๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:15:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52277 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #225 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:20:40 AM »

ขออภัยที่มาตอบช้าครับ   เพิ่งได้โอกาสว่างเข้ามาดู

ต้องถามกลับนะครับว่า ข้อมูลของ อ.ฉัตรชัย (จริงๆแล้วไม่อยากเอาชื่อ อ.ฉัตรชัยเข้ามาข้องเกี่ยวเลยครับ ไม่อย่าพาดพิงถึงบุคคลอื่น)  มีผลทดสอบหรือไม่ว่า
1.จำนวนปืน Glock ที่มีอยู่ในไทยมีอยู่กี่กระบอก
2.เมื่อใช้งาน Glock ไปแล้วทำให้เกิดอุบัติเหตุกี่ครั้ง  ลักษณะการเกิดอุบัติเหตุอย่างไร
3.สาเหตุ เกิดจากอะไร
4.ข้อมูลลักษณะเช่นเดียวกันนี้ของปืนยี่ห้อ/ระบบ อื่นๆ เพื่อเปรียบเทียบ และสรุปผลว่า.......อะไรมีความเสี่ยงมากที่สุด  อะไรมีความเสี่ยงน้อยที่สุด
ดังที่ได้กล่าวมาหากไม่มีข้อมูล จากหน่วยงานที่น่าเชื่อถือ  สามารถสรุปได้ว่าเป็นการแสดงข้อคิดเห็นจากนักวิชาการ จากผู้ชำนาญการ ไม่ใช่ข้อเท็จจริงครับ

มันก็คล้ายๆนักวิจารณ์รถยนต์นั่นแหละครับ  ผมเห็นนักแข่งขับได้ทุกยี่ห้อ ABS ไม่ต้อง หม้อลมเบลค ก็ไม่ต้องมี ผู้ชำนาญใช้อะไรก็ได้ขอเวลาปรับตัวหน่อย  ส่วนคำแนะนำนั้นเป็นเพียงมุมมองของผู้ชำนาญสู่ผู้ไม่ชำนาญ

ทั้งหมดนี้ก็เป็นมุมมองของผมซึ่งก็ไม่ใช่ข้อเท็จจริงว่า Glock ปลอดภัยหรือไม่ปลอดภัยครับ  แต่ผมใช้อยู่ก็ไม่ให้มันมีอะไรนี่ครับ  ไหว้

ตอบครับ  Cheesy

1. จำนวนปืนมาก-น้อย มันเกี่ยวอะไรกับระบบปืนครับ บทความของอาจารย์ กล่าวถึงระบบการทำงานและการใช้งานของของปืน ในลักษณะกลไก และข้อควรระวัง ไม่เกี่ยวกับคนใช้มาก ใช้น้อย..............

2.มีกล่าวในบทความไหมครับว่า กี่ครั้ง ลักษณะอย่างไร ปืนอะไรก็แล้วแต่ถ้าประมาท อันตรายทั้งนั้น  เพราะมันคือปืน แต่ปืนที่มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุด้วยความประมาทแบบเดียวกันได้มากกว่าปืนแบบอื่นๆนั้น .................. มี

3.ผมตอบเองนะ ความประมาทเป็นลำดับต้น และระบบที่ไม่มีตัวช่วยเป็นลำดับรอง เพราะถ้าเผลอประมาท ไม่มีตัวช่วย อันตรายเกิด แต่ถ้าเผลอประมาท แล้วมีตัวช่วยคือระบบอีกชั้นหนึ่ง โอกาสเกิดอันตรายลดลง

4. แล้วแต่จะให้เครดิตครับ แต่สำหรับอาจารย์ฉัตรชัย ที่ทดสอบปืน จับปืนมาหลายรุ่น หลายแบบมากมาย   ผมให้เครดิตมากกว่าคนที่ใช้ปืนแบบเดียว หรือสองสามแบบ

มันก็เหมือนคนใช้รถครับ คนที่เคยใช้รถไม่กี่รุ่น ไม่กี่คัน จะให้ความเห็นรถที่ตัวเองไม่เคยใช้ได้ไม่เต็มที่หรืออาจจะไม่รู้เลย  

นักยิงปืนแข่งจะชำนาญและคล่องแคล่วในการแข่งขัน รู้จักปืนที่ลงแข่งว่ามีจุดด้อย จุดเด่นอย่างไร  นักทดสอบปืนที่คร่ำหวอดกับการทดสอบปืนก็เช่นกัน ย่อมมีข้อมูลในการเปรียบเทียบของปืนที่เคยทดสอบว่าได้มากกว่า คนที่ใช้ปืนกระบอกนั้นๆกระบอกเดียว.............และวนเวียนอยู่กับปืนกระบอกนั้นๆ

คำถามข้อ 1. ที่ถามผม ผมขอถามกลับคุณว่า ถามเรื่องจำนวนปืนกับผมเพราะต้องการตำตอบแบบไหน  หรือจะให้ผมตอบว่ามีเยอะ แล้วคนใช้เยอะ ย่อมเป็นปืนที่ดี่ที่สุด แบบนั้นหรือ?

อุบัติเหตุเกี่ยวกับปืนออโต ที่ผมเห็นอาการส่วนใหญ่มีสองเรื่อง(ในกรณีปืนขึ้นลำแล้ว)คือ

1.จะเกิดการลั่นในขณะที่กำลังดึงขึ้นมาจากซองพกหรือจุดที่พกพา(ปืนขึ้นลำแล้ว)  คือล้วงลงไปดึงปืนขึ้นแล้วนิ้วเข้าไปเกี่ยวหน้าไก

2. ขึ้นลำเล่น แล้วนิ้วสอดเข้าไปในโกร่งไก เลยลั่น

กรณีที่ 1. เจอในปืนออโตที่ไม่มีเซฟนอก หรือมีแต่ไม่เข้าเซฟ  ปีที่แล้ว ทหารรักษาการณ์ในหน่วยหนึ่งใช้ปืนพกออโต คาดเอวเข้าเวร ตอนรับ-ส่งเวร ลั่นหน้าสำนักงาน ในขณะที่ล้วงปืนออกมาจากซองเพื่อจะเคลียร์กระสุนก่อนออกเวร ..............ปืนกระบอกนั้นไม่มีคันเซฟนอก ซึ่งจริงอยู่ทหารผู้นั้นอยู่ในความประมาท ละเลยความปลอดภัย จึงเกิดเหตุขึ้น ...............แต่หากมองไปที่ปืน ถ้ามีคันเซฟนอกช่วยอีกนิดหนึ่ง กรณีนี้อันตรายอาจจะไม่เกิด

และเมื่อ4-5 ปีที่ผ่านมา ทหารรักษาการณ์ ทำปืน 1911 ลั่นหน้าคลัง เพราะเคลียร์กระสุนผิดขั้นตอน

กรณีที่2. เจอมากในปืน 1911  เอามาขึ้นลำเล่น แล้วลั่น คนล้วนๆ สถิติจำนวนมากด้วยเพราะใช้กันแพร่หลาย

ที่ผมตอบคุณไป สามารถแย้งได้นะครับ  แต่ขอด้วยเหตุผล หลักวิชาปืนล้วนๆ ไม่เอาอารมณ์เข้ามาเกี่ยว

-------------------------------------------------------------------------

ในที่สุดกระทู้แบบนี้ก็วนกลับเข้ามาแบบเดิม ตามที่เคยมีสมาชิกท่านหนึ่งติติงไว้ว่าน่าเบื่อ ซึ่งผมเองยังให้ความเห็นแย้งสมาชิกท่านนั้นไว้เลยว่าให้มีการถกแถลงเถิด เพื่อจะได้เผยแพร่วิชาการปืน ให้หลายๆท่านที่ยังไม่ทราบ ได้รับทราบและนำไปพิจารณาเหตุและผลเอง....................

ก็มีผู้ที่ทั้งรวบรวมและให้ข้อมูลที่เป็นกลาง และวิจารณ์ระบบของปืน Glock อย่างเนื้อๆ ชัดเจน ทั้งจากนักวิชาการปืน นักกีฬายิงปืน ผู้ใช้งานปราบปราม ผู้ใช้งานทั่วๆไป ฯลฯ เพื่อเผยแพร่ความรู้ออกไป ซึ่งผมเองมองว่าเป็นสิ่งที่ดี ..................

แต่กระนั้นก็ยังมีการให้ข้อมูลแบบ"ด้านเดียว" เสนอออกมา ทั้งบวกอย่างเดียว และลบอย่างเดียว ............... ก็เลยมองคล้ายๆว่า ไม่จบ ไม่สิ้น(จริงๆไม่มีทางจบสิ้น เพราะคนใช้ปืน Glockเยอะ).........................

ถ้ามุมมองปืน Glock มองถึงระบบต่างๆของปืน รวมทั้งการใช้งานปืนตัวนี้ว่า น่าจะใช้งานแบบไหน ระวังอย่างไร ดีอย่างไร ด้อยอย่างไร ...............อยู่บนพื้นฐานความเป็นจริง ที่ปืนกระบอกนี้ถูกออกแบบและสร้างมาแบบนี้จริงๆ ..............ผมว่าเป็นผลดีอย่างมากแก่ผู้ใช้ปืนตัวนี้ รวมทั้งจะเป็นประโยชน์อย่างมากมายแก่ผู้ที่กำลังจะซื้อปืนรุ่นนี้ไปใช้งาน .................

แต่ถ้าเอาอารมณ์ ความชอบ หลงไหลส่วนตัว ว่ามันเป็นเทพ เป็นเทวดา ใครมาวิจารณ์ไม่ได้ หรือเอาอารมณ์อคติ ว่าปืนกระบอกนี้มันห่วยเสียจนน่ากลัวที่สุด .....................แล้วมาถกเถียงกัน ชนิดเอาเป็นเอาตาย

กระทู้นี้ก็ไร้ประโยชน์และน่าเบื่อ ตามที่เคยมีสมาชิกหลายท่านติติงมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:10:31 AM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #226 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:52:33 AM »

ขอแสดงความชื่นชมความเห็นของท่านผู้การมะข่ิ่ิ่น ผมติดตามมาตลอด เป็นกลาง ตรงไปตรงมา มีประโยชน์ และพยายามสร้างบรรยากาศ ของการแลกเปลี่ยนความรู้อย่างแท้จริง  บางครั้งผมออกนอกประเด็นไปบ้าง  ผมก็ยังรู้สึกเกรงใจคนที่ทำเพื่อส่วนรวม อย่างท่านพี่นี่แหละ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 11:12:20 AM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
เด็กชอบปืน 32
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #227 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:18:49 AM »

ไหว้ ไหว้ขอบคุณพี่ๆๆมากคับ ได้ความรู้เยอะเลยทีเดียวคับ

สิ่งที่เห็นอาจไม่เป็นอย่างที่คิด.....เนอะ
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #228 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:49:38 AM »

ผมถามค้างไว้ คุณ yokoto ยังไม่ได้ตอบ.........................

เห็นด้วยครับ   ก็เมือนที่ จขกท จะบอกครับ
ดังนั้นต้องถามตัวเองก่อนว่าต้องการแมนนวลเซฟตี้มั้ย  เพราะกล็อคไม่มีให้
ถ้าให้แนะนำให้เพื่อนๆกันจะบอกว่ากล็อกไม่มีเซฟ   ลองดูปืนที่มีลดนกและเข้าเซฟดีกว่ามั้ย
แล้วข้อเสียของการมีเซฟ  มีมั้ย  ทำไมคนใช้กล็อคบอกถ้ามีเซฟจะไม่ใช้  ลองคิดดูครับ  Smiley

แล้วปืนที่มีเซฟแบบคันเซฟนอกมีข้อเสียยังไงครับ .................. ว่ามาเลยครับ

แล้วที่บอกว่ามีเซฟแล้วจะไม่ใช้ ................ ผมว่ามันคงเป็นเรื่องของคนที่มั่นใจมากๆในการใช้อาวุธของตัวเอง ............แบบมั่นใจสุดๆ แบบทั้งในชีวิตไม่เคยผลั้งเผลออะไรเลย  ........... ที่กล่าวนี้คือ การพกพาปืนแบบขึ้นลำนำกระสุนเข้าสู่รังเพลิงนะครับ

ถ้ามาบอกว่าผมพกไม่ขึ้นลำ แล้วคันเซฟนอกไม่มีความจำเป็น เพราะถ้าจะใช้ก็ขึ้นลำแล้วยิงได้เลย ............. ไม่ต้องยกมานะครับเพราะปืนอื่นๆก็ทำแบบนี้ได้เช่นกัน เอาประเด็น"ขึ้นลำ"อย่างเดียว

อ้อ ...............อีกเรื่องหนึ่งคือ ที่บอกว่า ไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกแล้วเหนี่ยวยังไงก็ไม่ลั่น  ไม่ต้องมากล่าวย้ำๆอะไรหนักหนาหรอกครับ............... เพราะปืนอะไรๆ ไม่เอานิ้วไปเหนี่ยวไก มันก็ไม่ลั่นทั้งนั้น(ถ้าปืนมาตรฐานและไม่ชำรุด)

ช่วยตอบด้วย...............  Cheesy
ลองคิดดูครับ   Cheesy

ผมถามคุณ .............. หวังที่จะได้คำตอบที่มีหลักการ หลักวิชาการ รวมทั้งข้อเท็จจริงในการใช้งาน

แต่กลับบอกมาแบบนี้ ..........ก็นะ

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยกรุณาตอบอย่างกระจ่าง

สำหรับเรื่องโพสภาษาอังกฤษ ผมมองครั้งแรก นึกว่าเป็น Bot ของบริษัท Glock พออ่านดูก็เห็นว่าไม่ใช่ มาบ่อยๆมองว่าเป็น Bot อีกเลยรู้สึกรำคาญ(ความเห็นส่วนตัว)............... จริงๆถ้าคุณจะเอาเรื่องของฝรั่งมาลง ก็น่าจะอธิบายข้อคิดเห็นเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ มันจะดูสมบูรณ์ดี เอามาตัดแปะๆแบบนี้ มองผ่านเลยนึกว่าเป็น Bot
ขอบคุณครับที่แนะนำ  
เรื่องปืนพูดคุยกัน  แลกเปลี่ยนกัน  ตามสไตล์ใครสไตล์มัน  อย่าทำให้มันตึงเครียดเลยครับ   Smiley
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #229 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:51:57 AM »

ขออภัยที่มาตอบช้าครับ   เพิ่งได้โอกาสว่างเข้ามาดู

ต้องถามกลับนะครับว่า ข้อมูลของ อ.ฉัตรชัย (จริงๆแล้วไม่อยากเอาชื่อ อ.ฉัตรชัยเข้ามาข้องเกี่ยวเลยครับ ไม่อย่าพาดพิงถึงบุคคลอื่น)  มีผลทดสอบหรือไม่ว่า
1.จำนวนปืน Glock ที่มีอยู่ในไทยมีอยู่กี่กระบอก
2.เมื่อใช้งาน Glock ไปแล้วทำให้เกิดอุบัติเหตุกี่ครั้ง  ลักษณะการเกิดอุบัติเหตุอย่างไร
3.สาเหตุ เกิดจากอะไร
4.ข้อมูลลักษณะเช่นเดียวกันนี้ของปืนยี่ห้อ/ระบบ อื่นๆ เพื่อเปรียบเทียบ และสรุปผลว่า.......อะไรมีความเสี่ยงมากที่สุด  อะไรมีความเสี่ยงน้อยที่สุด
ดังที่ได้กล่าวมาหากไม่มีข้อมูล จากหน่วยงานที่น่าเชื่อถือ  สามารถสรุปได้ว่าเป็นการแสดงข้อคิดเห็นจากนักวิชาการ จากผู้ชำนาญการ ไม่ใช่ข้อเท็จจริงครับ

มันก็คล้ายๆนักวิจารณ์รถยนต์นั่นแหละครับ  ผมเห็นนักแข่งขับได้ทุกยี่ห้อ ABS ไม่ต้อง หม้อลมเบลค ก็ไม่ต้องมี ผู้ชำนาญใช้อะไรก็ได้ขอเวลาปรับตัวหน่อย  ส่วนคำแนะนำนั้นเป็นเพียงมุมมองของผู้ชำนาญสู่ผู้ไม่ชำนาญ

ทั้งหมดนี้ก็เป็นมุมมองของผมซึ่งก็ไม่ใช่ข้อเท็จจริงว่า Glock ปลอดภัยหรือไม่ปลอดภัยครับ  แต่ผมใช้อยู่ก็ไม่ให้มันมีอะไรนี่ครับ  ไหว้

ตอบครับ  Cheesy

1. จำนวนปืนมาก-น้อย มันเกี่ยวอะไรกับระบบปืนครับ บทความของอาจารย์ กล่าวถึงระบบการทำงานและการใช้งานของของปืน ในลักษณะกลไก และข้อควรระวัง ไม่เกี่ยวกับคนใช้มาก ใช้น้อย..............

2.มีกล่าวในบทความไหมครับว่า กี่ครั้ง ลักษณะอย่างไร ปืนอะไรก็แล้วแต่ถ้าประมาท อันตรายทั้งนั้น  เพราะมันคือปืน แต่ปืนที่มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุด้วยความประมาทแบบเดียวกันได้มากกว่าปืนแบบอื่นๆนั้น .................. มี

3.ผมตอบเองนะ ความประมาทเป็นลำดับต้น และระบบที่ไม่มีตัวช่วยเป็นลำดับรอง เพราะถ้าเผลอประมาท ไม่มีตัวช่วย อันตรายเกิด แต่ถ้าเผลอประมาท แล้วมีตัวช่วยคือระบบอีกชั้นหนึ่ง โอกาสเกิดอันตรายลดลง

4. แล้วแต่จะให้เครดิตครับ แต่สำหรับอาจารย์ฉัตรชัย ที่ทดสอบปืน จับปืนมาหลายรุ่น หลายแบบมากมาย   ผมให้เครดิตมากกว่าคนที่ใช้ปืนแบบเดียว หรือสองสามแบบ

มันก็เหมือนคนใช้รถครับ คนที่เคยใช้รถไม่กี่รุ่น ไม่กี่คัน จะให้ความเห็นรถที่ตัวเองไม่เคยใช้ได้ไม่เต็มที่หรืออาจจะไม่รู้เลย  

นักยิงปืนแข่งจะชำนาญและคล่องแคล่วในการแข่งขัน รู้จักปืนที่ลงแข่งว่ามีจุดด้อย จุดเด่นอย่างไร  นักทดสอบปืนที่คร่ำหวอดกับการทดสอบปืนก็เช่นกัน ย่อมมีข้อมูลในการเปรียบเทียบของปืนที่เคยทดสอบว่าได้มากกว่า คนที่ใช้ปืนกระบอกนั้นๆกระบอกเดียว.............และวนเวียนอยู่กับปืนกระบอกนั้นๆ

คำถามข้อ 1. ที่ถามผม ผมขอถามกลับคุณว่า ถามเรื่องจำนวนปืนกับผมเพราะต้องการตำตอบแบบไหน  หรือจะให้ผมตอบว่ามีเยอะ แล้วคนใช้เยอะ ย่อมเป็นปืนที่ดี่ที่สุด แบบนั้นหรือ?

อุบัติเหตุเกี่ยวกับปืนออโต ที่ผมเห็นอาการส่วนใหญ่มีสองเรื่อง(ในกรณีปืนขึ้นลำแล้ว)คือ

1.จะเกิดการลั่นในขณะที่กำลังดึงขึ้นมาจากซองพกหรือจุดที่พกพา(ปืนขึ้นลำแล้ว)  คือล้วงลงไปดึงปืนขึ้นแล้วนิ้วเข้าไปเกี่ยวหน้าไก

2. ขึ้นลำเล่น แล้วนิ้วสอดเข้าไปในโกร่งไก เลยลั่น

กรณีที่ 1. เจอในปืนออโตที่ไม่มีเซฟนอก หรือมีแต่ไม่เข้าเซฟ  ปีที่แล้ว ทหารรักษาการณ์ในหน่วยหนึ่งใช้ปืนพกออโต คาดเอวเข้าเวร ตอนรับ-ส่งเวร ลั่นหน้าสำนักงาน ในขณะที่ล้วงปืนออกมาจากซองเพื่อจะเคลียร์กระสุนก่อนออกเวร ..............ปืนกระบอกนั้นไม่มีคันเซฟนอก ซึ่งจริงอยู่ทหารผู้นั้นอยู่ในความประมาท ละเลยความปลอดภัย จึงเกิดเหตุขึ้น ...............แต่หากมองไปที่ปืน ถ้ามีคันเซฟนอกช่วยอีกนิดหนึ่ง กรณีนี้อันตรายอาจจะไม่เกิด

และเมื่อ4-5 ปีที่ผ่านมา ทหารรักษาการณ์ ทำปืน 1911 ลั่นหน้าคลัง เพราะเคลียร์กระสุนผิดขั้นตอน

กรณีที่2. เจอมากในปืน 1911  เอามาขึ้นลำเล่น แล้วลั่น คนล้วนๆ สถิติจำนวนมากด้วยเพราะใช้กันแพร่หลาย

ที่ผมตอบคุณไป สามารถแย้งได้นะครับ  แต่ขอด้วยเหตุผล หลักวิชาปืนล้วนๆ ไม่เอาอารมณ์เข้ามาเกี่ยว

-------------------------------------------------------------------------

ในที่สุดกระทู้แบบนี้ก็วนกลับเข้ามาแบบเดิม ตามที่เคยมีสมาชิกท่านหนึ่งติติงไว้ว่าน่าเบื่อ ซึ่งผมเองยังให้ความเห็นแย้งสมาชิกท่านนั้นไว้เลยว่าให้มีการถกแถลงเถิด เพื่อจะได้เผยแพร่วิชาการปืน ให้หลายๆท่านที่ยังไม่ทราบ ได้รับทราบและนำไปพิจารณาเหตุและผลเอง....................

ก็มีผู้ที่ทั้งรวบรวมและให้ข้อมูลที่เป็นกลาง และวิจารณ์ระบบของปืน Glock อย่างเนื้อๆ ชัดเจน ทั้งจากนักวิชาการปืน นักกีฬายิงปืน ผู้ใช้งานปราบปราม ผู้ใช้งานทั่วๆไป ฯลฯ เพื่อเผยแพร่ความรู้ออกไป ซึ่งผมเองมองว่าเป็นสิ่งที่ดี ..................

แต่กระนั้นก็ยังมีการให้ข้อมูลแบบ"ด้านเดียว" เสนอออกมา ทั้งบวกอย่างเดียว และลบอย่างเดียว ............... ก็เลยมองคล้ายๆว่า ไม่จบ ไม่สิ้น(จริงๆไม่มีทางจบสิ้น เพราะคนใช้ปืน Glockเยอะ).........................

ถ้ามุมมองปืน Glock มองถึงระบบต่างๆของปืน รวมทั้งการใช้งานปืนตัวนี้ว่า น่าจะใช้งานแบบไหน ระวังอย่างไร ดีอย่างไร ด้อยอย่างไร ...............อยู่บนพื้นฐานความเป็นจริง ที่ปืนกระบอกนี้ถูกออกแบบและสร้างมาแบบนี้จริงๆ ..............ผมว่าเป็นผลดีอย่างมากแก่ผู้ปืนตัวนี้ รวมทั้งจะเป็นประโยชน์อย่างมากมายแก่ผู้ที่กำลังจะซื้อปืนรุ่นนี้ไปใช้งาน .................

แต่ถ้าเอาอารมณ์ ความชอบ หลงไหลส่วนตัว ว่ามันเป็นเทพ เป็นเทวดา ใครมาวิจารณ์ไม่ได้ หรือเอาอารมณ์อคติ ว่าปืนกระบอกนี้มันห่วยเสียจนน่ากลัวที่สุด .....................แล้วมาถกเถียงกัน ชนิดเอาเป็นเอาตาย

กระทู้นี้ก็ไร้ประโยชน์และน่าเบื่อ ตามที่เคยมีสมาชิกหลายท่านติติงมาครับ
ก่อนอื่นต้องขอชี้แจงก่อนนะครับว่าผมไม่ได้ใช้อารมณ์มาแสดงความคิดเห็นครับ ผมไม่ได้ปกป้องหรือตั้งใจจะโจมตีว่าปืนอะไรดีหรือไม่ดี(ดังที่บอกผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไร  ผมไม่ได้บอกว่าใช้อยู่มันดีเยี่ยมกว่าอย่างอื่นและมันดีที่สุดเชื่อผมซิ ปื่นอื่นๆห่วย แย่ใช้ไม่ได้ ผมไม่ได้ทำเช่นนั้นเลย)  ผมไม่ได้หลงไหล หรือเห็นเป็นเทพ หรือว่าชื่นชมอะไรก็ตามแต่  เป็นพิเศษกับ Glock นะครับ  ผมชอบ 1911 ครับ  แต่เมื่อได้ลองใช้ Glock แล้วความคิดผมเปลี่ยไปครับ  มันดีกว่าที่คาด และมันก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา  ผมใช้ปืนอะไรก็ไม่มีปัญหาครับ  ยกเว้นอย่างเดียวที่จะมีปัญหาคือปืนแพงกว่าที่มันควรจะเป็นเท่านั้นแหละครับ
ผมจึงพูดได้เต็มปากว่ามันก็ไม่เห็นจะมีอะไรนี่ครับ
ส่วนข้อสอบถามกลับ  ผมขอชี้แจงในมุมมองของผมเองนะครับ  ผมขอใช้คำว่าผมคิดเองนะครับ....
1. เรื่องของจำนวนมากน้อยไม่ใช่ประเด็นหลักแต่ก็เกี่ยวข้องครับ  จำนวนเอาไว้เป็นฐานข้อมูล เช่น เกิดกับปืนยี่ห้อหนึ่ง ระบบหนึ่ง จำนวนครั้งที่เกิด  ก็จะสามารถคิดเป็น % ความเสี่ยงได้  แต่สรุปไม่ได้ว่าเสี่ยงกว่ายี่ห้ออื่น ระบบอื่น หรือระบบเดียวกันหรือไม่   เช่น เบเรตต้ามี 5000 กระบอก ลั่น 5 ครั้ง, คาห์ร มี 1000 กระบอกลั่น 1 ครั้ง, โคลท์ 1911 มี 10,000 กระบอก ลั่น 7 ครั้ง   ทั้งหมดนี้ก็จะได้ตัวเลขที่เป็นรูปธรรมมากขึ้นว่าปื่นยี่ห้อ ระบบใดมีความเสี่ยงมากกว่ากัน
2.ชี้แจงเหตุผลไปแล้วตามข้อที่ 1
3.นี่แหละครับคือประเด็นหลักครับ ว่าเกิดจากอะไร   ดังที่ท่านบอกว่าความประมาท  ไม่ใช่ปืนไม่มีเซฟ ถึงมีเซฟถ้าประมาท อุบัติเหตุก็เกิดกับคนที่ประมาทอีกนั่นแหละครับ
4.จะได้สรุปโดยรวมครับ ว่าระบบใดอันตรายกว่ากันด้วย

เพิ่มเติมครับ  จำนวนที่มากไม่ได้บอกว่าดีที่สุดครับ  แต่มันบอกว่าเหมาะสมกับการใช้งานที่หลากหลายมากกว่ายี่ห้ออื่นๆครับ  และมักจะมีแนวโน้มที่ดีที่สุดด้วยครับ  ถ้าไม่อย่างนั้นจะขายได้อย่างไร ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 12:09:28 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #230 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:17:31 PM »

อ้างอิง จาก ta581

เพิ่มเติมครับ  จำนวนที่มากไม่ได้บอกว่าดีที่สุดครับ  แต่มันบอกว่าเหมาะสมกับการใช้งานที่หลากหลายมากกว่ายี่ห้ออื่นๆครับ  และมักจะมีแนวโน้มที่ดีที่สุดด้วยครับ  ถ้าไม่อย่างนั้นจะขายได้อย่างไร
.......................................................
 ไทเป
 อ.ฉัตรชัย อธิบาย เรื่องกลไกของกล็อก ถ้าคุณไม่เห็นด้วยกับบทความ คุณก็ต้องแย้งเนื้อหาในตัวบทความ ไม่ใช่ไปถามหาว่าผู้เขียนบทความมีสถิติมากน้อยแค่ไหน แบบนี้เค้าเรียกว่าแถ หรือ เบี่ยงประเด็น

ส่วนที่จะอ้างว่ากล็อกมันขายได้เยอะ ไม่ดีคนจะใช้ทำไม มาแนวนี้อีกแล้ว ไม่สามารถค้านบทความ อ.ฉัตรชัย ในเรืื่องเหตุผล ก็ใช้จำนวนมาอ้าง ผมเจอมาเยอะแล้วแนวนี้ จนผมต้องพูดในประเด็นกล็อกต้นทุนต่ำ ซ่อมบำรุงง่าย เหมาะใช้ในกองทัพ สงสัยต้องจัดอีกกระทู้  เรื่องต้นทุนและราคาถูก  Cool Cool

คิดแบบนี้โตโยต้าคงมีแนวโน้มจะดีกว่าBMW
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 12:20:39 PM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #231 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:37:34 PM »

...โตโยต้าคงมีแนวโน้มจะดีกว่าBMW

ถ้าว่ากันเรื่องแนวโน้ม โตโยต้าดีกว่าแน่ครับ... เพราะ BMW ต้องหาจุดขายใหม่ โดยเลี่ยง Market segment ไปหาตลาดรถหรูครับ หากปล่อยให้สินค้าชนกันในตลาดเดียวกัน ตัวบริษัทมีแต่ตายกับตายครับ...

แล้วลองดูแนวโน้มในอนาคตนะครับ... พวกรถหรูพวกนี้ต้องลดราคาลงมาแย่งตลาดรถราคาย่อมเยาลงมา เพราะตลาดบนมันเริ่มตีบครับ, ตัวอย่างที่ดีคือ MB ออก a Class (ราคาปริ่ม 2 ล้าน) มาเพื่อไล่บี้กับรถญี่ปุ่นราคาไล่เรี่ยกัน เช่นแคมรี่(ราคา 1 ล้านปลาย)...

ที่เอามาพูดนี่เพื่ออยากบอกว่า นวัตกรรมคือต้นเหตุครับ... ทำให้สินค้าเดิมในตลาดต้องปรับตัวใหม่ เพราะ PLC มันเลย Mature Stage ไปแล้ว, ม่ายงั้น"แนวโน้ม"จะขายสินค้าไม่ออก...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #232 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:43:52 PM »

เรื่องกลไกปืนก็อีกเช่นกัน... ปืนพลาสติกมีเซฟ ก็หวังเจาะตลาด Glock ด้วยการปิดจุดอ่อน(ที่คิดว่าอ่อน)ของ Glock, แต่เมื่อเวลาผ่านมาเป็น 10 ปีแล้ว ปืนพลาสติก"มีเซฟ"ที่ว่านั้นก็ยังไม่สามารถแย่งยอดขายจน Glock ต้องยอมเพิ่มเซฟลงในปืนของตัวเองเลย...

เรื่องราคาถูกนี่แหละ คือนวัตกรรมที่แรงที่สุดของ Glock ทำนองเดียวกับรถญี่ปุ่นแย่งตลาดรถยนต์จากยุโรปหรืออเมริกันฯ... ก็ผลลัพธ์มันเท่ากัน(ปืนพื้นๆ ปืนโหลๆ) แต่ราคาถูกกว่า, ใครที่ซื้อแพงกว่าแสดงว่าอยากได้อย่างอื่นนอกจากความพื้นๆโหลๆ(รถโหลๆ ก็คือโตโยต้านั่นแหละ)...
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #233 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:54:07 PM »

คุณสมชายกำลังพูดถึงฐานะของบริษัท ซึ่งถ้ามองแง่นี้โตโยต้าเป็นบริษัทใหญ่กว่า BMW มานานแล้ว เรากำลังพูดถึงเทคนิคกลไกในตัวปืน ผมเปรียบกับรถก็น่าจะเข้าใจว่าเทียบกันในเรื่องเทคนิค

และที่คุณเปรียบA class กับ แคมรี่ก็ไม่ถูกต้องครับ รุ่นนี้เป็นรถขนาดเซ็กเม้นต์เดียวกับ โตโยต้า ยาริส หรือ ฮอนด้า แจ็ซ ส่วนคัมรี่  อยู่เซ็กเม้นต์เดียวดับ   BMW serie 5
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #234 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:56:48 PM »

ขอแสดงความชื่นชมความเห็นของท่านผู้การมะข่ิ่ิ่น ผมติดตามมาตลอด เป็นกลาง ตรงไปตรงมา มีประโยชน์ และพยายามสร้างบรรยากาศ ของการแลกเปลี่ยนความรู้อย่างแท้จริง  บางครั้งผมออกนอกประเด็นไปบ้าง  ผมก็ยังรู้สึกเกรงใจคนที่ทำเพื่อส่วนรวม อย่างท่านพี่นี่แหละ ไหว้

ขำว่ะ กระโดดเกาะหลัง ผู้อาวุธโส เลยนะ
เสธฯ โหน่ง ให้ความเห็นเป็นกลาง เป็นข้อเท็จจริง และเป็นแบบอย่างในเว็บ รวมถึงตัวผมด้วย ทุกกระทู้ ไม่ใช่เพื่อเป็นหลังพิงให้ หร๊อก ..  คิก คิก
ความเห็นเสธฯ เป็นแนวทางที่ดี ทำไม ไม่เอาอย่าง กลับตะแบง  ทำเป็นตัวเกรียนแสดงความ มีอคติกับ ปืน Glock.. ให้คนรังเกียจ

ถ้า ได้รู้ความจริงว่า ไอ้คนที่กระโดนเกาะหลัง เป็นพวกนิยมคนเสื้อแดง ระวังจะถูกถีบ กระเด็น  คิก คิก

เล่นปืน มา ๒ - ๓ ปี ปีแรก เข้าเว็บ เมื่อกันยายน ๕๓  แล้วก็มาทำตัว เป็น เกจิ ๑๙๑๑ สู้ปืน D/A ไม่ได้ แล้ว ทะลึง มากัดจิก Glock
ยังมาบอกเป็นพวกโง่ ด้วยอีก

ยังจำที่คุณ Chachai ว่าไว้ได้...
ปืน Glock อันตราย คุณภาพแค่พอยิงได้
ที่เขารับเข้าประจำการเพราะราคาถูกกว่าชาวบ้านเป็นสำคัญ
ไม่ใช่ Glock ยี่ห้อเดียวที่ผ่านมาตรฐาน NATO ปืนอย่าง CZ  อย่าง Caracal ฯลฯ ก็ผ่านเช่นกัน
และเปรียบนายแกสตัน กล็อกว่าเหมือนพราหมณ์ที่ขอดูแลคนโง่...
หลังสุดก็สร้างวลีเด็ด "ใช้หัวเข่าคิด"
ขาดตกตรงไหน ขอเชิญคุณ Chachai เข้ามาเติมครับ

ก้าวล่วง ไม่เห็นหัวคนอื่น ใครจะยอมกัน..  ให้ล่อกันข้างเดียว ฟรี ๆ นี่ถือเป็นวาระ ให้ คอปืน ร่วมกันดูแลเว็บ เพื่อส่วนรวม แล้วมั้ง

ถ้ายังไม่รู้ตัวก็ อ่านความเห็นเสธฯ ข้อนี้ดูซะ นั่นละ โดน  ตัวเกรียน อย่างคุณ  แล้ว  คิก คิก 
และหันไปอ่านความเห็นนายใหม่ ซะ นั่นและเขาใส่ คุณ ตรง ๆ

ขอออกนอกเรื่องนิดนึง..  ชอบ -ไม่ชอบ Glock เป็นเรื่องส่วนตัว ตัดสินกันได้เอง
หลายท่านอาจจะไม่ทราบ ว่าอะไร เป็นอะไร ทำไมแค่ความเห็น ปล่อยให้คนอ่าน ตัดสินใจ ไม่ดีกว่าเหรอ

แต่ ถ้ามีอคติ แล้วมาปั้นเรื่อง กัดจิก แบบตัดแปะ แบบนี้.. จึงต้องให้รู้ อดีตของคน ที่มันทำอะไรไว้ ถ้าโดนกับตัว ใครจะทนไหว

"4. แล้วแต่จะให้เครดิตครับ แต่สำหรับอาจารย์ฉัตรชัย ที่ทดสอบปืน จับปืนมาหลายรุ่น หลายแบบมากมาย   ผมให้เครดิตมากกว่าคนที่ใช้ปืนแบบเดียว หรือสองสามแบบ

นักยิงปืนแข่งจะชำนาญและคล่องแคล่วในการแข่งขัน รู้จักปืนที่ลงแข่งว่ามีจุดด้อย จุดเด่นอย่างไร  นักทดสอบปืนที่คร่ำหวอดกับการทดสอบปืนก็เช่นกัน ย่อมมีข้อมูลในการเปรียบเทียบของปืนที่เคยทดสอบว่าได้มากกว่า คนที่ใช้ปืนกระบอกนั้นๆกระบอกเดียว.............และวนเวียนอยู่กับปืนกระบอกนั้นๆ "

Grin สรุปเรื่องความปลอดภัย ถ้าปืนอยู่ในสภาพสมบูรณ์ปกติ และ ไม่มี "คน" เป็นตัวแปร ผมก็ยืนยันว่า กล๊อก เป็นปืนที่มีความปลอดภัยเพียงพอ Grin

Grin ส่วนเรื่องที่ค่อนขอดมา ว่าถูกกระแนะกระแหน โจมตี ยั่วยุ น่ะ ก็ต้องดูว่าอะไรเป็นอย่างไร ข้อเท็จจริง ว่ากล๊อกเป็นปืนที่ออกแบบผลิตมาให้ต้นทุนต่ำ
ผู้ผลิตจึงตัดบางสิ่งที่เขาคิดว่าไม่จำเป็นในมุมของเขาออก ตรงนี้มีใครไปแย้งหรือไม่ แต่การมาบอกว่าปืนกล๊อกไม่ปลอดภัย โดยยกเอาบทความของ อ.ฉัตรชัยมากล่าวอ้าง

แม้เป็นข้อเท็จจริง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ากล๊อกไม่ใช่ปืนที่ไม่ปลอดภัย (ผมจึงบอกว่า บทความนั้นเป็นเพียง "ข้อพึงระวัง") ในบทความท่านก็บอกว่า
ทิ้งลงมาจาก ฮ. ก็ยังไม่ลั่น เพียงแต่ท่านเตือนเรื่องระยะเดินไก และระบบของไกปืนที่ต่างจากปืนที่เคยเจอเคยใช้กันในช่วงนั้น (ตอนนั้นกล๊อกยังเป้นปืนที่ใหม่)
แต่ท่านก็เพิ่มเติมว่า หากมีห้ามไกเพิ่มมาอีก จะเป็นปืนที่น่าใช้มากเสียด้วยซ้ำ Grin

Grin หรืออย่างเรื่องที่บอกว่า กล๊อกติดไฟฉายติดปืน ทำให้วงรอบการทำงานของปืนเปลี่ยน ทำให้ขัดลำ นั่นออกทะเลไปไกลเลยครับ
คำอธิบายแต่ละอย่างมันไม่ได้อยู่ในข้อเท็จจริงเลย หากจะถามกลับไปว่า สิ่งที่คุณบอก ว่าอันนี้ดี อันนี้ไม่ดี คุณเคยได้จับได้สัมผัสกับมันมามากน้อยแค่ไหน
คุณมีใช้หรือได้เคยลองเคยยิงมาบ้างหรือไม่ คุณมีประสบการณ์กับสิ่งที่คุณบอกว่า ดี หรือ ไม่ดี มากแค่ไหน (ไม่ใช่เฉพาะกล๊อกนะ หมายถึงปืนอื่น ๆ ด้วย)
เพราะเท่าที่อ่านมาจากกระทู้ติดไฟฉาย รวมทั้งในกระทู้นี้ มีเพียง "อ่านมา" "เขาบอกว่า" แล้วคุณก็มาบวกทัศนะคติที่คิดเองเออเอง

ทำไมถึงบอกว่าคิดเองเออเอง อย่างเรื่องติดไฟฉายแล้วปืนขัดลำนั่น จริง ๆ แล้ว การจับปืนของแต่ละคนที่ต่างกัน มันเป็นตัวแปรมากกว่าเสียอีก
เพราะหากไฟฉายทำให้ปืนกระดกน้อยลงจนเป้นสาเหตุให้ขัดลำ แล้วทำไมนักกีฬา IPSC ที่กริ๊ปปืนยิงแบบไม่กระดกเลยปืนถึงไม่ขัดลำ
หรืออย่างแนะนำปืนสำหรับแข่ง IPSC คุณบอกว่า "ตอนวิ่งตอนเปลี่ยนเสตจ เข้าเซฟได้ปลอดภัยกว่ามากครับ" แค่นี้ก็บอกได้ว่าคุณไม่เคยสัมผัสกับการแข่ง IPSC Grin

Grin ทั้งเรื่องความปลอดภัย ทั้งเรื่องอะไรก็ตาม ตัวแปรหลักที่จะทำให้เกิดผลนั้น ๆ สุดท้ายมันก็อยู่ที่คนเป็นตัวแปรหลัก อย่างที่พี่โหน่งเล่าให้ฟัง
พี่เขาไม่คุ้นชินกับไกของกล๊อก และมีความเชื่อมั่นในระบบห้ามไกที่เคยใช้อยู่ สามารถใช้ได้อย่างปลอดภัยกว่า พี่เขาก็กลับไปใช้อย่างเดิม หรือถ้าคุณมีกล๊อก

คุณรุ้ว่ากล๊อกเดินไกสั้นกว่าเบากว่าไกดับเบิลทั่วไป คุณก็ปรับก็ระวัง ทำให้มันปลอดภัยสิครับ คุณถือปืนอะไรอยู่ ก็ต้องทำให้มันปลอดภัยที่สุด
ทำอย่างไรจะให้ปลอดภัยที่สุด คือคุณต้องรู้เกี่ยวกันมัน คือรู้จริง ไม่ใช่จำมา อ่านมา หรือเขาเล่ามา ที่จริงก็ดีครับ ที่เอาเรื่องราวมาบอกกัน
แต่การเอามาบอก เอามาเล่าเป็นคุ้งเป็นแคว ยกอันโน้นมา อันนี้มา พอถามกลับไป "เคยหรือยัง" ..... ไม่มีคำตอบ ผลคือ ... เงิบ Grin

mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #235 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:58:46 PM »

เที่ยวนี้ ChongKo สบาย ไม่ต้องออกแรงเหมือนคราวก่อนๆ
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #236 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:30:53 PM »

ผมถูกอัดมาหลายปียังชิวๆ จนทุกวันนี้  ไม่จำเป็นต้องเกาะหลังใครหรอกครับ ที่แสดงความชื่นชมท่านมะขิ่นออกมาตอนนี้ เพราะต้องการให้กำลังใจที่ท่านตอบกระทู้อย่างอดทนและยาวเหยียด ให้เห็นว่าอย่างน้อยก็ยังมีคนเห็นคุณค่าในสิ่งที่ท่านทำ

ส่วนพวกชอบเกาะหลังคนดัง มักจะชอบอ้างตัวว่ารู้จักคนนั้นคนนี้ เจอคนดังเมื่อไหร่ก็ได้

สำหรับการขำหรือหัวเราะก็เป็นเรื่องดีครับ ถ้าเรามีความสุขอย่างแท้จริง ไม่ใช่แสร้งขำแบบหน้าชื่นอกตรม คนเราจะมีความสุขได้เมื่อเห็นโลกสวยงาม
ไม่ใช่เจ็บปวดเมื่อพบกับสังคม

หัวเราะแบบมีความสุขต้องแบบนี้ครับ 666 ขำก๊าก
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #237 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:33:43 PM »

ญาติผมที่ จ.นครปฐม มีโอกาสชักปืนแต่โดนยิงตายเพราะลืมปลดเซฟครับ....

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เสียใจด้วยครับคุณตั้ว  ไหว้

มีปีนึง นครปฐมน้ำท่วม ไร่นาตายหมด เลยเปลี่ยนนาข้าวเป็นบ่อเลี้ยงกุ้ง และมีโจรขโมยกุ้งเยอะ แกเลยไปนอนเฝ้าล่อเลี้ยงกุ้ง..

วันนึงเจอโจรเข้ามาขโมยกุ้ง แกเลยใช้ปืนลูกซองยิงเข้าไป กลุ่มโจรแตกกระเจิง และภายหลังสืบทราบว่าเป็นวัยรุ่นในหมู่บ้านนั่นแหล่ะแต่ไม่รู้ว่าใคร..

ดวงตกต้องไปกินเลี้ยงงานบวชคนในหมู่บ้าน แกพกปืนเหล็กล้วน 9 มม. ขึ้นลำเข้าเซฟเหน็บพุงเข้างานเลี้ยง มีกลุ่มวัยรุ่นมองมาทางแก แกเลยตัดสินใจกลับบ้านดีกว่า..

ระหว่างทางกลับบ้าน จอดรถแวะซื้อเบียร์ร้านข้างทางไปกินต่อที่บ้าน มีกลุ่มวัยรุ่นขี่มอเตอร์ไซค์ตามมา ด้วยความที่ระแวงอยู่แล้วเลยชักปืนขึ้นมาหวังยิงแต่ปืนไม่ลั่น กลุ่มวัยรุ่นเลยซัลโวดับ...

จากพยาน "เค้าเล่าว่า" ปืนผู้ตายตกในที่เกิดเหตุ ไม่ได้ปลดเซฟ....

หนึ่งนัด หนึ่งชีวิต
Jr. Member
**

คะแนน 43

« ตอบ #238 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:36:17 PM »

ผมไม่มีGlock ใช้หรอกครับ แต่เข้ามาหาความรู้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #239 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:37:14 PM »

คุณสมชายกำลังพูดถึงฐานะของบริษัท ซึ่งถ้ามองแง่นี้โตโยต้าเป็นบริษัทใหญ่กว่า BMW มานานแล้ว เรากำลังพูดถึงเทคนิคกลไกในตัวปืน ผมเปรียบกับรถก็น่าจะเข้าใจว่าเทียบกันในเรื่องเทคนิค

และที่คุณเปรียบA class กับ แคมรี่ก็ไม่ถูกต้องครับ รุ่นนี้เป็นรถขนาดเซ็กเม้นต์เดียวกับ โตโยต้า ยาริส หรือ ฮอนด้า แจ็ซ ส่วนคัมรี่  อยู่เซ็กเม้นต์เดียวดับ   BMW serie 5

เทคนิคก็ไม่แน่หรอกครับ ว่า BMW จะกินโตโยต้าได้ลง... เพราะโตโยต้าตั้งใจผลิตให้ราคาถูกกว่า บำรุงรักษาง่ายกว่า/ถูกกว่า, เทียบประสิทธิภาพ(Output/Input)ก็ไม่แน่ว่าใครจะเฉือนใครลง, เทียบความทนทานก็ไม่แน่ว่าใครจะเฉือนใครลง, มีสิ่งเดียวที่โตโยต้าสู้ไม่ได้ก็คือความหรูครับ เพราะตั้งใจแข่งกันในตลาดของตนเอง(ที่ BMW สู้ไม่ได้จนต้องหนีไป)...

ส่วนที่ว่ารถคันไหนอยู่ตลาดไหนนั่นดูที่ขนาดรถยนต์ไม่ได้หรอก เพราะสเปคขนาดรถยนต์นั่นคนซื้อลดสเปคตัวเองได้ เช่นตั้งใจอยากได้รถใหญ่ก็ลดสเปคขนาดได้หากเงินถึง... แต่นักการตลาดเขาดูกันที่"กำลังซื้อ"ครับ, ว่ากำเงินจำนวนเท่านี้ สามารถซื้อรถยนต์อะไรได้...

ดังนั้นรถยนต์ต่างขนาดกันสามารถเป็นคู่แข่งกันได้(สินค้าที่ใช้แทนกัน) ตัวอย่างก็เช่นกำเงินจะซื้อแคมรี่(1 ล้านปลาย) แล้วไปเห็นวอลโว่ V40 ราคา 1 ล้านปลายแตะ 2 ล้าน, คนซื้อสามารถเปลี่ยนใจครับ ซึ่งไม่เหมือนตั้งใจซื้อแจ๊ส แต่ไปเห็น A Class แล้วเปลี่ยนใจทันที... โห... จาก 7 แสนกระโดดไปเกือบ 2 ล้าน, อย่างนี้ยากส์ครับ...

เรื่องรถยนต์ก็มั่วอีกแหล่ว... ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 01:42:23 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 21
  พิมพ์