เหตุใดลูกเลื่อนซีแซดจึงสู้อันชูสต์ไม่ได้

(1/3) > >>

poe kerpetkaew:
อ.ผณิศวรเคยบอกว่าลูกกรดยาวอันชูสต์แบบลูกเลื่อนจะทำกลุ่มได้ดีกว่าซีแซดนิด ๆ เมื่อทั้งคู่เลือกใช้กระสุนที่มันชอบที่สุด อยากทราบว่าจุดไหนของตัวปืนคับที่ทำให้ซีแซดสู้อันชูสต์ไม่ได้

STeelShoTS:
อ้างจาก: poe kerpetkaew ที่ สิงหาคม 28, 2006, 10:52:59 AM

อ.ผณิศวรเคยบอกว่าลูกกรดยาวอันชูสต์แบบลูกเลื่อนจะทำกลุ่มได้ดีกว่าซีแซดนิด ๆ เมื่อทั้งคู่เลือกใช้กระสุนที่มันชอบที่สุด อยากทราบว่าจุดไหนของตัวปืนคับที่ทำให้ซีแซดสู้อันชูสต์ไม่ได้

เท่าที่ทราบ..
1.ชุดลั่นไก ของอันซูตส์ดีกว่า คือสามารถปรับตั้งได้..
2.ช่องว่างหน้าลูกเลื่อนกับท้ายรังเพลิง(เฮดสเปค) ของอันชูตส์มีระยะห่างน้อยกว่าซีแซด..
3.การทำผิวภายในลำกล้องของอันซูตส์เรียบกว่าซีแซด..
4.ขนาดรังเพลิงของอันซูตส์ มีขนาดเล็กกว่าเมื่อเทียบกับซีแซด..
5.เกลียวของอันซูตส์จะจับหัวกระสุนทันทีเมื่อปิดลูกเลื่อน..
...ซีแซดทำสเปคมากว้างๆเพื่อให้สามารถใช้กับกระสุนหลายๆยี่ห้อโดยไม่มีปัญหา แต่อันซูตส์จะต้องเลือกใช้กระสุนที่มีมาตรฐานที่ดี จึงจะใส่ลงในรังเพลิงและปิดลูกเลื่อนได้..
...ตอนซื้ออันซูตส์มาใหม่ๆ ลองเอากระสุน federal หยอดใส่รังเพลิงแล้วปิดลูกเลื่อน ตกใจครับ..ปิดลูกเลื่อนไม่ได้ ต้องทุบก้านลูกเลื่อน ถึงจะลง ลองใช้ CCI แน่นน้อยหน่อย แต่ก็ยังปิดยากอยู่ดี แต่ซีแซดใช้กระสุนอะไรก็ได้ สบายมาก..

mygun:
สำหรับผมแล้ว เอาความรู้สึกตอนกำเงินไปซื้อจากร้านปืนนะครับ ผมรู้แค่เขาว่ากันว่า อันชูสต์แม่นกว่าซีแซดเท่านั้น
และผมตั้งใจเลยว่าจะซื้อ เอ็กเซมพลา หรือ 64พี เท่านั้น เพราะเปลี่ยนพานท้าย เป็น ด้ามปืนสั้นได้
   ที่ไม่เอา1710 เพราะมันแพงเว่อ ไปหน่อย

เมื่อไปถึงร้านปืน ตอนนั้นท่านนายก จะให้ร้านปืนไปขายอย่างอื่น นะครับ เจ้าของร้านเสนอขาย รูเกอร์ แฮมเมอร์ฟอร์จ
ให้ผมราคา 18,000 บาท ซึ่งถูกมาก   แต่ผมตอนนั้นตั้งใจแน่วแน่แล้วว่า ถ้าไม่ได้อันชูสต์ไม่กลับบ้านครับ

เป็นอันว่าผมเอา 64พี พร้อมด้ามสั้นกลับมาบ้านครับ 30,000 บาท แพงกว่ากัน 12,000บาท
    ตอนนั้นเมื่อเอาปืนกลับมาถึงบ้านแล้ว   ถามตัวเองว่า  โง่หรือเปล่า เราเนี่ย
   เพราะ ปืน .22 ยิงได้เหมือนกัน    รูเกอร์ แฮมเมอร์ฟอร์จ ลำกล้องก็รุ่นพิเศษ ก็ใช่ย่อย
     แล้วเราซื้อ  อันชูสต์ 64พี แพงเกินไปหรือเปล่า

แต่เมื่อมาถึงทุกวันนี้ ทุกครั้งที่เอา 64พี ขึ้นมา ยิง  ลูบคลำ  เล่น  บอกกับตัวเองเลย ตัดสินใจไม่ผิดแน่นอน
        มัน คลาสสิก มากครับ กระบอกนี้   เวลาเบื่อพานท้ายปืนยาว ก็ใส่ด้ามสั้น  ติดศูนย์กล้อง บุชแนล 3-9 เท่า(กล้องของปืนยาว)
         เวลาใส่ด้ามสั้น ก็ใช้ศูนย์กล้องอันนี้แหละครับ เพราะมันสะท้อนไม่แรง  แม่นเกินพอ

เอาเข้าป่าใส่ด้ามปืนสั้น ก็กระทัดรัด ไม่ต้องไปซื้อ ปืนสั้น.22  รูเกอร์ ลำกล้อง 10กว่านิ้วอีก
             ซื้อกระบอกเดียว เหมือนได้ สอง กระบอก   คุ้มมาก

คำ เดียว          คือ ได้ความ    คลาสิกมาก       
    ขอบอกว่าในปืนที่มีทั้งหมด   4กระบอก  กล้อก19   กล้อก21   เบเนลลี่ เอ็ม1  อันชูสต์64พี 

รัก      อันชูสต์64พี       มากที่สุด

เพราะฉะนั้น  เหตูผลที่จะซื้อ ซีแซด มีประการเดียวเท่านั้น    คือ  ปืนคุ้ม กับค่าเงินที่จ่าย แต่ไม่คลาสสิกครับ

ห ม า ย จั น ท ร์:
 ;D ดีครับ  ชอบปืนแบบไหนก็เอาแบบนั้น 
ผลงานระดับมาสเตอร์พีช สำหรับผู้ต้องการความคลาสสิก
Cz นี่สำหรับชาวบ้านอย่างเราๆล่ะครับ ขอก็ยากเลือกยังยากกว่านะครับว่าไหม ;D

Wooddy:
อ้างจาก: mosino ที่ สิงหาคม 28, 2006, 11:26:01 AM

อ้างจาก: poe kerpetkaew ที่ สิงหาคม 28, 2006, 10:52:59 AM

เท่าที่ทราบ..
1.ชุดลั่นไก ของอันซูตส์ดีกว่า คือสามารถปรับตั้งได้..
2.ช่องว่างหน้าลูกเลื่อนกับท้ายรังเพลิง(เฮดสเปค) ของอันชูตส์มีระยะห่างน้อยกว่าซีแซด..
3.การทำผิวภายในลำกล้องของอันซูตส์เรียบกว่าซีแซด..
4.ขนาดรังเพลิงของอันซูตส์ มีขนาดเล็กกว่าเมื่อเทียบกับซีแซด..
5.เกลียวของอันซูตส์จะจับหัวกระสุนทันทีเมื่อปิดลูกเลื่อน..
...ซีแซดทำสเปคมากว้างๆเพื่อให้สามารถใช้กับกระสุนหลายๆยี่ห้อโดยไม่มีปัญหา แต่อันซูตส์จะต้องเลือกใช้กระสุนที่มีมาตรฐานที่ดี จึงจะใส่ลงในรังเพลิงและปิดลูกเลื่อนได้..
...ตอนซื้ออันซูตส์มาใหม่ๆ ลองเอากระสุน federal หยอดใส่รังเพลิงแล้วปิดลูกเลื่อน ตกใจครับ..ปิดลูกเลื่อนไม่ได้ ต้องทุบก้านลูกเลื่อน ถึงจะลง ลองใช้ CCI แน่นน้อยหน่อย แต่ก็ยังปิดยากอยู่ดี แต่ซีแซดใช้กระสุนอะไรก็ได้ สบายมาก..

เป็นคำตอบที่ถูกกกกกกกกก...ต้องนะครับ นี่ยังไม่ได้พูดถึงมาตรฐานของเครื่องจักรที่ใช้ผลิตนะครับ แต่เจ้าCZนี่ก็ไม่ธรรมาดาครับ เอามาแต่งองค์ทรงเครื่องเข้าหน่อย ความแม่นยำ+ความแข็งแรงไม่เป็นรองนะครับ ถึงแม้ว่าAnschutzจะขึ้นชื่อที่ว่าสัก1000กระบอกจะมีนอกคอกสักกระบอก ซึ่ง%errorต่ำกว่าCZมาก แต่CZก็ชดเชยด้วยความหลากหลายของกระสุนที่สามารถใช้งานได้ อย่างเช่นกระสุนCCI Stingerใครเคยได้ยิงในปืนAnschutz .22lrบ้างครับ คำตอบคือไม่มี ไม่เคยยิง แต่เจ้าCZ นี่เคี้ยวแหลกหมดครับ ว่าแล้วผมเองก็มีน้องAnsอยู่สองตัว ใช้แต่ลูกดีให้น้องเขากินอย่างเดียว ดีนะครับที่ยังยอมกินลูกCCIได้ มิเช่นนั้นก็คงเข้ากรุไปแล้ว พี่โพธิ์ลองเอาเจ้าmod 4ลำหนาที่พี่มี(จำได้ว่าพี่มี)เอามาแต่งองค์สักหน่อยแล้ว ลองไปยิงพาดแท่นแข่งกับ1710ดูซิครับ ผมว่า1710กินไม่ลงครับ(ใช้กระสุนเหมือนกันนะครับ)
   ส่วนตัว[/b]ก็ชอบCZไม่น้อยไปกว่าAnschutzเลยครับ และได้คลุกคลีสัมผัสมากกว่าAnschutzด้วยครับ เพราะผมภูมิที่มีส่วนร่วมในการแต่งปืนให้มีความแม่นยำมากขึ้น ไม่ใช่แค่นั่งปรับสกรูอย่างเดียว

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป