๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:13:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสอบ ป12 จริงหรือปลอมได้อย่างไรครับ  (อ่าน 5946 ครั้ง)
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 12:24:34 PM »

วันก่อนพี่ที่รู้จักกันได้นำ ป12 ในเขตจังหวัด สำหรับ LCP 380 มาให้ดู

เอกสารมีสองชิ้นคือขนาด A4 หนึ่งใบ อีกหนึ่งใบเป็นเหมือนบัตรข้าราชการ (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ต้องขออภัยครับ)

ประเด็นคือ ผมว่ามันดูแปลกๆ เหมือนเอากระดาษทั่วไปมาพิมพ์แล้วตีตรายางจังหวัด ทั้งใบใหญ่และเล็ก

ไม่ได้มีลายน้ำ หรือลายวิจิตรใดๆที่จะทำให้ดูยากหรือ ไม่สามารถที่จะพิมพ์ผ่านปรินเตอร์สีกันได้ง่ายๆ

เจ้าของใบไม่ได้เป็นข้าราชการ เพียงแต่เป็นนักธุรกิจใหญ่ในจังหวัด ที่ค่อนข้างเป็นที่รู้จักและเป็นคนดี

ผมไม่แน่ใจเพราะไม่เคยเห็นตัวจริง ป12 เลยไม่ได้ติงเค้าไปว่าเอกสารมันแปลกๆ

เลยอยากรบกวนขอคำแนะนำว่าจะตรวจสอบได้อย่างไรครับ ว่าเป็นจริงหรือปลอมครับ

ปล.เท่าที่ถามมา ตอนขอเค้าไม่ได้ไปยื่นด้วยตัวเอง แต่ฝากลูกน้องให้ไปทำ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 12:40:03 PM โดย #โชกุน# » บันทึกการเข้า

___________________________________________________________ _____________
maranon01
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 12:57:38 PM »

รอดูด้วย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 01:10:22 PM »

ในเขตจังหวัด ออกโดยผู้ว่าราชการจังหวัด

คิดมากไปทำไม...

ถ้าทั่วราชอาณาจักร  น่าสน

พกในเขตเมือง  ก็เหมือนพกพาโดยปกติ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
#โชกุน#
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 01:22:06 PM »

ในเขตจังหวัด ออกโดยผู้ว่าราชการจังหวัด

คิดมากไปทำไม...

ถ้าทั่วราชอาณาจักร  น่าสน

พกในเขตเมือง  ก็เหมือนพกพาโดยปกติ

ขอบคุณครับพี่ยอด   ไหว้

เรื่องของเรื่องคือผมไม่เคยเห็นหน้าตา ป12 เป็นๆมาก่อน
เลยคิดเอาว่ามันจะต้องมาหลายท่อนมีลายน้ำอะไรเยอะแยะคล้าย ป3 แต่พอเจอเข้าจริงเลยงงครับว่ามันง่ายๆแค่นี้เลยหรอ   ตกใจ

อีกอย่าง ผมกลัวพี่แกจะงานเข้าหากโดนตรวจเจอแล้วดันเป็นใบปลอมครับ  คิก คิก

___________________________________________________________ _____________
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 09:09:47 PM »

นายทะเบียน ป.๑๒  ตามพรบ.อาวุธปืนฯ  แยก เป็น ๒ แบบ
๑.ทั่วราชอาณาจักร  ผบ.ตร.โดย ผู้ช่วย ผบ.ตร. เป็นนายทะเบียน แบบ ป.๑๒  ก็อย่างที่เคยเห็น ขนาดเท่า บัตรประชาชน

๒.ในเขตจังหวัด มีผู้ว่าราชการจังหวัด ในแต่ละจังหวัด เป็นนายทะเบียน แบบ .๑๒ จะเป็นขนาด กระดาษ A 4. ปิดรูปนั่นละครับ
ตามที่ถาม เป็นแบบ ป.๑๒ ในจังหวัด ซึ่งออกได้ง่ายกว่า ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร.. นะครับ  Cheesy  

เป็น ป.๑๒  ครั้งที่ผมได้มาตลอด ยี่สิบกว่าปี ที่ได้เก็บไว้บางส่วน ครับ.  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 12:53:59 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 09:31:54 PM »

ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร  พอได้แล้วก็ต้องมาต่อใหม่ ปีต่อปี   บางคนถึงขนาดไม่ต่อละ เสียเวลาหรือขี้เกียจมาต่อ  ปล่อยไปเพราะเวลามีป.๑๒ ก็ไม่เคยได้แสดงใช้เลยสักครั้ง

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 10:36:40 PM »

มันก็ ปี ต่อปี อยู่แล้วครับ ทั้งสองแบบ
ถึงบอกว่า คิดมากกันไป
มือปืนหรือเด็กเวร  มันไม่เห็นจะต้องใช้เลย
เรายังจะมากังวล กับการพกพา
ต้องแยกกระสุน แยกตัวปืน ล็อคกุญแจ สารพัด
แล้วคิดมั้ยว่า เวลาจะใช้ จะทำอย่างไร
เฮ้ย..ขอ เวลา ประกอบปืน ก่อนนะ
อย่างนั้นหรือ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:23:51 AM »

ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร  พอได้แล้วก็ต้องมาต่อใหม่ ปีต่อปี   บางคนถึงขนาดไม่ต่อละ เสียเวลาหรือขี้เกียจมาต่อ  ปล่อยไปเพราะเวลามีป.๑๒ ก็ไม่เคยได้แสดงใช้เลยสักครั้ง

เขาไม่เรียกว่าต่อใหม่ เรียกว่าขอใหม่เลยดีกว่า
ขนาดหน่วยราชการที่เกี่ยวข้องกับความมั่นคงหน่วยเดียวคนเตรียมเอกสารยังบ่นเลยทำทุกปี ต้องเที่ยวไล่ตามเอกสารท่านเจ้าประคุณทั้งหลาย แล้วคนเซ็นจะเป็นอย่างไรไม่ต้องทำงานทำการกันละ
#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 12:14:48 PM »

นายทะเบียน ป.๑๒  ตามพรบ.อาวุธปืนฯ  แยก เป็น ๒ แบบ
๑.ทั่วราชอาณาจักร  ผบ.ตร.โดย ผู้ช่วย ผบ.ตร. เป็นนายทะเบียน แบบ ป.๑๒  ก็อย่างที่เคยเห็น ขนาดเท่า บัตรประชาชน

๒.ในเขตจังหวัด มีผู้ว่าราชการจังหวัด ในแต่ละจังหวัด เป็นนายทะเบียน แบบ .๑๒ จะเป็นขนาด กระดาษ A 4. ปิดรูปนั่นละครับ
ตามที่ถาม เป็นแบบ ป.๑๒ ในจังหวัด ซึ่งออกได้ง่ายกว่า ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร.. นะครับ  Cheesy 

ขอบพระคุณครับพี่

ขอ +1 ให้ครับผม

#โชกุน#
Full Member

คะแนน 107

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 12:15:21 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ +1 ให้ทุกท่านที่เข้ามาพูดคุยครับผม

juicymanz
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 11:52:51 AM »

เก็บข้อมูลเช่นกันครับ  จูบบบบ
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:45:06 PM »

ของผมพกได้ 3 จังหวัดครับ ปัตตานี/ยะลา/นราธิวาส........นอกพื้นที่เคยโดนที่ในจังหวัดบ้านเกิด....เกือบปีกว่าคดีจะสิ้นสุด ครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
flyingfeet21
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:02:38 PM »

แว้บมาเก็บข้อมูลด้วยคน ขอบคุณมากเลยจ้า

tong9488
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:46:13 PM »

มีหลักเกณฑ์ใดบ้างครับ ในการขอป.12ภายในจังหวัด...
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:00:44 AM »

เพื่อนมาเล่าให้พัง  ไปรู้จักนักข่าวคนนึง  พก .45 เอวตุง  กินเหล้าถูกคอ พวกเลยเอาป.12 ให้ดู

เจ้าของป.12 บอก เป็นป.12 ตลอดชีพ พกได้ในเขต.ภาคตะวันตก (กาญ. ราชบุรี สุพรรณ นครปฐม.....ประมาณนี้)    คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หูย.....เจ๋งอ่ะ   ทำที่ไหนเนี่ย     พวกบอกเสียค่าทำใบไป 6 หมื่น   ชวนเพื่อนผมไปทำ  ไม่รู้เพื่อนผมจะไปทำด้วยมั้ย  ถ้าทำมาจะขอดูซักหน่อย เยาะเย้ย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์