๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 06:49:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งคนหนึ่งมอง “คนไทย” ,จากfwdเมล์  (อ่าน 6175 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2006, 09:58:00 PM »

ฝรั่งที่ผมรู้จักคงซึมซาบความเป็นไทยได้ดี    เพราะเล่นมีเมียหลวงเมียน้อย   แต่เขาก็เลี้ยงดูรับผิดชอบทั้ง2คน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 08:57:43 AM »

.......สูงสุดสู่สามัญ..........
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 09:10:15 AM »

ขอบคุณมากครับ
ผมข้ามกระทู้นี้ไปหลายครั้งไม่ได้เปิดอ่าน คิดว่าเป็นเรื่องไร้สาระ คงเป็นเรื่องกวนๆอะไรพวกนั้น
แต่วันนี้เปิดเข้ามาอ่าน ดีมากจริงๆ
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 09:34:30 AM »

สังคมไทยมีค่านิยมที่ จะให้ลูกเรียนสูงๆจบมารับราชการหรือ ทำงานกินเงินเดือน แค่นี้พ่อ แม่ มีความภูมิใจแล้ว ไม่เหมือนสังคมอื่นที่จะแนะนำให้ลูกๆ ช่วยเหลือตนเองแล้วเลือกงานที่ถนัด และชอบ เอาตัวรอดได้เอง

จะเป็นแบบ พ่อแม่รังแกฉัน

รักเธอ....ประเทศไทย
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:16:45 AM »

แทงใจ น่าคิด มีสาระ ผมจะเอาไว้ทบทวนมุมมองตัวเองและคนรอบข้างครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:55:12 AM »

ขอบคุณมากครับ
ผมข้ามกระทู้นี้ไปหลายครั้งไม่ได้เปิดอ่าน คิดว่าเป็นเรื่องไร้สาระ คงเป็นเรื่องกวนๆอะไรพวกนั้น
แต่วันนี้เปิดเข้ามาอ่าน ดีมากจริงๆ

หุ หุ หุ ผิดคาดละซี๊.....ผมทำตัวมีสาระก็เป็น  Grin  Grin  Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 12:01:19 PM »

วันนี้หวยออก.........ถ้าถูกรางวัล ได้เงินซัก หกล้าน  ผมจะไปซื้อที่ดิน ซัก ๑๐ ไร่ ราคาคงไม่เกิน ห้าแสน ที่ดินแถวนี้ถูก ๆ เยอะ ทำเกษตรทฤษฎีใหม่ ..ตามแนวพระราชดำริ......ปลูกผัก  เลี้ยงวัว เลี้ยงควาย เลี้ยงไก่ เลี้ยงหมู  เลี้ยงปลา  ใช้ชีวิตแบบพอเพียง   มีเงินฝากไว้ให้ลูก ๆ อ้อ...เกือบลืม  จะไปหลังวัง แล้ว ซื้อ ๑๙๑๑ ซักกระบอก ลูกซอง และ ลูกกรดยาว อีกอย่างละกระบอก ก็พอ............เฮ้อ......ฝันกลางวันนี่มีความสุขซะจริง ๆ .........
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 12:25:51 PM »

Smileyเป็นกระทู้ที่ดีมากครับ...............อ่านแล้วทำให้มองอะไรๆ......................ได้ลึกมากขึ้น
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 01:15:47 PM »

Smileyเป็นกระทู้ที่ดีมากครับ...............อ่านแล้วทำให้มองอะไรๆ......................ได้ลึกมากขึ้น

ขอลอกครับครูโด่ง

ARTWORK
สำนักวิชาวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 01:37:29 PM »

.....ขอบคุณครับ.....

สองขาข้าเที่ยวท่อง สองตาจ้องข้าจดจำ หนึ่งชีวิตลิขิตนำ ตามเส้นทางข้าเลือกเอง
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 03:27:53 PM »

ขอบคุณครับพี่อีแมว.........ฝรั่งคนนี้ที่มองคนไทย เตือนสติคนไทย ได้อย่างทะลุปรุโปร่ง

ความคิดของฝรั่งเรื่องนิยมผิวสีแทนเพิ่งมาเริ่มในยุคปฏิวัติอุตสาหกรรมครับ

สมัยก่อนนั้นฝรั่งก็นิยมผิวขาวซีดครับ เพราะพวกขุนนาง/ชนชั้นปกครองไม่ต้องทำนาทำไร่ หมกตัวอยู่ในปราสาท ผิวจะซีดจนเห็นเส้นเลือกดำชัดเจน ถึงมีคำเรียกผู้มีเชื้อเจ้าว่า Blue blood (เลือดสีน้ำเงิน)

ต่อมาในยุคปฏิวัติอุตสาหกรรม ชนชั้นที่ด้อยโอกาสที่สุดในสังคมทำงานเหมือง โดยเฉพาะเหมืองถ่านหินซึ่งเป็นเหมืองขุด อยู่ในรูตลอดเวลา ตัวซีดยิ่งกว่าเจ้าเลือดน้ำเงิน ประกอบกับการที่มีความรู้แล้วว่าชีวิตกลางแจ้งดีสำหรับสุขภาพมากกว่า ฝรั่งที่มีกินเลยนิยมตากแดด เมื่อมีแดดให้ตาก
ขอบคุณพี่ L/E ครับเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยในประวัติศาสตร์ไม่ผิดหวังถ้าพี่มาให้ความรู้.......แต่ผมเห็นแย้งนิดครับคือบางทีก็เป็นเรื่องของคนที่อยากไม่มีที่สิ้นสุดครับ ดำอยากขาว พวกขาวอยากดำ เพื่อผมคนละ ลูกครึ่งญี่ปุ่น-จีน ขาวจนถ้ามันเป็นผู้หญิงพวกผมคงจีบมันแล้วละ.......ไอ้หมอนี้ชอบตากแดดครับถามว่าทำมัยเขาสาว ๆ เขานิยมนิยมตี๋ ๆ ขาว ๆ  มันตอบง่าย ๆ ว่า กรูอยากดำเหมื่อนพวกมรึง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 04:02:21 PM »

ขอบคุณครับพี่อีแมว.........ฝรั่งคนนี้ที่มองคนไทย เตือนสติคนไทย ได้อย่างทะลุปรุโปร่ง

ความคิดของฝรั่งเรื่องนิยมผิวสีแทนเพิ่งมาเริ่มในยุคปฏิวัติอุตสาหกรรมครับ

สมัยก่อนนั้นฝรั่งก็นิยมผิวขาวซีดครับ เพราะพวกขุนนาง/ชนชั้นปกครองไม่ต้องทำนาทำไร่ หมกตัวอยู่ในปราสาท ผิวจะซีดจนเห็นเส้นเลือกดำชัดเจน ถึงมีคำเรียกผู้มีเชื้อเจ้าว่า Blue blood (เลือดสีน้ำเงิน)

ต่อมาในยุคปฏิวัติอุตสาหกรรม ชนชั้นที่ด้อยโอกาสที่สุดในสังคมทำงานเหมือง โดยเฉพาะเหมืองถ่านหินซึ่งเป็นเหมืองขุด อยู่ในรูตลอดเวลา ตัวซีดยิ่งกว่าเจ้าเลือดน้ำเงิน ประกอบกับการที่มีความรู้แล้วว่าชีวิตกลางแจ้งดีสำหรับสุขภาพมากกว่า ฝรั่งที่มีกินเลยนิยมตากแดด เมื่อมีแดดให้ตาก
ขอบคุณพี่ L/E ครับเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยในประวัติศาสตร์ไม่ผิดหวังถ้าพี่มาให้ความรู้.......แต่ผมเห็นแย้งนิดครับคือบางทีก็เป็นเรื่องของคนที่อยากไม่มีที่สิ้นสุดครับ ดำอยากขาว พวกขาวอยากดำ เพื่อผมคนละ ลูกครึ่งญี่ปุ่น-จีน ขาวจนถ้ามันเป็นผู้หญิงพวกผมคงจีบมันแล้วละ.......ไอ้หมอนี้ชอบตากแดดครับถามว่าทำมัยเขาสาว ๆ เขานิยมนิยมตี๋ ๆ ขาว ๆ มันตอบง่าย ๆ ว่า กรูอยากดำเหมื่อนพวกมรึง หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฮ่า ฮ่า จริงครับ ......แต่ไม่เคยเจอผู้หญิงไทยอยากดำสักคน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 05:27:14 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อความดี ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 06:42:13 PM »

ขอบคุณครับ...เรื่องของคนในอยากออก  คนนอกอยากเข้า  เคยเจอมากับตัวเองเต็มๆ  หลังจากจบม.3  อยากออกสู่โลกภายนอกเป็นหนักหนา   คุณแม่อ้อนให้เรียนต่อให้จบม.6  ก็ไม่ฟัง หัวเราะร่าน้ำตาริน  พอได้บัตรประชาชนก็ไปทำพาสปอร์ตแล้วไปซาอุ...กลับจากซาอุแล้วมาญี่ปุ่น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ตอนนี้อยากบอกว่า...อยากกลับบ้านคร้าบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน
อยากไปทำไร่ไถนา  เอาแค่  พอเพียง ก็พอ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
gopo
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 06:51:00 PM »

ความคิดที่ควรปลูกฝังให้เด็กนักเรียนใด้เรียนรู้ในความพอเพียง  ไม่ใช่โยนเงินให้กู้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์