๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 10:12:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดินตามหลังคนแบกปืน ถูกจับข้อหาร่วมกันนำพาอาวุธปืน  (อ่าน 7781 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:43:57 PM »

ไม่เคยเห็นข้อหาร่วมกันนำพาเลยครับ
หากลุงแกนำพาแม้เราเดินไปด้วยก็ไม่เห็นจะเป็นตัวการในการกระทำความผิดได้อย่างไร

เรียน ท่านอาจารย์ฯ... คำพิพากษาฎีกาที่ ๑๕๘๒/๒๕๓๑ ความผิดฐานพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านและทางสาธารณะ โดยมิได้รับอนุญาต เป็นความผิดที่ร่วมกันกระทำด้วยกันได้ ครับ, ลิ้งก์นี่ http://www.netithai.com/index.php?topic=327.0;

คงทำนองว่า"มาด้วยกัน"หมายถึงนัดกันมาโดยมีเจตนาร่วมกันทำอะไรสักอย่าง เช่นมาล่าสัตว์ด้วยกัน แล้วแบกปืนเดินไกลมันหนักเลยผลัดกันแบกปืน/ช่วยกันหิ้วข้าวของเครื่องใช้ที่จะใช้ในการล่าสัตว์ด้วยกันกระมังครับ... สมมติข้อเท็จจริงพิสูจน์ได้ตามนี้ นายสมชายว่าร่วมกันพาปืนได้ครับ, ที่จริงตามท้องเรื่องในกระทู้ยังมีเรื่องปืนผิดมืออีกด้วย(ไม่ใช่ทะเบียนลุงแก)...

แต่ถ้าต่างคนต่างมา มากันคนละวัตถุประสงค์ บังเอิญเจอกันกลางทาง ไม่ได้ช่วยกันแบกปืน อย่างนี้ยังไงก็รอดครับ, แล้วถ้าไม่สารภาพเสียอย่าง+โจทก์หาพยานบุคคล/หลักฐานมัดแน่นหนาไม่ได้ ยังไงก็รอดครับ... แต่มันยุ่งเพราะโดนกล่าวหาก่อนทำให้เราต้องลำบากแก้ทีละประเด็นตามฟ้องครับ, แล้วมันจะตื่นเต้นอีตรงว่าหากบังเอิญเจอทนายพลาดจับประเด็นไม่ได้ แก้ไม่ตรงจุดเพราะเป็นทนายมือใหม่ สรุปเรื่องชี้แก้ประเด็นตามคำฟ้องได้ไม่ครบถ้วน พลาดแค่นิดเดียว เราก็นอนไม่หลับเป็นเดือนแหละครับ...

ทนายเองก็มีหลายระดับราคา ความฉลาด/ความคม ลูกล่อลูกชนเวลานำสืบบนศาลก็แตกต่างกันตามค่าตอบแทนครับ... เขาถึงว่าเป็นความบนศาลเหมือนกินขี้หมาครับ, คือดวงไม่ดีเอามากๆ...
terhun
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:49:04 PM »

เอาใจช่วยด้วยเหมือนกันครับ

**** ชาติเสือต้องไว้ลาย  ชาติชายต้องไว้ชื่อ ****
maranon01
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 01:01:14 PM »

ต้องสู้
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 07:48:39 PM »

ไหว้ ไปถึงศาลก็น่าจะรอดครับแต่คงจะเสียเวลาและเสียทรัพย์แน่นอนครับ..
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:32:38 AM »

คราวซวยมาเยื่อนแล้วครับ  อ๋อย

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
sakaiyala
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 03:01:08 PM »

สงสัยโดนข้อหาร่วมกันพกพาอาวุธ   ถ้าพูดจาไม่ดีก็จะโดนอีกข้อหา   คือข้อหาชำเลืองทรัพย์   ถ้าอัยการส่งฟ้องแจ้งให้สมาชิกทราบด้วยจะได้รู้ว่ามีข้อหาดังกล่าวด้วย  555555
P1911- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 04:46:08 PM »

สู้คดีก็รอด

จะอยู่อย่างจงรัก  ตายอย่างภักดี
phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 05:44:00 PM »

ไม่เคยเห็นข้อหาร่วมกันนำพาเลยครับ
หากลุงแกนำพาแม้เราเดินไปด้วยก็ไม่เห็นจะเป็นตัวการในการกระทำความผิดได้อย่างไร

ผมก็เถียงกับทหาร แต่เขาบอกว่าตั้งข้อหาใว้ก่อน ให้ไปแก้ข้อกล่าวหากันเอง แล้วพนักงานสอบสวนก็แจ้งข้อกล่าวหาตามที่ทหารส่งมา โดยระบุว่าทหารเป็นฝ่ายกล่าวหาตามกฎอัยการศึก  ผมก็งงกับระบบของทหารจริงๆ

เขาอยากตั้ง ก็ให้เขาตั้งไปครับ

ข้อหาแบบนี้ อัยการน่าจะสั่งไม่ฟ้อง จขกท.ครับ (คดีที่อัยการสั่งไม่ฟ้องมีมากมาย)

ถ้าอัยการสั่งฟ้อง(แต่ยากมาก) ศาลก็อาจจะยกฟ้องก็ได้ครับ (คดีที่ศาลยกฟ้อง ก็เยอะครับ)

ผมก็เถียงกับทหาร แต่เขาบอกว่าตั้งข้อหาใว้ก่อน ให้ไปแก้ข้อกล่าวหากันเอง แล้วพนักงานสอบสวนก็แจ้งข้อกล่าวหาตามที่ทหารส่งมา โดยระบุว่าทหารเป็นฝ่ายกล่าวหาตามกฎอัยการศึก  ผมก็งงกับระบบของทหารจริงๆ
พื้นที่ไหนครับ ทำไมถึงมีกฎอัยการศึกด้วย จขกท.อยู่ในพื้นที่เขาประกาศใช้กฎอัยการศึกหรือปล่าว
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 10:13:03 PM »

เขาอยากตั้ง ก็ให้เขาตั้งไปครับ

ข้อหาแบบนี้ อัยการน่าจะสั่งไม่ฟ้อง จขกท.ครับ (คดีที่อัยการสั่งไม่ฟ้องมีมากมาย)

ถ้าอัยการสั่งฟ้อง(แต่ยากมาก) ศาลก็อาจจะยกฟ้องก็ได้ครับ (คดีที่ศาลยกฟ้อง ก็เยอะครับ)

พื้นที่ไหนครับ ทำไมถึงมีกฎอัยการศึกด้วย จขกท.อยู่ในพื้นที่เขาประกาศใช้กฎอัยการศึกหรือปล่าว
จังหวัดระนองครับ ทหารประกาศกฎอัยการศึกตั้งแต่ตอนปฏิวัติครั้งที่แล้ว และยังไม่ถอนออก ตอนนี้ทหารมีหน่วย ฉก.ร.25 บังคับใช้กฎอัยการศึก ไล่จับชาวบ้านหมดไม่ว่าคดี ป่าไม้ ประมง ต่างด้าว ยาเสพยติด การพนัน เหลืออย่างเดียวที่ยังไม่ได้จับคือคดีหมวกกันน๊อค แถมมีอำนาจตรวจค้นจับกุมได้ยามวิกาล และคุมขังโดยไม่ต้องตั้งข้อหาได้7วัน มีการทำคุกใว้สำหรับคุมขังผู้ที่จับมาได้ มีทหารถือปืนสงครามเฝ้าตลอด24 ชั่วโมง ญาติก็ไม่ให้เยี่ยม ห้ามใช้โทรศัพท์ ห้ามทุกอย่างที่สิทธิพื้นฐานของผู้ต้องหาจะพึงมี เหมือนอยู่ในประเทศพม่ายังไงก้ไม่รู้ โดนมาเองกับตัวเลยครับ
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 10:43:27 PM »

ทหารชุดนี้ทำงานเกี่ยวกับความมั่นคงโดยเฉพาะเกี่ยวกับยาเสพติด แรงงานต่างด้าว อาวุธปืนและทรัพยากรธรรมชาติ  ไหว้

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 07:19:59 AM »

ทหารชุดนี้ทำงานเกี่ยวกับความมั่นคงโดยเฉพาะเกี่ยวกับยาเสพติด แรงงานต่างด้าว อาวุธปืนและทรัพยากรธรรมชาติ  ไหว้

เรียกว่าทำเสียทุกอย่างเลยละครับ  ทำไมยาเสพติด ปปส.ภาค8 ถึงไม่ทำงาน ทำไมต่างด้าว ตม. ถึงไม่ทำงาน ทำไมทรัพยากรธรรมชาติ ป่าไม้กับกระทรวงทรัพย์ถึงไม่ทำงาน ทำไมไม่ยกประเทศให้ทหารปกครองและยุบหน่วยงานต่างๆให้หมดไปเสียเลย ทำเหมือประเทศเผด็จการไปเลย ไม่ต้องมี ส.ส. ไม่ต้องมีประชาธิปไตย
rocha
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:50:24 AM »

จังหวัดระนองครับ ทหารประกาศกฎอัยการศึกตั้งแต่ตอนปฏิวัติครั้งที่แล้ว และยังไม่ถอนออก ตอนนี้ทหารมีหน่วย ฉก.ร.25 บังคับใช้กฎอัยการศึก ไล่จับชาวบ้านหมดไม่ว่าคดี ป่าไม้ ประมง ต่างด้าว ยาเสพยติด การพนัน เหลืออย่างเดียวที่ยังไม่ได้จับคือคดีหมวกกันน๊อค แถมมีอำนาจตรวจค้นจับกุมได้ยามวิกาล และคุมขังโดยไม่ต้องตั้งข้อหาได้7วัน มีการทำคุกใว้สำหรับคุมขังผู้ที่จับมาได้ มีทหารถือปืนสงครามเฝ้าตลอด24 ชั่วโมง ญาติก็ไม่ให้เยี่ยม ห้ามใช้โทรศัพท์ ห้ามทุกอย่างที่สิทธิพื้นฐานของผู้ต้องหาจะพึงมี เหมือนอยู่ในประเทศพม่ายังไงก้ไม่รู้ โดนมาเองกับตัวเลยครับ
มาอยู่ปัตตานีบ้านผม ใหมครับ  อิอิ    (ขำๆ ครับ)
papicheadp56
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:25:13 PM »

ขอฟังด้วย ไหว้
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:14:48 PM »

เรียน ท่านอาจารย์ฯ... คำพิพากษาฎีกาที่ ๑๕๘๒/๒๕๓๑ ความผิดฐานพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านและทางสาธารณะ โดยมิได้รับอนุญาต เป็นความผิดที่ร่วมกันกระทำด้วยกันได้ ครับ, ลิ้งก์นี่ http://www.netithai.com/index.php?topic=327.0;

คงทำนองว่า"มาด้วยกัน"หมายถึงนัดกันมาโดยมีเจตนาร่วมกันทำอะไรสักอย่าง เช่นมาล่าสัตว์ด้วยกัน แล้วแบกปืนเดินไกลมันหนักเลยผลัดกันแบกปืน/ช่วยกันหิ้วข้าวของเครื่องใช้ที่จะใช้ในการล่าสัตว์ด้วยกันกระมังครับ... สมมติข้อเท็จจริงพิสูจน์ได้ตามนี้ นายสมชายว่าร่วมกันพาปืนได้ครับ, ที่จริงตามท้องเรื่องในกระทู้ยังมีเรื่องปืนผิดมืออีกด้วย(ไม่ใช่ทะเบียนลุงแก)...

แต่ถ้าต่างคนต่างมา มากันคนละวัตถุประสงค์ บังเอิญเจอกันกลางทาง ไม่ได้ช่วยกันแบกปืน อย่างนี้ยังไงก็รอดครับ, แล้วถ้าไม่สารภาพเสียอย่าง+โจทก์หาพยานบุคคล/หลักฐานมัดแน่นหนาไม่ได้ ยังไงก็รอดครับ... แต่มันยุ่งเพราะโดนกล่าวหาก่อนทำให้เราต้องลำบากแก้ทีละประเด็นตามฟ้องครับ, แล้วมันจะตื่นเต้นอีตรงว่าหากบังเอิญเจอทนายพลาดจับประเด็นไม่ได้ แก้ไม่ตรงจุดเพราะเป็นทนายมือใหม่ สรุปเรื่องชี้แก้ประเด็นตามคำฟ้องได้ไม่ครบถ้วน พลาดแค่นิดเดียว เราก็นอนไม่หลับเป็นเดือนแหละครับ...

ทนายเองก็มีหลายระดับราคา ความฉลาด/ความคม ลูกล่อลูกชนเวลานำสืบบนศาลก็แตกต่างกันตามค่าตอบแทนครับ... เขาถึงว่าเป็นความบนศาลเหมือนกินขี้หมาครับ, คือดวงไม่ดีเอามากๆ...

ขอบคุณครับคุณสมชายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง  ไหว้
ผมก็เห็นเหมือนคุณสมชายว่าถ้าเป็นการช่วยกันแบกนี่ก็คงครบองค์ประกอบความผิดครับทั้งองค์ประกอบเรื่องเจตนาด้วย
แต่หากเดินไปด้วยกัน แม้รู้แต่ไม่ได้ยุ่งด้วยนี่องค์ประกอบไม่ครบ สำคัญคืออย่าไปสารภาพเสียก่อน
เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 04:44:20 PM »

ผมจำพี่ได้จากกระทู้นี้ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=160525.0

ผมว่าโดนเพราะความหมั่นไส้ล้วนๆงานนี้ ทหารนี่ถ้าได้มีเรื่องกันแล้วจบยากกว่าตำรวจอีกถ้าไม่มีผู้ใหญ่คุยให้

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์