๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:18:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52228 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #240 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:39:54 PM »

คิก คิกอุ้ย....
เพิ่งเห็นมีประเด็นคนเสื้อแดงด้วย ฮิๆๆ จะแบ่งแยกไปถึงไหนครับ พี่น้องคนไทยด้วยกันทั้งนั้น
ไม่มีใครดีไปหมดทุกเรื่องหรอก อ่านมังกรหยกแล้วเอามาคิดบ้างสิ พรรคมารยังมีคนดี ส่วนฝ่ายธรรมะก็มีคนชั่ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #241 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:40:22 PM »

ญาติผมที่ จ.นครปฐม มีโอกาสชักปืนแต่โดนยิงตายเพราะลืมปลดเซฟครับ....

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เสียใจด้วยครับคุณตั้ว  ไหว้

มีปีนึง นครปฐมน้ำท่วม ไร่นาตายหมด เลยเปลี่ยนนาข้าวเป็นบ่อเลี้ยงกุ้ง และมีโจรขโมยกุ้งเยอะ แกเลยไปนอนเฝ้าล่อเลี้ยงกุ้ง..

วันนึงเจอโจรเข้ามาขโมยกุ้ง แกเลยใช้ปืนลูกซองยิงเข้าไป กลุ่มโจรแตกกระเจิง และภายหลังสืบทราบว่าเป็นวัยรุ่นในหมู่บ้านนั่นแหล่ะแต่ไม่รู้ว่าใคร..

ดวงตกต้องไปกินเลี้ยงงานบวชคนในหมู่บ้าน แกพกปืนเหล็กล้วน 9 มม. ขึ้นลำเข้าเซฟเหน็บพุงเข้างานเลี้ยง มีกลุ่มวัยรุ่นมองมาทางแก แกเลยตัดสินใจกลับบ้านดีกว่า..

ระหว่างทางกลับบ้าน จอดรถแวะซื้อเบียร์ร้านข้างทางไปกินต่อที่บ้าน มีกลุ่มวัยรุ่นขี่มอเตอร์ไซค์ตามมา ด้วยความที่ระแวงอยู่แล้วเลยชักปืนขึ้นมาหวังยิงแต่ปืนไม่ลั่น กลุ่มวัยรุ่นเลยซัลโวดับ...

จากพยาน "เค้าเล่าว่า" ปืนผู้ตายตกในที่เกิดเหตุ ไม่ได้ปลดเซฟ....

โอ้... ขอแสดงความเสียใจครับ...
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #242 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:44:03 PM »

อ้างอิง จาก ta581

เพิ่มเติมครับ  จำนวนที่มากไม่ได้บอกว่าดีที่สุดครับ  แต่มันบอกว่าเหมาะสมกับการใช้งานที่หลากหลายมากกว่ายี่ห้ออื่นๆครับ  และมักจะมีแนวโน้มที่ดีที่สุดด้วยครับ  ถ้าไม่อย่างนั้นจะขายได้อย่างไร
.......................................................
 ไทเป
 อ.ฉัตรชัย อธิบาย เรื่องกลไกของกล็อก ถ้าคุณไม่เห็นด้วยกับบทความ คุณก็ต้องแย้งเนื้อหาในตัวบทความ ไม่ใช่ไปถามหาว่าผู้เขียนบทความมีสถิติมากน้อยแค่ไหน แบบนี้เค้าเรียกว่าแถ หรือ เบี่ยงประเด็น

ส่วนที่จะอ้างว่ากล็อกมันขายได้เยอะ ไม่ดีคนจะใช้ทำไม มาแนวนี้อีกแล้ว ไม่สามารถค้านบทความ อ.ฉัตรชัย ในเรืื่องเหตุผล ก็ใช้จำนวนมาอ้าง ผมเจอมาเยอะแล้วแนวนี้ จนผมต้องพูดในประเด็นกล็อกต้นทุนต่ำ ซ่อมบำรุงง่าย เหมาะใช้ในกองทัพ สงสัยต้องจัดอีกกระทู้  เรื่องต้นทุนและราคาถูก  Cool Cool

คิดแบบนี้โตโยต้าคงมีแนวโน้มจะดีกว่าBMW
ตรงไหนที่ผมแถ ตกใจ  ผมถามพี่มะขิ่นเพราะจะได้ทราบว่ามันเป็นข้อเท็จจริงจากการเก็บข้อมูล หรือ ความเห็นส่วนตัวจากผู้ชำนาญ  และผมก็ไม่ได้บอกว่ามีมากที่สุดจะดีที่สุด  ผมบอกว่ามีความเหมาะสมกับการใช้งานมากที่สุด  และแนวโน้มที่จะดีที่สุด  ลองยอนกลับไปอ่านดูใหม่นะครับ ปืนแพงที่สุดแม่นยำที่สุดก็ไม่ได้มีจำนวนมาก ปืนถูกที่สุดก็ไม่ได้มีจำนวนมากเช่นกัน  ดังนั้นหากมันมีจำนวนมากๆก็แปลว่ามันน่าจะตรงความต้องการมากที่สุดแล้วล่ะครับ  

เครื่องหาระเบิดก็ต้นทุนต่ำนะครับ คิก คิก  ใช้ในหน่วยงานกู้ระเบิด  เมื่อมันไม่ดีเค้าก็............... น่าจะรู้แล้วล่ะว่าเค้าทำอย่างไร  
ปืนที่ทหารใช้เค้าเอาไปป้องกันชีวิตนะครับ  ไม่ได้เอาไปยิงกระดาษ  ยิ่ง USA (จริงๆก็ทุกประเทศครับ)เค้าคำนึงถึงทุกชีวิตของทหารหาญของเค้า  คงไม่ซื้ออาวุธมาประจำการถูกๆแล้วให้ทหารไปตาย  หากคนที่อนุมัติสั่งซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์แล้วมันไปลั่นง่ายทำให้ทหารเค้าตายเนื่องจากพวกเดียวกันเองโดยไม่ได้เพราะศัตรูนี่ น่าเขกกระโหลกไหมครับ  เสียทรัพย์กรทหารโดยไม่ควร ไหว้

เดี๋ยวจพหาว่าผมปกป้อง Glock อีกที่แสดความคิดเห็นนั้นเป็นเหตุผลส่วนตัวที่ไม่ได้จงเกลียด หรือจงรักกับอะไรทั้งนั้นครับ ย้ำผมชอบ 1911 ครับ ชอบปืนยาวมากกว่าปืนสั้น หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 01:46:35 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #243 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:46:37 PM »

ญาติผมที่ จ.นครปฐม มีโอกาสชักปืนแต่โดนยิงตายเพราะลืมปลดเซฟครับ....

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เสียใจด้วยครับคุณตั้ว  ไหว้

มีปีนึง นครปฐมน้ำท่วม ไร่นาตายหมด เลยเปลี่ยนนาข้าวเป็นบ่อเลี้ยงกุ้ง และมีโจรขโมยกุ้งเยอะ แกเลยไปนอนเฝ้าล่อเลี้ยงกุ้ง..

วันนึงเจอโจรเข้ามาขโมยกุ้ง แกเลยใช้ปืนลูกซองยิงเข้าไป กลุ่มโจรแตกกระเจิง และภายหลังสืบทราบว่าเป็นวัยรุ่นในหมู่บ้านนั่นแหล่ะแต่ไม่รู้ว่าใคร..

ดวงตกต้องไปกินเลี้ยงงานบวชคนในหมู่บ้าน แกพกปืนเหล็กล้วน 9 มม. ขึ้นลำเข้าเซฟเหน็บพุงเข้างานเลี้ยง มีกลุ่มวัยรุ่นมองมาทางแก แกเลยตัดสินใจกลับบ้านดีกว่า..

ระหว่างทางกลับบ้าน จอดรถแวะซื้อเบียร์ร้านข้างทางไปกินต่อที่บ้าน มีกลุ่มวัยรุ่นขี่มอเตอร์ไซค์ตามมา ด้วยความที่ระแวงอยู่แล้วเลยชักปืนขึ้นมาหวังยิงแต่ปืนไม่ลั่น กลุ่มวัยรุ่นเลยซัลโวดับ...

จากพยาน "เค้าเล่าว่า" ปืนผู้ตายตกในที่เกิดเหตุ ไม่ได้ปลดเซฟ....

เสียใจด้วยตั๊ว .. 

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #244 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:48:02 PM »

คุณสมชายกำลังพูดถึงฐานะของบริษัท ซึ่งถ้ามองแง่นี้โตโยต้าเป็นบริษัทใหญ่กว่า BMW มานานแล้ว เรากำลังพูดถึงเทคนิคกลไกในตัวปืน ผมเปรียบกับรถก็น่าจะเข้าใจว่าเทียบกันในเรื่องเทคนิค

และที่คุณเปรียบA class กับ แคมรี่ก็ไม่ถูกต้องครับ รุ่นนี้เป็นรถขนาดเซ็กเม้นต์เดียวกับ โตโยต้า ยาริส หรือ ฮอนด้า แจ็ซ ส่วนคัมรี่  อยู่เซ็กเม้นต์เดียวดับ   BMW serie 5

เทคนิคก็ไม่แน่หรอกครับ ว่า BMW จะกินโตโยต้าได้ลง... เพราะโตโยต้าตั้งใจผลิตให้ราคาถูกกว่า บำรุงรักษาง่ายกว่า/ถูกกว่า, เทียบประสิทธิภาพ(Output/Input)ก็ไม่แน่ว่าใครจะเฉือนใครลง, เทียบความทนทานก็ไม่แน่ว่าใครจะเฉือนใครลง, มีสิ่งเดียวที่โตโยต้าสู้ไม่ได้ก็คือความหรูครับ เพราะตั้งใจแข่งกันในตลาดของตนเอง(ที่ BMW สู้ไม่ได้จนต้องหนีไป)...

ส่วนที่ว่ารถคันไหนอยู่ตลาดไหนนั่นดูที่ขนาดรถยนต์ไม่ได้หรอก เพราะสเปคขนาดรถยนต์นั่นคนซื้อลดสเปคตัวเองได้ เช่นตั้งใจอยากได้รถใหญ่ก็ลดสเปคขนาดได้หากเงินถึง... แต่นักการตลาดเขาดูกันที่"กำลังซื้อ"ครับ, ว่ากำเงินจำนวนเท่านี้ สามารถซื้อรถยนต์อะไรได้...

ดังนั้นรถยนต์ต่างขนาดกันสามารถเป็นคู่แข่งกันได้(สินค้าที่ใช้แทนกัน) ตัวอย่างก็เช่นกำเงินจะซื้อแคมรี่(1 ล้านปลาย) แล้วไปเห็นวอลโว่ V40 ราคา 1 ล้านปลายแตะ 2 ล้าน, คนซื้อสามารถเปลี่ยนใจครับ ซึ่งไม่เหมือนตั้งใจซื้อแจ๊ส แต่ไปเห็น A Class แล้วเปลี่ยนใจทันที... โห... จาก 7 แสนกระโดดไปเกือบ 2 ล้าน, อย่างนี้ยากส์ครับ...

เรื่องรถยนต์ก็มั่วอีกแหล่ว... ฮา...
+1 ครับเห็นภาพชัดเจนครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #245 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:53:13 PM »

อืม ถ้าบอกว่ากล๊อคทำมาให้กองทัพจนๆใช้ คุณภาพแค่พอยิงได้  ทำไมเขาไม่เลือกปืนอย่างซาซิมาซล่ะ เซฟก็มี  ราคาอาจจะถูกกว่าด้วยซ้ำ  ไม่ต้องว่าปืนใหม่ปืนเก่านา  ของมันเปลี่ยนกันได้  กองทัพเราจน เอาถูกๆไว้ก่อน  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #246 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:53:28 PM »

อาการมันพอมองกันออก นี่ขนาด เรื่องรถนต์   แค่ใช้ BMW ก็มาเบ่งใส่ Toyota .. แล้วใครมันจะยอม

แล้วไม่เอามา เบ่งทับ Benz บางละ จะมา ร่วมวง ด้วยอีกคน ..แบบนี้ เป็นที่นิสัย ที่เรียกว่าติดเป็นสันดาน

ตามสบายเลยครับพี่น้อง  เราไม่จัดการ แล้วจะรอใคร .  เยี่ยม

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #247 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:08:21 PM »

ทอนคืนครับ... เย้...

อืม ถ้าบอกว่ากล๊อคทำมาให้กองทัพจนๆใช้ คุณภาพแค่พอยิงได้  ทำไมเขาไม่เลือกปืนอย่างซาซิมาซล่ะ เซฟก็มี  ราคาอาจจะถูกกว่าด้วยซ้ำ  ไม่ต้องว่าปืนใหม่ปืนเก่านา  ของมันเปลี่ยนกันได้  กองทัพเราจน เอาถูกๆไว้ก่อน  Grin

ปืนมันถูกกแต่มันเทพนี่ซิครับ... เกิดจากนวัตกรรมเอาพลาสติกมาทำโครงปืนแล้วมันทนพอใช้การได้ในสนามรบ(ทหาร)/ใช้งานข้างถนน(ตำรวจ)นี่ซิครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #248 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:14:52 PM »

ทอนคืนครับ... เย้...

อืม ถ้าบอกว่ากล๊อคทำมาให้กองทัพจนๆใช้ คุณภาพแค่พอยิงได้  ทำไมเขาไม่เลือกปืนอย่างซาซิมาซล่ะ เซฟก็มี  ราคาอาจจะถูกกว่าด้วยซ้ำ  ไม่ต้องว่าปืนใหม่ปืนเก่านา  ของมันเปลี่ยนกันได้  กองทัพเราจน เอาถูกๆไว้ก่อน  Grin

ปืนมันถูกแต่มันเทพ นี่ซิครับ... เกิดจากนวัตกรรมเอาพลาสติกมาทำโครงปืนแล้วมันทนพอใช้การได้ในสนามรบ(ทหาร)/ใช้งานข้างถนน(ตำรวจ)นี่ซิครับ...

ปืนที่ถูก เทพ ส่ายหน้า นะครับ..  รายนี้ ทำตัวเป็นไก่ชนตัวผู้  พอเห็น Glock ก็มาจิกตี ..นี่ขนาดที่บางคนช่วยกันแล้วนะ  คิก คิก

ผมเตรียมสุ่ม และ หม้อต้มน้ำร้อน ไว้แล้ว ไม่ปล่อยให้มันเป็น พ่อพันธุ์ ไก่เกเร อีกละ . คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 03:36:50 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #249 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:32:16 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #250 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:48:32 PM »

ปืนกล็อกที่ขายดีเพราะ
1. รูปทรงและรูปลักษณ์ ถือว่าดูลงตัว สวย (บางคนอาจมองว่าไม่สวย แต่ผมว่าสวยครับ 5555)
2. ราคา เป็นปืนราคาไม่แพง
3. ระบบการทำงานง่าย
4. ความทนทานของกล็อกที่เจ้าของไม่ต้องดูแลมากนัก ข้อนี้เป็นปัจจัยสำคัญที่หลายๆคนเลือกใช้ปืนกล็อก
5. กระแสนิยม และการตลาด

เท่าที่อ่านมาผมเห็นด้วยกับท่านมะขิ่นครับ

เรื่องระบบการทำงานของปืน ควรแบ่งเป็นระบบมากกว่ายี่ห้อครับ กล็อกที่ขายดี คนนิยมเยอะมันมีหลายปัจจัยไม่ใช่แค่เรื่องระบบอย่างเดียว ระดับความปลอดภัยเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจเลือก แต่องค์ประกอบอื่นๆก็สำคัญ จะได้รับความนิยมหรือไม่ มีหลายๆสิ่งที่สำคัญไม่น้อยกว่าระบบการทำงานและความปลอดภัยเช่น ความสวยงาม ทุกคนชอบรูปลักษณ์ไม่เหมือนกัน ราคาที่สามารถจ่ายได้ ไม่อยากตกเทรนกระแส คนอื่นมีผมก็มี

สำหรับผมระบบที่น่าจะปลอดภัยที่สุดสำหรับปืนใช้งานประเภทป้องกันตัวคือ ระบบ Double-Single Action ซึ่งระบบนี้พบเห็นได้เยอะแยะตั้งแต่ปืนยี่ห้อ Sig Sauer HK Beretta ไกดับเบิ้ลจะช่วยเรื่องการทำปืนลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ

ระบบปืนกล็อกจะเป็น safety Action ซึ่งมันก็คล้ายๆกับ Wealther P99, Smith M&P, Springfield XDM ที่มีลักษณะการเหนี่ยวไกสั้น แต่ไม่สั้นเท่าระบบ Single Action แต่ก็ไม่ยาวเท่าระบบ Double Action ซึ่งถ้าหลายๆท่านยิงกล็อกประจำจะรู้จังหวะก่อนลั่นเมื่อในปืนลูกโม่ที่เหนี่ยวไกแบบ Double ให้ cockก็ลั่นไกในจังหวะสุดท้าย

เรื่องการทำปืนลั่น ปืนในระบบSingle Action มีโอกาสทำลั่นได้มากที่สุด เพราะระยะการเดินไกที่สั้นมาก อีกทั้งน้ำหนักไกซึ่งในมาตรฐานของช่างปืนอเมริกาจะคิดไว้เสมอว่า น้ำหนักไกต้องไม่น้อยกว่าน้ำหนักของปืนรวมกระสุน กล่าวคือ หากเจ้าของปืนเผลอทำมือที่จับปืนหลุดแต่นิ้วยันอยู่ในไก ระบบลั่นไกต้องไม่ทำงาน ซึ่งคนไทยมักจะรู้สึกว่าโรงงานทำไมตั้งไกหนักมาก มันคือระบบความปลอดภัยอย่างหนึ่งครับ

ในระบบ Double Action ที่มีการเดินไกที่ยาวที่สุด ถือว่าเป็นระบบที่ปลอดภัยที่สุดในเรื่องการทำปืนลั่นโดยไม่ตั้งใจ แต่บางคนก็ยังทำลั่นได้ จึงต้องมีระบบเซฟเพิ่มเข้ามาในกลุ่มปืนดับเบิ้ล

การลั่นไกโดยไม่ได้ตั้งใจในหลายๆกรณีเกิดจากความเครียดในสถานะการณ์คับขัน ซึ่งร่างกายจะหลั่งสารอะดรีนาลินทำให้กล้ามเนื้อมีความแข็งแกร่งเพิ่มขึ้น กล้ามเนื้อเกร็งตัวขึ้น ในหลายๆเหตุการณ์ในอเมริกา ปืนระบบ double action นิ้วยังเหนี่ยวไกจนนกถูกง้างอยู่ในครึ่งหนึ่ง

ในปืนกล็อกหรือระบบใกล้เคียงกับปืนกล็อกที่มีระยะการเดินไกสั้น และมีน้ำหนักไกไม่หนักมาก จึงมีโอกาสลั่นไกโดยไม่ได้ตั้งใจได้

สำหรับปืนกล็อก หากเจ้าหน้าที่ตำรวจใน New York ต้องการใช้เป็นปืนประจำกายต้องเพิ่มอุปกรณ์เพิ่มน้ำหนักไกให้หนักขึ้นเป็น 11 lbs ครับ ถามว่าแล้ว 11 lbs หรือ ประมาณ 5 กิโลกรัม จะมีโอกาสทำลั่นได้แต่ก็คงมีโอกาสน้อยลง ปืนที่ไม่มีโอกาสทำลั่นได้เลยคือปืนที่ไม่อยู่ในมือคน หากอยู่ในปืนคนมีโอกาสทำลั่นทั้งนั้น จะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม

เรื่องระบบเซฟ จริงๆแล้วระบบเซฟนอกเหนือจากการป้องกันการทำปืนลั่นแล้ว เซฟยังเป็นอีกส่วนหนึ่งในเจ้าของปืนพึงระลึกไว้ว่าเราจะใช้ปืนแล้วนะ เพราะเมื่อท่านปลดเซฟลง หมายถึงว่าท่านพร้อมที่จะยิงแล้ว ไม่นับเรื่องการป้องกันตัวเองนะครับ เปรียบเสมือนอุปกรณ์ส่วนหนึ่งในท่านได้ยับยั่งชั่งใจว่า สิ่งที่เราจะทำดีแล้วหรือไม่

ที่สำคัญที่สุดคือ ปืนที่ใช้งานประจำต้องฝึกฝนการใช้งานให้คล่อง แล้วต้องฝึกตามสภาพจริงที่ใช้ เช่น ใช้พกแบบปืนไม่ขึ้นลำ การฝึกก็ต้องทำแบบเดียวกันเพื่อให้เกิดความคุ้นเคย หลายท่านมีปืนพอเข้าสนามยิงปืนเพื่อซ้อม ก็เอาปืนใส่กระสุนขึ้นลำแล้วก็ยิง โดยไม่เคยฝึกแบบชักออกจากที่เก็บ ขึึ้นลำ แล้วยิง พอเกิดเหตุจึงไม่สามารถใช้งานได้อย่างทันท่วงที

หากพกแบบขึ้นลำเพื่อพร้อมใช้งานได้ทัน ก็เป็นเรื่องที่ต้องฝึกฝนเช่นกัน เพราะ ในสถานการณ์เจ้าของปืนอาจทำปืนลั่นใส่ตนเองก็ได้ สุดท้ายมันก็อยู่ที่เราจะเลือกแบบไหน ใช้แบบไหน

เรื่องที่คุณลงพนมเทียน เตือนไว้ก็เป็นเรื่องของข้อเท็จจริง ระบบของปืน ผู้ใช้รู้ไว้ไม่ได้ทำให้เราสูญเสียอะไร เรากลับได้ความรู้และนำมาเป็นข้อพึงระวังในการใช้งาน คิดเยอะๆ มีสติ ครับ

ส่วนตัวผมก็ใช้ปืนกล็อก กับปืนคาร์ห เป็นปืนใช้งานเวลาเดินทางไปต่างจังหวัด เพราะเลือกแล้วเหมาะสมกับผมมากที่สุดครับ  ไหว้ ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #251 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 03:38:42 PM »

สุดท้ายผมก็โดนเหน็บจนได้ ..................  คิก คิก

ตามสบายครับ ไม่ว่ากัน ใจผมกว้างอยู่แล้ว  หลงรัก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #252 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 03:39:19 PM »

Grin
เสียดายจังครับ  ผมไม่เคยใช้ปืนกล๊อกมากพอที่จะมาร่วมวงแสดงความคิดเห็นด้วยว่ามันปลอดภัยพอหรือไม่
ไอ้ครั้นจะไปค้นข้อมูลที่คนอื่นเขาเขียนไว้มาร่วมเถียง  พี่ๆเพื่อนๆก็ค้นมาให้ดูเสียเต็มอิ่ม  ไม่รู้จะไปค้นมาอีกทำไม
อ่านสนุกดีนะครับกระทู้นี้  มีทั้งคนใช้จริงมาร่วมแสดงความคิดเห็น  มีทั้งค้นหนังสือค้นเวปมาให้อ่านกัน

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #253 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 04:38:46 PM »

หากไปเทียบกับรถยนต์  เดี๋ยวมันก็เป็นประเด็นอีกหรอกว่า  ในเมื่อมันเกิดเพราะคน  จะถูกจะแพง  จะมีระะบบความปลอดภัย

จะทั้งก่อนและหลังมากขนาดไหน?    หากขับไม่ดี  ขับไม่ระวังระวัง   มันก็เกิดอุบัติเหตุ  อยู่ดีนั่นแหล่ะ ไม่ว่าจะแพงหรือถูกหรือจะมีออปชั่นมากมาย.... Cheesy Cheesy

อย่างที่ " คุณโจ" บอกนั่นแหล่ะครับ ทำไม? บางหน่วยงานในอเมริกา เองจึงต้องทำอุปกรณ์พิเศษบางอย่างเข้ามาเสริม ในการใช้งานของ จนท.

หากตัดประเด็นเรื่อง "คน"  (เพราะคนมันเป็นคนใช้..จะถกจะเขียนอีท่าไหน?  มันก็หนีเรื่องคนไปไม่พ้น)  ผมว่าผมพอจะได้คำตอบแล้วครับ

อ่านแล้ว  ขอ  + " คุณนายใหม่ , พี่มะขิ่น และคุณโจ   "  ครับ .....  เยี่ยม 

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #254 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 05:06:07 PM »

ก่อนอื่นต้องขอชี้แจงก่อนนะครับว่าผมไม่ได้ใช้อารมณ์มาแสดงความคิดเห็นครับ ผมไม่ได้ปกป้องหรือตั้งใจจะโจมตีว่าปืนอะไรดีหรือไม่ดี(ดังที่บอกผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไร  ผมไม่ได้บอกว่าใช้อยู่มันดีเยี่ยมกว่าอย่างอื่นและมันดีที่สุดเชื่อผมซิ ปื่นอื่นๆห่วย แย่ใช้ไม่ได้ ผมไม่ได้ทำเช่นนั้นเลย)  ผมไม่ได้หลงไหล หรือเห็นเป็นเทพ หรือว่าชื่นชมอะไรก็ตามแต่  เป็นพิเศษกับ Glock นะครับ  ผมชอบ 1911 ครับ  แต่เมื่อได้ลองใช้ Glock แล้วความคิดผมเปลี่ยไปครับ  มันดีกว่าที่คาด และมันก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา  ผมใช้ปืนอะไรก็ไม่มีปัญหาครับ  ยกเว้นอย่างเดียวที่จะมีปัญหาคือปืนแพงกว่าที่มันควรจะเป็นเท่านั้นแหละครับ
ผมจึงพูดได้เต็มปากว่ามันก็ไม่เห็นจะมีอะไรนี่ครับ

ส่วนข้อสอบถามกลับ  ผมขอชี้แจงในมุมมองของผมเองนะครับ  ผมขอใช้คำว่าผมคิดเองนะครับ....

1. เรื่องของจำนวนมากน้อยไม่ใช่ประเด็นหลักแต่ก็เกี่ยวข้องครับ  จำนวนเอาไว้เป็นฐานข้อมูล เช่น เกิดกับปืนยี่ห้อหนึ่ง ระบบหนึ่ง จำนวนครั้งที่เกิด  ก็จะสามารถคิดเป็น % ความเสี่ยงได้  แต่สรุปไม่ได้ว่าเสี่ยงกว่ายี่ห้ออื่น ระบบอื่น หรือระบบเดียวกันหรือไม่   เช่น เบเรตต้ามี 5000 กระบอก ลั่น 5 ครั้ง, คาห์ร มี 1000 กระบอกลั่น 1 ครั้ง, โคลท์ 1911 มี 10,000 กระบอก ลั่น 7 ครั้ง   ทั้งหมดนี้ก็จะได้ตัวเลขที่เป็นรูปธรรมมากขึ้นว่าปื่นยี่ห้อ ระบบใดมีความเสี่ยงมากกว่ากัน

2.ชี้แจงเหตุผลไปแล้วตามข้อที่ 1

3.นี่แหละครับคือประเด็นหลักครับ ว่าเกิดจากอะไร   ดังที่ท่านบอกว่าความประมาท  ไม่ใช่ปืนไม่มีเซฟ ถึงมีเซฟถ้าประมาท อุบัติเหตุก็เกิดกับคนที่ประมาทอีกนั่นแหละครับ

4.จะได้สรุปโดยรวมครับ ว่าระบบใดอันตรายกว่ากันด้วย

เพิ่มเติมครับ  จำนวนที่มากไม่ได้บอกว่าดีที่สุดครับ  แต่มันบอกว่าเหมาะสมกับการใช้งานที่หลากหลายมากกว่ายี่ห้ออื่นๆครับ  และมักจะมีแนวโน้มที่ดีที่สุดด้วยครับ  ถ้าไม่อย่างนั้นจะขายได้อย่างไร ไหว้

เท่าที่ตอบมาตามที่ผมเห็น คุณTA881 อยู่ในระดับใช้เหตุผลและหลักการครับ ................. แบบนี้เราจะถกแถลงกันสนุกครับ ได้ความรู้ดีด้วย

ตอบครับ

1. เรื่องของจำนวนมากน้อยไม่ใช่ประเด็นหลักแต่ก็เกี่ยวข้องครับ  จำนวนเอาไว้เป็นฐานข้อมูล เช่น เกิดกับปืนยี่ห้อหนึ่ง ระบบหนึ่ง จำนวนครั้งที่เกิด  ก็จะสามารถคิดเป็น % ความเสี่ยงได้  แต่สรุปไม่ได้ว่าเสี่ยงกว่ายี่ห้ออื่น ระบบอื่น หรือระบบเดียวกันหรือไม่   เช่น เบเรตต้ามี 5000 กระบอก ลั่น 5 ครั้ง, คาห์ร มี 1000 กระบอกลั่น 1 ครั้ง, โคลท์ 1911 มี 10,000 กระบอก ลั่น 7 ครั้ง   ทั้งหมดนี้ก็จะได้ตัวเลขที่เป็นรูปธรรมมากขึ้นว่าปื่นยี่ห้อ ระบบใดมีความเสี่ยงมากกว่ากัน

ผมก็ยังเห็นว่าไม่เกี่ยวข้อง หากเราคิดถึงจำนวนเพราะปืนเหล่านี้ ที่สร้างออกมาจำนวนหนึ่ง ระยะเวลาที่ใช้งานก็อีกระยะหนึ่ง อย่าง Colt 1911 สร้างออกมาเป็นล้าน คนใช้เยอะ ใช้มา100กว่าปี ถ้าเก็บสถิติอุบัติเหตุจากปืนรุ่นนี้ ผมว่าเยอะที่สุด

ประเด็นที่ผมกล่าวคือ ระบบของปืนครับ ว่าระบบของปืนใส่อะไรที่เป็น"ตัวช่วย" ในเรื่องความปลอดภัยมากน้อยเพียงใด

ถ้า ............ เราตั้งโจทย์ว่า"คน" ประมาท"แบบนี้" มันจะมีระบบอะไรในปืนเป็นตัวช่วย

เอาตรงๆก็แล้วกัน ผมตั้งโจทย์เลยว่า ปืนGlock ขึ้นลำพกใส่ซองข้างเอว กับปืน 1911 ขึ้นลำแล้วเข้าห้ามไกใส่ซองข้างเอวเหมือนกัน ...............คนใช้ล้วงมือเข้าไปจับด้ามปืนเพื่อชักปืนขึ้นมาจากซอง ก็ดึงปืนขึ้นมาโดย"ประมาท" เผลอเอานิ้วเข้าไปในโกร่งไกแล้วชักขึ้นมา นิ้วก็เหนี่ยวไกโดยไม่ได้ตั้งใจ ................ปืน Glock น่ะ ลั่นแน่ๆ ...............ปืน 1911 จะไม่ลั่นเพราะยังติดที่เข้าเซฟอยู่

ประเด็นเรื่องคนประมาท ไม่ต้องกล่าวเพราะมันชัดๆ .................. ประเด็นที่ผมกล่าว ชี้ไปที่"ปืน" ว่าปืน 1911 มันมีเซฟกั้นไว้ช่วยทำให้ไม่ลั่น ถ้า Glock มันลั่นแน่ๆ

นี่คือประเด็นที่ผมชี้ว่า ปืน Glock ไม่ใส่คันเซฟ เมื่อคนประมาท มันลั่นได้ ไม่เหมือน1911 ที่มันยังมีเซฟช่วยอีกขั้นหนึ่ง

ถ้าคนไม่ประมาท ก็ไม่มีทางครับ ไม่ว่าจะ Glock หรือ 1911 หรือปืนอะไร หรือถ้าพกไม่ขึ้นลำ ไม่ใช่ประเด็นที่ผมกล่าวนี้

ย้ำ. ....................... ว่าผมกล่าวถึงการพกขึ้นลำแล้วประมาท ว่ามีอะไรในตัวปืนที่ช่วยในเรื่องนี้

ถ้าแตกประเด็นไปเรื่องชักขึ้นมายิงไม่ยิง ขึ้นลำเตรียมไว้ ไม่เตรียม เดี๋ยวไปกันอีกยาว เอาประเด็นนี้ประเด็นเดียวก่อน

ข้อ 2. เหมือนข้อ 1. ครับ

ข้อ 3.

3.นี่แหละครับคือประเด็นหลักครับ ว่าเกิดจากอะไร   ดังที่ท่านบอกว่าความประมาท  ไม่ใช่ปืนไม่มีเซฟ ถึงมีเซฟถ้าประมาท อุบัติเหตุก็เกิดกับคนที่ประมาทอีกนั่นแหละครับ

ข้อนี้ถ้าตอบ จะวนไปหาข้อหนึ่งครับ .............. จะขยายความให้ชัดในข้อกล่าวของผมคือ

ผมมองไปที่"ปืน" ..................... ส่วนคนผมมองไปเลยว่า"ประมาท"

ข้อที่คนประมาท ผมกล่าวไปแล้วว่า ถ้ากระทำการใดอันส่งถึงความประมาท อันตรายย่อมมีโอกาสเกิดขึ้นแน่ ไม่ว่าปืนที่ผู้ประมาทนั้น เป็นปืนอะไร ระบบไหน  แม้แต่ ปตอ. กับ ค. ยังเคยที่คนทำลั่น(โชคดีที่อยู่ในสนามยิง) .................

สำหรับระบบปืน ............... ผมก็ยังยืนยันว่า ปืนที่ใส่ระบบความปลอดภัยเพิ่มมาให้ จะช่วยให้อันตรายที่เกิดจากความประมาทนั้นลดน้อยลง หรืออาจจะไม่เกิดขึ้น มากกว่าปืนที่ไม่ใส่ระบบมาให้

และเช่นกับข้อ 1. ถ้าคนไม่ประมาท จบครับ ยังไงมันก็ไม่เกิดอันตราย ............... แต่ถ้าประมาท ปืนที่มีระบบความปลอดภัยเพิ่มมา จะช่วยให้อันตรายลดลงหรือไม่เกิด

4.จะได้สรุปโดยรวมครับ ว่าระบบใดอันตรายกว่ากันด้วย

ในความเห็นส่วนตัวของผม ..................

สำหรับการพกพาแบบขึ้นลำพร้อมยิง ปืนที่มีคันเซฟนอก เมื่อขึ้นลำกระสุนเข้าสู่รังเพลิงแล้วเข้าห้ามไกไว้ ปืนจะไม่ลั่นออกไป เมื่อผู้ใช้งานเอานิ้วเข้าโกร่งไกไปเหนี่ยวไกโดยไม่ได้ตั้งใจ(ประมาท) .................

สำหรับปืนที่ไม่มีคันเซฟนอกช่วย เมื่อพกพาแบบเดียวกัน อาจจะลั่นได้โดยที่ไม่ได้ตั้งใจ หากเกิดจากความประมาทลักษณะเดียวกัน

ถ้า ................. คนไม่ประมาท ยังไงๆปืนก็ไม่ลั่น........... แต่ถ้าประมาท ปืนที่มีคันเซฟนอกไม่ลั่น ปืนที่ไม่มีเซฟ ลั่น

สำหรับปืนที่พกพาโดยไม่ได้ขึ้นลำพร้อมยิงนั้น ................... ย่อมปลอดภัยกว่าการพกพาขึ้นลำอย่างแน่นอน  ไม่ว่าจะเป็นปืนออโตระบบไหน

ส่วนถ้าไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไก ยังไงก็ไม่ลั่น ปืน 10/22 ที่บ้านผม รวมทั้งกระบอกอื่นๆก็มีคุณสมบัตินี้เช่นกัน  เว้นแต่ปืนที่มีคันเซฟนอกแล้วใส่ห้ามไกไว้ เอานิ้วแหย่เหนี่ยวยังไงๆก็ไม่ลั่นเช่นกันครับ เพราะติดเซฟ

ผมกล่าวถึงความประมาท ไม่ประมาท ว่ามันสัมพันธ์อย่างไรกับระบบของปืนนะครับ .................ไม่เกี่ยวกับการยิงสู้ หรือเข้าไปยิงกบาลเขา หรือถูกเขายิงกบาล

Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:08:36 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 21
  พิมพ์