๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:57:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน ผา หน้าไม้  (อ่าน 6368 ครั้ง)
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 09:27:45 PM »

ปืน ผา หน้าไม้ คำว่าผาในที่นี้มีความหมายว่าอะไรครับ ถ้าเป็นอาวุธหน้าตาเป็นยังไง ท่านใดรู้ช่วยตอบด้วยครับ มีรูปให้ดูยิ่งดี อยากเห็นว่าเป็นไง เคยแต่ได้ยิน ขอบคุณครับ.

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 09:45:10 PM »

สงสัยเหมือนกัน
ยังเข้าใจอยู่ว่าน่าจะเป็นหน้าผา เหว อะไรทำนองนั้น
โบราณเขาว่า  ไอ้หนูเอ็งอย่าไปเล่นกับปืน ผา หน้าไม้
ผา คืออย่าไปเล่นปีนผา  เหว เดี๋ยวจะตกหล่นไปตายมั้ง
เดาเอานะ   สงสัยจริงๆเหมือนกัน

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 10:23:24 PM »

ผา น่าจะรูปร่างคล้ายปืน ทำด้วยไม้ ใช้ยางขับ ลูกเหมือนลูกธนู เอาไว้ยิงปลานะครับ Smiley

M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 11:29:39 PM »

เขียนติดกันครับ ปืนผา หน้าไม้ ปืนผาคือปืนที่ใช้ยิงลูกดอกคล้ายกับหน้าไม้แต่มีลักษณะคล้ายปืนยาว มีด้าม แล้วเซาะร่องไม้เพื่อให้เป็นทางวิ่งของลูกดอกครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 11:41:41 PM »

ความรู้ใหม่อีกแล้วคับ...

เพิ่งรู้จักปืนผาคับ...Grin
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 11:56:03 PM »

เพิ่มเติมครับ ปืนผาจะใช้ลูกดอกที่ทำจากเหล็กความยาวประมาณ ๖ นิ้ว ตัวส่งลูกดอกใช้ยางสติ้กมัดที่ปลายลำกล้องแล้วดึงมาเกี่ยวกับตัวล็อคลูกดอก เมื่อเหนี่ยวไกจะพุ่งออกไปอย่างรุนแรง ผมเคยยิงต้นกล้วยขนาดเท่าโคนขาผู้ใหญ่ทะลุครับ อันตรายมาก เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นแล้วครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์