๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:37:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปลูกใบกระเพราเป็นบ้างครับ  (อ่าน 21100 ครั้ง)
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 08:02:52 AM »

ต้นนี้ทนรอนทนหนาวทนฝนครับ ต้นนี้ปลุกหน้าบ้านมาหลายปีแล้ว

รุปตัวอย่าง ต้นหน้าบ้านผม คนทำสวนตันทิ้งซะครึ่งต้น

คนไทยเรียกต้นอะไรบอกชื่อผมด้วยจะได้เรียกถูก

ภาษากลาง ไม่แน่ใจว่าจะเรียก  "กะเพราป่า" หรือเปล่า   บ้านผมเรียก  "จันทร์หมาวอด"   คือ  เรียกใบจันทร์ ที่ว่าหมาวอด เพราะ พวกที่ทานเนื้อหมา จะเอาใส่ตอนที่เขาผัดเผ็ด เนื้อหมา   ถ้าเห็นต้นนี้ปั๊บ ก็จะอยากกินผัดเผ็ดเนื้อหมา  เพราะฉะนั้นเขาก็เลยเรียกว่า "จันทร์หมาวอด"  ใบมันจะมีรสเผ็ด ร้อน เอาเรื่องทีเดียว เป็นผักที่ผมชอบนำมาปรุงอาหาร เช่น ผัดเผ็ด หมูป่า ผัดเผ็ดไก่ พูดง่าย ๆ ว่า ตระกูลผัดเผ็ด หรือแกงเผ็ด ใส่ได้ทั้งนั้น และประเภทลาบดิบ หรือ แกงอ่อมเนื้อวัว ก็ได้รสชาติดีทีเดียว เพราะรสชาติ มันเผ็ด มาก ๆ ........เวลาแฮ้งค์เหล้ามากิน    รับรองหายเป็นปลิดทิ้ง.....ครับ... Grin
  Grin Grin Grin ยี่หร่าครับ ชื่อสามัญฝรั่งเรียก cumin ครับ  Grin Grin LAMIACEAE (LABIATAE)  Ocimum  gratissimum   L.
กะเพราญวน

จันทน์ขี้ไก่

จันทน์หอม

เนียม

เนียมต้น

ยี่หร่า

สะหลี่ดี

โหระพาช้าง*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2006, 08:37:13 AM โดย yuth24 » บันทึกการเข้า
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 10:23:39 AM »

นี่ครับผู้รู้จริง
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 10:39:09 AM »

อืม...หลายชื่อเหมือนกันนะครับพี่ยุธ......แต่ผมชอบเรียก "จันทร์หมาวอด".......ฟังดู..น่าอร่อยดีครับ.......แต่ไม่ทานเนื้อหมานะครับ.. Grin
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 10:42:36 AM »

คุณเจษคุณo/uboy เมื่อนำไปปลูกแล้วต้องตั้งชื่อว่ากระเพราboonนะครับ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 10:49:44 AM »

คุณเจษคุณo/uboy เมื่อนำไปปลูกแล้วต้องตั้งชื่อว่ากระเพราboonนะครับ
[/quote
ได้ครับพี่ แต่สองสามวันมานี้ที่นี่เริ่มไม่ค่อยร้อนแล้วไม่รู้จะปลูกขึ้นหรือเปล่านะครับ ถ้าได้เมล็ดมาแล้วจะลองดูครับ ยี่หร่านี่เป็นอะไรที่ผมชอบกินมากๆเลยครับ
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 11:00:34 AM »

ปลาสลิตอร่อยสุดต้องทางคุณSVครับ  ฝากเพื่อนผมมาให้1กล่อง หมดภายใน3-4วัน
ไม่ได้แจกให้ใครเลย ทานกันที่บ้านล้วนๆ ขอขอบคุณท่านSVอีกครั้งครับ

กลับมาเมื่อไหร่ จะพาไปกินของเด็ดกว่าครับพี่ ...........  น้ำลายหก เยาะเย้ย ตกใจ Grin

ปลาสลิตอร่อยสุดต้องทางคุณSVครับ ฝากเพื่อนผมมาให้1กล่อง หมดภายใน3-4วัน
ไม่ได้แจกให้ใครเลย ทานกันที่บ้านล้วนๆ ขอขอบคุณท่านSVอีกครั้งครับ

ครับ ท่านตี๋เซ็ก ก็กรุณาให้ผมมาด้วย อร่อยมากครับ ขอบคุณศิษย์น้องอีกครั้ง

ไม่เป็นไรครับศิษย์พี่ .... Grin  อยากทานเมื่อไหร่บอกนะครับ  จะให้เจ๊โอบินไปส่ง .. ตกใจ Grin

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 04:38:49 PM »

อยากได้กะปิก็บอกคุณจ้าว(อีเมล์)สิครับ รับรองได้ทานของอร่อยแน่นอน

ตาจ้าวขายเคย ..... (ด้วยเหรอ)

ด้วยความเคารพครับ

เห็นหัวข้อกระทู้ครั้งแรกตกใจครับ พอเข้ามาอ่านก็เลยรู้ว่าไม่ได้ปลูกกันที่เมืองไทยนั่นเอง     

พี่ปูครับ สุราษฎ์ ชุมพร ระนอง ตรัง กระบี่ พังง ภูเก็ต นครศรี เคย คือ กะปิ   แต่ถ้าเป็น สงขลา ความหมายช่างน่ารักน่าชังครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 01:52:19 AM »

ปลาสลิตอร่อยสุดต้องทางคุณSVครับ  ฝากเพื่อนผมมาให้1กล่อง หมดภายใน3-4วัน

กลับมาเมื่อไหร่ จะพาไปกินของเด็ดกว่าครับพี่ ........... น้ำลายหก เยาะเย้ย ตกใจ Grin

ปลาสลิตอร่อยสุดต้องทางคุณSVครับ ฝากเพื่อนผมมาให้1กล่อง หมดภายใน3-4วัน

ครับ ท่านตี๋เซ็ก ก็กรุณาให้ผมมาด้วย อร่อยมากครับ ขอบคุณศิษย์น้องอีกครั้ง

ไม่เป็นไรครับศิษย์พี่ .... Grin อยากทานเมื่อไหร่บอกนะครับ จะให้เจ๊โอบินไปส่ง .. ตกใจ Grin
  จำพวกยำหรือเปล่า ..... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 11:46:29 PM »

กลับมาเมื่อไหร่ จะพาไปกินของเด็ดกว่าครับพี่ ........... น้ำลายหก เยาะเย้ย ตกใจ Grin

ไม่เป็นไรครับศิษย์พี่ .... Grin อยากทานเมื่อไหร่บอกนะครับ จะให้เจ๊โอบินไปส่ง .. ตกใจ Grin
ขอบคุณหลายศิษย์ แต่ให้เพื่อนน้องโอบินมาส่งดีกว่า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 11:47:30 PM »

จำพวกยำหรือเปล่า ..... อิอิอิ
เอ...ได้ข่าวว่านายรู ชอบออกกำลังด้วยการยึดพื้น อืม.....
mimi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 09:17:25 PM »

ปลูกไม่ยากเลยค่ะ แค่เอาเมล็ดแก่ๆ ย้ำนะคะเมล็ดแก่ๆไปโรยไว้บนดินแฉะๆ พรวนดินซะหน่อยแค่นี้ก็ขึ้นเต็มเลยค่ะ  ง่ายม๊าก  อ้อ.....ที่เอาก้านจิ้มน่ะ ใบโหระพาหรอกนะคะ
ปล.แต่ถ้าปลูกเมืองหนาวไม่ค่อยจะขึ้นให้หรอกค่ะ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 11:17:30 PM »

วันเสาร์นี้จะเอาลงกระถางลองดู
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์