๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:50:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของGlock:มุมมองของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ  (อ่าน 52271 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:05:49 AM »

เคยอ่านเจอครับ เป็นข้อเขียน บทความของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ เคยตีพิมพ์ในคอลัมน์ผ่าปืน นิตยสารจักรวาลปืน เมื่อครั้งอดีต ปัจจุบัน สนพ.กันแอนแทคติคส์รวบรวมพิมพ์รวมเล่มใหม่ อยู่ในบทความ "ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับปืน Glock "  ผมคัดมาเฉพาะส่วนที่อาจารย์พูดถึงระบบความปลอดภัย 

ขอบพระคุณอาจารย์และสนพ.กันแอนแทคติกส์ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

-----------------------------------------------------------------------------------

อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ 
ปืนดับเบิ้ลแอคชั่นแท้จริงนั้นเข็มแทงชนวนจะต้องลดลงสุดเสมอไป จะถอยร่นมาด้านหลังได้ก็แต่เฉพาะการบริหารเหนี่ยวไกปืน โดยให้ไกปืนทำหน้าที่ดึงเข็มแทงชนวนให้ถอยหลัง(หรือง้างนกปืนให้เผยอขึ้นก่อนที่จะสับลงไปในกรณีใช้นกสับ) แต่กล็อกไม่ได้มีอาการดังกล่าวที่ว่านี้  การดึงลำเลื่อนถอยหลังเป็นการขึ้นสปริงเข็มแทงชนวนไว้ส่วนหนึ่งก่อนแล้วและการเหนี่ยวไกเพื่อปล่อยเข็มแทงชนวนผู้ยิงก็จะไม่รู้สึกเลยว่า  จะมีการรั้งเข็มแทงชนวนให้ถอยไปอีกส่วนหนึ่ง เพราะไกมีความเบากับช่วงสั้นเหลือเกิน  ไม่สามารถจะสัมผัสได้เลยว่าลักษณะของไกจะเป็นแบบดับเบิ้ลแอ็คชั่น  และจากจุดอ่อนที่มีการโฆษณากลไกว่าเป็นแบบดับเบิ้ลแอ็คชั่นนี่เอง จึงปรากฏว่า จนท.ตร. เคยทำปืนลั่นไปถูกผู้ต้องสงสัยในระหว่างจ้องปืนกล็อกขู่  คือเพียงแต่ขู่เท่านั้นปืนกล็อกก็ลั่นตูมออกไป เพราะความเบาของไกและความที่ไม่สามารถจะสัมผัสได้เลยว่ามันเป็นดับเบิ้ลแอ็คชั่น  ทว่าก็เชื่อมั่นว่ามันเป็นระบบดับเบิ้ลแอคชั่น

เพราะฉะนั้นในจุดนี้อันตรายมาก  ผู้ใช้ปืนกล็อกทุกคนจะต้องระมัดระวังให้มากที่สุด  ถ้ามัวคิดว่าปืนกระบอกนี้มีกลไกแบบดับเบิ้ลแอคชั่นโอกาสที่จะทำปืนลั่นโดยไม่ตั้งใจก็มีอยู่มากทีเดียว  เพราะมันเป็นปืนดับเบิ้ลแอคชั่น(ถ้าเป็นจริง) ที่ไม่เหมือนกับดับเบิ้ลแอคชั่นของปืนชนิดใดในโลกมาก่อน

ขอให้สังเกตดังนี้ ในสภาพปกติที่ปืนยังไม่ได้ขึ้นลำ ไกปืนจะเอนหลังไปแทบจะติดกับผนังโกร่งไกด้านหลัง แต่เมื่อเราดึงลำเลื่อนให้ถอยหลังเพียงเล็กน้อย จะได้ยินเสียงกริ๊กเบาๆ นั่นเป็นเสียงของเซียร์เข็มแทงชนวนจับกับเซียร์ที่แขนไกปืนและตัวไกปืนก็จะดีดไปด้านหน้าทันที  อาการชนิดนี้ปฏิเสธกันไม่ได้เลยว่า มันคือกลไกของปืนซิงเกิ้ลแอ็คชั่นในขณะที่ขึ้นลำปืน  ถ้าแม้ว่ากล็อกมีระบบลั่นไกแบบดับเบิ้ลแอ็คชั่นทีเบาและช่วงสั้นที่สุดในโลกของอาวุธปืน  จนผู้ยิงไม่สามารถจะรู้สึกได้เลยว่าเป็นปืนดับเบิ้ลแอคชั่น นี่คือลึกๆหรือจุดที่ควรจะศึกษาของปืนกล็อก

1/3.....มีต่อ
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:07:34 AM »

2/3

ถ้าจะสรุปให้เข้าใจอีกครั้ง ก็จะเห็นเป็นดังนี้คือ

ลำเลื่อนทำหน้าที่ขึ้นสปริงเข็มแทงชนวนมาก่อนแล้วครึ่งระยะทาง ไกปืนที่ผู้ยิงเหนี่ยวมาช่วยทำให้เข็มแทงชนวนถอยหลังต่ออีกนิด แล้วหลุดจากการเกาะเกี่ยวเซียร์พุ่งไปด้านหน้า ระหว่างเหนี่ยวไกปืนเป็นการเหนี่ยวเบาๆ ระยะทางสั้นเท่ากับระยะระบบลั่นไกของปืนซิงเกิ้ลแอคชั่น เป็นการเหนี่ยวไกที่มีระยะและน้ำหนักเสมอกันโดยตลอดทุกนัด ไม่ใช่หนักยาวในนัดแรกและไปมีช่วงสั้นๆในนัดต่อไป ซึงเป็นลักษณะของปืนออโตฯดับเบิ้ล/ซิงกิ้ลและก็ไม่เหมือนกับดับเบิ้ลล้วนๆของปืนอื่นๆ ที่จะต้องลากไกหนักยาวในทุกนัด

เพราะฉะนั้นปืนกล็อกที่ขึ้นลำเอากระสุนเข้าลำกล้องไว้ก่อนแล้วนั้น จึงจัดว่าอันตรายมากเหมือนๆกับปืนซิงเกิ้ลแอคชั่นที่เอาลูกขึ้นลำไว้เช่นกัน  และน่าจะอันตรายกว่าด้วยซ้ำเนื่องจากกล็อกไม่มีคันสำหรับห้ามไก การที่มีอะไรมาแตะต้องหน้าไกปืนแม้จะเพียงเบาๆ ก็มีสิทธิ์ทำให้ปืนลั่นได้ง่ายๆ

จริงอยู่กล็อกมีไกปืนที่เรียกว่า “เซฟ แอคชั่น” หรือไกปืนที่ถือว่ามีนิรภัยไปในตัว โยมีกระเดื่องหรือลิ้นเล็กๆ โผล่ออกมาทางผิวพื้นไกด้านหน้า ลิ้นเล็กๆตัวนี้จะทำหน้าที่ยันไกปืนไว้ไม่ให้เคลื่อนถอยหลังได้ ถ้าไม่กดลิ้นให้เอนผลุบเข้าไปเสียก่อน  แต่ขอให้เรามองในแง่เท็จจริง จริงอยู่ลิ้นนิรภัยที่หน้าไกปืนนี้ป้องกันไม่ให้ไกปืนเคลื่อนถอยหลังได้ แต่อะไรก็ตามที่จะสอดเข้ามาสัมผัสกับไกปืนทางด้านหน้ามันก็จะต้องกดเอาลิ้นตัวนี้ผลุบตามเข้าไปด้วย  นั่นก็แปลว่าสามารถจะทำให้ไกปืนถอยหลังและลั่นได้เสมอ หรือจะพูดให้ง่ายเข้า อะไรก็ตามที่จะมากระทบส่วนหน้าของไกปืน  ก็จะต้องกระทบลิ้นนิรภัยตัวนี้ไปพร้อมๆกัน เพราะฉะนั้นระบบที่เรียกว่า “เซฟ แอคชั่น” ที่ไกปืนของกล็อกเป็นระบบที่ไร้ประโยชน์ในทางปฏิบัติ เพียงแต่มีเหลืออยู่บ้างในแง่ของการโฆษณาเท่านั้น

ถ้ากล็อกทำคันห้ามไกด้วยมือให้เหมือนกับปืนอื่นๆทีมีคันนิรภัย ปืนกระบอกนี้จะเป็นปืนออโตฯที่ใช้งานต่อสู้ได้ “ดีที่สุดในโลก” ก็ว่าได้  การไม่มีคันนิรภัยบริหารด้วยมือ  คือจุดอ่อนของปืนดีกระบอกนี้ ทำให้คำว่า “ดีเยี่ยม” ลดลงเหลือแต่เพียงว่า “ดี” เฉยๆเท่านั้น นี่คือข้อเท็จจริงอีกชนิดหนึ่งของปืนกระบอกนี้

มีต่อ...
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:09:13 AM »

3/3

การจะใช้ปืนกล็อกให้ปลอดภัยที่สุด จึงมีอยู่สองวิธีเท่านั้นคือ

1.   ปืนจะต้องไม่มีการขึ้นลำเอากระสุนเข้ารังเพลิงไว้ก่อนเพื่อความปลอดภัยสูงสุด และ...
2.   ปืนกระบอกนี้จะต้องใช้ซองที่ตัดมาสำหรับมันเองโดยเฉพาะ คือเป็นซองที่หุ้มโกร่งไกเอาไว้ด้วย เป็นซองเฉพาะที่เหมาะสมในการร้อยเข็มขัดพกนอกของ จนท. ในเครื่องแบบเท่านั้น

น้ำหนักไกของปืนกล็อกโดยมาตรฐานแล้วประมาณ 6 ปาวนด์ (ครึ่งหนึ่งของปืนดับเบิ้ลชนิดอื่นๆ)
การแต่งน้ำหนักไกสามารถทำได้โดยการเปลี่ยนสปริงไกซึ่งมีให้เลือกได้   ในการยิงซ้ำอย่างรวดเร็วนั้นกล็อกสามารถกระทำได้เหนือกว่าปืนระบบไกดับเบิ้ลอื่นๆทุกชนิด เพราะความเบาและช่วงอันสั้นของการรั้งไกเข้ามา  มันเร็วจริงๆเร็วเท่าการเหนี่ยวไกของปืนระบบซิงเกิ้ลแอคชั่น  ซึ่งให้ผลที่สุดในด้านการยิงต่อสู้มากกว่า 1 นัด จึงเหมาะสำหรับงานราชการของทหารและตำรวจโดยตรง

นักเขียนเรื่องราวของปืนที่ถนัดแต่แค็ตตาล็อกหรือภาคทฤษฎีมักจะกล่าวตามคำโฆษณาของผู้ผลิตว่า
กล็อกมีความปลอดภัยสูงเสียจนไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีคันห้ามไก  แต่ในความรู้สึกของผู้เขียนเองแล้วเห็นว่า ถ้ากล็อกมีคันนิรภัยให้เสียหน่อยเดียว ผู้เขียนจะไม่ลังเลเลยในการที่จะใช้ปืนกล็อกเป็นปืนพกติดตัวโดยตลอด จริงอยู่โดยตัวมันเองนั้นปลอดภัยแน่ ต่อให้บรรจุลูกขึ้นลำและทิ้งลงมาจาก ฮ. กระทบพื้นปืนก็ยังไม่ลั่น  เพราะระบบนิรภัยที่เข็มแทงชนวน  แต่การมีคนๆหนึ่งหรือเจ้าของปืนอันมีหน้าที่ยุ่งอยู่กับปืนกระบอกนี้ตลอดเวลา  มีสิทธิ์ที่จะเอานิ้วหรือวัตถุสิ่งอื่นสอดเข้าไปกระทบหน้าไกโดยไม่ตั้งใจ ก่อให้เกิดอุปัทวเหตุขึ้นได้เสมอ  คำว่า  “เซฟ แอคชั่น” ของกล็อกจะสมบูรณ์แบบขึ้นมาได้ก็ต้องมีคันนิรภัยอีกอันหนึ่งติดตั้งเข้าไปดังกล่าวแล้ว ไม่ใช่อ้างว่ามี “เซฟ แอคชั่น” ทีไกปืนอีกชั้นหนึ่งซึ่งเป็นการแอบอ้างแบบหาเรื่องมาโฆษณาเสียมากกว่าที่จะคำนึงถึงข้อเท็จจริงดังกล่าว

การที่จะอ้างว่าทีปืนรีวอลเวอร์ไม่เห็นมีคันนิรภัยททำไมจึงใช้กันได้  แต่ผู้อ้างลืมคิดไประบบดับเบิ้ลแอคชั่นของปืนรีวอลเวอร์นั้นจะต้องเหนี่ยวไกกันระยะยาวมากทีเดียวกว่าที่นกจะง้างขึ้นและตวัดสับลงไปเอง  มันเป็นไกคนละลักษณะกับไกของปืนกล็อก ชนิดนำมาเทียบกันไม่ได้เลย แล้วก็ไม่ทราบว่าไปอ้างแบบนั้นอยู่ได้อย่างไร

จบ..
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:26:14 AM »

ไม่ได้อ่านนะครับ...ไม่มีเวลา

ใครคิดว่าปืนกล็อคไม่ดี ไม่ปลอดภัยเพียงพอ ก็ไม่ต้องใช้

ใครคิดว่าปืนกล็อคดีพอ ปลอดภัยในระดับที่ยอมรับได้ ก็ใช้ไป

ใครใคร่ชอบ...ชอบไป      ใครใคร่เกลียด...เกลียดไป

นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:29:38 AM »

แล้วพก Glock ขึ้นลำ กับ 1911 ขึ้นลำ....อันไหนปลอดภัยกว่ากันครับ ....

Safty ต้อง "พอดี" ครับ .... ไม่มากไปหรือน้อยไป .... ความ "พอดี" ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ดังนั้น "คน" และการ "ฝึกฝน" คือ Safty ที่ดีที่สุด ...

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:35:15 AM »

แล้วพก Glock ขึ้นลำ กับ 1911 ขึ้นลำ....อันไหนปลอดภัยกว่ากันครับ ....

Safty ต้อง "พอดี" ครับ .... ไม่มากไปหรือน้อยไป .... ความ "พอดี" ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ดังนั้น "คน" และการ "ฝึกฝน" คือ Safty ที่ดีที่สุด ...

เห็นตาม  นายฉาบฉวย ครับ เยี่ยม

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:37:28 AM »

ใครคิดว่าปืนกล็อคไม่ดี ไม่ปลอดภัยเพียงพอ ก็ไม่ต้องใช้

ใครคิดว่าปืนกล็อคดีพอ ปลอดภัยในระดับที่ยอมรับได้ ก็ใช้ไป

ใครใคร่ชอบ...ชอบไป      ใครใคร่เกลียด...เกลียดไป

บทความของท่าน อ.ฉัตรชัย มีประโยชน์มากครับ อุตส่าห์มีเวลาคลิกเข้ามาตอบกระทู้ได้ แต่กลับบอกว่าไม่มีเวลาอ่าน นับว่าน่าเสียดายมากๆ

คนใช้กล็อกยิ่งควรอ่านเป็นอย่างยิ่งเลยครับ เพื่อจะได้เข้าใจระบบการทำงานและระมัดระวังในจุดที่อาจารย์เตือนไว้

คนใช้กล็อกบางที่เค้าก็เลือกไม่ได้หรือไม่ได้เป็นคนเลือกนะครับ หลวงซื้อให้ใช้ก็ต้องใช้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:39:23 AM »

เหรียญมีสองด้าน.. Grin...ก็มีอีกมุมมองที่กองทัพอังกฤษกลับเลือกเอากล็อก 17 เข้าประจำการ   Tongue

ผมขออนุญาตท่านmchaivisนะครับ  ไหว้

ต้นฉบับข่าวจาก BBC แล้ว ขออนุญาตสรุปให้อ่าน
ส่วนท่านใดภาษาอังกฤษคล่อง คลิกไปอ่านที่นี่ครับ http://www.bbc.co.uk/news/uk-20978842

กระทรวงกลาโหมอังกฤษเซ็นสัญญา 9 ล้านปอนด์
จัดซื้อปืน G17 gen4 จำนวนมากกว่า 25,000 กระบอกให้สามเหล่าทัพ
โดยกองกำลังแรกที่จะได้รับปืนใหม่ไปใช้คือหน่วยทหารที่ปฏิบัติการในแอฟกานิสถาน
เพราะที่นั่นเป็นสนามรบที่หลายครั้งฝ่ายศัตรูบุกโจมตีในระยะประชิด
สาเหตุสำคัญที่ต้องเปลี่ยนปืนประจำกายเดิม Browning Hi-Power ที่ใช้มานานกว่า 40 ปี
คือ Browning ไม่ใช่ปืนในอุดมคติของกองทัพอีกต่อไป กับค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงสูง
ส่วนที่กระทรวงกลาโหมอังกฤษเลือก G17 gen4 เพราะน้ำหนักเบากว่า
จุกระสุนมากกว่า ยิงได้รวดเร็วกว่า (ยิงนัดแรกภายในประมาณ 2 วินาที)
แม่นยำกว่า หวังผลสูงสุดในระยะ 10-25 ม.
G17 สั้นกว่า Hi-Power ทำให้วาดปืนเข้าหาเป้าง่ายกว่า
กระบวนการจัดหาปืนใหม่ของกองทัพอังกฤษใช้เวลานาน 2 ปี
มีปืน 7 ยี่ห้อเข้าแข่งขัน ระยะเวลาการทดสอบ 18 เดือน
ปืนแต่ละกระบอกต้องผ่านการยิงหลายพันนัดในอุณหภูมิตั้งแต่ -40C - กว่า 50C
สถานที่ทดสอบไล่จากนอรเวย์ถึงทะเลทรายในสหรัฐ
หมกโคลน คลุกทราย ยิงกลางฝนหนาวจนน้ำแข็ง
ปืน Browning เคยรักษาชีพทหารในอดีต
และปืน Glock ก็จะทำเช่นเดียวกันในอนาคต
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:43:15 AM »

เอ้อ...ถ้าจะบอกว่าอย่างอื่นก็ไม่ปลอดภัยเหมือนกัน ไม้จิ้มฟันยังทิ่มเหงือกตายได้เลยครับ

ที่กล่าวว่า เซฟตี้อยู่ที่คนและการฝึกฝนนั้น ก็จริงในบางส่วนแต่ไม่ทั้งหมด อุปกรณ์มีส่วนช่วยแน่นอนครับ
และการที่จะให้เซฟตี้อยู่ที่คน  คนก็ต้องรู้จักอาวุธของตัวเองให้ดี เข้าใจการทำงานของปืนตัวเองให้ดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:48:09 AM »

ผมเข้ามาอ่านครับ ...............

แล้วเข้ามาฮาด้วย  คิก คิก

ตอบในฐานะเคยพก 1911 ขึ้นลำครับ

ปืน 1911 เมื่อขึ้นลำแล้ว สามารถทำได้สองแบบคือ "เข้าเซฟ" หรือลดนกลงในตำแหน่ง"ฮาล์ฟค็อค" ............... ซึ่งทั้งเข้าเซฟ หรือลดนก ทั้งสองแบบ ถ้าผู้ใช้เผลอเอานิ้วเข้าไปในโกร่งไกแล้วเผลอเหนี่ยวไก ................ ปืน 1911 ไม่ลั่นครับ

ยกเหตุผลข้อต่างมาถกกันได้นะครับ ..................... ผมพร้อม สำหรับข้อความที่ผมกล่าวไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 10:52:45 AM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายฉาบฉวย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:52:40 AM »

เอ้อ...ถ้าจะบอกว่าอย่างอื่นก็ไม่ปลอดภัยเหมือนกัน ไม้จิ้มฟันยังทิ่มเหงือกตายได้เลยครับ

ที่กล่าวว่า เซฟตี้อยู่ที่คนและการฝึกฝนนั้น ก็จริงในบางส่วนแต่ไม่ทั้งหมด อุปกรณ์มีส่วนช่วยแน่นอนครับ
และการที่จะให้เซฟตี้อยู่ที่คน  คนก็ต้องรู้จักอาวุธของตัวเองให้ดี เข้าใจการทำงานของปืนตัวเองให้ดี

... ผมยกตัวอย่างประกอบคำอธิบายครับ ....

ลองอ่านความเห็นของผมอีกรอบ แล้วคิดตามทุกคำนะครับ ....

อยากจะยกตัวอย่างอีกอย่างนึง (ต้องบอกก่อนเดี๋ยวคุณเอาไปเปรียบกับไม้จิ้มฟันอีก)

การใช้ปืนออโต้ให้ปลอดภัย Safty .... ต้องไม่บรรจุแม๊กเข้าตัวปืน
ถ้าจะปลอดภัยขึ้นอีก ..... ไม่ต้องบรรจุกระสุนเข้าแม๊ก
ถ้าจะปลอดภัยขึ้นอีก ..... เอาสายคล้องที่แถมมากับปืนคล้องเสียเลย(อันนี้อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยจากโรงงานเชียว) Grin
ถ้าจะปลอดภัยขึ้นอีก ..... แยกเป็นชิ้นๆยัดเซฟเลย .... โจรมาค่อยประกอบ

แต่มันจะปลอดภัยเกินพอดีครับ .... จนเป็นอุปสรรคในการใช้งาน อย่างน้อยก็สำหรับผม ....

ระบบของ Glock พอดีสำหรับผม เพราะปกติผมพกแบบไม่ขึ้นลำ....แต่ถ้าอยู่ในเหตการณ์คับขันก็ขขึ้นลำไว้ก็ไม่หวาดเสียวมากนัก....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 11:08:29 AM โดย นายฉาบฉวย » บันทึกการเข้า

นายฉาบฉวย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:54:15 AM »

ผมเข้ามาอ่านครับ ...............

แล้วเข้ามาฮาด้วย  คิก คิก

ตอบในฐานะเคยพก 1911 ขึ้นลำครับ

ปืน 1911 เมื่อขึ้นลำแล้ว สามารถทำได้สองแบบคือ "เข้าเซฟ" หรือลดนกลงในตำแหน่ง"ฮาล์ฟค็อค" ............... ซึ่งทั้งเข้าเซฟ หรือลดนก ทั้งสองแบบ ถ้าผู้ใช้เผลอเอานิ้วเข้าไปในโกร่งไกแล้วเผลอเหนี่ยวไก ................ ปืน 1911 ไม่ลั่นครับ

ยกเหตุผลข้อต่างมาถกกันได้นะครับ ..................... ผมพร้อม สำหรับข้อความที่ผมกล่าวไป

.... หมายถึง 1911 ขึ้นลำแล้วไม่เซฟครับ .... ไหว้

นายฉาบฉวย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:59:11 AM »

จากความเห็นของ อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ บอกไว้ว่า...

เจ้าของปืน Glock "คิดว่า" ปืน Glock เป็น Double Action อาจจะเกิดอันตรายได้...

แต่ที่จริงแล้ว Glock ไม่ใช่ Double Action แต่มันพูดไม่ได้ .... ดังนั้นคนใช้ต้อง " ศึกษา" และ "ฝึกฝน" เอง คู่มือก็มีบอก...

ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:59:32 AM »

เหรียญมีสองด้าน.. Grin...ก็มีอีกมุมมองที่กองทัพอังกฤษกลับเลือกเอากล็อก 17 เข้าประจำการ   Tongue

ผมขออนุญาตท่านmchaivisนะครับ  ไหว้

ต้นฉบับข่าวจาก BBC แล้ว ขออนุญาตสรุปให้อ่าน
ส่วนท่านใดภาษาอังกฤษคล่อง คลิกไปอ่านที่นี่ครับ http://www.bbc.co.uk/news/uk-20978842

กระทรวงกลาโหมอังกฤษเซ็นสัญญา 9 ล้านปอนด์
จัดซื้อปืน G17 gen4 จำนวนมากกว่า 25,000 กระบอกให้สามเหล่าทัพ
โดยกองกำลังแรกที่จะได้รับปืนใหม่ไปใช้คือหน่วยทหารที่ปฏิบัติการในแอฟกานิสถาน
เพราะที่นั่นเป็นสนามรบที่หลายครั้งฝ่ายศัตรูบุกโจมตีในระยะประชิด
สาเหตุสำคัญที่ต้องเปลี่ยนปืนประจำกายเดิม Browning Hi-Power ที่ใช้มานานกว่า 40 ปี
คือ Browning ไม่ใช่ปืนในอุดมคติของกองทัพอีกต่อไป กับค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงสูง
ส่วนที่กระทรวงกลาโหมอังกฤษเลือก G17 gen4 เพราะน้ำหนักเบากว่า
จุกระสุนมากกว่า ยิงได้รวดเร็วกว่า (ยิงนัดแรกภายในประมาณ 2 วินาที)
แม่นยำกว่า หวังผลสูงสุดในระยะ 10-25 ม.
G17 สั้นกว่า Hi-Power ทำให้วาดปืนเข้าหาเป้าง่ายกว่า
กระบวนการจัดหาปืนใหม่ของกองทัพอังกฤษใช้เวลานาน 2 ปี
มีปืน 7 ยี่ห้อเข้าแข่งขัน ระยะเวลาการทดสอบ 18 เดือน
ปืนแต่ละกระบอกต้องผ่านการยิงหลายพันนัดในอุณหภูมิตั้งแต่ -40C - กว่า 50C
สถานที่ทดสอบไล่จากนอรเวย์ถึงทะเลทรายในสหรัฐ
หมกโคลน คลุกทราย ยิงกลางฝนหนาวจนน้ำแข็ง
ปืน Browning เคยรักษาชีพทหารในอดีต
และปืน Glock ก็จะทำเช่นเดียวกันในอนาคต
ข่าวนี้เก่าแล้วครับ ถกเถียงกันแล้วในเวปกันอิน  คือกล็อกชอบโปรโมทสินค้าว่าหน่วยนู๊นใช้ หน่วยนี้ใช้ แต่ก็มีผู้มาแย้งว่า หน่วยงานรัฐฯใช้กันเยอะ เพราะกล็อกสร้างง่ายราคาถูก ใช้ชิ้นส่วนร่วมกันได้หลายโมเดล ฝรั่งเรียกปืน Glock ว่า Bid Pistol ปืนเจ้าแห่งการประมูลขายยกล็อต กล็อกมีชิ้นส่วนแค่ สามสิบกว่าชิ้น ในชุด9มม เช่น G17,G19,G26 ใช้ชิ้นส่วนร่วมกันได้ถึงเกือบสามสิบชิ้น  Glock 9มม. กับ .40 ขนาดภายนอกก็เท่ากัน ใช้อุปกรณ์เช่น ซองปืนร่วมกันได้อีก  

ผมยังเคยสังเกตุว่า กล็อกไม่ยอมเปลี่ยนรูปทรงระบบเพราะเศรษฐกิจยิ่งตกต่ำ รัฐฯถูกตัดงบ Glock จะยิ่งขายดี
ข่าวนี้มาพร้อมๆกับข่าวรัฐบาลอังกฤษตัดงบประมาณด้านกลาโหมครั้งใหญ่นะครับ

ราคาประมูลกล็อกเวลาซื้อยกล็อตผมเคยอ่านเจออยู่ที่สองร้อยกว่าเหรียญเท่านั้น  เวปนี้ท่านแ.ผณิศวร หรือท่านผู้การสุพินท์ ก็กล่าวว่าราคาซื้อในไทยอยู่ที่หนึ่งหมื่นบาทมีทอนถ้าซื้อระดับเป็นร้อยกระบอก  อังกฤษซื้อยกล็อตเป็นหมื่นกระบอก ราคาจะเหลือเท่าไหร่ก็น่าคิดนะครับ เยาะเย้ย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:00:43 AM »

แล้วเข้ามาฮาด้วย  คิก คิก

.... หมายถึง 1911 ขึ้นลำแล้วไม่เซฟครับ .... ไหว้

เปรียบเทียบแบบนี้ไม่ได้หรอกครับ ................ เพราะคุณไปตัดข้อดีเรื่องนิรภัยของ1911ออกไป

แล้วเอามาเปรียบเทียบกับปืนที่นิรภัยไม่มีเหมือน 1911 ................... การเปรียบเทียบต้องเอาระบบของปืนนั้นๆที่เขาใส่มา มาเทียบกัน

ถ้าใช้ 1911 ขึ้นลำแล้วไม่เข้าเซฟ ............... หรือใช้ Glock ขึ้นลำ  ก็ไม่ต่างหรอกครับ

แต่ถ้าใช้ 1911 ขึ้นลำแล้วเข้าเซฟ ...................... ต่างไหมครับ

ใครใคร่ชอบ...ชอบไป      ใครใคร่เกลียด...เกลียดไป

ความเห็นนี้ผมมองว่าเป็นความเห็นส่วนตัวที่มีสิทธิเต็มเปี่ยมในความคิดเห็น

แต่ใช้ไม่ได้ สำหรับการถกในเรื่องวิชาการอาวุธ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2 3 4 ... 21
  พิมพ์