๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 04:59:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดินตามหลังคนแบกปืน ถูกจับข้อหาร่วมกันนำพาอาวุธปืน  (อ่าน 7777 ครั้ง)
Peace
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:34:33 AM »

การเล่นพนัน อยู่ในที่เดียวกันให้สันนิจฐานว่าเป็นผู้ร่วมเล่น
ยาเสพติด อุปกรณ์มีอันเดียว ร่วมกันเสพ เช่นกัญชา มึงดูดทีกูดูดที คนละพรืดสองพรืด
ยาบ้า .. ร่วมกันมี  มันไม่ปั๊มชื่อผู้ครอบครองไว้ที่เม็ดยา พิสูจน์ไม่ได้ว่าเป็นของใคร  ถ้ามาด้วยกันก็ถือว่าร่วมกัน
ร่วมกันทำ ... คนนี้ทำด้าม อีกคนทำลำกล้อง อีกคนทำชุดลั่นไก  แบบนี้พอได้
นายโอ้ดกับนายแกละ นั่งมาในรถด้วยกัน ตร. ค้นเจอ AK- 47  1 กระบอก   M-16  1 กระบอก  / ข้อหาร่วมกันมี แบบนี้ก็พอฟังได้  

ปืนกระบอกเดียว ร่วมกัน มี ร่วมกันพก  ร่วมแบบไหน พลัดกันจับ พลัดกันถือ คนละ 10  นาที   หรือคนหนึ่งถือพานท้าย อีกคนเอามือประคองปากลำกล้อง เดินตามกันมา  

ข้อหา ร่วมกันมีอาวุธ ฯ  ถ้าเอาแบบเหมาเข่ง ไปด้วยกัน ถือว่าร่วมกัน คงต้องสร้างคุกใหม่เพิ่ม ..
พรรคพวกเพื่อนฝูงโทรมาชวนไปก๊งเหล้า  5 คนนั่งรถไปคันเดียว เจ้าของรถคนเดียวเสือกพกปืนไปด้วย กรรมถูกค้น  อีก 4 คนต้องติดคุกข้อหาร่วมกัน  มี , พาอาวุธ ฯ ด้วยไช่หรือไม่
ผัวพกปืนเดินช๊อปปิ้งตลาดนัดเมียเดินตามหลัง  ถูกจับร่วมกันพกอาวุธ   ผัวรับสารภาพ (โดนปรับ โทษจำให้รอลงอาญา)  แต่อย่าให้เมียรับสารภาพ เพราะเมียติดคุก ตรูจะได้เป็นโสด..ซะ
เด็กอาชีวะพกปืนปากา นั่งอยู่ในห้องเรียนเพื่อนร่วมชั้นอีก 30 คน ก็รู้ว่าไอ้หมอนี่มันพกปืนปากกา ดังนั้น 30 คนนี่ก็ต้องโดน ข้อหาร่วมกัน มี , พก อาวุธฯ ด้วยหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 03:49:31 PM โดย Peace » บันทึกการเข้า
Sengha
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:59:27 PM »

กระทู้นี้น่าสนใจครับ เป็นเรื่องที่สามารถเกิดขึ้นได้กันทุกคนจริงๆ
watch_S2
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 04:32:40 PM »

การเล่นพนัน อยู่ในที่เดียวกันให้สันนิจฐานว่าเป็นผู้ร่วมเล่น
ยาเสพติด อุปกรณ์มีอันเดียว ร่วมกันเสพ เช่นกัญชา มึงดูดทีกูดูดที คนละพรืดสองพรืด
ยาบ้า .. ร่วมกันมี  มันไม่ปั๊มชื่อผู้ครอบครองไว้ที่เม็ดยา พิสูจน์ไม่ได้ว่าเป็นของใคร  ถ้ามาด้วยกันก็ถือว่าร่วมกัน
ร่วมกันทำ ... คนนี้ทำด้าม อีกคนทำลำกล้อง อีกคนทำชุดลั่นไก  แบบนี้พอได้
นายโอ้ดกับนายแกละ นั่งมาในรถด้วยกัน ตร. ค้นเจอ AK- 47  1 กระบอก   M-16  1 กระบอก  / ข้อหาร่วมกันมี แบบนี้ก็พอฟังได้ 

ปืนกระบอกเดียว ร่วมกัน มี ร่วมกันพก  ร่วมแบบไหน พลัดกันจับ พลัดกันถือ คนละ 10  นาที   หรือคนหนึ่งถือพานท้าย อีกคนเอามือประคองปากลำกล้อง เดินตามกันมา 

ข้อหา ร่วมกันมีอาวุธ ฯ  ถ้าเอาแบบเหมาเข่ง ไปด้วยกัน ถือว่าร่วมกัน คงต้องสร้างคุกใหม่เพิ่ม ..
พรรคพวกเพื่อนฝูงโทรมาชวนไปก๊งเหล้า  5 คนนั่งรถไปคันเดียว เจ้าของรถคนเดียวเสือกพกปืนไปด้วย กรรมถูกค้น  อีก 4 คนต้องติดคุกข้อหาร่วมกัน  มี , พาอาวุธ ฯ ด้วยไช่หรือไม่
ผัวพกปืนเดินช๊อปปิ้งตลาดนัดเมียเดินตามหลัง  ถูกจับร่วมกันพกอาวุธ   ผัวรับสารภาพ (โดนปรับ โทษจำให้รอลงอาญา)  แต่อย่าให้เมียรับสารภาพ เพราะเมียติดคุก ตรูจะได้เป็นโสด..ซะ
เด็กอาชีวะพกปืนปากา นั่งอยู่ในห้องเรียนเพื่อนร่วมชั้นอีก 30 คน ก็รู้ว่าไอ้หมอนี่มันพกปืนปากกา ดังนั้น 30 คนนี่ก็ต้องโดน ข้อหาร่วมกัน มี , พก อาวุธฯ ด้วยหรือไม่

ความจริงก็คือว่า ประเทศนี้กฎหมายมีไว้ใช้บังคับคนจนครับ ถ้าลองมีเงินซะอย่างไม่เห็นใครตามจับ  จะฟังความจริงไหมล่ะครับ แต่ผมก็กลัวพวกเขาตามยิงหัวอีกล่ะ  เมืองระนอง มันเป็นบ่อเงินบ่อทองของพวกหัวหมอทั้งนั้น ยิ่งมีกฏอัยการศึกค้างอยู่รอนำขึ้นทูลเกล้าฯ ประกาศยกเลิก  อยิ่งเป็นช่องให้พวกนี้หากินแบบง่ายๆด้วย  เอาเงินมาเรื่องจบไม่ต้องไปโรงพักไปศาล  รู้แค่นี้คงพอนะครับ  ผมอยู่เป็น10กว่าปีรู้หมดล่ะครับแถมนั่งกินเหล้ากันด้วย  ย้ายไปหลายคนแล้ว ทั้งนาย ทั้งลูกน้อง เห็นๆมันก็ทำอย่างเดิมนั่นแหล่ะ  เพราะตอนนี้เมืองนี้ถูกปกครองด้วยกฏอัยการศึกของทหาร  วันดีคืนดีเขาก็ไปหากินของฟรีตามแพตามผับว่ากันไป มีทุกที่นั่นแหล่ะ  ยิ่งช่วงนี้พวกนายทุนขึ้นไปบุกรุกป่าสงวน ทั้งเขตอุทยาน ทหารก็ไปดักจับเอาพม่าคนงานแค่นั้น พวกเจ้าของสวนก็นั่งกินเหล้าอยู่กับพวกนายๆมันเหมือนเดิม  รู้เห็นกันหมดโต๊ะบอลมีทุกชุมชน  บ่อนกุ้งปลามีกันเยอะแยะ เล่นกันทุกวัน เก็บต๋งส่งนาย จบข่าว   พูดมากเดี๋ยวพวกตามยิงหัวเอา
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 05:36:09 PM »

ความจริงก็คือว่า ประเทศนี้กฎหมายมีไว้ใช้บังคับคนจนครับ ถ้าลองมีเงินซะอย่างไม่เห็นใครตามจับ  จะฟังความจริงไหมล่ะครับ แต่ผมก็กลัวพวกเขาตามยิงหัวอีกล่ะ  เมืองระนอง มันเป็นบ่อเงินบ่อทองของพวกหัวหมอทั้งนั้น ยิ่งมีกฏอัยการศึกค้างอยู่รอนำขึ้นทูลเกล้าฯ ประกาศยกเลิก  อยิ่งเป็นช่องให้พวกนี้หากินแบบง่ายๆด้วย  เอาเงินมาเรื่องจบไม่ต้องไปโรงพักไปศาล  รู้แค่นี้คงพอนะครับ  ผมอยู่เป็น10กว่าปีรู้หมดล่ะครับแถมนั่งกินเหล้ากันด้วย  ย้ายไปหลายคนแล้ว ทั้งนาย ทั้งลูกน้อง เห็นๆมันก็ทำอย่างเดิมนั่นแหล่ะ  เพราะตอนนี้เมืองนี้ถูกปกครองด้วยกฏอัยการศึกของทหาร  วันดีคืนดีเขาก็ไปหากินของฟรีตามแพตามผับว่ากันไป มีทุกที่นั่นแหล่ะ  ยิ่งช่วงนี้พวกนายทุนขึ้นไปบุกรุกป่าสงวน ทั้งเขตอุทยาน ทหารก็ไปดักจับเอาพม่าคนงานแค่นั้น พวกเจ้าของสวนก็นั่งกินเหล้าอยู่กับพวกนายๆมันเหมือนเดิม  รู้เห็นกันหมดโต๊ะบอลมีทุกชุมชน  บ่อนกุ้งปลามีกันเยอะแยะ เล่นกันทุกวัน เก็บต๋งส่งนาย จบข่าว   พูดมากเดี๋ยวพวกตามยิงหัวเอา
[/quote]
+ 100 เลยครับ  ตอนทหารจับผม ตัวหัวหน้าใช้ลูกน้องไปเก็บกระท่อมให้ลูกน้องเอาไปต้มกิน ชาวบ้านรู้ทั้งนั้นว่าทหารหน่วยนี้ติดน้ำกระท่อมกันงอมแงม  วันนี้ผมไปศาล มีคนถูกทหารจับส่งฟ้องศาลเพราะมีกระท่อมในกระเป๋าเสื้อแค่2 ใบ ผมก็แค่สงสัย ว่าเขาเป็นทหารเพื่อป้องกันประเทศ หรือเป็นเพราะอยากเเย่งงานตำรวจ หรือตอนจะเข้าโรงเรียนนายร้อย ดันเข้าโรงเรียนผิด จะไปนครปฐมดันนั่งรถผิดไปลงนครนายก สิ่งที่ทหารทำไม่ใช่ไม่ดีนะ แต่ผมว่าไม่เหมาะ เหมือนเอาเครื่องเลื่อยยนต์ไปตัดหญ้าในสนามแหละครับ มันตัดได้ แต่ไม่สวย ทีนี้พอเวลาจะไปตัดกิ่งไม้ดันไม่คม เพราะดันใช้งานผิดประเภท  เมื่อวานผมนำชาวบ้าน100กว่าคน ไปร้องศาลปกครอง ขอเพิกถอนกฎอัยการศึกแล้ว ล่าสุดดันไปตั้งด่านถาวรในพื้นที่ที่ไม่ได้ประกาศกฏอัยการศึก ค้นรถชาวบ้านไปทั่ว สุดทนกับพวกนี้จริงๆ
boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 06:30:41 PM »

ใกล้ครบ 7 วันแล้ว หลงรัก
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 06:50:04 PM »

วันนี้ผมไปศาลมาแล้วครับ อัยการสั่งแยกฟ้อง แต่ทำคำฟ้องเหมือนเดิม แค่แยกจำเลยที่ 1 ออกไป ศาลนัดพบทนายวันที่ 24 สืบพยาน วันที่ 29 เดือนนี้ครับ 
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:44:14 PM »

วันนี้ผมไปศาลมาแล้วครับ อัยการสั่งแยกฟ้อง แต่ทำคำฟ้องเหมือนเดิม แค่แยกจำเลยที่ 1 ออกไป ศาลนัดพบทนายวันที่ 24 สืบพยาน วันที่ 29 เดือนนี้ครับ 

ดูเหมือนเริ่มต้นท่าทางจะเข้าท่าครับ เพราะคำฟ้องเหมือนเดิมก็แปลว่าไพ่สำรับเดิมที่น่าจะหงายหมดทุกใบแล้ว อย่างนี้ทนายของ จขกท. น่าจะมองรูปคดีออกชัดเจนแล้วนี่ครับ... ที่น่ากลัวคืออัยการขอขยายเวลาจากศาล แล้วไปหารูรั่ว+หาหลักฐานใหม่ อย่างนั้นน่ากลัว...

แต่ลงว่านัดสืบพยานแล้ว แสดงว่าไม่ได้ขอขยายเวลา... จะรอฟังข่าวดีครับ... เย้...
วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:28:51 PM »

ถ้าสิ้นสุดคดี แล้วไม่ผิด ฟ้องกลัึบทั้งชุดทหารเลยได้ไหมครับ
pucca
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:31:20 AM »

หากผมผิดจริงผมคงสารภาพไปแล้ว เพราะแค่เสียค่าปรับ สามพันบาทเอง คดีก็จบไม่ต้องมาเสี่ยงคุกเสี่ยงตารางและไม่ต้องยุ่งยาก แต่เพราะผมเห็นว่ามันไม่ยุติธรรม  ในเมื่อเราไม่ได้มีเจตนาร่วมที่จะใช้หรือครอบครองปืนกระบอกนั้น  หากเรามักง่าย ยอมไปเรื่อย ต่อไปสังคมนี้ คนดีๆไม่มีที่อยู่ คนมีอำนาจก็จะรังแกคนได้ง่าย ชีวิตผมไม่เคยถูกจับ นี่ครั้งแรก หากผมแพ้คดีผมยอมติดคุกเพื่อสังเวยความอยุติธรรม จะได้รู้กันไป
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:59:02 AM »

หากผมผิดจริงผมคงสารภาพไปแล้ว เพราะแค่เสียค่าปรับ สามพันบาทเอง คดีก็จบไม่ต้องมาเสี่ยงคุกเสี่ยงตารางและไม่ต้องยุ่งยาก แต่เพราะผมเห็นว่ามันไม่ยุติธรรม  ในเมื่อเราไม่ได้มีเจตนาร่วมที่จะใช้หรือครอบครองปืนกระบอกนั้น  หากเรามักง่าย ยอมไปเรื่อย ต่อไปสังคมนี้ คนดีๆไม่มีที่อยู่ คนมีอำนาจก็จะรังแกคนได้ง่าย ชีวิตผมไม่เคยถูกจับ นี่ครั้งแรก หากผมแพ้คดีผมยอมติดคุกเพื่อสังเวยความอยุติธรรม จะได้รู้กันไป

นับถือครับ... ค่าทนายคงหมดไปร่วมแสนแล้วครับ, แต่ถ้าสารภาพก็เสียดายประวัติครับ...

นายสมชายอีกคนนึง เกิดมายังไม่เคยโดนจับและจะไม่โดนจับไปตลอดชีวิต... ครั้งสุดท้ายที่โดนใบสั่งตำรวจก็เกิน 20 ปีมาแล้ว คือจอดในที่ห้ามจอดเพราะสีขาวแดงขอบฟุตบาทโดนแม่ค้าทำความสะอาดทุกวันพุธขัดจนหลุดหมด(ซอยอารีย์ฯ)...
pucca
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:14:16 AM »

นับถือครับ... ค่าทนายคงหมดไปร่วมแสนแล้วครับ, แต่ถ้าสารภาพก็เสียดายประวัติครับ...

นายสมชายอีกคนนึง เกิดมายังไม่เคยโดนจับและจะไม่โดนจับไปตลอดชีวิต... ครั้งสุดท้ายที่โดนใบสั่งตำรวจก็เกิน 20 ปีมาแล้ว คือจอดในที่ห้ามจอดเพราะสีขาวแดงขอบฟุตบาทโดนแม่ค้าทำความสะอาดทุกวันพุธขัดจนหลุดหมด(ซอยอารีย์ฯ)...
ผมใช้ทนายแต่งตั้งจากศาลครับ ลองใช้บริการศาลท่านดู ถือว่าเรียนรู้ประสบการณ์ครับ
watch_S2
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 01:34:10 PM »

+ 100 เลยครับ  ตอนทหารจับผม ตัวหัวหน้าใช้ลูกน้องไปเก็บกระท่อมให้ลูกน้องเอาไปต้มกิน ชาวบ้านรู้ทั้งนั้นว่าทหารหน่วยนี้ติดน้ำกระท่อมกันงอมแงม  วันนี้ผมไปศาล มีคนถูกทหารจับส่งฟ้องศาลเพราะมีกระท่อมในกระเป๋าเสื้อแค่2 ใบ ผมก็แค่สงสัย ว่าเขาเป็นทหารเพื่อป้องกันประเทศ หรือเป็นเพราะอยากเเย่งงานตำรวจ หรือตอนจะเข้าโรงเรียนนายร้อย ดันเข้าโรงเรียนผิด จะไปนครปฐมดันนั่งรถผิดไปลงนครนายก สิ่งที่ทหารทำไม่ใช่ไม่ดีนะ แต่ผมว่าไม่เหมาะ เหมือนเอาเครื่องเลื่อยยนต์ไปตัดหญ้าในสนามแหละครับ มันตัดได้ แต่ไม่สวย ทีนี้พอเวลาจะไปตัดกิ่งไม้ดันไม่คม เพราะดันใช้งานผิดประเภท  เมื่อวานผมนำชาวบ้าน100กว่าคน ไปร้องศาลปกครอง ขอเพิกถอนกฎอัยการศึกแล้ว ล่าสุดดันไปตั้งด่านถาวรในพื้นที่ที่ไม่ได้ประกาศกฏอัยการศึก ค้นรถชาวบ้านไปทั่ว สุดทนกับพวกนี้จริงๆ
[/quote]

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกฎหมายนะครับ  แต่เท่าที่เคยอ่านมา การยกเลิกกฏอัยการศึก ต้องมีราชโองการ ประกาศในราชกิจฯ ในหลวงลงพระปรมาภิไทย  จึงจะยกเลิกได้  ใช่ไหมครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:58:29 PM »

ขอให้เตรียมพยานหลักฐานให้พร้อม พอที่จะหักล้างและพ้นจากข้อกล่าวหานะครับ พยานปากสำคัญก็คือจำเลยที่ 1 นั่นแหละครับ
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 07:04:27 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ... ไหว้ ไหว้
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 08:52:33 AM »

ขอ+ เป็นกำลังใจให้กับท่านเจ้าของกระทู้ครับ...
ถ้าหากคดีความสิ้นสุด ไม่ว่าจะลงเอยเช่นไร ขอความกรุณาแจ้งให้ทราบผ่านกระทู้นี้ด้วยครับ..โชคดีครับ..
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์