๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 06:19:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ซื้อปืนมือสองครับ  (อ่าน 2476 ครั้ง)
TPI-O
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 12:25:52 PM »

รบกวนสอบถามเพื่อนๆพี่ๆอวปครับ
    ถ้าจะซื้อปืนมือสองต้องทำอย่างไรบ้าง จากเท่าที่อ่านในบอร์ด
 โอนลอยหรือไม่โอนลอยคืออะไร ให้ระวังเรื่องตัดยอดปลอม หรือบางท่านบอกตัดโอนให้คืออะไร
  ป4 อยู้จังหวัดหนึ่ง ทะเบียนทำไมอยู่อีกจังหวัดหนึ่ง แล้วถ้าทะเบียนบ้านเราอยู่ที่ จ.หนึ่ง ต้องทำไงครับ
 ขั้นตอนวิธีการไหนสะดวกและปลอดภัยที่สุดครับ ขอบคุณครับ(มือใหม่หัดเหนี่ยว)
pui99
Full Member

คะแนน 17

บ้าว่ะ แก่แต่หล่อฉิบ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 12:31:37 PM »

แล้วทำการบ้านแล้วหรือครับว่าชนิด และขนาดอะไรดีลองศึกษาดีๆครับขนาดเซียนๆยังพลาดได้กับปืนมือ2เนี่ย
ส่วนเรื่องเอกสารผมก็ห่างวงกานานมากเดี๋ยวคนรู้จริงมาช่วยตอบแน่ครับ

ถ้าเราปรับตัวเข้ากับปืนของเราแล้ว
เราจะรู้ว่าปืนของเราเป็นปืนที่ดีที่สุด
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 12:53:39 PM »

http://www.gun.in.th/ ตามไปดูครับ มีทั้ง ออโต และลูกโม่ Grin Grin

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 03:05:26 PM »

ลองค้นหาดูในกระทู้เก่า ๆ ครับ มีเยอะ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 03:23:40 PM »

..............ด้วยความเคารพ...ดูจากคำถามแล้ว  ท่านคงยังไม่ค่อยทราบอะไรเกี่ยวกับปืนสักเท่าไรนะครับผม....ถ้าอย่างนั้นแล้วแนะนำให้เข้าไปค้นดูในกระทู้เก่า ๆ ครับ  จะมีให้ครบเลย  ไม่ว่าจะเกี่ยวกับปืนรีวอลเวอร์ หรือ เซมิออโต ปืนยาว มีทุกขนาดเลยครับ  รวมทั้งมีวิธีในการดูเบืองต้นให้ด้วย  ส่วนเกี่ยวกับเอกสารนั้นก็จะได้ความรู้ควบคู่กันไปด้วยเลยครับผม   พยายามหน่อยครับ  ....ด้วยความเป็นห่วง....เพราะผมเองก็เป็นคนนิยมซื้อปืนใช้แล้วเหมือนกัน  แต่ส่วนใหญ่ผมหาเองตามชนบท   เพราะอยู่แถวนั้น (ชนบท) ขอให้สมหวังครับผม.......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 03:25:10 PM »

.....แถมอีกนิดดดดด.......ถ้าได้ปืนแล้ว...เกิดความสงสัย  ถ่ายรูปเอามาลงให้พี่ ๆ ในเว็บช่วยกันดูให้อีกทีก็ได้ครับ    อย่ารีบร้อน   ซื้อปืนไม่ได้ซื้อก๋วยเตี๋ยว....ครับผม.......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 10:09:10 PM »

ใจเย็นๆครับ แล้วจะได้ของดี   

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 07:18:34 AM »

.....แถมอีกนิดดดดด.......ถ้าได้ปืนแล้ว...เกิดความสงสัย ถ่ายรูปเอามาลงให้พี่ ๆ ในเว็บช่วยกันดูให้อีกทีก็ได้ครับ อย่ารีบร้อน ซื้อปืนไม่ได้ซื้อก๋วยเตี๋ยว....ครับผม.......
Grin Grinชอบครับ

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2006, 10:16:42 AM »

ก็ติดต่อดูตัว และตกลงราคากับเจ้าของปืน (หรือนายหน้า) ถ้าตกลงก็ต้องไปโอนกันที่นายทะเบียน (กทม.ที่ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครอง , ตจว.ที่อำเภอ) ... ถ้าซื้อปืนข้ามเขต (ของนายทะเบียน) จะต้องมีการแจ้งโอนที่ต้นทาง แล้วนำหนังสือคู่มือมาแจ้งโอนเข้าที่ปลายทาง (ผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ด้วยครับ)

การซื้อ/ขายแบบโอนลอย ก็หมายถึงการโอนกรรมสิทธิ์ให้กับคนซื้อ โดยไม่ไปดำเนินการให้ถูกต้องกับนายทะเบียนครับ ... คือเจ้าของปืนเซ็นชื่อสลักหลัง ป.๔ ว่าโอนให้คนซื้อ แล้วให้คนซื้อไปดำเนินการทางทะเบียนเอง ... หรือบางทีก็เว้นตรงชื่อผู็รับโอนไว้ เพราะคนซื้อกะจะไปขายต่อครับ .... วิธีนี้ผิดกฏหมาย กล่าวคือคนจะมีปืนได้ต้องได้รับอนุญาตก่อนครับ แล้วจึงจะไปซื้อได้ การโอนกันแบบนี้ มีผลให้ปืนกลายเป็นปืนเถื่อน ไม่มีทะเบียนครับ (รายละเอียดจำได้ว่า อวป. เคยร่ายยาวไว้แล้ว) แต่ที่ยังทำกันได้ เพราะไม่มีใครใส่ใจในช่องโหว่กฏหมายอันนี้ ...

ผมเห็นบางท่านรับซื้อปืนโอนลอยมา ก็มาหนักใจว่าจะโอนได้หรือเปล่า กลัวนายทะเบียนขอดูตัวคนขาย (เจ้าของเก่า) หรือบางทีเจ้าของเก่าเสียชีวิตไปแล้ว ไม่รู้จะตามตัวได้ที่ไหนก็มี

ส่วนคนขาย บางทีขายไปแล้วก็มาหนักใจว่าคนซื้อมันจะไปโอนหรือเปล่า เกิดคนซื้อเอาปืนไปทำอะไร โดนจับแล้วตำรวจตรวจปืนมาเป็นชื่อเรา มิซวยไปด้วยหรือ เป็นต้น

เรื่องทะเบียนดูยุ่งพอสมควรครับ นี่ไม่นับการดูปืนเก่าอีกว่า  แท้ หรือ แท้แต่ไม่เดิม หรือยำมา หรือปลอมยี่ห้อมา ....

Kwan -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

BU14 (9โมง)

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 07:25:31 PM »

ตอนดูปืนรุ่นนี้ ระวังหน่อยนะครับ เมื่อวันศุกร์ เพื่อนเพิ่งไปทำเรื่องตัดโอนที่ ต่างจังหวัด  นายอำเภอ บอกว่าปืนน่าจะเป็นปืนสวมทะเบียนมา(ปี 2518) เกือบต้องขึ้นโรง ขึ้นศาลกันแล้ว นายอำเภอแจ้งว่า ปืนรุ่นนี้ มีการสวมทะเบียนกันเยอะ สภาพปืน กับ รอยการตีทะเบียนไม่สมเหตุสมผล ปืนรมดำมาใหม่จริง แต่รอยเลขทะเบียนก็ใหม่มากเกินกว่าที่จะเป็นการตีทะเบียน หรือแกะเลขมาตั้งแต่ 30 ปีก่อน สุดท้ายเลยไม่ได้ซื้อขายกัน แล้วเจ้าของปืนน่าจะมีปัญหา กับนายอำเภอซะเป็นแน่แท้  เพื่อนผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง นายอำเภออนุญาติให้กลับก่อนได้ แต่ขอเบอร์โทร และชื่อเอาไว้ แต่เพื่อนผมบอกว่าเสียเงินมัดจำไปฟรี 5,000 บาท ไม่รู้จะขอคืนจากคนขายได้หรือเปล่าเลย แถมต้องขับรถกลับมาตัวเปล่า โดยเสียเวลาไป 1 วัน ฟรีๆ (ประจวบแหน่ะ)อ้างจากกระทู้เก่าๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2006, 07:29:10 PM โดย Kwan » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์