวเราะดังๆด้วยคนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 08:44:54 PM »

เรื่องน้ำยา รมดำ แบบเย็น จำได้ว่าผู้การสุพินท์เคยลงบทความไว้แล้ว   เอามาฉายอีกทีก็ดีครับ Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2005, 09:18:10 PM »

น้ำยารมดำเย็น มีส่วนผสมตัวหนึ่งที่ราคาแพงมาก  ทำเองไม่คุ้มหรอกครับ  คือจะได้น้ำยาครึ่งลิตรในราคาประมาณสองพันกว่าบาท  หารออกมาแล้วถูกกว่าซื้อก็จริง  แต่ซื้อทีละขวดเล็ก ๆ สามสี่ร้อยบาทดีกว่าครับ
การใช้น้ำยารมดำเย็น  ให้ขัดสนิมให้หมด  ถ้าขัดออกไม่ได้เช่นเป็นรอยลึก ให้ใช้พู่กันแต้มไฮโดรคลอริก (กรดเกลือ) ล้างสนิมในรอยลึก ๆ ออก   ถ้ากลัวกรดเกลือก็ใช้น้ำยาล้างของเบิชวู๊ดเคซี่ก็ได้ (มันก็เป็นกรดเหมือนกัน)   เสร็จแล้วล้างด้วยแอลกอฮอล์  พอแห้งก็เช็ดน้ำยารมดำเย็น ทิ้งไว้ 5 นาที เช็ดด้วยแอลกอฮอล์แล้วทาน้ำยารมดำเย็นอีก  ทิ้งไว้ 5 นาที เช็ดแอลกอฮอล์ ซ้ำกันไปเรื่อย ๆ จนสีดำสนิท  ทาน้ำมันชุ่ม ๆ แล้วอบด้วยโคมไฟอ่านหนังสือประมาณหนึ่งชั่วโมง ให้น้ำมันเข้าไปแทนน้ำในรูพรุนที่เนื้อของผิวเหล็ก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2005, 05:28:48 PM »

เอ่ออ คุณ sub ยังดำไม่พออีกหรือครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ฝากไว้ก่อนเถอะ โอฬาร

และขอบคุณท่านสุพินท์ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2005, 07:44:02 PM »

Grin Grin Grin..................

สมน้ำหน้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2005, 08:16:30 PM »

Grin Grin Grin..................

สมน้ำหน้า

ด้วยคน..... Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 09:12:10 PM »

รู้แต่วิธีทำ parkerizing
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 09:25:17 PM »

เอาเคร่าๆๆก่อน parkerizing  ก้อแปบบเดียวกับ phosphate coating  zinc base type
  metal phosphate ในสารละลายฟอสฟอริก จะตกผลึกที่ ระดับ ph สูง อันนี้คือหลักการ
เมื่อเราเอา zinc ใส่เข้าไปใน สารละลายฟอสฟอริก จะเกิดปฎิกริยา เกิดเปน zinc dihydrogen phosphate
เมื่อเรานำชิ้นงาน ใส่ลงไป  ชิ้นงานต้องเปน ferrous ชิ้นงานจะถูกกรดอิสระของสารละลายกรดฟอสฟอริก กัดผิว
ปลดปล่อยอนุภาคของ iron ออกมาเข้าสู่สารละลาย เกิดเปน iron dihydrogen phosphate เท่ากับตอนนี้เรามี
phosphate 2 ตัวแล้ว  ระหว่างที่กรดกัดผิวงานจะเกิด hydroxonium ที่ผิวชิ้นงาน ทำให้ ph สูงขั้น
จากหลักการที่กล่าวมาแล้วว่า metal phosphate ในสารละลายฟอสฟอริกจะตกผลึกแยกตัวออกสารละลายเมื่อสารละลายมีระดับ
ph สูงขั้น ทำให้ metal phosphate 2 ตัว ตกผลึกรวมกันเกิดขั้นบนผิวชิ้นงานเกิดเปน ผิวเคลือบของผลึก metal phosphate
สารที่ใช้
1 สารละลายกรดฟอสฟอริก
2 กรดไนตริก  ใช้เปนตัวเร่งปฎิกริยา เนื่องจากระหว่างที่กรดกัดผิวงานจะเกิด gas hydrogen ขั้น form ตัวเปนฟองอากาศที่ผิวงานปิดกั้นมิให้กรดไปกัดชิ้นงาน ทำให้ ปฎิกริยาช้าลง เราแก้โดยใส่ ตัวนี้ลงไป
มันจะไปรวมกัวกับ gas hydrogen เกิดเปนน้ำ
3 zinc หรือ manganese ในกรณีทำ manganese base
4 steel wood
ผิวที่ได้ จะออก สีเทาออกไปทางดำ ด้าน ความหนาสูงทนทานมาก ใช้ในงานทหาร
ในกรณี zinc base ทาน้ำมันรักษาปืนทิ้งไว้นานๆ จะเปลียนสีเปน สีเขียว
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 09:28:16 PM »

ผมลองทำที่ สไลด์ปืน ผิวออกมาดังรุป
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 09:31:06 PM »

slide frame
BAI
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:41:26 AM »

พี่สุพินท์ เยี่ยมครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์