๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 06:30:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52237 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #195 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:13:23 PM »

ข่าวด่วนจ้า   มีความเห็นเรื่องความปลอดภัยของ กล็อกมาเพิ่มเติมอีกแล้วจ้า ขำก๊าก

คราวนี้ไม่ใช่ความเห็น อ.ฉัตรชัย แต่เป็นความเห็นลูกศิษย์ของท่าน คือคุณวิทยา สุขสมโสตร ในกันส์แอนด์แทคติกฉบับล่าสุด
เป็นเรื่องที่ กล็อกเกิด คาบูม จ้า  เยาะเย้ย
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #196 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:19:22 PM »

..ชงโค  แขกมารอเยอะเลย Grin
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #197 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:19:29 PM »

สำหรับคำถามว่าทำไมคนใช้ Glock แล้วมักชอบ... ก็เพราะ Glock ทำให้ความเคยชินเดิมเปลี่ยนไปครับ, จับปืนทีต้องประคบประหงมไม่ต้องกังวลเหงื่อ จับแล้วไม่ต้องเช็ด(ไม่กลัวสนิม) ไม่ต้องนั่งฝึกตัวเองว่าต้องใส่/ปลดห้ามไกเอาไว้ให้เหมือนเดิมคงที่แน่นอนเป็นนิสัยครั้งหน้าจะได้ไม่ผิดหลง(ไม่มีห้ามไก)  ไม่ต้องกลัวปืนตกหล่นเป็นรอย(ผิวมันแข็ง) ไม่ต้องกลัวโดนนั่งทับแล้วแกนโม่คด(โครงพลาสติกมันเด้งกลับเข้าที่ได้) ฯลฯ...

ใช้ Glock แล้วรู้สึกเหมือนใช้รถเกียร์ออโต้ครับ... ถ้าไม่มีเหตุผลพิเศษอะไรก็จะไม่กลับไปใช้ปืนอื่น(ตัวอย่างเหตุผลก็เช่นนายสมชายที่ยังใช้ 1911 เพราะมีเหตุผลว่าไม่อยากหัดกระบอกใหม่ยิงโดยไม่ดูศูนย์), แต่ถ้าจำเป็นหยิบปืนกระบอกเดียวตะลอนๆ หากชีวิตมีมรสุม ต้องมุดน้ำดำดินกบดานเอาล่อเอาเถิดกับศัตรู ก็จะหยิบ G19 ครับ...
ความรู้สึกของผมเลยนะเนี่ยแต่เขียนอธิบายออกมาไม่ค่อยเก่ง ผมว่าใช้ Glock มันสบายๆดีนะครับ ไม่ต้องดูแลกังวลอะไรกับมันมาก เหน็บๆซุกๆ ไม่ต้องขัดไม่ต้องถูมาก

เคยอยู่ครั้งนึงไปได้ซองใส่ปืนมาใหม่ ไอ้ตรงกระดุมที่เป็นทองเหลืองมันไปขูดกับผิวเหล็กของปืนเวลาชักเข้า-ออก ปรากฎว่าเป็นรอยครับ แต่รอยที่ว่าคือเนื้อทองเหลืองมันหลุดติดกับปืนมาเลย ผิวสีของปืนไม่เป็นอะไรเลยครับ ผิวมันแข็งจริงๆ  เยาะเย้ย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #198 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:22:24 PM »

Glock คาบูมนี่ เกิดขึ้นมานานแล้วนี่ครับ ...........

เท่าที่ผมเห็นและได้รับข้อมูลมา มีอีกหลายยี่ห้อนะครับที่คาบูมไม่ว่าจะเป็น Colt  S&W  Ruger  HK  แม้กระทั่งปืนไรเฟิลขนาดต่างๆ ฯลฯ

สาเหตุเท่าที่ทราบและวิจารณ์กันก็มีทั้ง กระสุน รังเพลิง ความสกปรก การขัดข้องของปืนที่ผู้ยิงไม่ได้ตรวจสอบก่อน ฯลฯ

มีส่วนทั้งนั้นครับ ............... ถ้าบกพร่องแบบนี้โอกาสที่จะเกิดก็มีความเป็นไปได้สูง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #199 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:29:53 PM »

Glock คาบูมนี่ เกิดขึ้นมานานแล้วนี่ครับ ...........

เท่าที่ผมเห็นและได้รับข้อมูลมา มีอีกหลายยี่ห้อนะครับที่คาบูมไม่ว่าจะเป็น Colt  S&W  Ruger  HK  แม้กระทั่งปืนไรเฟิลขนาดต่างๆ ฯลฯ

สาเหตุเท่าที่ทราบและวิจารณ์กันก็มีทั้ง กระสุน รังเพลิง ความสกปรก การขัดข้องของปืนที่ผู้ยิงไม่ได้ตรวจสอบก่อน ฯลฯ

มีส่วนทั้งนั้นครับ ............... ถ้าบกพร่องแบบนี้โอกาสที่จะเกิดก็มีความเป็นไปได้สูง
คาบูมเกิดขึ้นกับหลายยี่ห้อได้จริงครับ แต่คอลัมน์คุณวิทยา เน้นไปที่กล็อกเลย เพราะมีปัญหามาจากการออกแบบคอรังเพลิงไม่อุ้มปลอกทั้งหมด แรมส์เกินเข้าไปในรังเพลิงน่ะครับพี่มะข่ิ่น
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #200 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:30:55 PM »

ข้อนี้ผมทราบครับ

ขอบคุณครับ .............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #201 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:36:55 PM »

ขออนุญาตออกความเห็นแบบผู้ที่มีความรู้ไม่มากนัก ความเห็นของผมอาจตรงหรือไม่ตรงประเด็นเท่าที่ควรต้องขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยครับ  ไหว้

ผมมองว่าปืนเป็นอุปกรณ์ในการต่อสู้และป้องกันตัวที่ก็เหมือนกับอุปกรณ์อื่นๆ ทั่วไปที่ผลิตออกมาขายกันอยู่ในท้องตลาด
สินค้าทุกชิ้นที่ผลิตออกมาขายอย่างน้อยต้องตอบสนองการใช้งานพื้นฐานของมันได้เป็นอย่างดี ส่วนจะสามารถตอบสนองความต้องการ ความชอบ ความถนัด ความจำเป็น ของผู้ใช้แต่ละคนที่แตกต่างกันให้ได้ทั้งหมดนั้นเป็นเรื่องที่แทบเป็นไปไม่ได้

ในความเห็นของผมคิดว่าไม่ว่าปืน glock หรือปืนอื่นๆ ก็ทำหน้าที่ในการใช้งานพื้นฐานของมันได้อย่างเหมาะสมดีอยู่แล้ว แต่เวลาแต่ละคนเอาไปใช้จริงๆ จะชอบไม่ชอบ ถนัดหรือไม่ถนัด คิดว่าปลอดภัยเพียงพอหรือไม่เพียงพอ คงไม่มีปืนกระบอกไหนทำให้ทุกคนชอบได้ทั้งหมด

ผมจึงเห็นว่า glock เป็นปืนที่ดีมากๆ กระบอกหนึ่ง โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับคนที่ใช้มันแล้วชอบ แต่ไม่ได้เป็นปืนที่เพอร์เฟคที่สุดจนไม่มีข้อเสียเลย
และความแพร่หลายทั่วโลกที่เห็นกันอยู่ (โดยไม่ต้องมองถึงหน่วยงานราชการที่คนใช้ไม่ได้ซื้อ) ก็สะท้อนให้เห็นอยู่ว่ามันมีข้อดีในตัวของมันเอง
เรื่องการตลาดผมว่าไม่ใช่ประเด็นหลักที่ทำให้ glock ขายดี เพราะไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ทำการตลาดกันทั้งนั้น

ความเห็นทั้งข้อดีและข้อเสียเกี่ยวกับ glock และระบบความปลอดภัยของ glock จากผู้ที่เคยสัมผัสและใช้ glock มาแล้วจริงๆ ล้วนมีประโยชน์กับผมและผู้ที่มี glock ทุกท่านเป็นอย่างมาก
ขอบคุณมากครับ  ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #202 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:27:03 PM »

ของพี่ใหม่มาเป็นพรืดอ่านยาก ขออนุญาตปรับบรรทัดนะครับ  ไหว้ ไหว้

Grin มาบอกเรื่องประเด็นที่ ทำไม นักกีฬารณยุทธบ้านเรา จึงเปลี่ยนมาใช้ SP-01 กันมาก (บางท่านได้บอกไปแล้ว แต่จะมาบอกในความเห็นส่วนตัวของผมเองบ้าง) Grin

Grin เริ่มแรกเลย เพราะมันจุกระสุนได้มากกว่า ตามเสปค ซองกระสุน SP-01 จุมากกว่า 1 นัด แต่เอาจริง SP-01 มันใส่ได้ถึง 19 นัด
มากกว่าตั้ง 2 นัด แต่ภายหลังกฎของ IPSC ดิวิชั่นโปรดัคชั่น บังคับให้ใส่กระสุนแค่ 15 นัด เท่านั้นเท่ากับหมดทุกปืนทุกรุ่น ข้อได้เปรียบนี้เลยตกไป Grin

Grin ประการสอง หลายคนบอก ปืน SP-01 มีสมดุลที่ดีกว่า แต่ส่วนนี้ผมมองว่า ทั้งกล๊อก ทั้ง SP-01 ไม่ต่างกันมากนัก คือดีกันคนละส่วนครับ
SP-01 โครงเหล็ก ครอบกันฝุ่น+รางอเนกประสงค์หนา ทำให้มีน้ำหนักถ่วงด้านปลายลำกล้องมากกว่า ลดการสะบัดเงย คุมปืนได้ง่ายขึ้น
แต่กล๊อกเอง การออกแบบให้จับด้ามได้สูงมาก และองศาด้าม รวมทั้งตัวโครงปืนที่เป็นโพลิเมอร์ก็ช่วยซับแรงรีคอยล์ได้ดี มันก็ทำให้คุมปืนกล๊อกได้ไม่ยากเช่นกัน Grin

Grin ประการที่สาม ประการสำคัญ คือตามกฎ IPSC ดิวิชั่นโปรดัคชั่น วัดน้ำหนักไกเพียงจังหวะไกดับเบิล SP-01 จึงได้เปรียบ
เพราะ สามารถแต่งไกซิงเกิลให้เบามากได้ แต่กล๊อกทำไม่ได้ Grin

Grin โดยทั้ง 3 ประการ ไม่เกี่ยวกับความปลอดภัย มีเซฟหรือไม่มีเซฟ และจากประสบการในการแข่งขัน (แข่งไม่มากนะครับ)
เคยใช้ทั้งกล๊อกและ SP-01 ทั้งซ้อม ทั้งแข่งจริง กลับพบปัญหากับ SP-01 มากกว่าเสียอีก และที่ผ่านมาเห็นจากการแข่งและการซ้อม

มีนักกีฬาทำปืนกล๊อก "ลั่น" น้อยกว่าปืนรุ่นอื่นประเภทอื่น และประสบการณ์ตรงเลยก็คือ ผมเคยทำ SP-01 ลั่นขณะซ้อม แต่ไม่เคยทำกล๊อกลั่น
และผมเคยทำปืนกล๊อก "ตก" ในการแข่งขัน 2 ครั้ง ครั้งหนึ่งไม่มีกระสุนและไม่มีซองกระสุนในตัวปืน และอยู่ในเวลาที่ยังไม่ได้ทำการยิง (ช่วงเปลี่ยนเสตจยิง)

เรียกให้กรรมการมาเก็บปืน เข้าเซฟตี้โซน ตรวจปืน และเก็บปืนใส่ซองปืนให้ ก็ผ่านไปด้วยดี แต่ครั้งที่ 2 ทำปืนตกหลังเสียงสัญญาณเริ่มทำการยิงแล้ว
ปืนมีซองกระสุนและถูกขึ้นลำพร้อมยิงแล้ว แต่กล๊อกมันก็ "ไม่ลั่น" (แต่ได้กินไอศครีมสิครับ DQ 555) Grin

Grin สรุปเรื่องความปลอดภัย ถ้าปืนอยู่ในสภาพสมบูรณ์ปกติ และ ไม่มี "คน" เป็นตัวแปร ผมก็ยืนยันว่า กล๊อก เป็นปืนที่มีความปลอดภัยเพียงพอ Grin

Grin ส่วนเรื่องที่ค่อนขอดมา ว่าถูกกระแนะกระแหน โจมตี ยั่วยุ น่ะ ก็ต้องดูว่าอะไรเป็นอย่างไร ข้อเท็จจริง ว่ากล๊อกเป้นปืนที่ออกแบบผลิตมาให้ต้นทุนต่ำ
ผู้ผลิตจึงตัดบางสิ่งที่เขาคิดว่าไม่จำเป็นในมุมของเขาออก ตรงนี้มีใครไปแย้งหรือไม่ แต่การมาบอกว่าปืนกล๊อกไม่ปลอดภัย โดยยกเอาบทความของ อ.ฉัตรชัยมากล่าวอ้าง

แม้เป็นข้อเท็จจริง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ากล๊อกไม่ใช่ปืนที่ไม่ปลอดภัย (ผมจึงบอกว่า บทความนั้นเป็นเพียง "ข้อพึงระวัง") ในบทความท่านก็บอกว่า
ทิ้งลงมาจาก ฮ. ก็ยังไม่ลั่น เพียงแต่ท่านเตือนเรื่องระยะเดินไก และระบบของไกปืนที่ต่างจากปืนที่เคยเจอเคยใช้กันในช่วงนั้น (ตอนนั้นกล๊อกยังเป้นปืนที่ใหม่)
แต่ท่านก็เพิ่มเติมว่า หากมีห้ามไกเพิ่มมาอีก จะเป็นปืนที่น่าใช้มากเสียด้วยซ้ำ Grin

Grin หรืออย่างเรื่องที่บอกว่า กล๊อกติดไฟฉายติดปืน ทำให้วงรอบการทำงานของปืนเปลี่ยน ทำให้ขัดลำ นั่นออกทะเลไปไกลเลยครับ
คำอธิบายแต่ละอย่างมันไม่ได้อยู่ในข้อเท็จจริงเลย หากจะถามกลับไปว่า สิ่งที่คุณบอก ว่าอันนี้ดี อันนี้ไม่ดี คุณเคยได้จับได้สัมผัสกับมันมามากน้อยแค่ไหน
คุณมีใช้หรือได้เคยลองเคยยิงมาบ้างหรือไม่ คุณมีประสบการณ์กับสิ่งที่คุณบอกว่า ดี หรือ ไม่ดี มากแค่ไหน (ไม่ใช่เฉพาะกล๊อกนะ หมายถึงปืนอื่น ๆ ด้วย)
เพราะเท่าที่อ่านมาจากกระทู้ติดไฟฉาย รวมทั้งในกระทู้นี้ มีเพียง "อ่านมา" "เขาบอกว่า" แล้วคุณก็มาบวกทัศนะคติที่คิดเองเออเอง

ทำไมถึงบอกว่าคิดเองเออเอง อย่างเรื่องติดไฟฉายแล้วปืนขัดลำนั่น จริง ๆ แล้ว การจับปืนของแต่ละคนที่ต่างกัน มันเป็นตัวแปรมากกว่าเสียอีก
เพราะหากไฟฉายทำให้ปืนกระดกน้อยลงจนเป้นสาเหตุให้ขัดลำ แล้วทำไมนักกีฬา IPSC ที่กริ๊ปปืนยิงแบบไม่กระดกเลยปืนถึงไม่ขัดลำ
หรืออย่างแนะนำปืนสำหรับแข่ง IPSC คุณบอกว่า "ตอนวิ่งตอนเปลี่ยนเสตจ เข้าเซฟได้ปลอดภัยกว่ามากครับ" แค่นี้ก็บอกได้ว่าคุณไม่เคยสัมผัสกับการแข่ง IPSC Grin

Grin ทั้งเรื่องความปลอดภัย ทั้งเรื่องอะไรก็ตาม ตัวแปรหลักที่จะทำให้เกิดผลนั้น ๆ สุดท้ายมันก็อยู่ที่คนเป็นตัวแปรหลัก อย่างที่พี่โหน่งเล่าให้ฟัง
พี่เขาไม่คุ้นชินกับไกของกล๊อก และมีความเชื่อมั่นในระบบห้ามไกที่เคยใช้อยู่ สามารถใช้ได้อย่างปลอดภัยกว่า พี่เขาก็กลับไปใช้อย่างเดิม หรือถ้าคุณมีกล๊อก

คุณรุ้ว่ากล๊อกเดินไกสั้นกว่าเบากว่าไกดับเบิลทั่วไป คุณก็ปรับก็ระวัง ทำให้มันปลอดภัยสิครับ คุณถือปืนอะไรอยู่ ก็ต้องทำให้มันปลอดภัยที่สุด
ทำอย่างไรจะให้ปลอดภัยที่สุด คือคุณต้องรู้เกี่ยวกันมัน คือรู้จริง ไม่ใช่จำมา อ่านมา หรือเขาเล่ามา ที่จริงก็ดีครับ ที่เอาเรื่องราวมาบอกกัน
แต่การเอามาบอก เอามาเล่าเป้นคุ้งเป็นแคว ยกอันโน้นมา อันนี้มา พอถามกลับไป "เคยหรือยัง" ..... ไม่มีคำตอบ ผลคือ ... เงิบ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 10:32:54 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #203 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:33:49 PM »

..นึกว่าเป็นเรื่องใหม่ Undecided    ถ้าเป็นคาบูมเพราะ เรื่องแรมส์ใน.40  หรือลำกล้องเกลียวบิด   หรือ.40ลำกล้องบาง  แกว่าไว้ใน  All About Glock  หลายปีดีดัก  พิมพ์จำหน่ายรับทรัพย์ไปหลายครั้งละครับ Grin
..เดี๋ยวคงมีเรื่องโครงโพลิเมอร์แตก+ร้าว  Grin
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #204 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:34:03 PM »

ข่าวด่วนจ้า   มีความเห็นเรื่องความปลอดภัยของ กล็อกมาเพิ่มเติมอีกแล้วจ้า ขำก๊าก

คราวนี้ไม่ใช่ความเห็น อ.ฉัตรชัย แต่เป็นความเห็นลูกศิษย์ของท่าน คือคุณวิทยา สุขสมโสตร ในกันส์แอนด์แทคติกฉบับล่าสุด
เป็นเรื่องที่ กล็อกเกิด คาบูม จ้า  เยาะเย้ย

ถามนิดนะคาบูมที่ลงไว้น่ะปีไหน?  รู้สาเหตุหรือยังว่าทำไมมันคาบูม?

ใช้คนเดียวกับที่วิจารณ์ Beretta 92 ไว้รึเปล่า?
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=171805.0

แถมให้อีกเว็บเลย
http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=109116.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 09:51:34 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #205 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:45:20 PM »

แรงได้ใจจริงๆกระทู้นี้...พี่ "ชงโค" เอาข้อมูลมาว่ากันหน่อยสิครับ อย่าปล่อยให้ท่าน

สมาชิกนั่งรอนาน..... Grin

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #206 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:13:42 PM »

ข่าวด่วนจ้า   มีความเห็นเรื่องความปลอดภัยของ กล็อกมาเพิ่มเติมอีกแล้วจ้า ขำก๊าก

เป็นเรื่องที่ กล็อกเกิด คาบูม จ้า  เยาะเย้ย
ข่าวด่วนมากเลยนะครับ  เยาะเย้ย

มีอะไรที่เป็นความเห็นตัวเองบ้างไม๊ครับ แบบค้นพบด้วยตัวเองหน่ะครับ อยากทราบ  ยิ้มีเลศนัย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #207 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:38:12 PM »

ข้อนี้ผมทราบครับ

ขอบคุณครับ .............

คิก คิก คิก คิก ไหว้ครับพี่ อิอิ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #208 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:48:54 PM »

ของพี่ใหม่มาเป็นพรืดอ่านยาก ขออนุญาตปรับบรรทัดนะครับ  ไหว้ ไหว้

Grin มาบอกเรื่องประเด็นที่ ทำไม นักกีฬารณยุทธบ้านเรา จึงเปลี่ยนมาใช้ SP-01 กันมาก (บางท่านได้บอกไปแล้ว แต่จะมาบอกในความเห็นส่วนตัวของผมเองบ้าง) Grin

Grin เริ่มแรกเลย เพราะมันจุกระสุนได้มากกว่า ตามเสปค ซองกระสุน SP-01 จุมากกว่า 1 นัด แต่เอาจริง SP-01 มันใส่ได้ถึง 19 นัด
มากกว่าตั้ง 2 นัด แต่ภายหลังกฎของ IPSC ดิวิชั่นโปรดัคชั่น บังคับให้ใส่กระสุนแค่ 15 นัด เท่านั้นเท่ากับหมดทุกปืนทุกรุ่น ข้อได้เปรียบนี้เลยตกไป Grin

Grin ประการสอง หลายคนบอก ปืน SP-01 มีสมดุลที่ดีกว่า แต่ส่วนนี้ผมมองว่า ทั้งกล๊อก ทั้ง SP-01 ไม่ต่างกันมากนัก คือดีกันคนละส่วนครับ
SP-01 โครงเหล็ก ครอบกันฝุ่น+รางอเนกประสงค์หนา ทำให้มีน้ำหนักถ่วงด้านปลายลำกล้องมากกว่า ลดการสะบัดเงย คุมปืนได้ง่ายขึ้น
แต่กล๊อกเอง การออกแบบให้จับด้ามได้สูงมาก และองศาด้าม รวมทั้งตัวโครงปืนที่เป็นโพลิเมอร์ก็ช่วยซับแรงรีคอยล์ได้ดี มันก็ทำให้คุมปืนกล๊อกได้ไม่ยากเช่นกัน Grin

Grin ประการที่สาม ประการสำคัญ คือตามกฎ IPSC ดิวิชั่นโปรดัคชั่น วัดน้ำหนักไกเพียงจังหวะไกดับเบิล SP-01 จึงได้เปรียบ
เพราะ สามารถแต่งไกซิงเกิลให้เบามากได้ แต่กล๊อกทำไม่ได้ Grin

Grin โดยทั้ง 3 ประการ ไม่เกี่ยวกับความปลอดภัย มีเซฟหรือไม่มีเซฟ และจากประสบการในการแข่งขัน (แข่งไม่มากนะครับ)
เคยใช้ทั้งกล๊อกและ SP-01 ทั้งซ้อม ทั้งแข่งจริง กลับพบปัญหากับ SP-01 มากกว่าเสียอีก และที่ผ่านมาเห็นจากการแข่งและการซ้อม

มีนักกีฬาทำปืนกล๊อก "ลั่น" น้อยกว่าปืนรุ่นอื่นประเภทอื่น และประสบการณ์ตรงเลยก็คือ ผมเคยทำ SP-01 ลั่นขณะซ้อม แต่ไม่เคยทำกล๊อกลั่น
และผมเคยทำปืนกล๊อก "ตก" ในการแข่งขัน 2 ครั้ง ครั้งหนึ่งไม่มีกระสุนและไม่มีซองกระสุนในตัวปืน และอยู่ในเวลาที่ยังไม่ได้ทำการยิง (ช่วงเปลี่ยนเสตจยิง)

เรียกให้กรรมการมาเก็บปืน เข้าเซฟตี้โซน ตรวจปืน และเก็บปืนใส่ซองปืนให้ ก็ผ่านไปด้วยดี แต่ครั้งที่ 2 ทำปืนตกหลังเสียงสัญญาณเริ่มทำการยิงแล้ว
ปืนมีซองกระสุนและถูกขึ้นลำพร้อมยิงแล้ว แต่กล๊อกมันก็ "ไม่ลั่น" (แต่ได้กินไอศครีมสิครับ DQ 555) Grin

Grin สรุปเรื่องความปลอดภัย ถ้าปืนอยู่ในสภาพสมบูรณ์ปกติ และ ไม่มี "คน" เป็นตัวแปร ผมก็ยืนยันว่า กล๊อก เป็นปืนที่มีความปลอดภัยเพียงพอ Grin

Grin ส่วนเรื่องที่ค่อนขอดมา ว่าถูกกระแนะกระแหน โจมตี ยั่วยุ น่ะ ก็ต้องดูว่าอะไรเป็นอย่างไร ข้อเท็จจริง ว่ากล๊อกเป้นปืนที่ออกแบบผลิตมาให้ต้นทุนต่ำ
ผู้ผลิตจึงตัดบางสิ่งที่เขาคิดว่าไม่จำเป็นในมุมของเขาออก ตรงนี้มีใครไปแย้งหรือไม่ แต่การมาบอกว่าปืนกล๊อกไม่ปลอดภัย โดยยกเอาบทความของ อ.ฉัตรชัยมากล่าวอ้าง

แม้เป็นข้อเท็จจริง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ากล๊อกไม่ใช่ปืนที่ไม่ปลอดภัย (ผมจึงบอกว่า บทความนั้นเป็นเพียง "ข้อพึงระวัง") ในบทความท่านก็บอกว่า
ทิ้งลงมาจาก ฮ. ก็ยังไม่ลั่น เพียงแต่ท่านเตือนเรื่องระยะเดินไก และระบบของไกปืนที่ต่างจากปืนที่เคยเจอเคยใช้กันในช่วงนั้น (ตอนนั้นกล๊อกยังเป้นปืนที่ใหม่)
แต่ท่านก็เพิ่มเติมว่า หากมีห้ามไกเพิ่มมาอีก จะเป็นปืนที่น่าใช้มากเสียด้วยซ้ำ Grin

Grin หรืออย่างเรื่องที่บอกว่า กล๊อกติดไฟฉายติดปืน ทำให้วงรอบการทำงานของปืนเปลี่ยน ทำให้ขัดลำ นั่นออกทะเลไปไกลเลยครับ
คำอธิบายแต่ละอย่างมันไม่ได้อยู่ในข้อเท็จจริงเลย หากจะถามกลับไปว่า สิ่งที่คุณบอก ว่าอันนี้ดี อันนี้ไม่ดี คุณเคยได้จับได้สัมผัสกับมันมามากน้อยแค่ไหน
คุณมีใช้หรือได้เคยลองเคยยิงมาบ้างหรือไม่ คุณมีประสบการณ์กับสิ่งที่คุณบอกว่า ดี หรือ ไม่ดี มากแค่ไหน (ไม่ใช่เฉพาะกล๊อกนะ หมายถึงปืนอื่น ๆ ด้วย)
เพราะเท่าที่อ่านมาจากกระทู้ติดไฟฉาย รวมทั้งในกระทู้นี้ มีเพียง "อ่านมา" "เขาบอกว่า" แล้วคุณก็มาบวกทัศนะคติที่คิดเองเออเอง

ทำไมถึงบอกว่าคิดเองเออเอง อย่างเรื่องติดไฟฉายแล้วปืนขัดลำนั่น จริง ๆ แล้ว การจับปืนของแต่ละคนที่ต่างกัน มันเป็นตัวแปรมากกว่าเสียอีก
เพราะหากไฟฉายทำให้ปืนกระดกน้อยลงจนเป้นสาเหตุให้ขัดลำ แล้วทำไมนักกีฬา IPSC ที่กริ๊ปปืนยิงแบบไม่กระดกเลยปืนถึงไม่ขัดลำ
หรืออย่างแนะนำปืนสำหรับแข่ง IPSC คุณบอกว่า "ตอนวิ่งตอนเปลี่ยนเสตจ เข้าเซฟได้ปลอดภัยกว่ามากครับ" แค่นี้ก็บอกได้ว่าคุณไม่เคยสัมผัสกับการแข่ง IPSC Grin

Grin ทั้งเรื่องความปลอดภัย ทั้งเรื่องอะไรก็ตาม ตัวแปรหลักที่จะทำให้เกิดผลนั้น ๆ สุดท้ายมันก็อยู่ที่คนเป็นตัวแปรหลัก อย่างที่พี่โหน่งเล่าให้ฟัง
พี่เขาไม่คุ้นชินกับไกของกล๊อก และมีความเชื่อมั่นในระบบห้ามไกที่เคยใช้อยู่ สามารถใช้ได้อย่างปลอดภัยกว่า พี่เขาก็กลับไปใช้อย่างเดิม หรือถ้าคุณมีกล๊อก

คุณรุ้ว่ากล๊อกเดินไกสั้นกว่าเบากว่าไกดับเบิลทั่วไป คุณก็ปรับก็ระวัง ทำให้มันปลอดภัยสิครับ คุณถือปืนอะไรอยู่ ก็ต้องทำให้มันปลอดภัยที่สุด
ทำอย่างไรจะให้ปลอดภัยที่สุด คือคุณต้องรู้เกี่ยวกันมัน คือรู้จริง ไม่ใช่จำมา อ่านมา หรือเขาเล่ามา ที่จริงก็ดีครับ ที่เอาเรื่องราวมาบอกกัน
แต่การเอามาบอก เอามาเล่าเป้นคุ้งเป็นแคว ยกอันโน้นมา อันนี้มา พอถามกลับไป "เคยหรือยัง" ..... ไม่มีคำตอบ

ผลคือ ... เงิบ Grin

ยกของตาอรชุน มา + ให้คุณใหม่ ...   เยี่ยม  หลงรัก

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #209 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:26:53 AM »

Is a Glock Safe to Carry?

The question that I kept running into everywhere was “is a Glock safe to carry?” What? Why wouldn’t it be? The hesitation has been basically: “because they don’t have safeties.”

It’s a myth that Glock’s don’t have safeties — they have three:

A drop safety (the pistol can physically NEVER go off simply by being dropped),
a firing pin safety (physically blocks the firing pin from entering the firing pin chamber), and
the trigger safety (the trigger cannot be pulled unless you first press the trigger safety).

The misconception is that since there is no “traditional” safety, that the firearm must be less safe. That’s not true. It’s one of the safest guns on the market (in my opinion). To disengage the Glock’s safeties, all one has to do is squeeze the trigger. That’s the way a gun is supposed to work, isn’t it?
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 21
  พิมพ์