๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 04:33:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดปรมาจารย์ปืนในดวงใจ  (อ่าน 21351 ครั้ง)
buey76
บึ๋ย!!!
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาช

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 02:04:58 AM »

..."ปรมาจารย์ปืน" ถ้าหมายถึงผู้รอบรู้เรื่องปืน สำหรับผมเองที่เป็นคนไทยมี 3 ท่านคือ อ.พนมเทียน ดร.ผณิศวร และผู้การสุพินท์ (คงไม่มีใครว่าเชียร์คนกันเองนะครับ)  Cheesy
ลอกคำตอบครับ Grin
ขอลอกต่ออีกคนครับ Grin
skyline
เมื่อ นย. เหยียบฝั่งพลัน เหตุคับขันจักคลี่คลาย
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 11:20:11 AM »

ปรมาจารย์ของผมคือ อ.ฉัตรชัย , อ.ผณิศวร และ คุณ ไกร วิริยะ (ถึงแก่กรรม) ครับ ท่านสุดท้ายนี่ผมไม่ค่อยทราบประวัตินักแต่เคยอ่านจากบทความของท่านในหนังสือจักรวาลปืนซึ่งบางตอนก็ไม่เกี่ยวกับเรื่องปืนเท่าไหร่ แต่ท่านเป็นคนจุดประกายความคิดให้ผมเริ่มชอบและศึกษาเรื่องปืนอย่างจริงจัง ถ้าเพื่อนๆพี่ๆในเวปพอจะทราบประวัติท่าน ช่วยเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

น.น้ำหนึ่งใจเดียวเกลียวกล้ำ
ต.ตั้งใจแน่แน่วแล้วทำ
ท.นั้นคำทำไม่ได้ไม่มี
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 04:22:37 PM »

ลุงไกร วิริยะ ถึงแก่กรรมแล้วหรือครับ ผมใด้ความอยากมีรถจิ๊ปจากท่านนี้นั่นเองเสียดายเรื่องรถจิ๊ปและเรื่องป่าๆ
MK 4
Sr. Member

คะแนน 12

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 04:35:28 PM »

พ.ท.ณรงค์เดช  นันทโพธิเดช.......อดีต ผบ. ร.21 พัน 2 รอ.ทหารเสือนวมินทราชินี(ถึงแก่กรรมแล้ว)

ใช่คนเดียวกับที่เขียนตำรายิงปืนฉับพลันหรือปล่าวครับ

จริง..ตัวเดียวสำเร็จ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 08:14:39 PM »

Cheesy ของ ผมที่ถือเป็นอาจาร์ คื อ ดร. ผณิศวร  ผู้การ สุพินท์  และที่ขาดไม่ได้ คือ พี่ ๆในเวปทุกท่น ครับ  Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 08:22:26 PM »

พ.ท.ณรงค์เดช  นันทโพธิเดช.......อดีต ผบ. ร.21 พัน 2 รอ.ทหารเสือนวมินทราชินี(ถึงแก่กรรมแล้ว)

ใช่คนเดียวกับที่เขียนตำรายิงปืนฉับพลันหรือปล่าวครับ
Grinเคยอ่านประวัติของท่าน..เมื่อหลายปีที่ผ่านมา...น่าสนใจมาก...และไม่ธรรมดาเลย..เสธ.มะขิ่นเล่าให้ฟังอีกรอบได้ไหมครับ Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 08:44:44 PM »

ผู้จุดประกาย...อ.พนมเทียน จากการอ่านจักรวาลปืน
ผู้ให้ความรู้วิชาการ....ท่านอ.ผณิศวร และผู้การสุพินทุ์
ผู้ให้ทักษะยิงปืน...ครูประชา ร.ด.....ครูโพธิ์ กองปราบ...ครูปาน IPSC...อ.แมน...อ.เป็ก...พี่แดง ร.ด. ฯลฯ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 09:11:07 PM »

คุณ วิทยา สุขสมโสตร  ผมชอบการยิงปืนก็เพราะท่านผู้นี้ครับ Smiley Smiley Smiley

[URL=h
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 07:44:12 AM »

Grinเคยอ่านประวัติของท่าน..เมื่อหลายปีที่ผ่านมา...น่าสนใจมาก...และไม่ธรรมดาเลย..เสธ.มะขิ่นเล่าให้ฟังอีกรอบได้ไหมครับ Grin

ท่านจบการศึกษา แล้วรับราชการครั้งแรก ที่ ร.21 พัน 2 รอ. ซึ่งในขณะนั้น ร.21 รอ.ที่ตั้ง จ.ชลบุรี............. ขึ้นการบังคับบัญชา กับ กองพลทหารม้าที่ 1  ซึ่งมีที่ตั้งที่ จ.เพชรบูรณ์ มีพื้นที่รับผิดชอบ ในการปราบปราม ผกค. ในพื้นที่ ภาคเหนือ ตอนกลาง...............

ร.21 รอ. ได้รับมอบภารกิจ เข้าปฏิบัติการในพื้นที่ จ.น่าน..............ท่านได้ประยุกต์ วิธีการ ทั้งซุ่มโจมตีและการป้องกันฐานจาก ผกค. แบบชาวบ้านๆ ด้วยการ ดัดแปลง สปอตไลท์ กับ แบตเตอรี่รถยนต์...........เรียกว่า เวลาไปซุ่มกลางคืน ก็เปิดสปอตไลท์ยิงเลย.........หรือการป้องกันฐาน หาก ผกค.เข้าตี ก็โดนเปิดไฟส่องยิง.............เป็นทหารที่ ผกค. หวาดเกรงกันมาก.........

จากผลงาน...ทำให้ท่านได้รับ พระราชทาน เครื่องราชอิสริยาภรณ์ อันมีศักดิ์ รามาธิบดี ตั้งแต่ มีชั้นยศ ร้อยตรี................

ท่านเป็นผู้ เขียนตำรา การยิงฉับพลัน ทั้ง ปืนเล็กยาว และ ปืนพก............ในลักษณะ การปฏิบัติการทางทหาร รวมทั้ง การต่อต้านการก่อการร้าย................รวมทั้ง การ ใช้อาวุธทึกชนิด ไม่ว่าจะเป็น มีด  ดาบ  ธนู  หน้าไม้ ฯลร รวมทั้งอาวุธโบราณและอาวุธประยุกต์ต่างๆ............เป็นเจ้าของตำรา การลาดตระเวณด้วย จักรยานยนต์ สำหรับ การล่ารถถัง......................รวมทั้ง เป็นผู้ เสาะแสวงหา อาวุธพิเศษๆที่ ต่างประเทศมีใช้ มาให้กำลังพล ได้ฝึกฝน..............เป็นแม่แบบ ของการฝึกฝน กำลังพล ของ ร. 21 รอ. ในการฝึกที่ฝึกนอกเหนือจาก ที่ ทบ.กำหนดหลักสูตร........

เป็นบุคคลที่ หยิบจับและ ใช้อาวุธอะไร ดูแคล่วคล่องและ ใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพมาก.............ที่สำคัญ ท่านมีศิลปะวิธีการสอนให้ลูกศิษย์ เข้าใจในบทเรียนได้ง่ายมากๆ และ สามารถปฏิบัติได้เป็นอย่างดี..................

ตำแหน่งสุดท้ายของท่าน เป็น ผบ.ร.21 พัน 2 รอ. และ ได้เดินทางไปศึกษาหลักสูตรเสนาธิการทหารบกอเมริกา.............และได้ถึงแก่กรรมที่นั่น ด้วยโรคหัวใจล้มเหลว............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2005, 12:45:55 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 10:47:18 AM »

........... Grin..ผู้เขียนหนังสือเกี่ยวกับปืนของผมทุกเล่มเป็นครูครับ....ส่วนที่ผมได้พูดขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์จริงๆ  ก็ครูประชา โคจริก แห่งสนามปืนรด. ครับ... Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 11:21:17 AM »

........... Grin..ผู้เขียนหนังสือเกี่ยวกับปืนของผมทุกเล่มเป็นครูครับ....

...หนังสือทุกเล่มที่ให้สาระและความรู้...ผมก็ถือเป็น "ครู" เช่นกัน... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 24, 2005, 07:50:32 PM »

Grinขอบคุณครับ เสธ. Grin

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์