๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 11:50:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุคคลธรรมดามีปืนได้กี่กระปอก  (อ่าน 8854 ครั้ง)
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:55:06 AM »

ระเบียบกฎเกณฑ์ในอดีต
มาถึงปัจจุบัน....ล้าสมัย ขัดรัฐธรรมนูญ
ข้าราชการไม่แก้ ประชาชนไม่สู้
ก็อยู่กันไปแบบนี้แหละครับ..... Sad
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
นี่อาจจะเป็นส่วนหนึ่งของเหตุผล ของความไม่เท่าเทียม รู้สึกท้อแท้ เหนื่อยหน่าย กับความคิดของผู้มีอำนาจ ใช้อำนาจ และใช้ระบบเป็นเครื่องมือเพื่อตัวเอง รวมถึงผู้ดำเนินการ ที่ทำตัวเป็นอีแอบ คอยแทะเล็ม
ไม่ต้องมองไปไกลถึงต้นตอของปัญหา ใน3จว. ชายแดนใต้ ผมอยู่ครึ่งทางของที่นั่น ยังรู้สึกได้ถึงความคับแค้น
ช่องว่างของ รัฐกับประชาชน ที่คนบางกลุ่มเป็นผู้สร้าง
สุดท้าย...พี่น้องเราบางส่วนเลยต้องต่อสู้ อย่างที่เห็นในกะทู้ และ3จว.ชายแดนใต้
ด้วยความเคารพ
เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2007, 11:37:53 AM โดย หลวงกาหลง.. » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:12:21 AM »

ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ และดุลย์พินิจ นายทะเบียน  Grin

ด้วยความเคารพคุณrockman ..........  ดุลพินิจ คำนี้ใช้กันจนเปรอะไปครับ ดูยังกับสั่งอย่างไรก็ได้ แต่ความจริงไม่ใช่
การใช้ดุลพินิจ ต้องประกอบด้วยข้อเท็จจริง ข้อกฎหมาย จนถึงข้อพิจารณาและข้อสนับสนุนในการใช้ดุลพินิจนั้น

หากไม่มีกฎหมายรองรับ ก็คือ ไม่มีอำนาจ
และการใช้อำนาจโดยมิชอบ เป็นความผิดอาญา

อาจมีนายทะเบียนฯบางท่านโดนกล่าวโทษดำเนินคดีอาญา .....เป็นตัวอย่าง.... ในเร็วๆนี้  ยิ้มีเลศนัย

STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 12:36:29 PM »

[/quote]

อาจมีนายทะเบียนฯบางท่านโดนกล่าวโทษดำเนินคดีอาญา .....เป็นตัวอย่าง.... ในเร็วๆนี้  ยิ้มีเลศนัย

[/quote]

รอติดตามชมครับ

John smith
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 01:06:37 PM »

ผมว่านะ จาก ความจำเป็น กลายเป็น ของใช้งาน จนกลายร่าง เป็นของสะสม ซะงั้น
คนเราถ้าชอบอะไร มักอยากได้ครองครองเสมอ  หลงรัก

รักครอบครัว ไม่ต้องกลัวใคร
nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 09:02:15 PM »

ของผมสั้น3 ยาว2ครับ

M60-16 (ทัน)
ยิงให้แม่น ต้อง ซ้อม ซ้อม ซ้อม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 09:35:24 PM »

ตอนไปขอ ป.3 ถามท่าน ท่านตอบว่า ให้ สั้น 1 ยาว 1 แต่ถ้าจะขอสั้นอีก ให้พิจารณาเป็นรายๆไป
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:25:03 PM »

................สั้น 1 ยาว 1 ล้าสมัยไปตั้งนานแล้ว.........ขอซ้ำในขนาดเดิมไม่ได้ กฎหมายระเบียบข้อไหนเขียนไว้ว่าไม่ได้ครับ..........11 มม.กับ 357 แม๊กนั่ม ลูกซองออโต้ เป็นอาวุธร้ายแรงประชาชนห้ามมี ใช้ระเบียบหรือกฎหมายข้อไหนมาอ้างครับ........การขออนุญาตต้องขึ้นอยู่กับดุลย์พินิจของนายทะเบียน ถูกต้องครับแต่ดุลพินิจนั้นต้องชอบด้วยระเบียบและกฎหมาย ไม่ใช้ใช้ดุลย์พินิจที่ขัดต่อหลักกฎหมาย...........อยากมีก็หาเงินแล้วไปขออนุญาตกรอกใบ ป.1 ถ้าไม่ให้ก็อุธรณ์คำสั่ง จนถึงฟ้องศาลปกครอง ถ้านายทะเบียนใช้ดุลยพินิจไม่เข้าท่าไม่มีหลักกฎหมายอะไรมารองรับ บุคคลธรรมดาก็มีสิทธิเอาผิดนายทะเบียนได้ กฎหมายไม่ได้ละเว้น............จึงสรุปว่าบุคคลธรรมดามีได้เท่าที่บุคคลธรรมดาหาเงินมาซื้อได้ และไม่เดือนร้อนกับคนรอบตัวครับ Cheesy
แล้วถ้าเรามี 38 แล้ว 1 กระบอกไปขอใหม่แต่ปลัดไม่ให้โดยให้เหตุผลว่ามีแล้วเราจะทำอย่างไรเพื่อให้ได้ 38 มาอีกกระบอก รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ  Grin
1/ปลัดไม่ใช่นายทะเบียนอาวุธปืน ไม่มีอำนาจที่จะสั่งให้หรือไม่ให้
2/อยากได้อีกกระบอกก็ต้องยื่นคำร้องป.1
3/ใครสั่งไม่อนุญาตฯ ก็ให้ทวงถาม...กฎหมายให้ออกคำสั่งมาเป็นหนังสือ และหนังสือปฏิเสธการออกใบอนุญาตที่ถูกต้องตามพระราชบัญญัติ วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539 มาตรา 37 ต้องประกอบด้วยเหตุผล   อย่างน้อยดังต่อไปนี้
                    (1) ข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญ
                    (2) ข้อกฎหมายที่อ้างอิง
                    (3) ข้อพิจารณาและข้อสนับสนุนในการใช้ดุลพินิจ

คำที่ว่า มีแล้วไม่ให้มีอีก ไม่มีอยู่ในกฎหมายครับ.... Wink
ขอบคุณค่ะ คุณธำรง ปลัดอ้างว่ามีหนังสือจากกระทรวงมาว่าให้กวนขันการอนุญาติมีอาวุธปืนเนื่องจากมีเหตุการไม่สงบทางชายแดนภาคใต้ค่ะ  และขอให้ถือปฎิบัติโดยเคร่งครัด  ใครที่มีแล้วไม่ให้อีกยกเว้นว่าจะขอเป็นปืนยาวแทนค่ะ  คนคนหนึ่งอนุญาติให้มีได้สั้น 1 ยาว 1  เค้าว่ามางี้อะค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะมีข้อโต้แย้งได้หรือป่าวขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เรื่องกฎหมายและขั้นตอนปฏิบัติที่ถูกต้อง รอ พี่ธำรงมาตอบนะครับ

ขอให้ข้อสังเกตแค่ว่า.........

1. ซื้อปืนที่ดอยสะเก็ด ไม่ทำให้อาชญากรรมไปงอกที่เบตงครับ
2. ไม่เคยได้ยินข่าวว่า อาวุธที่ใช้ในการก่อเหตุทางภาคใต้ เป็นอาวุธที่สุจริตชนเจตนาซื้อมาเพื่อก่อเหตุ เคยพบเห็นแต่ว่า สุจริตชนยื่นขอซื้อปืนเพื่อป้องกันตัวจากเหตุความไม่สงบ
3. สั้น 1 ยาว 1 เป็นแนวทางการใช้ดุลพินิจของนายทะเบียนไม่ใช่กฎหมาย (แนวทางที่ให้มาขัดต่อกฎหมายด้วย)

ขอบคุณคุณทัดมาลา .....  ไหว้

เรียนคุณCRC.....
มาตรการต่างๆของภาครัฐในการแก้ไขปัญหา เป็นแนวทางกว้างๆ ไม่ใช่กฎ .... จะตรวจสอบให้ถี่ถ้วนนั้นดี.... แต่มาเป็นข้ออ้างปฏิเสธฯไม่ได้หรอกครับ
เมื่อท่านพิจารณาถี่ถ้วน .....ไม่มีสิ่งบอกเหตุเชื่อมโยงว่าเราจะไปร่วมก่อความไม่สงบ ก็ให้ออกใบอนุญาตมาให้เราเสียโดยเร็ว
บอกท่านปลัดว่าถ้าท่านถือเถรตรงตามนั้น ก็ให้นายทะเบียนฯปฏิเสธเป็นหนังสือ อ้างหนังสือกระทรวงนั้นมาด้วย จะได้ไม่อึดอัดใจ ถือว่าทำตามนายแล้ว
ส่วนเราก็จะได้ฟ้องศาลปกครองให้เพิกถอนหนังสือ/คำสั่งนั้นเสีย   Grin

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  แล้วนายทะเบียนก็จะชวนท่านอื่นๆมาร่วมเป็นผู้ถูกฟ้องคดีร่วมกันครับ Grin Grin Grin
จะได้ไม่เหงาไงครับเวลาไปยืนต่อหน้าศาล ขำก๊าก ขำก๊าก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
CRC
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 07:46:59 PM »

................สั้น 1 ยาว 1 ล้าสมัยไปตั้งนานแล้ว.........ขอซ้ำในขนาดเดิมไม่ได้ กฎหมายระเบียบข้อไหนเขียนไว้ว่าไม่ได้ครับ..........11 มม.กับ 357 แม๊กนั่ม ลูกซองออโต้ เป็นอาวุธร้ายแรงประชาชนห้ามมี ใช้ระเบียบหรือกฎหมายข้อไหนมาอ้างครับ........การขออนุญาตต้องขึ้นอยู่กับดุลย์พินิจของนายทะเบียน ถูกต้องครับแต่ดุลพินิจนั้นต้องชอบด้วยระเบียบและกฎหมาย ไม่ใช้ใช้ดุลย์พินิจที่ขัดต่อหลักกฎหมาย...........อยากมีก็หาเงินแล้วไปขออนุญาตกรอกใบ ป.1 ถ้าไม่ให้ก็อุธรณ์คำสั่ง จนถึงฟ้องศาลปกครอง ถ้านายทะเบียนใช้ดุลยพินิจไม่เข้าท่าไม่มีหลักกฎหมายอะไรมารองรับ บุคคลธรรมดาก็มีสิทธิเอาผิดนายทะเบียนได้ กฎหมายไม่ได้ละเว้น............จึงสรุปว่าบุคคลธรรมดามีได้เท่าที่บุคคลธรรมดาหาเงินมาซื้อได้ และไม่เดือนร้อนกับคนรอบตัวครับ Cheesy
แล้วถ้าเรามี 38 แล้ว 1 กระบอกไปขอใหม่แต่ปลัดไม่ให้โดยให้เหตุผลว่ามีแล้วเราจะทำอย่างไรเพื่อให้ได้ 38 มาอีกกระบอก รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ  Grin
1/ปลัดไม่ใช่นายทะเบียนอาวุธปืน ไม่มีอำนาจที่จะสั่งให้หรือไม่ให้
2/อยากได้อีกกระบอกก็ต้องยื่นคำร้องป.1
3/ใครสั่งไม่อนุญาตฯ ก็ให้ทวงถาม...กฎหมายให้ออกคำสั่งมาเป็นหนังสือ และหนังสือปฏิเสธการออกใบอนุญาตที่ถูกต้องตามพระราชบัญญัติ วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539 มาตรา 37 ต้องประกอบด้วยเหตุผล   อย่างน้อยดังต่อไปนี้
                    (1) ข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญ
                    (2) ข้อกฎหมายที่อ้างอิง
                    (3) ข้อพิจารณาและข้อสนับสนุนในการใช้ดุลพินิจ

คำที่ว่า มีแล้วไม่ให้มีอีก ไม่มีอยู่ในกฎหมายครับ.... Wink
ขอบคุณค่ะ คุณธำรง ปลัดอ้างว่ามีหนังสือจากกระทรวงมาว่าให้กวนขันการอนุญาติมีอาวุธปืนเนื่องจากมีเหตุการไม่สงบทางชายแดนภาคใต้ค่ะ  และขอให้ถือปฎิบัติโดยเคร่งครัด  ใครที่มีแล้วไม่ให้อีกยกเว้นว่าจะขอเป็นปืนยาวแทนค่ะ  คนคนหนึ่งอนุญาติให้มีได้สั้น 1 ยาว 1  เค้าว่ามางี้อะค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะมีข้อโต้แย้งได้หรือป่าวขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เรื่องกฎหมายและขั้นตอนปฏิบัติที่ถูกต้อง รอ พี่ธำรงมาตอบนะครับ

ขอให้ข้อสังเกตแค่ว่า.........

1. ซื้อปืนที่ดอยสะเก็ด ไม่ทำให้อาชญากรรมไปงอกที่เบตงครับ
2. ไม่เคยได้ยินข่าวว่า อาวุธที่ใช้ในการก่อเหตุทางภาคใต้ เป็นอาวุธที่สุจริตชนเจตนาซื้อมาเพื่อก่อเหตุ เคยพบเห็นแต่ว่า สุจริตชนยื่นขอซื้อปืนเพื่อป้องกันตัวจากเหตุความไม่สงบ
3. สั้น 1 ยาว 1 เป็นแนวทางการใช้ดุลพินิจของนายทะเบียนไม่ใช่กฎหมาย (แนวทางที่ให้มาขัดต่อกฎหมายด้วย)

ขอบคุณคุณทัดมาลา .....  ไหว้

เรียนคุณCRC.....
มาตรการต่างๆของภาครัฐในการแก้ไขปัญหา เป็นแนวทางกว้างๆ ไม่ใช่กฎ .... จะตรวจสอบให้ถี่ถ้วนนั้นดี.... แต่มาเป็นข้ออ้างปฏิเสธฯไม่ได้หรอกครับ
เมื่อท่านพิจารณาถี่ถ้วน .....ไม่มีสิ่งบอกเหตุเชื่อมโยงว่าเราจะไปร่วมก่อความไม่สงบ ก็ให้ออกใบอนุญาตมาให้เราเสียโดยเร็ว
บอกท่านปลัดว่าถ้าท่านถือเถรตรงตามนั้น ก็ให้นายทะเบียนฯปฏิเสธเป็นหนังสือ อ้างหนังสือกระทรวงนั้นมาด้วย จะได้ไม่อึดอัดใจ ถือว่าทำตามนายแล้ว
ส่วนเราก็จะได้ฟ้องศาลปกครองให้เพิกถอนหนังสือ/คำสั่งนั้นเสีย   Grin

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  แล้วนายทะเบียนก็จะชวนท่านอื่นๆมาร่วมเป็นผู้ถูกฟ้องคดีร่วมกันครับ Grin Grin Grin
จะได้ไม่เหงาไงครับเวลาไปยืนต่อหน้าศาล ขำก๊าก ขำก๊าก

ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นนะค่ะ ตอนนี้ นายอำเภอก็ย้ายแล้ว แต่ปลัดยังอยู่เหมือนเดิม เค้าบอกว่ารอนายใหม่ ตอนนี้นายใหม่ก็มาแล้วไม่รู้ว่าจะอ้างไรอีก จะไปยื่นขอใหม่ค่ะขอบคุณทุกท่านค่ะ  คืบหน้ายังไงจะมาแจ้งให้ทราบค่ะ ขอบคุณอีกทีค่ะ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 08:38:22 PM »

มีกี่กระบอกก็ได้ครับ กฎหมายไม่ได้กำหนดไว้

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
sun2000
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 08:53:41 PM »

ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ และดุลย์พินิจ นายทะเบียน  Grin
ยิ้มีเลศนัย
GAB
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 08:57:42 PM »

มีมากซื้อมากคับ มีน้อยก็ซื้อน้อย เดี๋ยวจะไม่มีกิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 09:31:47 PM »

ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นนะค่ะ ตอนนี้ นายอำเภอก็ย้ายแล้ว แต่ปลัดยังอยู่เหมือนเดิม เค้าบอกว่ารอนายใหม่ ตอนนี้นายใหม่ก็มาแล้วไม่รู้ว่าจะอ้างไรอีก จะไปยื่นขอใหม่ค่ะขอบคุณทุกท่านค่ะ  คืบหน้ายังไงจะมาแจ้งให้ทราบค่ะ ขอบคุณอีกทีค่ะ

ประชาชนไม่มีหน้าที่ต้องรับรู้ หรือรอให้การโยกย้ายของข้าราชการเสร็จสิ้น
ถ้าต้องการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน ผู้ขอฯมีหน้าที่ต้องไปยื่นคำร้องและแสดงหลักฐานส่วนบุคคลเพื่อแสดงคุณสมบัติให้ครบถ้วน

ไปยื่นคำร้องให้ได้ ขอทราบเลขรับเอกสาร หรือสำเนาใบป.๑ให้จนท.ลงบันทึกว่าได้รับเอกสารแล้ว .... เท่ากับได้เริ่มต้นนับ๑
เริ่มกระบวนการ........จะอนุญาตฯหรือไม่อนุญาตฯก็จะได้รู้กันไป

ขอเรียนว่า.....คุณCRCไม่ได้เดินตามลำพัง...... Smiley

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 09:39:01 PM »

เท่าที่ทราบ เท่าไรก็ได้ ตามกำลังที่มี ไม่อย่างนั้นจะมีกันได้ 300-400 กระบอกหรือครับ
✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 10:04:19 PM »

แล้วแต่ อำเภอ ครับ.......
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 10:33:27 PM »

Shocked      มีได้โดยไม่จำกัดจำนวนครับ  ตามกำลังทรัพย์ของแต่ละท่าน  การเริ่มต้นมีอาวุธปืนก็คงจะเริ่มที่
ต้องบรรลุนิติภาวะแล้ว   หากท่านทั้งหลายเริ่มจากตรงนี้ไปพอท่านมีอายุถึงสัก 55 ขวบ   ท่านก็คงจะมีอาวุธปืน
อยู่ในครอบครองสัก 300 - 400 กระบอกแน่ครับ  ฮ้า 555      Grin  Grin
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์