๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 08:11:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52233 ครั้ง)
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #255 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 05:35:09 PM »

จริงๆ Glock ก็มี คัน safety ภายนอกนะครับ  เพียงแต่มันย้ายไปอยู่ที่ไกปืน (Safe action trigger) และไม่ต้องดันขึ้น ดันลงให้เสียเวลา

เหมือนรถปิกอัพ  เมื่อก่อนอยู่ใต้ใกล้ๆพวงมาลัย เดี่ยวนี้ทำเหมือนรถเก๋ง  รถเก๋ง SUV ก็ย้ายที่อีก  เพื่อไม่ให้มันเกะกะ (อันนี้เปรียบเทียบเฉยๆครับว่ามันย้ายตำแหน่ง)

กลับมาเรื่องปืน ผมก็จะบอกว่าผมมองว่าอันนี้มันก็คือๆ กัน แต่มันอยู่คนล่ะตำแหน่ง  หากไม่ไปโดนเต็มๆตรงนี้  ไกปืนมันก็จะไม่ถอยหลังครับ

เอาเป็นว่าผมมองว่ามันก็ไม่ได้ไม่ปลอดภัยสำหรับผมครับ แน่นอนการมีส่วนต่อเติ่มอื่นๆก็เป็นข้อดี ซึ่งก็มีข้อด้อยตามมาเช่นกัน ไหว้

1911 ไม่ได้มีสาเหตุการลั่นเพราะว่าไม่ได้เข้าเซฟเพียงอย่างเดียว (ตามที่ท่านบอกนั่นแหละครับ)เและ/หรือลั่นเพราะคิดว่าเข้าเซฟแต่ไม่ได้เข้าแล้วมือไปโดนไกโดยไม่ได้ตั้งใจลั่นตูม  หรือ ลั่นเพราะชักออกจากซองมามือเข้าโกร่งไก นิ้วโป้งเผลอโดนเซฟลั่นตูม (สำหรับคนที่ไม่ลดนก)

ไหว้  นี่ขนาดชอบ 1911 นะครับยังมาถกให้ Glock เลย คิก คิก  หากผมต้องใช้ 1911 ผมก็ไม่เข้าเซฟเช่นกัน ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 05:39:46 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #256 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 05:44:51 PM »

จริงๆ Glock ก็มี คัน safety ภายนอกนะครับ  เพียงแต่มันย้ายไปอยู่ที่ไกปืน (Safe action trigger) และไม่ต้องดันขึ้น ดันลงให้เสียเวลา

เหมือนรถปิกอัพ  เมื่อก่อนอยู่ใต้ใกล้ๆพวงมาลัย เดี่ยวนี้ทำเหมือนรถเก๋ง  รถเก๋ง SUV ก็ย้ายที่อีก  เพื่อไม่ให้มันเกะกะ (อันนี้เปรียบเทียบเฉยๆครับว่ามันย้ายตำแหน่ง)

กลับมาเรื่องปืน ผมก็จะบอกว่าผมมองว่าอันนี้มันก็คือๆ กัน แต่มันอยู่คนล่ะตำแหน่ง  หากไม่ไปโดนเต็มตรงนี้  ไกปืนมันก็จะไม่ถอยหลังครับ

เอาเป็นว่าผมมองว่ามันก็ไม่ได้ไม่ปลอดภัยสำหรับผมครับ  แน่นอนการมีส่วนต่อเติ่มอื่นๆก็เป็นข้อดี ซึ่งก็มีข้อด้อยตามมาเช่นกัน ไหว้

1911 ไม่ได้ลั่นเพราะว่าไม่ได้เข้าเซฟและ/หรือลั่นเพราะคิดว่าเข้าเซฟแต่ไม่ได้เข้าแล้วมือไปโดนไกโดยไม่ได้ตั้งใจลั่นตูม  หรือ ลั่นเพราะชักออกจากซองมามือเข้าโกร่งไก นิ้วโป้งเผลอโดนเซฟลั่นตูม (สำหรับคนที่ไม่ลดนก)

ไหว้  นี่ขนาดชอบ 1911 นะครับยังมาถกให้ Glock เลย คิก คิก  หากผมต้องใช้ 1911 ผมก็ไม่เข้าเซฟเช่นกัน ไหว้

ลองนึกภาพดูครับ หรือเอาทั้ง 1911 กับ Glock ที่คุณTA881 มีอยู่ มาลองดูก็ได้ครับ ............... ลองขึ้นลำยิงแห้งดูครับ

ขึ้นลำให้1911 นกง้าง แล้วไม่ต้องเข้าคันห้ามไกนะครับ ส่วน Glock ก็ขึ้นลำให้เข็มถอย แล้วเอานิ้วเข้าไปในโกร่งไกแล้วเหนี่ยวไกดู ให้ลั่นออกไปเลย.................. ทั้งสองกระบอกมีอาการยังไงครับ ............... ไกลั่นไหมครับ

ต่อไปเอาใหม่ ขึ้นลำ 1911 เข้าคันห้ามไก แล้วเหนี่ยวไกแบบเดิม  1911 ลั่นไหมครับ...................... ส่วน Glock ก็ขึ้นลำใหม่แล้วเหนี่ยวไกแบบเดิม ลั่นไหมครับ

ลิ้นหน้าไกช่วยอะไรได้บ้างในการ"ห้ามไก"ครับ ...............เมื่อเทียบกับ 1911ที่ไม่มีลิ้นหน้าไก

ปล. ในฐานะที่ผมใช้ 1911 มานานพอสมควร ถ้าคุณTA881 พกพา 1911 โดยขึ้นลำ นกง้าง แล้วไม่เข้าเซฟ ถือว่าคุณประมาทเป็นอย่างมาก เพราะปืน 1911 เป็นซิงเกิล ที่ระยะเดินไกสั้นมากและน้ำหนักไกก็เบามาก แต่ถ้าพกพาแบบไม่ขึ้นลำ หรือขึ้นลำแล้วลดนกไว้ ถือว่าเป็นผู้ที่ไม่ประมาทครับ ส่วนชำนาญการใช้1911 หรือไม่ ผมคงไม่ทราบ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #257 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 06:13:17 PM »

จริงๆ Glock ก็มี คัน safety ภายนอกนะครับ  เพียงแต่มันย้ายไปอยู่ที่ไกปืน (Safe action trigger) และไม่ต้องดันขึ้น ดันลงให้เสียเวลา

เหมือนรถปิกอัพ  เมื่อก่อนอยู่ใต้ใกล้ๆพวงมาลัย เดี่ยวนี้ทำเหมือนรถเก๋ง  รถเก๋ง SUV ก็ย้ายที่อีก  เพื่อไม่ให้มันเกะกะ (อันนี้เปรียบเทียบเฉยๆครับว่ามันย้ายตำแหน่ง)

กลับมาเรื่องปืน ผมก็จะบอกว่าผมมองว่าอันนี้มันก็คือๆ กัน แต่มันอยู่คนล่ะตำแหน่ง  หากไม่ไปโดนเต็มๆตรงนี้  ไกปืนมันก็จะไม่ถอยหลังครับ

เอาเป็นว่าผมมองว่ามันก็ไม่ได้ไม่ปลอดภัยสำหรับผมครับ แน่นอนการมีส่วนต่อเติ่มอื่นๆก็เป็นข้อดี ซึ่งก็มีข้อด้อยตามมาเช่นกัน ไหว้

1911 ไม่ได้มีสาเหตุการลั่นเพราะว่าไม่ได้เข้าเซฟเพียงอย่างเดียว (ตามที่ท่านบอกนั่นแหละครับ)เและ/หรือลั่นเพราะคิดว่าเข้าเซฟแต่ไม่ได้เข้าแล้วมือไปโดนไกโดยไม่ได้ตั้งใจลั่นตูม  หรือ ลั่นเพราะชักออกจากซองมามือเข้าโกร่งไก นิ้วโป้งเผลอโดนเซฟลั่นตูม (สำหรับคนที่ไม่ลดนก)

ไหว้  นี่ขนาดชอบ 1911 นะครับยังมาถกให้ Glock เลย คิก คิก  หากผมต้องใช้ 1911 ผมก็ไม่เข้าเซฟเช่นกัน ไหว้

จุดนี้ คืออันตรายเลยครับ ที่คิดว่าเป็นเซฟของ Glock  ตามที่ครูฉัตรชัยฯ เป็นห่วง
ซึ่งคงยุติในข้อเท็จจริงได้แล้ว ว่า Glock ไม่มีเซฟ

การใช้ Glock ได้อย่างปลอดภัยที่สุด ถ้าท่านนำ ระบบของกึ่งออโต มาใช้ควบคุม คือ ไม่ขึ้นลำ
ถ้าขึ้นลำ ความปลอดภัยจะลดลงต่ำมาก ไม่ใช่เพราะนิ่้วเหนี่ยวไก แต่เป็นอะไรก็ได้ที่เข้าไปรั้งไก
ไกจะต้องถอยหลังเพราะตัวกระดก เพียงป้องกันแรง ไม่ใช่ป้องกันอะไรมาเกี่ยวหน้าไก

ถ้าต้องการขึ้นลำแล้วปลอดภัย จักดต้องใช้ซองแบบ Glock หรือ ซองที่หุ้มโกร่งไก แบบนี้ละ จะถือเป็นความปลอดภัย เกือบเต็ม ๑๐๐
ซึ่งสอดคล้องกับตัวผมเอง ที่พกปืนไม่ขึ้นลำ หรือ ขึนลำแต่ใช้ซองหุ้มโกร่งไก

ผมเคยทำปืลั่นมาแล้ว ๕ ครั้ง ขาสั่น เกือบทุกครั้งที่สั่น..  ทั้งที่ระวังอย่างดีแล้ว ที่สุดผมจึงใช้ระบบ นี่ละมาควบคุม  Grin

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #258 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 07:02:24 PM »

Grin ในมุมมองของผม เดือยกันไกถอยหลังของกล๊อก "ไม่ใช่ห้ามไก" ครับ ในความคิดของผม "ห้ามไก" คือ ระบบที่ตัดหรือขวางการทำงานของไกปืน โดยที่เมื่อนิ้วอยู่ที่ไกปืนมันจะยังห้ามไกอยู่ จนเมื่อเราปลดห้ามไกแล้วไกถึงจะทำงานตามปกติ Grin
 Grin เดือยกันไกถอยหลังของกล๊อกหรือปืนรุ่นอื่นที่ทำงานในลักษณะเดียวกัน เป็นเพียงระบบเซฟตี้อีกแบบหนึ่ง แม้มันจะไปขวางการทำงานของไก แต่เมื่อไรที่นิ้วอยู่ที่ไกหรือมีอะไรไปเกี่ยวไปกดไก ระบบของมันก็จะถูกตัดไป ไกก็ทำงาน แต่ห้ามไก ถึงแม้นิ้วอยู่ที่ไกหรือมีอะไรไปเกี่ยวไปกดไก ไกก็จะยังไม่ทำงาน Grin
 Grin นี่คือความต่างระหว่าง "ห้ามไก" และ "Safe action trigger" ของกล๊อกหรือปืนรุ่นอื่นที่มีลักษณะเดียวกันที่ผมมองครับ Grin

เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #259 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 07:17:14 PM »

ปืนทุกกระบอกก็อันตรายเหมือนกันหมดแหละครับ ขึ้นอยู่กับผู้ใช้งานผู้นั้น ผมใช้ปืนพกไม่เคยทำลั่นเลยนะครับ  ไหว้
ล่าสุดก็เอาปืนกล็อกจ่อท้ายทอยคนที่ขายยาเสพติดที่นอนหมอบกับพื้น แถมขี่ไกปืนอีกตะหาก ก็ไม่ลั่นเองนะครับ  ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #260 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 08:31:38 PM »

จริงๆ Glock ก็มี คัน safety ภายนอกนะครับ  เพียงแต่มันย้ายไปอยู่ที่ไกปืน (Safe action trigger) และไม่ต้องดันขึ้น ดันลงให้เสียเวลา

เหมือนรถปิกอัพ  เมื่อก่อนอยู่ใต้ใกล้ๆพวงมาลัย เดี่ยวนี้ทำเหมือนรถเก๋ง  รถเก๋ง SUV ก็ย้ายที่อีก  เพื่อไม่ให้มันเกะกะ (อันนี้เปรียบเทียบเฉยๆครับว่ามันย้ายตำแหน่ง)

กลับมาเรื่องปืน ผมก็จะบอกว่าผมมองว่าอันนี้มันก็คือๆ กัน แต่มันอยู่คนล่ะตำแหน่ง  หากไม่ไปโดนเต็มๆตรงนี้  ไกปืนมันก็จะไม่ถอยหลังครับ

เยาะเย้ย
1911 ไม่ได้มีสาเหตุการลั่นเพราะว่าไม่ได้เข้าเซฟเพียงอย่างเดียว (ตามที่ท่านบอกนั่นแหละครับ)เและ/หรือลั่นเพราะคิดว่าเข้าเซฟแต่ไม่ได้เข้าแล้วมือไปโดนไกโดยไม่ได้ตั้งใจลั่นตูม  หรือ ลั่นเพราะชักออกจากซองมามือเข้าโกร่งไก นิ้วโป้งเผลอโดนเซฟลั่นตูม (สำหรับคนที่ไม่ลดนก)

ไหว้  นี่ขนาดชอบ 1911 นะครับยังมาถกให้ Glock เลย คิก คิก  หากผมต้องใช้ 1911 ผมก็ไม่เข้าเซฟเช่นกัน ไหว้

จุดนี้ คืออันตรายเลยครับ ที่คิดว่าเป็นเซฟของ Glock  ตามที่ครูฉัตรชัยฯ เป็นห่วง
ซึ่งคงยุติในข้อเท็จจริงได้แล้ว ว่า Glock ไม่มีเซฟ

การใช้ Glock ได้อย่างปลอดภัยที่สุด ถ้าท่านนำ ระบบของกึ่งออโต มาใช้ควบคุม คือ ไม่ขึ้นลำ
ถ้าขึ้นลำ ความปลอดภัยจะลดลงต่ำมาก ไม่ใช่เพราะนิ่้วเหนี่ยวไก แต่เป็นอะไรก็ได้ที่เข้าไปรั้งไก
ไกจะต้องถอยหลังเพราะตัวกระดก เพียงป้องกันแรง ไม่ใช่ป้องกันอะไรมาเกี่ยวหน้าไก

ถ้าต้องการขึ้นลำแล้วปลอดภัย จักดต้องใช้ซองแบบ Glock หรือ ซองที่หุ้มโกร่งไก แบบนี้ละ จะถือเป็นความปลอดภัย เกือบเต็ม ๑๐๐
ซึ่งสอดคล้องกับตัวผมเอง ที่พกปืนไม่ขึ้นลำ หรือ ขึนลำแต่ใช้ซองหุ้มโกร่งไก

ผมเคยทำปืลั่นมาแล้ว ๕ ครั้ง ขาสั่น เกือบทุกครั้งที่สั่น..  ทั้งที่ระวังอย่างดีแล้ว ที่สุดผมจึงใช้ระบบ นี่ละมาควบคุม  Grin

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ของคุณโร้ดครับ
 ป.ล. พึ่งทราบว่าคุณโร้ดชอบทานไก่ต้ม ผมเองก็ชอบทานข้าวมันไก่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 08:34:10 PM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #261 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 08:42:06 PM »

เยาะเย้ย

จุดนี้ คืออันตรายเลยครับ ที่คิดว่าเป็นเซฟของ Glock  ตามที่ครูฉัตรชัยฯ เป็นห่วง

ผมเคยทำปืลั่นมาแล้ว ๕ ครั้ง ขาสั่น เกือบทุกครั้งที่สั่น..  ทั้งที่ระวังอย่างดีแล้ว ที่สุดผมจึงใช้ระบบ นี่ละมาควบคุม  Grin

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ของคุณโร้ดครับ
 ป.ล. พึ่งทราบว่าคุณโร้ดชอบทานไก่ต้ม ผมเองก็ชอบทานข้าวมันไก่ครับ

ก็ คู่แฝด สุพจน์-สุพัฒน์ ที่ตบกบาล นายวรเจตน์ นั่นละ ตอนนี้ดูแลบ่อนไก่ชนแถวปทุม. ชอบโทรมาชวน

ไปด้วยกันไหม ขอเลี้ยงไก่ต้ม + ข้าวมันไก่ ให้แปร้ เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 08:43:40 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #262 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:13:34 PM »

ถ้าไม่ได้ไปธุระแถวนั้น  ก็ไม่คุ้มข้าวมันไก๋ฟรีน่ะสิครับ
แต่ก็ขอบคุณนะครับที่มีน้ำใจ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #263 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:28:10 PM »

Grin ในมุมมองของผม เดือยกันไกถอยหลังของกล๊อก "ไม่ใช่ห้ามไก" ครับ ในความคิดของผม "ห้ามไก" คือ ระบบที่ตัดหรือขวางการทำงานของไกปืน โดยที่เมื่อนิ้วอยู่ที่ไกปืนมันจะยังห้ามไกอยู่ จนเมื่อเราปลดห้ามไกแล้วไกถึงจะทำงานตามปกติ Grin
 Grin เดือยกันไกถอยหลังของกล๊อกหรือปืนรุ่นอื่นที่ทำงานในลักษณะเดียวกัน เป็นเพียงระบบเซฟตี้อีกแบบหนึ่ง แม้มันจะไปขวางการทำงานของไก แต่เมื่อไรที่นิ้วอยู่ที่ไกหรือมีอะไรไปเกี่ยวไปกดไก ระบบของมันก็จะถูกตัดไป ไกก็ทำงาน แต่ห้ามไก ถึงแม้นิ้วอยู่ที่ไกหรือมีอะไรไปเกี่ยวไปกดไก ไกก็จะยังไม่ทำงาน Grin
 Grin นี่คือความต่างระหว่าง "ห้ามไก" และ "Safe action trigger" ของกล๊อกหรือปืนรุ่นอื่นที่มีลักษณะเดียวกันที่ผมมองครับ Grin

ถ้าทุกคนเข้าใจแบบท่านนายใหม่ ปืนไม่ลั่นแน่นอน  เยี่ยม
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #264 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 10:39:19 AM »

..ซองแบบไหนจึงปลอดภัยสำหรับกล็อคครับ Grin

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #265 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 11:01:59 AM »

ออกจากบ้านชุดนี้ยังไงก็ไม่ปลอดภัยครับ  Grin

mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #266 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 01:46:12 PM »

คุณ ChongKo ครับ
เว็บเพื่อนบ้านมีปัญหาเกี่ยวกับ FNP 45
ไหนๆคุณก็ครอบครองปืนรุ่นนี้อยู่
ไม่ไปช่วยแก้ปัญหาเขาหน่อยหรือครับ

http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=120162.0
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #267 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 03:05:44 PM »

เว็บเพื่อนบ้านมีปัญหาเกี่ยวกับ FNP 45
ไหนๆคุณก็ครอบครองปืนรุ่นนี้อยู่
ไม่ไปช่วยแก้ปัญหาเขาหน่อยหรือครับป

http://www.gun.in.th/2012/index.php?topic=120162.0
ผมประกาศอำลาเวปนั้นไปแล้วครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #268 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 04:07:03 PM »

ไม่ไปช่วยแก้ปัญหาเขาหน่อยหรือครับป

ผมประกาศอำลาเวปนั้นไปแล้วครับ

ต้องขอปรบมือให้ เพราะนี่คือ คำไหน คำนั้น..  เยี่ยม 

ผมพูดจริงนะครับ และชีวิตผม ถ้าไม่เกี่ยวกับงาน ผมจะไม่โกหกใคร .

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #269 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 04:09:08 PM »

เหมาะกับคนใช้กล็อกครับ  Grin Grin Grin Grin   พอดีไปเจอมาสวยดี

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21
  พิมพ์