๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:36:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คดีความ  (อ่าน 2315 ครั้ง)
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 08:46:08 PM »

คือว่าเพือนผมไปโดนตำรวจท่านจับมาครับ ข้อหาเป็นเจ้ามือวงไพ่ป๊อก 8-9
   ตำรวจท่านก็ส่งฟ้องศาล ศาลท่านก็ตัดสิน จำคุก 3 เดือน แต่โทษจำ รอลงอาษา ปรับ 2000 บาท จบคดี
  แล้วเกิดวันใดวันหนึ่ง( ภายใน 2ปี)เพือนผมไปโดนตำรวจท่านจับ ข้อหาพกปืนโดยไม่มีใบพก ( มันทำนากุ้ง ต้องพกปืนเข้าออกนาทุกวัน )
 อย่างนี้จะติดคุกเลยไหมครับ เพราะมันมีโทษรอลงอาษา อยู่ก่อนหน้าแล้วเรื่อง เล่นไพ่ 2 ปี
  ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมทีครับ ท่านผู้รู้กฏหมาย
  หมายเหตุ ปืนมีทะเบียน ของมันเองแต่ไม่มีใบพก

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 09:05:26 PM »

มีสิทธิ์ติดคุกสูงครับ และอาจจะมีการเพิ่มโทษแถมด้วย

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 09:40:28 PM »

ลองคุยกับตำรวจซิครับ  ว่าขอให้เรื่องจบจะพอช่วยได้ไหม  ข้อหาไม่แรงเพราะปืนมีทะเบียนนี่ครับ  แล้วเป็นของตัวเองด้วย   อย่างนี้เพื่อนผมเคยโดนจับมาแล้ว  ศาลท่านลงโทษแค่ปรับ  แต่กี่พันจำไม่ได้แล้ว   โทษจำคุกศาลก็ไม่มีด้วย ผมว่าน่าจะรอดนะ

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 10:22:44 PM »

ผมว่าน่าจะติกคุกนะครับโดยปรกติ พกพาปืนโดยไม่ได้รับอณุญาติ โทษ จำทั้งปรับก็มีอยุ่แล้วกรณีที่จำเลยไม่เคยกระทำความผิด ศาลอาจปราณี ให้ปรับอย่างเดียวโดยโทษจำคุกอาจให้รอลงอาญา ไว้ก่อน แต่นี่เพื่อนพี่ มีทัญบนติดตัวอย่างนี้ โอกาศ รอดน้อยมาก นอกจากทนายจะสุดยอดจริงๆ

ลองคุยกับตำรวจซิครับ ว่าขอให้เรื่องจบจะพอช่วยได้ไหม ข้อหาไม่แรงเพราะปืนมีทะเบียนนี่ครับ แล้วเป็นของตัวเองด้วย อย่างนี้เพื่อนผมเคยโดนจับมาแล้ว ศาลท่านลงโทษแค่ปรับ แต่กี่พันจำไม่ได้แล้ว โทษจำคุกศาลก็ไม่มีด้วย ผมว่าน่าจะรอดนะ

โทษจำคุกน่าจะมีนะครับ ต้องดูใน พ.ร.บ อาวุธปืนครับถ้าดูในประมวลกฏหมายอาญา โทษ ปรับ100 นึงจำคุกไม่มีแต่ในพ.ร.บ อาวุธปืนมีครับ  ลองดูที่ พ.ร.บ อาวุธปืนครับ
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 10:28:42 PM »

ผมว่าคุยให้จบดีกว่าครับ ไม่น่าเสี่ยง
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:23:20 PM »

อยู่ในช่วงรอลงอาญา ต้องระวังครับ เเค่ข้อหาเล็กๆยังน่ากลัวครับ

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:48:00 PM »

คดี ถึงชั้นศาลรึยังครับ หรือ อยุ่ที่พนักงานสอบสวน ถ้ายังอยุ่ที่พนักงานสอบสวน รีบเลยครับ ลองไปคุยกับตำรวจเลย ก่อนที่จะถึงชั้นศาลไม่งั้นคงลำบาก แน่ๆ ถ้าถึงชั้นศาล โอกาศ รอดน้อยมาก รีบๆนะครับ
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:46:16 AM »

คดีไพ่ โดนจับและปรับไปเรียบร้อยแล้วครับ รอลงอาษาไปแล้ว
 แต่คดีปืน ยังไม่เกิดครับ ผมแค่สงสัยว่าถ้ามันโดนจับขึ้นมาจะติดคุกเลยไหมครับ ( ในกรณีที่เคียร์กันไม่ได้ )
 เพราะ คดีไพ่ และ ปืน มันคนละประเภทกัน ( ในความเข้าใจของผม ซึ่งไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า )
 เพราะถ้าโดนจับปืนอย่างเดียว อย่างเก่งก็เสียค่าปรับ แต่นี่มันโดนรอลง อาษา คดีไพ่ไปด้วย เลยสงสัยครับ
 จะได้เตือนๆๆมันถูก
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 06:50:05 AM »

คนที่ต้องโทษรอลงอาญาอยู่แล้วกระทำความผิดในระหว่างนั้น 
ศาลอาจจะใช้ดุลพินิจในการให้รอการลงอาญาไว้อีกได้นะครับ
เพราะการที่ศาลจะสั่งรอลงอาญาได้คนๆ นั้นจะต้องไม่เคยต้องโทษจำคุกมาก่อนครับ Grin  แต่การรอลงอาญาไว้ถือว่าไม่เคยถูกจำคุกมาก่อนครับ

แต่ไม่น่าเสี่ยงครับ  เพราะเคยต้องโทษอยู่แล้วมากระทำความผิดในระหว่างรอการลงอาญา  ถ้าศาลท่านไม่เมตตาจริงๆ มีโอกาสติดคุกสูงครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์