๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:17:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกกรดยิงไกล  (อ่าน 13560 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 01:05:07 PM »

Grinไกลไม่ถึง 1น็อตติคอลไมล์ครับ Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

อัศวินเจได
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 01:32:12 PM »

ปืนโบราณ.............................ผมมีปืน .22 LR ยี่ห้อซีแซด ผลิตในเชกโกฯ บนสะพานหลังมีอักษรภาษาอังกฤษพิมพ์ว่า  BRNO MOD 5 ผลิตปี 68 สภาพเดิมๆ ซื้อมา 8000 บาท อยากทราบรุ่นครับ และจะติดกล้องของบุชแนลหรือทัสโก ขนาดขยายเท่าไหร่ดี ขอบคุณครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 02:25:34 PM »

บ้านเราเรียกเหมาๆ ว่า "ซีแซด"  แต่ยี่ห้อบนตัวปืน Brno ฝรั่งออกเสียง "บรอ-โน่" ครับ 
Model 5 ไกเหมือน 452 ของทุกวันนี้  ศูนย์หลังพับ ศูนย์หน้าฐานสั้นกว่าหน่อย  ลำกล้องสั้นกว่า 452 ประมาณนิ้วเศษ
ยังไม่นับเป็นปืนโบราณครับ  กระบอกที่ผมใช้ขณะนี้อยู่ผลิตเมื่อปี 1957  แต่เอามาขายเมื่อปี 1999
แบบนี้ก็มี
กล้อง... 4-12 บุชแนล กำลังดีครับ  ฐานกล้องบอกทางร้านว่าเป็นซีแซดรุ่นเก่า  ราง 15 มิลลิเมตร

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 04:35:21 PM »

ใช้ ความ รู้ ง่าย ๆ แบบ นักเรียน มัธยม ... ไม่ คิดแรง ต้าน อากาศ
projectile ยิง ทำมุม 45 องศา

sx = Ucos 45 . t
sy = Usin 45 .t - (g.t^2)/2 = 0
so ... t= U/(5. sqr(2)) ..... เวลา ที่ กระสุน วิ่งใน อากาศ

ในที่สุด จะได้ ... sx (max) = (U^2)/10 ..... U = ความเร็วกระสุน จาก ปาก กระบอก ปืน

แต่เวลาเราๆ ท่านๆ ยิงกันจริงๆ ก็มีแรงต้านอากาศนี่ครับอาจารย์

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 06:32:51 PM »

ว่าง ๆ จา มา solve ให้ ดูครับ เมื่อ มี  dragg force แล้ว ละ ก้อ  .... เป็น  problem  ระดับ  M.Sc. - Ph.D.  ... เชียว ละ ครับ

ว่า แต่ ว่า จา เอา คำตอบ ที่ exact  ขั้น ใหน ... แนวทาง แก้ ปัญหา ลาม ไป ได้ ถึง  problem ระดับ ยิง ส่ง ยาน โคลัมเบีย

FBook   prasop tongtawat
wee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2006, 07:02:15 PM »

2 ไมค์นี่ประมาณ 1 กิโลเมตรหรือปล่าวครับ
loma
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2006, 03:09:01 AM »

1 ไมล์บก (statute mile) = 1.609 เมตร
1 ไมล์ทะเล (nautical mile) = 1.852 เมตร Grin Grin Grin
loma
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2006, 03:12:11 AM »

ขออภัย-แก้คำผิดครับ

1 ไมล์บก (statute mile) = 1.609 กิโลเมตร
1 ไมล์ทะเล (nautical mile) = 1.852 กิโลเมตร Undecided   
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2006, 08:59:38 AM »

ปืนโบราณ.............................ผมมีปืน .22 LR ยี่ห้อซีแซด ผลิตในเชกโกฯ บนสะพานหลังมีอักษรภาษาอังกฤษพิมพ์ว่า BRNO MOD 5 ผลิตปี 68 สภาพเดิมๆ ซื้อมา 8000 บาท อยากทราบรุ่นครับ และจะติดกล้องของบุชแนลหรือทัสโก ขนาดขยายเท่าไหร่ดี ขอบคุณครับ
ขากล้องหาได้ที่ ม.ฮะกิมีครับ ราคา 2,450 บาท ของเพื่อนผมเป็น Mod. 1 ก็ใช้ขารุ่นนี้เหมือนกัน ส่วนกล้องก็ติดตามลักษณะการใช้งาน
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2006, 10:50:20 AM »

เมื่อ 3-4 ปีที่แล้วจำไม่ได้ ช่วงที่เกิดสุริยุปราคา มีทั้งเสียงจุดประทัดและยิงปืนขึ้นฟ้า มีคนที่ทำงานออกไปยืนดูนอกชายคา ถูกของแข็งตกใส่กลางศีรษะเป็นแผลลึก มีเลือดไหลโชกเลย จนเพื่อนต้องพาไปทำแผลที่โรงพยาบาล เพื่อนๆที่ทำงานช่วยกันหาดูบริเวณที่ยืนอยู่เป็นลานคอนกรีต ปรากฎว่ามีหัวกระสุนปืนลูกกรด .22 ตกอยู่ 1 หัว ปลายหัวกระสุนถูกอัดกับกระโหลกศีรษะแบนออกเล็กน้อย ถ้าเป็นลูก 9 มม.หรือ .45 อาจจะเสียชีวิตก็ได้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2006, 11:13:23 AM »

ที่ทำงานผมอยู่หลัง HOOLYWOODรัชดาตอนปีใหม่เมื่อ 5-6 ปีที่แล้วกำลังมีงานเลี้ยง พอเที่ยงคืนฝั่งHยิงปืนกันใหญ่เลยครับ คนขับรถที่แผนกผมร่วงลงไป ต่างก็นึกว่าเมา ที่ไหนได้เลือดเพียบไปโรงพยาบาลได้ลูก .38มา1ลูกครับ(เข้าหัวไหล่มาตุงที่แขนลึกประมาณ5นิ้วในแนวตั้ง) หมอบอกว่าลูกปืนเอาตูดเข้าครับ ฮากันทั้งที่ทำงาน ปัจจุบันคนที่โดนกลัวปืนไปเลยครับ
   แต่ขอบอกว่าน่ากลัวมากๆครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2006, 02:18:46 PM »

ว่าง ๆ จา มา solve ให้ ดูครับ เมื่อ มี  dragg force แล้ว ละ ก้อ  .... เป็น  problem  ระดับ  M.Sc. - Ph.D.  ... เชียว ละ ครับ

ว่า แต่ ว่า จา เอา คำตอบ ที่ exact  ขั้น ใหน ... แนวทาง แก้ ปัญหา ลาม ไป ได้ ถึง  problem ระดับ ยิง ส่ง ยาน โคลัมเบีย

ถ้าเป็นหัวรูคงยุ่งไปอีกหรือเปล่า?? การหมุนรอบตัวมีผลต่อแรงแดรกหรือไม่คับ??

Thou shalt not rely on help from the stranger.
deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 12:49:33 PM »

ถ้าเป็นหัวรูคงยุ่งไปอีกหรือเปล่า?? การหมุนรอบตัวมีผลต่อแรงแดรกหรือไม่คับ??

จริง ๆ แล้ว แรง drag  จะ ส่ง ผล ทำให้ พิสัย น้อย ลง ... การ หมุน รอบตัวเอง ทำให้ เกิด สภาวะ turbulant รอบ ๆ หัวกระสุน จึง ทำ ให้ ค่า ความหนืด ของ อากาศ เปลื่ยนไป จาก laminar flow ขอว กระ แส อากาศ สัมพัทธ์  กับ บุลเล็ตที่เคลื่อนไป น่า จา ทำให้ วิ่งไปได้ ไกลกว่า ที่ คิด แบบ ธรรมดา .... ส่วน กระ สุน หัว รู ... แน่ นอน แหละ ที่  arodynamic ย่อมจะ ไม่ดี เท่า หัวธรรมดา

อย่างไร ก็ตาม ที่ ผมได้ ให้ สูตร Smax ไว้    = (U^2)/10  ... U = ความเร็วต้น (หน่วย m/s)

หรือ Smax = ( U^2)/32    ... หน่วย (ft/s)   .... ก็สามารถใช้ ประมาณจาก ค่าที่ คิดได้ ( ลบ ออกเสีย  10-15 %) เพื่อหักลบ ผล จาก  dragg  ..... ครับผม 

FBook   prasop tongtawat
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 02:38:14 PM »

ขอบคุณหลายครับอาจารย์ Smiley

AGO 99-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 11:05:47 PM »

ของผม cz m2 ใช้กระสุน เฟดเดอรัล แชมเปียลอยู่  แล้วที่กล่องก็ระบุไว้ 2.5 km ครับผม
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์