๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 02:08:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52323 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #210 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:31:05 AM »

ช่วยแปลให้ด้วยได้ไหมครับ ภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยดีเท่าไหร่

โพสมาเยอะแบบนี้ ผมรู้สึกรำคาญแล้วล่ะครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #211 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:31:20 AM »

The USCCA has this to say on the matter:

If you think about it- hundreds of thousands of cops carry GLOCK pistols… hundreds of thousands of citizens carry GLOCK pistols- and I have never heard of someone having their GLOCK pistol fire when they didn’t specifically pull the trigger.

The bottom line is this: If you want a GLOCK to go off- all you have to do is press the trigger. If you don’t want a GLOCK pistol to go off- all you have to do is don’t press the trigger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #212 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:33:54 AM »

ผมถามค้างไว้ คุณ yokoto ยังไม่ได้ตอบ.........................

เห็นด้วยครับ   ก็เมือนที่ จขกท จะบอกครับ
ดังนั้นต้องถามตัวเองก่อนว่าต้องการแมนนวลเซฟตี้มั้ย  เพราะกล็อคไม่มีให้
ถ้าให้แนะนำให้เพื่อนๆกันจะบอกว่ากล็อกไม่มีเซฟ   ลองดูปืนที่มีลดนกและเข้าเซฟดีกว่ามั้ย
แล้วข้อเสียของการมีเซฟ  มีมั้ย  ทำไมคนใช้กล็อคบอกถ้ามีเซฟจะไม่ใช้  ลองคิดดูครับ  Smiley

แล้วปืนที่มีเซฟแบบคันเซฟนอกมีข้อเสียยังไงครับ .................. ว่ามาเลยครับ

แล้วที่บอกว่ามีเซฟแล้วจะไม่ใช้ ................ ผมว่ามันคงเป็นเรื่องของคนที่มั่นใจมากๆในการใช้อาวุธของตัวเอง ............แบบมั่นใจสุดๆ แบบทั้งในชีวิตไม่เคยผลั้งเผลออะไรเลย  ........... ที่กล่าวนี้คือ การพกพาปืนแบบขึ้นลำนำกระสุนเข้าสู่รังเพลิงนะครับ

ถ้ามาบอกว่าผมพกไม่ขึ้นลำ แล้วคันเซฟนอกไม่มีความจำเป็น เพราะถ้าจะใช้ก็ขึ้นลำแล้วยิงได้เลย ............. ไม่ต้องยกมานะครับเพราะปืนอื่นๆก็ทำแบบนี้ได้เช่นกัน เอาประเด็น"ขึ้นลำ"อย่างเดียว

อ้อ ...............อีกเรื่องหนึ่งคือ ที่บอกว่า ไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกแล้วเหนี่ยวยังไงก็ไม่ลั่น  ไม่ต้องมากล่าวย้ำๆอะไรหนักหนาหรอกครับ............... เพราะปืนอะไรๆ ไม่เอานิ้วไปเหนี่ยวไก มันก็ไม่ลั่นทั้งนั้น(ถ้าปืนมาตรฐานและไม่ชำรุด)

ช่วยตอบด้วย...............  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #213 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:36:21 AM »

The Glock website concurs with this sentiment:

Every use of a firearm exposes users to tremendous psychological strain. Learned patterns are easily forgotten in such borderline situations, and complex operating elements become a deadly trap.

GLOCK offers the best solution to this problem: “Safe Action”! One operating element – one rule. Finger away from the trigger, three pistol safeties are active. Pull the trigger, the safeties are deactivated and the pistol is fired.

Consequently the user can fully concentrate on his tactical tasks in the decisive moment.

That said, I’ve been successfully (and safely) carrying my Glock (open or concealed) for almost 10 years without incident. I’ve dropped it once with a round in the chamber, it did what it was supposed to and didn’t discharge.
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #214 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:37:43 AM »

ช่วยแปลให้ด้วยได้ไหมครับ ภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยดีเท่าไหร่

โพสมาเยอะแบบนี้ ผมรู้สึกรำคาญแล้วล่ะครับ

ขอโทษครับ  ที่ทำให้รู้สึกรำคาญ
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #215 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:42:26 AM »

หาข้อมูลมาเล่าสู่กันฟังครับ  ไม่ว่ากันนะครับ  Smiley
ไม่ชอบก็ผ่านๆไป    Smiley
คนไทยเก่งๆเยอะครับ  เลยลองหาดูว่าทำไมฝรั่งชอบกล็อค  มาแขร์กันครับ  Smiley

Reference: http://www.joelevi.com/blog/index.php/2009/01/is-a-glock-a-safe-concealed-carry-weapon/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 12:52:50 AM โดย yakoto » บันทึกการเข้า
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #216 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:55:21 AM »

ผมถามค้างไว้ คุณ yokoto ยังไม่ได้ตอบ.........................

เห็นด้วยครับ   ก็เมือนที่ จขกท จะบอกครับ
ดังนั้นต้องถามตัวเองก่อนว่าต้องการแมนนวลเซฟตี้มั้ย  เพราะกล็อคไม่มีให้
ถ้าให้แนะนำให้เพื่อนๆกันจะบอกว่ากล็อกไม่มีเซฟ   ลองดูปืนที่มีลดนกและเข้าเซฟดีกว่ามั้ย
แล้วข้อเสียของการมีเซฟ  มีมั้ย  ทำไมคนใช้กล็อคบอกถ้ามีเซฟจะไม่ใช้  ลองคิดดูครับ  Smiley

แล้วปืนที่มีเซฟแบบคันเซฟนอกมีข้อเสียยังไงครับ .................. ว่ามาเลยครับ

แล้วที่บอกว่ามีเซฟแล้วจะไม่ใช้ ................ ผมว่ามันคงเป็นเรื่องของคนที่มั่นใจมากๆในการใช้อาวุธของตัวเอง ............แบบมั่นใจสุดๆ แบบทั้งในชีวิตไม่เคยผลั้งเผลออะไรเลย  ........... ที่กล่าวนี้คือ การพกพาปืนแบบขึ้นลำนำกระสุนเข้าสู่รังเพลิงนะครับ

ถ้ามาบอกว่าผมพกไม่ขึ้นลำ แล้วคันเซฟนอกไม่มีความจำเป็น เพราะถ้าจะใช้ก็ขึ้นลำแล้วยิงได้เลย ............. ไม่ต้องยกมานะครับเพราะปืนอื่นๆก็ทำแบบนี้ได้เช่นกัน เอาประเด็น"ขึ้นลำ"อย่างเดียว

อ้อ ...............อีกเรื่องหนึ่งคือ ที่บอกว่า ไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกแล้วเหนี่ยวยังไงก็ไม่ลั่น  ไม่ต้องมากล่าวย้ำๆอะไรหนักหนาหรอกครับ............... เพราะปืนอะไรๆ ไม่เอานิ้วไปเหนี่ยวไก มันก็ไม่ลั่นทั้งนั้น(ถ้าปืนมาตรฐานและไม่ชำรุด)

ช่วยตอบด้วย...............  Cheesy
ลองคิดดูครับ   Cheesy
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #217 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 07:19:17 AM »

ข่าวด่วนจ้า   มีความเห็นเรื่องความปลอดภัยของ กล็อกมาเพิ่มเติมอีกแล้วจ้า ขำก๊าก

คราวนี้ไม่ใช่ความเห็น อ.ฉัตรชัย แต่เป็นความเห็นลูกศิษย์ของท่าน คือคุณวิทยา สุขสมโสตร ในกันส์แอนด์แทคติกฉบับล่าสุด
เป็นเรื่องที่ กล็อกเกิด คาบูม จ้า  เยาะเย้ย
ข่าวด่วนมากเลยนะครับ  เยาะเย้ย

มีอะไรที่เป็นความเห็นตัวเองบ้างไม๊ครับ แบบค้นพบด้วยตัวเองหน่ะครับ อยากทราบ  ยิ้มีเลศนัย

ผมก็รออ่านจาก จขกท ว่าตัวเองใช้แล้วไม่ดียังไง ที่อ่านมา เค้าว่ามาทั้งน๊านนน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #218 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:11:56 AM »

เห็นด้วยครับ   ก็เมือนที่ จขกท จะบอกครับ
ดังนั้นต้องถามตัวเองก่อนว่าต้องการแมนนวลเซฟตี้มั้ย  เพราะกล็อคไม่มีให้
ถ้าให้แนะนำให้เพื่อนๆกันจะบอกว่ากล็อกไม่มีเซฟ   ลองดูปืนที่มีลดนกและเข้าเซฟดีกว่ามั้ย
แล้วข้อเสียของการมีเซฟ  มีมั้ย  ทำไมคนใช้กล็อคบอกถ้ามีเซฟจะไม่ใช้  ลองคิดดูครับ  Smiley

แล้วที่บอกว่ามีเซฟแล้วจะไม่ใช้ ................ ผมว่ามันคงเป็นเรื่องของคนที่มั่นใจมากๆในการใช้อาวุธของตัวเอง ............แบบมั่นใจสุดๆ แบบทั้งในชีวิตไม่เคยผลั้งเผลออะไรเลย  ........... ที่กล่าวนี้คือ การพกพาปืนแบบขึ้นลำนำกระสุนเข้าสู่รังเพลิงนะครับ

อ้อ ...............อีกเรื่องหนึ่งคือ ที่บอกว่า ไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกแล้วเหนี่ยวยังไงก็ไม่ลั่น  ไม่ต้องมากล่าวย้ำๆอะไรหนักหนาหรอกครับ............... เพราะปืนอะไรๆ ไม่เอานิ้วไปเหนี่ยวไก มันก็ไม่ลั่นทั้งนั้น(ถ้าปืนมาตรฐานและไม่ชำรุด)

ช่วยตอบด้วย...............  Cheesy
ลองคิดดูครับ   Cheesy

ผมถามคุณ .............. หวังที่จะได้คำตอบที่มีหลักการ หลักวิชาการ รวมทั้งข้อเท็จจริงในการใช้งาน

แต่กลับบอกมาแบบนี้ ..........ก็นะ

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยกรุณาตอบอย่างกระจ่าง

สำหรับเรื่องโพสภาษาอังกฤษ ผมมองครั้งแรก นึกว่าเป็น Bot ของบริษัท Glock พออ่านดูก็เห็นว่าไม่ใช่ มาบ่อยๆมองว่าเป็น Bot อีกเลยรู้สึกรำคาญ(ความเห็นส่วนตัว)............... จริงๆถ้าคุณจะเอาเรื่องของฝรั่งมาลง ก็น่าจะอธิบายข้อคิดเห็นเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ มันจะดูสมบูรณ์ดี เอามาตัดแปะๆแบบนี้ มองผ่านเลยนึกว่าเป็น Bot

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #219 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:14:09 AM »

ยกของตาอรชุน มา + ให้คุณใหม่ ...   เยี่ยม  หลงรัก

ผมบวกให้พี่ก่อนเลย  Grin Grin
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #220 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:41:31 AM »

บทความของ อ.ฉัตรชัย  ที่เอามาอ้างกัน  ไม่ใช่ข้อเท็จจริง  เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวว่าหาก..............  ไม่ใช่ข้อเท็จจริงนะครับ

หากมีผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับว่ามีข้อกำหนดมาตรฐานไหมว่า  อะไรที่บอกว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้แล้วคือปืนดี ดีปานกลาง ดีเยี่ยม

องุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน   หากผมใช้รถ Honda อยู่ทุกวันแล้วบอกว่า ( อันนี้สมมุติเฉยๆนะครับ ยิ้มีเลศนัย) เป็นรถที่ดีที่สุดในโลก ขับขี่สนุกสนาม ประหยัดน้ำมัน สมรรถนะดีเยี่ยม  ช่วงล่างหนึบ
จะมีคนเชื่อไหมครับ  รถ TOYOTA มันห่วยที่สุด ช่วงล่างไม่เกาะถนน รถโหล คนใช้กันเกลื่อนตลาด บ้างก็เป็น TAXI  เทียบกันแล้วสู ฟอร์ด ไม่ได้เลยหรูหรา ปลอดภัย ช่วงล่างดี ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ทุกอย่างมันมีคำตอบที่ชัดเจนอยู่แล้ว คิก คิก

ความเห็นของท่านอาจารย์ฉัตรชัย ผมให้ความเชื่อถืออย่างเต็มเปี่ยมครับ ด้วยเหตุและผล รวมทั้งข้อมูลในการพิจารณา วิเคราะห์ของท่านอาจารย์ ผมเห็นว่าเป็นกลางและตรงไปตรงมาอย่างที่สุด ..............

ที่คุณกล่าวว่า ไม่ใช่ข้อเท็จจริง ขอให้ยกเรื่องนั้นมาบอกให้ทราบหน่อยว่า ที่อาจารย์ฉัตรชัยกล่าว ไม่ใช่ข้อเท็จจริงอย่างไรบ้าง

การมองและวิจารณ์สิ่งใดสิ่งหนึ่ง หากตรงไปตรงมา มีเหตุผล ข้อมูล หลักการที่ถูกต้อง น่าเชื่อถือ ...................ถือได้ว่าเป็นบทวิจารณ์ที่ดี และน่านำไปใช้ ไปพิจารณา รวมทั้งเผยแพร่ ..............

มุมมองและการวิจารณ์ จะไม่เป็นกลางได้ หากเกิดจากจิตใจที่เอนเอียง ทัศนคติที่ไม่เป็นกลาง................ รวมทั้งความลุ่มหลง และอัตตา

ซึ่งอาจจะทำให้เอนเอียงขนาด "ไม่ฟังใคร"

สำหรับความเห็นของอาจารย์ฉัตรชัย กับความเห็นของคนที่ใจเอนเอียง .................. ผมเชื่อถืออาจารย์ฉัตรชัยมากกว่า

รอคำตอบที่ถามไว้ครับ

ขออนุญาตยังไม่จบเฉพาะเรื่องที่ผมถามอยู่ครับ
ขออภัยที่มาตอบช้าครับ   เพิ่งได้โอกาสว่างเข้ามาดู

ต้องถามกลับนะครับว่า ข้อมูลของ อ.ฉัตรชัย (จริงๆแล้วไม่อยากเอาชื่อ อ.ฉัตรชัยเข้ามาข้องเกี่ยวเลยครับ ไม่อย่าพาดพิงถึงบุคคลอื่น)  มีผลทดสอบหรือไม่ว่า
1.จำนวนปืน Glock ที่มีอยู่ในไทยมีอยู่กี่กระบอก
2.เมื่อใช้งาน Glock ไปแล้วทำให้เกิดอุบัติเหตุกี่ครั้ง  ลักษณะการเกิดอุบัติเหตุอย่างไร
3.สาเหตุ เกิดจากอะไร
4.ข้อมูลลักษณะเช่นเดียวกันนี้ของปืนยี่ห้อ/ระบบ อื่นๆ เพื่อเปรียบเทียบ และสรุปผลว่า.......อะไรมีความเสี่ยงมากที่สุด  อะไรมีความเสี่ยงน้อยที่สุด
ดังที่ได้กล่าวมาหากไม่มีข้อมูล จากหน่วยงานที่น่าเชื่อถือ  สามารถสรุปได้ว่าเป็นการแสดงข้อคิดเห็นจากนักวิชาการ จากผู้ชำนาญการ ไม่ใช่ข้อเท็จจริงครับ

มันก็คล้ายๆนักวิจารณ์รถยนต์นั่นแหละครับ  ผมเห็นนักแข่งขับได้ทุกยี่ห้อ ABS ไม่ต้อง หม้อลมเบลค ก็ไม่ต้องมี ผู้ชำนาญใช้อะไรก็ได้ขอเวลาปรับตัวหน่อย  ส่วนคำแนะนำนั้นเป็นเพียงมุมมองของผู้ชำนาญสู่ผู้ไม่ชำนาญ

ทั้งหมดนี้ก็เป็นมุมมองของผมซึ่งก็ไม่ใช่ข้อเท็จจริงว่า Glock ปลอดภัยหรือไม่ปลอดภัยครับ  แต่ผมใช้อยู่ก็ไม่ให้มันมีอะไรนี่ครับ  ไหว้
TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #221 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:49:22 AM »

กระทู้นี้จบแล้วตรงข้อสรุปนี้ของ อ.ฉัตรชัย
"ถ้ากล็อกทำคันห้ามไกด้วยมือให้เหมือนกับปืนอื่นๆทีมีคันนิรภัย ปืนกระบอกนี้จะเป็นปืนออโตฯที่ใช้งานต่อสู้ได้ “ดีที่สุดในโลก” ก็ว่าได้  
การไม่มีคันนิรภัยบริหารด้วยมือ  คือจุดอ่อนของปืนดีกระบอกนี้ ทำให้คำว่า “ดีเยี่ยม” ลดลงเหลือแต่เพียงว่า “ดี” เฉยๆเท่านั้น
นี่คือข้อเท็จจริงอีกชนิดหนึ่งของปืนกระบอกนี้"  อะไรที่ไม่มีคุณค่าก็อย่าไปให้ราคา
ตบมือข้างเดียวยังไงก็ไม่ดัง

บทความของ อ.ฉัตรชัย  ที่เอามาอ้างกัน  ไม่ใช่ข้อเท็จจริง  เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวว่าหาก..............  ไม่ใช่ข้อเท็จจริงนะครับ

หากมีผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับว่ามีข้อกำหนดมาตรฐานไหมว่า  อะไรที่บอกว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้แล้วคือปืนดี ดีปานกลาง ดีเยี่ยม

องุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน   หากผมใช้รถ Honda อยู่ทุกวันแล้วบอกว่า ( อันนี้สมมุติเฉยๆนะครับ ยิ้มีเลศนัย) เป็นรถที่ดีที่สุดในโลก ขับขี่สนุกสนาม ประหยัดน้ำมัน สมรรถนะดีเยี่ยม  ช่วงล่างหนึบ
จะมีคนเชื่อไหมครับ  รถ TOYOTA มันห่วยที่สุด ช่วงล่างไม่เกาะถนน รถโหล คนใช้กันเกลื่อนตลาด บ้างก็เป็น TAXI  เทียบกันแล้วสู ฟอร์ด ไม่ได้เลยหรูหรา ปลอดภัย ช่วงล่างดี ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ทุกอย่างมันมีคำตอบที่ชัดเจนอยู่แล้ว คิก คิก

ขอแสดงความคิดเห็นต่างครับ
ความเห็นเรื่องความปลอดภัยของปืน Glock ของ อ.ฉัตรชัย
เป็นความคิดเห็นที่ตั้งอยู่บนข้อเท็จจริงครับ
ไม่เหมือนกับความเห็นประเภท กองทัพอังกฤษเอาปืน Glock17 gen4 เข้าประจำการเพราะเน้นราคาถูก อันนี้คิดเองเออเองครับ
ไม่ใช่เฉพาะปืน Glock เท่านั้น ปืนทุกกระบอกต้องใส่ในซองที่ปิดโกร่งไกเพื่อความปลอดภัย
เรื่องการไม่ขึ้นลำเพื่อความปลอดภัยก็เป็นข้อเท็จจริงครับ
ชักจากซองแล้วขึ้นลำ ปลอดภัยที่สุด

ชอบความเห็น ของทั้ง ๒ ท่าน + ๑ ให้ครับ

ครูฉัตรชัย จะให้ความเห็นใด จักต้องจับสัมผัสด้วยตนเอง ทุกความเห็นจะผ่านการกลั่นกรอง และยึดถือความถูกต้อง เป็นหลัก
จึงเป็นข้อสรุป อันเป็นข้อเท็จจริง จาก ครูบาอาจารย์ ทางด้านอาวุธปืน

ส่วนคำว่า “ดีที่สุดในโลก ก็ว่าได้"  เป็นการเลือกใช้คำ ที่พอเข้าใจว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของ ครู ที่เป็นด้านบวก ให้กับ Glock
ซึ่งน่าดีใจ ครับ

แต่ถ้าจากปากของครูฯ ถ้าต้องพูดบอก คอปืน จะออมเสียงและบอกเป็นแค่ความเห็นหนึ่ง ก็ได้

ข้อความของคุณ mchaivis ที่ติดตาม ความเห็นของ จขกท.ทั้ง ๒ เว็บ ต้องการติง ความเห็นของ จขกท
ที่อ้างคำของ ครูฉัตรชัย. ก็ควรยกมาให้ครบ ทั้ง ๒ ด้าน  ตามที่ คุณ mchaivis บอกไว้ นะครับ
นานๆจะได้ +1 จากพี่สักครั้งทอนคืนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 10:01:39 AM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #222 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:58:54 AM »

+พี่ใหม่

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
chatphisit
my heart is broken in a million pieces
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 50

The greatest loss and despair.

« ตอบ #223 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:17:31 AM »

Grin ความรู้เพียบ

ชอบบทความของอ.ฉัตรชัยในหน้าแรก และข้อคิดเห็นจากผู้รู้(จริง) ในเวปบอร์ดหลาย ๆ ท่านครับ  ไหว้
ขอคารวะทุกท่านโดยการ + ให้

+ คนโพสด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 10:35:45 AM โดย หน้ากากเสือ » บันทึกการเข้า
chatphisit
my heart is broken in a million pieces
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 50

The greatest loss and despair.

« ตอบ #224 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:18:17 AM »

มีเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษด้วย  คิก คิก

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 21
  พิมพ์