๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:20:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหัวเงิน  (อ่าน 3844 ครั้ง)
Esso lpsc
Full Member

คะแนน 6

« เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 01:29:40 PM »

คือว่า กระสุนหัวเงิน มันแตกต่างหัวทองแดงอย่างไรครับ หากยิงหัวเงินบ่อยๆๆ เป็นอย่างไรบ้างครับ แล้วหัวเงินมีคุณสมบัติอย่างไรครับ
Esso lpsc
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 01:30:33 PM »

ขอยืมรูปหน่อยนะพี่ เพื่ออ้างอิง ครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 01:34:22 PM »

จากรูป น่า จะเป็น ตะกั่ว หรือ ลูกซ้อม มากกว่า ครับ

แต่ จะมี คือ ลูกซิลเวอร์ทิป  ของ วิน  ครับ  เน้นการบานขยายหน้าตัด เป็นหลัก เพราะ เสียรูป ได้ง่าย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 01:40:02 PM »

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 02:01:38 PM »

หัวสีเงินเห็นในกระสุน Winchester SilverTip ครับ .. เข้าใจว่าต่างกันที่เปลือกหุ้มตะกั่ว และวัตถุประสงค์หลักก็คือในการช่วยการบานขยายของหัวรูครับ

รูปตัวอย่างเป็นหัวตะกั่วล้วน ซึ่งในหัวตะกั่วล้วนมีการผสมโลหะอย่างอื่นด้วย ทำให้สีจริง ๆ จะดูขาว เป็นเงาคล้ายกระสุนเงิน แต่โดยปกติมีการเคลือบไขไว้ช่วยหล่อลื่นครับ จึงเห็นเป็นสีคล้ำ ๆ ... ลองเอามีดขูดดูก็ได้ครับ

ยิงมาก ๆ มีผลโดยตรงต่อกระเป๋าครับ Grin เพราะราคาต่อนัดแพงกว่าลูกซ้อม ... ส่วนปืนไม่เป็นปัญหา เพราะลำกล้องเหล็กแข็งกว่าทั้งเงินและทองแดงครับ Smiley

Esso lpsc
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 02:24:39 PM »

พี่ครับ รบกวนอีกครั้งครับ คือว่า ที่เคลือบมันเป็นหัวกระสุนเป็นเหล็ก คือผมลองเอาแม่เหล็กไปดูดที่หัวเคลือกระสุนมันติดครับ แปลว่ามันเคลือบเหล็กใข่ไหมครับ หากใช่เรายิงไปมากๆๆ เป็นไรบ้างครับ
ผมไปดูแล้วยี่ห้อ บุคเล็ค เชกครับ แต่แปลกตรงหัวเคลือบแวบๆๆ ตอนแรกที่คิดว่าเงิน แต่เป็นเหล้ก
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 02:35:09 PM »

หัวเป็นเหล็ก  แกนเป็นเหล็ก มีออกมามากหลาย ในยุคนี้  แต่.... เคลือบผิว เพื่อให้ รีดลูก จับกับเกลียวลำกล้อง
ดังนั้น ส่วนที่เสียดสีกับลำกล้อง ก็ ไม่ใช่ วัตถุที่อยู่ด้านใน
ผมว่า อย่าคิดมากดีกว่าครับ....

เราก็ยังขนขวาย จะหา พวก +p+ มาใช้กัน  แล้วจะไปคิดมากมาย ทำไมกันหนอ
สิ่งที่ควรคิด คือ การใช้ดินขับที่มากขึ้น กับ แรงรีคอลย์ ที่กระทำ ต่อ โครงปืน ที่จะส่งผล รุนแรง มากกว่า

SasapSig รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 02:35:40 PM »

หัวเงินนี่ที่เอาไว้ยิงพวกแวมพายร์ใช่เปล่าครับ (ล้อเล่น) Grin ช่วงนี้เครียดจัง
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 02:37:54 PM »

มีกระสุน 9 มม.ของจีโก้  กับเซลเลอร์เบลล็อตที่ใช้แจ็คเก็ตเหล็กหุ้มแกนตะกั่ว
ของจีโก้จะชุบทองแดงด้วยไฟฟ้าบาง ๆ   ส่วนเซลเลอร์เบลล็อตจะชุบโครเมี่ยม
ยิงได้ครับ เพราะแผ่นเหล็กที่หุ้มบางมาก   ผมยิงมาหลายพันนัดแล้ว  ตอนยิงกล็อกใต้น้ำก็ใช้เซลเลอร์เบลล็อตรุ่นนี้
ตอนนี้ผมก็ใช้ลูกเซลเลอร์เบลล็อตรุ่นนี้ติดปืน   แต่ไม่ใช่กระสุนมาตรฐาน  ช่วงที่คุมทีมยิงปืนอาเซียน  ฝากให้ลูกน้องเคาะหัวกระสุนออก แล้วเปลี่ยนดิน เพิ่มความเร็วขึ้นเป็น 1,250 ฟุต/วินาที   ยิงเสื้อเกราะทะลุมาหลายตัวแล้ว      ผู้การ สุพินท์

เคยถาม ไว้แล้ว นี่นา..........

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 02:44:42 PM »

อยากดูรูปครับ ... Grin

ได้ยินมาว่ากระสุนหัวแม่เหล็กดูดติด ท่านว่ามีไว้ใช้กับ ปกม. จึงอนุมานเอาว่า ถ้าเอามาใช้กับปืนสั้น อาจได้กระสุนแรงเกินพิกัดปืนสั้น นอกจากนี้ การที่หัวเคลือบเหล็กไว้ ก็น่าจะกินเกลียวปืนของเรามากกว่าปกติครับ ... ถ้าไม่กังวลเรื่องพวกนี้ก็ยิงได้ครับ Grin Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 03:13:03 PM »

ผมเองก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมมันวาวสีสวยเชียว   ผมได้มา 5 นัดจำไม่ได้ว่าใครให้มาเห็นแปลกตาสวยดีเลยเก็บไว้ดู
มีกระสุน 9 มม.ของจีโก้ กับเซลเลอร์เบลล็อตที่ใช้แจ็คเก็ตเหล็กหุ้มแกนตะกั่ว
ของจีโก้จะชุบทองแดงด้วยไฟฟ้าบาง ๆ ส่วนเซลเลอร์เบลล็อตจะชุบโครเมี่ยม
ยิงได้ครับ เพราะแผ่นเหล็กที่หุ้มบางมาก ผมยิงมาหลายพันนัดแล้ว ตอนยิงกล็อกใต้น้ำก็ใช้เซลเลอร์เบลล็อตรุ่นนี้
ตอนนี้ผมก็ใช้ลูกเซลเลอร์เบลล็อตรุ่นนี้ติดปืน แต่ไม่ใช่กระสุนมาตรฐาน ช่วงที่คุมทีมยิงปืนอาเซียน ฝากให้ลูกน้องเคาะหัวกระสุนออก แล้วเปลี่ยนดิน เพิ่มความเร็วขึ้นเป็น 1,250 ฟุต/วินาที ยิงเสื้อเกราะทะลุมาหลายตัวแล้ว ผู้การ สุพินท์

เคยถาม ไว้แล้ว นี่นา..........
  มันดีอย่างนี้เอง
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 03:16:45 PM »

มีกระสุน 9 มม.ของจีโก้ กับเซลเลอร์เบลล็อตที่ใช้แจ็คเก็ตเหล็กหุ้มแกนตะกั่ว
ของจีโก้จะชุบทองแดงด้วยไฟฟ้าบาง ๆ ส่วนเซลเลอร์เบลล็อตจะชุบโครเมี่ยม
ยิงได้ครับ เพราะแผ่นเหล็กที่หุ้มบางมาก ผมยิงมาหลายพันนัดแล้ว ตอนยิงกล็อกใต้น้ำก็ใช้เซลเลอร์เบลล็อตรุ่นนี้
ตอนนี้ผมก็ใช้ลูกเซลเลอร์เบลล็อตรุ่นนี้ติดปืน แต่ไม่ใช่กระสุนมาตรฐาน ช่วงที่คุมทีมยิงปืนอาเซียน ฝากให้ลูกน้องเคาะหัวกระสุนออก แล้วเปลี่ยนดิน เพิ่มความเร็วขึ้นเป็น 1,250 ฟุต/วินาที ยิงเสื้อเกราะทะลุมาหลายตัวแล้ว ผู้การ สุพินท์

กระสุนโหด.........

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 06:18:37 PM »

............กระสุนยิ่งแปลกมากเท่าไรก็ตามกลิ่นได้ง่ายมากขึ้นเท่านั้น..........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
DANIYTEP Scrambler
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 08:20:57 PM »

ช่วยยืนยันด้วยครับ ว่ากระสุนหัวเงินยิงมนุษย์หมาป่าเข้าจริงไหม  Grin

หน้า: [1]
  พิมพ์