๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:06:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดินตามหลังคนแบกปืน ถูกจับข้อหาร่วมกันนำพาอาวุธปืน  (อ่าน 7778 ครั้ง)
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 08:20:39 PM »

บ้านผมอยู่จังหวัดระนอง ผมมาเที่ยวสวนของเพื่อนโดยจอดรถใว้ด้านนอกหมู่บ้านเนื่องจากถนนทุรกันดาน  ตอนกลับเผอิญเจอลุงคนรู้จักกันที่มาเดินล่าสัตว์โดยบังเอิญ เลยขออาศัยติดรถ4WDออกไปด้วย แต่ระหว่างทางที่เดินไปที่จอดรถของลุงที่จอดห่างออกไปประมาณ 3ก.ม.  ลุงเจ้าของรถแกถอดปืนลูกซองใส่กระสอบแบกเดินไป  ผมเดินตามห่างๆจากลุงแกประมาณ20 เมตร จนมาเจอด่านลอยของทหาร ลุงแกเปิดกระสอบให้ทหารดูว่ามีปืน แต่เป็นของหลานแก  ทหารถามว่ามาด้วยกันหรือเปล่า ผมว่าใช่ครับ งั้นผมตั้งข้อหานำพาอาวุธปืนร่วมกัน ผมบอกว่าผมแค่จะขอติดรถลุงเขาไป แล้วจับผมทำไม ทหารไม่ฟังพาผมไปสอบจนสว่างแล้วส่งตัวผมพร้อมลุงแกให้ตำรวจแจ้งข้อหาในวันรุ่งขึ้น ผมต้องประกันตัวสู้คดีตั้ง150,000 บาท เพื่อไม่ต้องนอนคุก ผมล่ะงงกับประเทศไทยกับกฎอัยการศึกของทหารจริงๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 08:54:25 PM »

บ้านผมอยู่จังหวัดระนอง ผมมาเที่ยวสวนของเพื่อนโดยจอดรถใว้ด้านนอกหมู่บ้านเนื่องจากถนนทุรกันดาน  ตอนกลับเผอิญเจอลุงคนรู้จักกันที่มาเดินล่าสัตว์โดยบังเอิญ เลยขออาศัยติดรถ4WDออกไปด้วย แต่ระหว่างทางที่เดินไปที่จอดรถของลุงที่จอดห่างออกไปประมาณ 3ก.ม.  ลุงเจ้าของรถแกถอดปืนลูกซองใส่กระสอบแบกเดินไป  ผมเดินตามห่างๆจากลุงแกประมาณ20 เมตร จนมาเจอด่านลอยของทหาร ลุงแกเปิดกระสอบให้ทหารดูว่ามีปืน แต่เป็นของหลานแก  ทหารถามว่ามาด้วยกันหรือเปล่า ผมว่าใช่ครับ งั้นผมตั้งข้อหานำพาอาวุธปืนร่วมกัน ผมบอกว่าผมแค่จะขอติดรถลุงเขาไป แล้วจับผมทำไม ทหารไม่ฟังพาผมไปสอบจนสว่างแล้วส่งตัวผมพร้อมลุงแกให้ตำรวจแจ้งข้อหาในวันรุ่งขึ้น ผมต้องประกันตัวสู้คดีตั้ง150,000 บาท เพื่อไม่ต้องนอนคุก ผมล่ะงงกับประเทศไทยกับกฎอัยการศึกของทหารจริงๆ

อ่านแล้วดูเหมือนกับว่าทะเบียนปืนไม่ใช่ของลุงแกกระมังครับ เมื่อโดนทหารถามแกเลยโบ้ยใส่ว่าเป็นของหลาน(ที่เดินตามหลังมา)!!!... เมื่อโดนทหารถามว่า"มาด้วยกันหรือเปล่า?" หมายความว่าหลานที่เป็นเจ้าของปืน คือคนที่มาด้วยกันเดินตามมาข้างหลังหรือเปล่า? ลูงแกเลยโยนกลองทันที...

ครั้งแรกคุยกันได้ความอย่างนี้ แล้วระหว่างสอบสวนทหารไม่ฟังเลยหรือครับ ว่าเข้าใจผิดกันเรื่องการสื่อสารตั้งแต่แรก...

แต่อย่างไรก็ดี ถ้าไปด้วยกันกับผู้ที่กำลังกระทำความผิดอยู่ มักจะโดนรวบไปอย่างนี้แหละครับ ถึงแม้จะรอดได้ แต่ก็อาจต้องเสียเวลา แล้วดีไม่ดีจะไปหลุดเอาในชั้นศาลให้ตื่นเต้นกับเรื่องไม่เป็นเรื่องครับ... เขาถึงได้ห้ามกันว่าอย่าอยู่ใกล้คนที่"รู้ไม่เท่าถึงการณ์"เพราะจะพาลซวยไปด้วยกับเรื่องไม่เป็นเรื่องครับ...

สำหรับตามกระทู้นี้ นายสมชายเชื่อว่า จขกท. จะรอด แต่ก็เหนื่อยหน่อยครับ... ขอเอาใจช่วย...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 09:04:27 PM »

ที่จริงไม่ได้"มาด้วยกัน"ซักหน่อย... แค่ต่างคนต่างมา แล้วบังเอญเจอ เลยจะขอติดรถออกไปด้วยเท่านั้นเองครับ...

ไม่ได้มาด้วยกัน เพราะไม่ได้ตั้งใจมาที่นี่ด้วยกัน แต่"ต่างคนต่างมา"... แล้วก็ต่างคนต่างไปเมื่อถึงที่จอดรถของตนเอง...
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 09:18:52 PM »

คล้ายกับตำรวจจับไพ่ จับไฮโลว์ หรือเปล่าครับ  อยู่ในวงดูเฉยๆไม่ได้เล่นด้วยก็ต้องโดนข้อหาเดียวกันเหมือนคนเล่น

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:46:01 PM »

ถ้าจะสู้คดีกันจริง ๆ ก็มีทางรอดครับ เพราะปกติ คนที่เป็นเจ้าของปืนจะมีคนเดียว คนที่นำพาปืนไปมักจะเป็นเจ้าของปืน ส่วนคนอื่น โดยทั่วไปจะไม่ต้องร่วมรับผิดด้วย ยิ่งกรณีของท่านเจ้าของกระทู้ ไม่ได้เดินทางไปด้วยกันตั้งแต่แรก ไม่น่าจะฟังว่ามีเจตนาร่วมกันพาปืน แต่กว่าจะแก้ตัวให้พ้นความผิดก็คงนานและเหนื่อย กับต้องเสียเงินจ้างทนายสู้คดี ส่วนใหญ่ก็จะยอมรับสารภาพในชั้นศาล ๆ ก็จะพิพากษาลงโทษปรับ และรอการลงโทษจำคุก ทำให้ผู้ถูกกล่าวหาเห็นว่า คดีจะได้จบเร็ว ๆ เสียค่าปรับน้อยกว่าค่าทนายครับ
Mr.DA/SA
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:51:23 PM »

งานนี้ต้องสู้คดีให้ถึงที่สุดนะครับ_เอาใจช่วย

ขึ้นลำแล้วลดนก อุ่นใจ ปกป้องภัย ได้แน่นอน
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 07:42:03 AM »

จริงๆแล้วผมกับทหารหน่วยนี้เคยมีปัญหาทะเลาะเบาะแว้งกันมาก่อน ผมฟ้องร้องขั้นตอนอยู่ในชั้นสอบสวน ลูกน้องเขาบอกว่าว่าปกติชาวบ้านแถวนี้พาปืนผ่านด่านก็บ่อยแต่ทหารก็ไม่เคยจับ  แต่เจ้านายเขาพอรู้ว่าผมเดินทางมากับเจ้าของปืน เขาก็รีบสั่งให้ลูกน้องเขาควบคุมตัวผมใว้แล้วเขาก็มาจับผมไปสอบสวนที่หน่วยในเมืองทันที  ผมบอกว่าต้องลงในบันทึกการจับกุมด้วยนะว่าผมเดินห่างจากเจ้าของปืนประมาณ20 เมตร เลยทำให้ผมประกันตัวได้ ผู้กำกับท่านยังบอกว่าทีแรกทหารสั่งห้ามประกันตัว ท่านก็ไม่อยากมีปัญหากับทหาร ผมบอกว่าท่านลองอ่านบันทึกการจับกุมก่อนสิ ปืนไม่ได้อยู่ในมือผม พอท่านผู้กำกับอ่านท่านถึงกับบอกว่าข้อหาปัญญาอ่อน ทหารพวกนี้โยนขี้มาให้ตำรวจอีกแล้ว
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:43:53 AM »

ที่แท้เป็นความไม่พอใจส่วนตัวมากกว่าเรื่องงาน อย่างนี้ต้องสู้ให้ถึงที่สุด  ขอเอาใจช่วยครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 09:25:16 AM »

คล้ายกับตำรวจจับไพ่ จับไฮโลว์ หรือเปล่าครับ  อยู่ในวงดูเฉยๆไม่ได้เล่นด้วยก็ต้องโดนข้อหาเดียวกันเหมือนคนเล่น

ทำนองนั้นครับ เพราะคนโดนจับในบ่อนฯ ก็ร้อยทั้งร้อย ทุกคนก็จะอ้างว่าแค่มาดูเฉยๆ... สมัยเด็กๆ พวกเราถึงได้ถูกผู้ใหญ่สอนเอาไว้ไม่ให้สุงสิงกับเพื่อนที่เกกมะเหรกเกเรเกินเส้นแบ่งกฎหมายไงครับ...

เช่นเด็กวัยรุ่นนั่งรวมกลุ่มคุยกันอยู่ แต่มีใครสักคนพกปืนเถื่อนอยู่ แล้วเกิดโดนรวบพร้อมกันทั้งกลุ่ม จะพากันซวยทั้งกลุ่มแหละครับ... แต่ไอ้ตัวหัวโจกมักรอด!!! เพราะเจ้านี่มักมีประสบการณ์สูง เห็นท่าไม่ดีมีแอบหลบก่อนใคร(หรือไม่ก็โยนกลองใส่คนอื่น)เลย... ไม่ฮาครับ...
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 09:34:03 AM »

เตรียมทำหนังสือร้องขอความเป็นธรรมไปที่อัยการผมเชื่อว่าชั้นอัยการมีความเห็นไม่สั่งฟ้องครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 11:44:33 AM »

จริงๆแล้วผมกับทหารหน่วยนี้เคยมีปัญหาทะเลาะเบาะแว้งกันมาก่อน ผมฟ้องร้องขั้นตอนอยู่ในชั้นสอบสวน ลูกน้องเขาบอกว่าว่าปกติชาวบ้านแถวนี้พาปืนผ่านด่านก็บ่อยแต่ทหารก็ไม่เคยจับ  แต่เจ้านายเขาพอรู้ว่าผมเดินทางมากับเจ้าของปืน เขาก็รีบสั่งให้ลูกน้องเขาควบคุมตัวผมใว้แล้วเขาก็มาจับผมไปสอบสวนที่หน่วยในเมืองทันที  ผมบอกว่าต้องลงในบันทึกการจับกุมด้วยนะว่าผมเดินห่างจากเจ้าของปืนประมาณ20 เมตร เลยทำให้ผมประกันตัวได้ ผู้กำกับท่านยังบอกว่าทีแรกทหารสั่งห้ามประกันตัว ท่านก็ไม่อยากมีปัญหากับทหาร ผมบอกว่าท่านลองอ่านบันทึกการจับกุมก่อนสิ ปืนไม่ได้อยู่ในมือผม พอท่านผู้กำกับอ่านท่านถึงกับบอกว่าข้อหาปัญญาอ่อน ทหารพวกนี้โยนขี้มาให้ตำรวจอีกแล้ว

เรื่องส่วนตัวแล้วครับงานนี้  ข้อหาหมั่นไส้    แต่ยังไงท่านก็ไม่ผิด ถ้าตามที่ท่านเล่ามา

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ben-CZ
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 12:21:21 PM »

ต่อสู้ตามกระบวนการยุติธรรม ท่านชนะคดีแน่นอนครับ ฟันธง

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 12:25:38 PM »

ไม่เคยเห็นข้อหาร่วมกันนำพาเลยครับ
หากลุงแกนำพาแม้เราเดินไปด้วยก็ไม่เห็นจะเป็นตัวการในการกระทำความผิดได้อย่างไร
pucca
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 01:53:19 PM »

ไม่เคยเห็นข้อหาร่วมกันนำพาเลยครับ
หากลุงแกนำพาแม้เราเดินไปด้วยก็ไม่เห็นจะเป็นตัวการในการกระทำความผิดได้อย่างไร

ผมก็เถียงกับทหาร แต่เขาบอกว่าตั้งข้อหาใว้ก่อน ให้ไปแก้ข้อกล่าวหากันเอง แล้วพนักงานสอบสวนก็แจ้งข้อกล่าวหาตามที่ทหารส่งมา โดยระบุว่าทหารเป็นฝ่ายกล่าวหาตามกฎอัยการศึก  ผมก็งงกับระบบของทหารจริงๆ
ben-CZ
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:23:29 PM »

ผมก็เถียงกับทหาร แต่เขาบอกว่าตั้งข้อหาใว้ก่อน ให้ไปแก้ข้อกล่าวหากันเอง แล้วพนักงานสอบสวนก็แจ้งข้อกล่าวหาตามที่ทหารส่งมา โดยระบุว่าทหารเป็นฝ่ายกล่าวหาตามกฎอัยการศึก  ผมก็งงกับระบบของทหารจริงๆ

เขาอยากตั้ง ก็ให้เขาตั้งไปครับ

ข้อหาแบบนี้ อัยการน่าจะสั่งไม่ฟ้อง จขกท.ครับ (คดีที่อัยการสั่งไม่ฟ้องมีมากมาย)

ถ้าอัยการสั่งฟ้อง(แต่ยากมาก) ศาลก็อาจจะยกฟ้องก็ได้ครับ (คดีที่ศาลยกฟ้อง ก็เยอะครับ)
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์