๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:42:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกล้องติดปืนหน่อยครับ  (อ่าน 4577 ครั้ง)
kumpolirin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 04:13:11 PM »

คือผมกำลังจะได้ปืนยาวลูกกรดมา แต่ไม่มีความรู้เรื่องกล้องติดปืนเลยครับ เลยมีคำถามหลายข้อเลยครับ
1.กล้องติดปืนมีกี่ประเภทครับ
2.การทำงานของกล้องแต่ละประเภทเป็นอย่างไง
3.กล้องประเภทไหนดีที่สุดครับ
4.ราคาของแต่ละประเภทประมาณเท่าไรครับ
5.อื่นๆที่คนไม่เคยรู้เรื่อง แล้วควรจะรู้

ปล.ถ้ามีภาพของกล้องแต่ละประเภทด้วยจะขอบคุณมากครับ
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:12:06 PM »

คือผมกำลังจะได้ปืนยาวลูกกรดมา แต่ไม่มีความรู้เรื่องกล้องติดปืนเลยครับ เลยมีคำถามหลายข้อเลยครับ
1.กล้องติดปืนมีกี่ประเภทครับ
2.การทำงานของกล้องแต่ละประเภทเป็นอย่างไง
3.กล้องประเภทไหนดีที่สุดครับ
4.ราคาของแต่ละประเภทประมาณเท่าไรครับ
5.อื่นๆที่คนไม่เคยรู้เรื่อง แล้วควรจะรู้

ปล.ถ้ามีภาพของกล้องแต่ละประเภทด้วยจะขอบคุณมากครับ

ค่อยๆถามทีละข้อน่าจะมีคนมาตอบ แต่ คำถาม ข้อ 1-5  กว้างเป็นทะเลเลย  ผมแนะได้แค่ว่าเข้าไปอ่านใน  Air gun corner  ในหัวข้อ ทดสอบกล้องเล็งติดปืน  คำตอบอยู่ที่นั่นเยอะครับ  ช่วยได้เท่านี้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=102954.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 09:18:55 PM โดย motหัดยิง » บันทึกการเข้า

T.  081 4390538 T. 089 0599898
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:37:02 PM »

ลองเข้าเวปไซต์เรื่องกล้องเล็ง กล้องติดปืนไรเฟิล ดูครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:22:15 AM »

ลูกกรด ปกติใช้ยิงในระยะต่ำกว่า 100 หลา ควรจะเลือกกล้องที่ทำมาสำหรับลูกกรด ซึ่งส่วนใหญ่เขาจะฟิกซ์พาราแล็กซ์ไว้ที่ 50 หลา ( พวกที่เขียนต่อท้ายรุ่นว่า rimfire )

หรือเลือกใช้กล้องที่ปรับพาราแล็กซ์ได้ ทั้งแบบปรับที่หน้าเลนส์ หรือแบบปรับด้านข้าง อันนี้ต้องดูด้วยว่าต่ำสุดที่กี่หลา

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความแม่นยำ กล้องอะไรก็ไม่ค่อยต่างกันครับ ทีนี้ก็มาดูที่เส้นเล็ง ก็ตามชอบเลยครับ เลือกเส้นบางๆก็จะยิงเป้าเล็กๆได้ดีกว่า

ส่วนตัวผมอยากได้เส้นเล็งแบบ german post #1 เพราะเส้นเล็งแนวดิ่งมันเป็นลักษณะปลายเข็ม ไม่บังเป้าหมาย แต่หาไม่ได้สักทีจนยอมแล้วครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:16:18 AM »

ลูกกรด ปกติใช้ยิงในระยะต่ำกว่า 100 หลา ควรจะเลือกกล้องที่ทำมาสำหรับลูกกรด ซึ่งส่วนใหญ่เขาจะฟิกซ์พาราแล็กซ์ไว้ที่ 50 หลา ( พวกที่เขียนต่อท้ายรุ่นว่า rimfire )

หรือเลือกใช้กล้องที่ปรับพาราแล็กซ์ได้ ทั้งแบบปรับที่หน้าเลนส์ หรือแบบปรับด้านข้าง อันนี้ต้องดูด้วยว่าต่ำสุดที่กี่หลา

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความแม่นยำ กล้องอะไรก็ไม่ค่อยต่างกันครับ ทีนี้ก็มาดูที่เส้นเล็ง ก็ตามชอบเลยครับ เลือกเส้นบางๆก็จะยิงเป้าเล็กๆได้ดีกว่า

ส่วนตัวผมอยากได้เส้นเล็งแบบ german post #1 เพราะเส้นเล็งแนวดิ่งมันเป็นลักษณะปลายเข็ม ไม่บังเป้าหมาย แต่หาไม่ได้สักทีจนยอมแล้วครับ

ยิงปืนติดกล้องถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความแม่นยำ แนะนำให้ใช้กล้องที่มีกำลังขยายน้อยครับ ยิ่งเรายิงไกลๆ ภาพจะแกว่งน้อย ทำให้ยิงง่ายครับ

กล้องที่เหมาะติดลูกกรดถ้าไม่ใช่จุดแดง ก้อสโคป 1.75 - 4 * 32  หรือ  3 - 9 * 40  หรือ 4 - 12 * 40 ยิงไกลแค่ไม่เกิน 120 เมตร ขยาย 4 เท่าเหลือๆ แล้วครับ  Grin

ผมยังลองเอากล้องจุดแดงยิงไกลร้อยเมตรเลยครับเป้าขนาดเท่าสมุด ยิงเผื่อๆเหนือเป้าหน่อย  ขนาดถือยิงยังโดนเลยครับ เน้นเอาสนุกนะครับ  Grin

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
kumpolirin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:21:28 AM »

ค่อยๆถามทีละข้อน่าจะมีคนมาตอบ แต่ คำถาม ข้อ 1-5  กว้างเป็นทะเลเลย  ผมแนะได้แค่ว่าเข้าไปอ่านใน  Air gun corner  ในหัวข้อ ทดสอบกล้องเล็งติดปืน  คำตอบอยู่ที่นั่นเยอะครับ  ช่วยได้เท่านี้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=102954.0

ถ้าอย่างนั้น ขอถามว่า กล้องจุดแดงกับกล้องสโคป อันไหนดีกว่าแล้วใช้งานยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 11:31:44 AM โดย kumpolirin » บันทึกการเข้า
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:54:30 AM »

ค่อยๆถามทีละข้อน่าจะมีคนมาตอบ แต่ คำถาม ข้อ 1-5  กว้างเป็นทะเลเลย  ผมแนะได้แค่ว่าเข้าไปอ่านใน  Air gun corner  ในหัวข้อ ทดสอบกล้องเล็งติดปืน  คำตอบอยู่ที่นั่นเยอะครับ  ช่วยได้เท่านี้ครับ

ถ้าอย่างนั้น ขอถามว่า กล้องจุดแดงกับกล้องสโคป อันนั้นดีกว่าแล้วใช้งานยังไงครับ

จุดแดงจุดเขียวที่แน่ๆ มันเป็นกล้องที่ใช้ระบบอิเล็คทรอนิคส์เข้ามาช่วย โดนน้ำอาจไม่ดีนักครับ มีความคลาดเคลื่อนได้ และต้องใส่แบตเตอรี่ กล้องจะไม่มีกำลังขยาย ส่วนมากจะยิงไม่ไกลเน้นยิงเร็ว  ถ้าตั้งกล้องดีแล้ว จุดทาบเป้าเหนี่ยวเลยครับ

กล้องสโคป ก้ออย่างที่บอกคือจะมีกำลังขยายมากน้อยแล้วแต่ถนัด ส่วนมากจะไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ แต่เห็นบางรุ่นที่ใช้เช่นลิปเปอร์ UTG กล้องสโปมีความทนทานกว่ากล้องจุดแดง แต่ต้องแลกมาซึ่งน้ำหนักที่เพิ่มขึ้น สโคปดีๆมีความแน่นอนสูงครับ ทนแรงรีคอยด์มากๆได้ ไม่ดับไม่เคลื่อนครับ

การใช้งานของกล้องทั้งสองแบบเป็นตัวช่วยให้เรายิงปืนได้ดีขึ้นมากกว่าครับ อย่างน้อยยิงไกลก้อน่าจะดีกว่าศูนย์เปิดแบบเห็นได้ชัด (ตั้งกล้องดีแล้ว) แต่ถ้าใช้กล้องแล้วยิงไม่แม่น คงต้องดูองค์ประกอบรวม และตัวผู้ยิงเองครับ  ไหว้

kumpolirin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:38:00 AM »

จุดแดงจุดเขียวที่แน่ๆ มันเป็นกล้องที่ใช้ระบบอิเล็คทรอนิคส์เข้ามาช่วย โดนน้ำอาจไม่ดีนักครับ มีความคลาดเคลื่อนได้ และต้องใส่แบตเตอรี่ กล้องจะไม่มีกำลังขยาย ส่วนมากจะยิงไม่ไกลเน้นยิงเร็ว  ถ้าตั้งกล้องดีแล้ว จุดทาบเป้าเหนี่ยวเลยครับ

กล้องสโคป ก้ออย่างที่บอกคือจะมีกำลังขยายมากน้อยแล้วแต่ถนัด ส่วนมากจะไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ แต่เห็นบางรุ่นที่ใช้เช่นลิปเปอร์ UTG กล้องสโปมีความทนทานกว่ากล้องจุดแดง แต่ต้องแลกมาซึ่งน้ำหนักที่เพิ่มขึ้น สโคปดีๆมีความแน่นอนสูงครับ ทนแรงรีคอยด์มากๆได้ ไม่ดับไม่เคลื่อนครับ

การใช้งานของกล้องทั้งสองแบบเป็นตัวช่วยให้เรายิงปืนได้ดีขึ้นมากกว่าครับ อย่างน้อยยิงไกลก้อน่าจะดีกว่าศูนย์เปิดแบบเห็นได้ชัด (ตั้งกล้องดีแล้ว) แต่ถ้าใช้กล้องแล้วยิงไม่แม่น คงต้องดูองค์ประกอบรวม และตัวผู้ยิงเองครับ  ไหว้

อย่างนี้ถ้าผมเอาไว้เฝ้าบ้าน ยิงนกบ้างบางครั้ง ก็ควรเลือกกล้องสโคปดีกว่าใช้ไหมครับ

ปล.แล้วตอนติดตั้งครั้งแรกเราต้องมีวิธีตั้งศูนย์อย่างไงครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:05:20 PM »

ยิงปืนติดกล้องถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความแม่นยำ แนะนำให้ใช้กล้องที่มีกำลังขยายน้อยครับ ยิ่งเรายิงไกลๆ ภาพจะแกว่งน้อย ทำให้ยิงง่ายครับ

กล้องที่เหมาะติดลูกกรดถ้าไม่ใช่จุดแดง ก้อสโคป 1.75 - 4 * 32  หรือ  3 - 9 * 40  หรือ 4 - 12 * 40 ยิงไกลแค่ไม่เกิน 120 เมตร ขยาย 4 เท่าเหลือๆ แล้วครับ  Grin

ผมยังลองเอากล้องจุดแดงยิงไกลร้อยเมตรเลยครับเป้าขนาดเท่าสมุด ยิงเผื่อๆเหนือเป้าหน่อย  ขนาดถือยิงยังโดนเลยครับ เน้นเอาสนุกนะครับ  Grin

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ ผมก็กำลังจะหัดยิงเป้าด้วยกำลังขยายต่ำๆอยู่ครับ ช่วงนี้สายตาผมยังดีอยู่ อยากจะรีดสมรรถนะตัวเองออกมาดูครับ ไหว้

ค่อยๆถามทีละข้อน่าจะมีคนมาตอบ แต่ คำถาม ข้อ 1-5  กว้างเป็นทะเลเลย  ผมแนะได้แค่ว่าเข้าไปอ่านใน  Air gun corner  ในหัวข้อ ทดสอบกล้องเล็งติดปืน  คำตอบอยู่ที่นั่นเยอะครับ  ช่วยได้เท่านี้ครับ

ถ้าอย่างนั้น ขอถามว่า กล้องจุดแดงกับกล้องสโคป อันไหนดีกว่าแล้วใช้งานยังไงครับ

กล้องจุดแดงเขาใช้สำหรับยิงเร็วไม่ประณีตครับ ประมาณว่าจุดแดงทาบเป้าแล้วยิงเลย จะยิงให้ประณีตก็ลำบากเพราะจุดแดงมันใหญ่เหลือเกิน ถ้าเล็งเป้าเท่ากระป๋องระยะ 50 เมตรยังพอไหว แต่ถ้าเป็นเป้าขนาดเท่าเหรียญนี่ยากครับ

ส่วนกล้องเล็งมันมีกำลังขยายเข้ามาช่วย และเส้นเล็งมีขนาดเล็ก ทำให้เล็งเป้าเล็กๆระยะไกลๆได้แม่นยำครับ

ถ้าเฝ้าบ้าน ยิงนก(บาปนะครับ) ใช้กล้องที่มีกำลังขยายต่ำๆก็ได้ครับ พวก 1.72-4x ประมาณนี้ จะได้ทั้งเบา และเล็งได้ไวกว่ากล้องที่มีกำลังขยายสูงๆครับ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:11:27 PM »

วิธีตั้งกล้องฉบับของผม ติดฐานแหวนเข้าที่ตัวปืน เอาปากกาจับงานหนีบปืนไว้ เอาระดับน้ำวางไว้ทั้งตัวปืนละบนกล้อง จัดวางปืนกับกล้องให้ระดับน้ำเท่ากัน จากนั้นก็ขันสกรูวรัดแหวนโดยที่ยังรักษาระดับน้ำให้เท่ากันอยู่เป็นอันจบครับ ไม่ต้องมาเล็งเชือกในแนวดิ่ง  ไหว้

kumpolirin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:35:20 PM »

มีตัวไหนพอจะแนะนำบ้างครับ งบไม่เกิน10000 ติดกับ sig 522 swat
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:43:36 PM »

อย่างนี้ถ้าผมเอาไว้เฝ้าบ้าน ยิงนกบ้างบางครั้ง ก็ควรเลือกกล้องสโคปดีกว่าใช้ไหมครับ

ปล.แล้วตอนติดตั้งครั้งแรกเราต้องมีวิธีตั้งศูนย์อย่างไงครับ

ผมว่าไม่ต้องดูแลอะไรมาก กล้องสโคปน่าจะดีกว่าครับ

ถ้าเอาปืนไปร้าน ม.ฮะกีมีได้ ซื้อขากล้อง + กล้อง ทางร้านเค้ารับติดตั้งและตั้งกล้องให้ที่ระยะ 50 เมตร อยู่แล้วครับ   Grin

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:46:07 PM »

มีตัวไหนพอจะแนะนำบ้างครับ งบไม่เกิน10000 ติดกับ sig 522 swat

ที่ผมเคยติดกับ 10/22 ผมใช้บุชแนลโทรฟี่ 1.75 - 4 เท่า + ขากล้องลิวโพลด์  ตอนที่ซื้อน่าจะเก้าพันกว่านะครับ  ไหว้

kumpolirin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:26:22 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:32:49 PM »

ผมถามก่อน ว่าจะเอาไปยิงอะไร เพราะปืนก็บอกแล้ว sig 522 swat ถ้าชอบยิงเร็ว ก็เอาจุดแดง เฝ้าบ้านดี ยิงเร็วๆ เป้าใหญ่ๆ ไกล้ๆ จับเป้าได้เร็ว ส่วนกล้องแบบสโึคป มีกำลังขยาย ถ้ากำลังขยายน้อยๆ เช่น 1-4 เท่าก็ยิงเร็วได้ ยิงปราณีตได้พอสมควร ถ้าเน้นยิงไกล เป้าเล็กๆ พาดนิ่งๆ ก็กำลังขยายมากขึ้น เช่น 3-9 4-12 เท่า

กล้องดี ขาต้องดีด้วยนะครับ กล้องดี ขาห่วย ไม่มีประโยชน์ งบ 10,000 จะเอาทั้งกล้องทั้งขา ยากหน่อยนะครับ ก็จะมีบุชแนลโทรฟี่ ทั้งกล้องทั้งขา ลองดูที่เวป ม.ฮะฯครับ ถ้าหิ้วปืนไปได้ก็ดีครับ เขาจะติดให้เลย เพราะถ้าไม่เคยติด จะติดให้ได้ที่ยากหน่อย อยู่จังหวัดไหนครับ สมาชิกจะได้แนะนำถูก
หน้า: [1]
  พิมพ์