ยื่นแบบเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาทางอินเตอร์เน็ต..สะดวกที่สุด

<< < (2/3) > >>

สุพินท์ - รักในหลวง:
ผมกำลังคบคิดกับ ผอ.สุวิทย์  ส่งนักข่าวไปสัมภาษณ์ นายทะเบียนคนใหม่  จะถือโอกาสใส่คำถามนี้ไปด้วยเลย
เรื่องใบเสร็จเสียภาษี  กับ พ.ร.บ.อาวุธปืน มาตรา 13 (7) ใบเสร็จของกรมสรรพากรน่าเชื่อถือกว่าหลักฐานอื่น ๆ   เสียภาษีแสดงว่าต้องมีรายได้  และมีเยอะด้วย เพราะรายได้สุทธิต้องเกินที่กฎหมายกำหนด

มาตรา ๑๓  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
          (๑) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญา    ดังต่อไปนี้
              (ก) มาตรา ๙๗ ถึงมาตรา ๑๑๑ มาตรา ๑๒๐ มาตรา ๑๗๗   ถึงมาตรา ๑๘๓ มาตรา ๒๔๙ มาตรา ๒๕๐ หรือมาตรา ๒๙๓ ถึงมาตรา ๓๐๓
              (ข) มาตรา ๒๔๔ ถึงมาตรา ๒๕๗ และพ้นโทษยังไม่เกิน ๕ ปี   นับแต่วันพ้นโทษถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็นหรือเพื่อป้องกันหรือโดยถูกยั่วโทสะ
          (๒) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง  พุทธศักราช ๒๔๗๗ มาตรา ๑๑ มาตรา ๒๒ มาตรา ๒๙ หรือมาตรา ๓๓    หรือพระราชบัญญัตินี้ มาตรา ๗ มาตรา ๒๔ มาตรา ๓๓ หรือมาตรา ๓๘
          (๓) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไปในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไปจากวันยื่นคำขอ สำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (๑)  และ (๒) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
          (๔) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
          (๕) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนได้โดยกายพิการหรือทุพพลภาพ   เว้นแต่จะมีไว้เพื่อเก็บตามมาตรา ๑๑
          (๖) บุคคลซึ่งเป็นคนไร้ความสามารถหรือเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถ หรือปรากฏว่าเป็นคนวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
          (๗) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้
          (๘) บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
          (๙) บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง อันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน

poe kerpetkaew:
ที่ผมยกเรื่องนี้ขึ้นมาก็เพราะเชื่อว่าเอกสารการเสียภาษี (ยื่นภาษีแล้ว หรือได้คืนภาษี) ควรเป็นหลักฐานที่เชื่อถือได้มากที่สุดว่าบุคคลมีรายได้  และยังเสียภาษีให้รัฐตามหน้าที่ด้วย   แต่ทางนายทะเบียนไม่ยอมรับว่าเป็นหลักฐานการมีรายได้   จุดนี้ผมถือว่าเสียศักดิ์ศรีกรมสรรพากรนะครับ    สมมุติตำรวจมาแจ้งข้อหาว่าเราเลี่ยงภาษีจะเอาอะไรเป็นหลักฐานว่าจ่ายแล้วครับ ในเมื่อใช้ขอ ป.3 ยังไม่เชื่อเลย ถ้าหลักฐานการเสียภาษีมีประโยชน์ขึ้นมาบ้าง  ชาวบ้านก็จะเต็มใจเสียภาษีมากขึ้นนะครับ
- ประชาชนผู้เสียภาษีและกรมสรรพากรต่างก็ทำหน้าที่ของตนเองดีที่สุดแล้วทั้งคู่ปัญหาจึงอยู่ที่นายทะเบียน จริง ๆ ผมเชื่อว่านายทะเบียนท่านก็เข้าใจครับว่านี่เป็นหลักฐานแสดงถึงการมีเงินได้และเสียภาษีให้รัฐ(เพราะตัวนายทะเบียนเองท่านก็ต้องเสียภาษี) แต่การจะออก ป.3 ให้ใครนั้นท่านต้องดูความเหมาะสมหลาย ๆ อย่างประกอบกัน ขอบคุณอย่างยิ่งทุก ๆ ท่านครับที่อ่านและสนใจกระทู้นี้ เอาเป็นว่าผมจะส่งเรื่องราวให้ทางกรมสรรพากรพิจารณาด้วยก็แล้วกัน
-ผมเคยขอร้อง นอภ.ว่าก่อนออก ป.3 ให้ประชาชน ขอท่านโปรดขอดูใบเสร็จของกรมสรรพากรด้วยได้ไหม ถ้ายังไม่เสียภาษีก็ให้มาเสียซะก่อน(ครือผมต้องการเม็ดเงินภาษี) ท่าน นอภ.หัวเราะและบอกผมว่ามันไม่มีในระเบียบนี่ฮะ คือท่านมองว่าทางผมเรื่องมากสร้างภาระให้ประชาชนไปซะนี่ หรือท่านอาจจะคิดอย่างอื่นที่ผมก็ไม่เข้าใจก็ได้ 

jakrit97 - รักในหลวง -:
อ้างจาก: poe kerpetkaew ที่ มกราคม 24, 2005, 09:46:05 AM

ท่าน นอภ.หัวเราะและบอกผมว่ามันไม่มีในระเบียบนี่ฮะ คือท่านมองว่าทางผมเรื่องมากสร้างภาระให้ประชาชนไปซะนี่ หรือท่านอาจจะคิดอย่างอื่นที่ผมก็ไม่เข้าใจก็ได้ 

แล้วใครออกระเบียบเรื่องการทะเบียนครับ (ถ้าไม่ใช่นายทะเบียน) ... ผมจำ พรบ. ไม่ได้ แต่นายทะเบียนก็คงจะมีอำนาจในการออกระเบียบเพื่อจัดให้มีการดำเนินการทางทะเบียนได้ตามที่กฏหมายกำหนดนี่ครับ ... หรือต้องรอหัวกระดิก  ;D ;D ไม่กลัวงานท่านล้นมือกันบ้างเหรอ  ;D ;D

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙:
คุณโพธิ์ลองอ่านที่ผู้การเขียนมาครับ

"ใบเสร็จของกรมสรรพากรน่าเชื่อถือกว่าหลักฐานอื่น ๆ   เสียภาษีแสดงว่าต้องมีรายได้  และมีเยอะด้วย เพราะรายได้สุทธิต้องเกินที่กฎหมายกำหนด"
....
"(๗) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้"
....

ผมเชียร์ให้คุณโพธิ์เสนอผู้ใหญ่ในกรมช่วยกันพูดให้นายทะเบียนเข้าใจนะครับ  ว่าใบเสร็จของกรมสรรพากรนั้นสะดวกที่สุดแล้ว  ไม่ได้สร้างความยุ่งยากอะไรเลยสำหรับคนที่เสียภาษีจริง   แต่ถ้านายทะเบียนจะอ้างว่า "แม้รายได้ของเขาจะน้อยนิดจนไม่เข้าข่ายต้องเสียภาษีเขาก็มีรายได้ สามารถออกใบอนุญาตให้ได้ตามกฎหมาย"  แบบนี้ค่อยให้ใช้หลักฐานอื่นครับ  คนรายได้ไม่เข้าข่ายต้องเสียภาษีนี่  สามารถมีเงินฝากตัวเลขหกหลักเจ็ดหลักในธนาคารได้ ผมนับถือจริงๆ

ธำรง:
อยากให้กรมสรรพากรออกเป็นหนังสือรับรองให้ว่า
นาย (นาง/นางสาว.........) .................................
ได้แสดงรายได้ของปี........จำนวน...................
และได้เสียภาษีแล้วจำนวน.............................

หลักฐานรายได้และการเสียภาษีให้รัฐน่าพูมใจออก
เป็นหลักฐานที่ชัดเจนไว้ขอ ป.๓ ป.๑๒
หรือเป็นหลักฐานการเงินเรื่องอื่นๆได้อีก

เคยไปขอให้รับรองแบบนี้ เจ้าหน้าที่บอกไม่เคยทำ
บอกให้เอาสำเนาใบหักภาษี ณ ที่จ่าย แนบร่วมกับใบเสร็จเหลืองๆของสรรพากร นั่นแหละใช้ได้
พอเอาไปแนบเรื่องเข้ากับแบบป.๑ เจ้าหน้าที่โยนคืนออกมา
ต้องไปเอาหนังสือรับรองของบริษัทมา

แสดงว่าหลักฐานจากสรรพากร เชื่อถือได้น้อยกว่าเอกสารจากนิติบุคคล
ดูก็น่าเป็นอย่างนั้น ใบเสร็จเหลืองๆซีดๆ อักษรจางๆอ่านไม่ค่อยออก ไม่น่าเชื่อถือ

ถ้ามีการออกใบรับรองให้ มีชื่อชั้นตำแหน่งจนท.สรรพากรผู้รับรอง
คงดูขลัง มีน้ำหนักบ้าง
ใบเสร็จออกด้วยเครื่องแบบที่เป็นอยู่ ดูไม่น่าเชื่อถือจริงๆครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว