๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 03:04:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งคนหนึ่งมอง “คนไทย” ,จากfwdเมล์  (อ่าน 6165 ครั้ง)
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 09:59:38 PM »

...ขอบคุณสำหรับข้อความดีๆ ครับ...  Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 09:02:54 AM »

ประเทศไทยเราถลำตัวไปมากแล้วครับเพราะวันนี้ คนไทยเป็นหนี้กันทั่วหน้า จากนโยบายส่งเสริมการเป็นหนี้ของรัฐบาลครับ
เหอๆๆๆๆๆๆ  ถ้าไม่เลือกข้า   ข้าจะไม่ให้กู้เงินล้านนะ   ถ้าเลือกข้า ข้าจะให้กู้เพิ่ม  ส่วนที่เอ็งจะกู้ไปทำอะไรมันเรื่องของเอ็ง เหอๆๆๆๆๆๆ หรือถ้าเอ็งไม่มีปัญญาใช้คืนก็ไม่เป็นไร  เพราะไม่ใช่เงินของข้า เหอๆๆๆๆๆๆ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 09:38:38 AM »

เมื่อวันก่อนมีการประชุมสภาท้องถิ่นที่ของผม....ผมถูกตั้งข้อกล่าวหาว่า "ประมาณการงบประมาณโครงการก่อสร้าง ต่าง ๆ ขาดตกบกพร่อง ทำให้ผู้รับเหมา รับงานไปทำไม่ได้ ทำให้โครงการบางโครงการต้องตกไป " (เพราะผู้บริหารและนักการเมืองท้องถิ่นเป็นผู้รับเหมาครับ เมื่อก่อน เขาได้กันเยอะ พอผมมาอยู่ก็ได้กันน้อยเลยโวยใส่ผม)  มีการเสนอให้ "ย้าย" ผมออกนอกพื้นที่ครับ...โทษฐาน ทำให้โครงการล่าช้า     (ผู้รับเหมาได้กำไรน้อย)    .....ผมนี่สุดเซ็งเลย....ผมก็ตอบไปว่า "ผมเป็นข้าราชการ ผมทำอะไรลงไป ก็มีระเบียบกฎหมายควบคุมอยู่ อย่างเช่นการประมาณการ ผมก็ประมาณการไปตามความเป็นจริง และยึดถือผลประโยชน์ของทางราชการให้มากที่สุดก็ ผู้รับเหมารายใด ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องทำ ผมไม่สนใจว่าใครจะ ขาดทุนหรือได้กำไรเท่าไหร่ ประชาชนจ้างผมมา รักษาผลประโยชน์ให้เขา ผมก็ต้องทำ"..... Undecided
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 11:18:53 AM »

มาร์ติน วีลเลอร์ เรียนจบปริญญาตรีเกียรตินิยม จาก ม.ลอนดอน (โอนย้ายมาจาก ม.เคมบริจ แกทนสังคมเคมบริจที่เป็นศักดินาไม่ได้)รู้สึกจะเป็นคณะปรัชญา เรียนจบแกยื่นใบปริญญาให้พ่อที่เป็นผู้บริหารภาคเอกชนระดับสูง บอกว่าได้ทำหน้าที่ของลูกแล้ว  ทีนี้แกไปหางานทำเป็นกรรมกรแบกอิฐ ทำอยู่ 10 ปี ก่อนจะมาเมืองไทย ที่เมืองไทยเขาจ้างให้เป็นครูสอนภาษาอังกฤษเงินเดือน 3 หมื่น ใส่สูทผูกเนคไท แกทำอยู่ได้พักเดียวก็ลาออก บอกว่าไม่ชอบการแต่งตัวแบบนั้น เมื่อพบรักกับสาวไทยก็พากันไปทำไร่ทำนาตามที่ตนเองชอบ 
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 11:29:46 AM »

เมื่อวันก่อนมีการประชุมสภาท้องถิ่นที่ของผม....ผมถูกตั้งข้อกล่าวหาว่า "ประมาณการงบประมาณโครงการก่อสร้าง ต่าง ๆ ขาดตกบกพร่อง ทำให้ผู้รับเหมา รับงานไปทำไม่ได้ ทำให้โครงการบางโครงการต้องตกไป " (เพราะผู้บริหารและนักการเมืองท้องถิ่นเป็นผู้รับเหมาครับ เมื่อก่อน เขาได้กันเยอะ พอผมมาอยู่ก็ได้กันน้อยเลยโวยใส่ผม)  มีการเสนอให้ "ย้าย" ผมออกนอกพื้นที่ครับ...โทษฐาน ทำให้โครงการล่าช้า     (ผู้รับเหมาได้กำไรน้อย)    .....ผมนี่สุดเซ็งเลย....ผมก็ตอบไปว่า "ผมเป็นข้าราชการ ผมทำอะไรลงไป ก็มีระเบียบกฎหมายควบคุมอยู่ อย่างเช่นการประมาณการ ผมก็ประมาณการไปตามความเป็นจริง และยึดถือผลประโยชน์ของทางราชการให้มากที่สุดก็ ผู้รับเหมารายใด ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องทำ ผมไม่สนใจว่าใครจะ ขาดทุนหรือได้กำไรเท่าไหร่ ประชาชนจ้างผมมา รักษาผลประโยชน์ให้เขา ผมก็ต้องทำ"..... Undecided

อดทนทำต่อไปเถิดครับ นึกเสียว่าทำเอาไว้ให้มีเรื่องดีๆของพ่อไว้เล่าให้ลูกฟัง...อย่างน้อยนาทีที่ใกล้ตายเราก็มีเรื่องที่นึกถึงแล้วทำให้พกรอยยิ้มลงนรกได้ละ  Wink
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 11:41:13 AM »

เมื่อวันก่อนมีการประชุมสภาท้องถิ่นที่ของผม....ผมถูกตั้งข้อกล่าวหาว่า "ประมาณการงบประมาณโครงการก่อสร้าง ต่าง ๆ ขาดตกบกพร่อง ทำให้ผู้รับเหมา รับงานไปทำไม่ได้ ทำให้โครงการบางโครงการต้องตกไป " (เพราะผู้บริหารและนักการเมืองท้องถิ่นเป็นผู้รับเหมาครับ เมื่อก่อน เขาได้กันเยอะ พอผมมาอยู่ก็ได้กันน้อยเลยโวยใส่ผม) มีการเสนอให้ "ย้าย" ผมออกนอกพื้นที่ครับ...โทษฐาน ทำให้โครงการล่าช้า (ผู้รับเหมาได้กำไรน้อย) .....ผมนี่สุดเซ็งเลย....ผมก็ตอบไปว่า "ผมเป็นข้าราชการ ผมทำอะไรลงไป ก็มีระเบียบกฎหมายควบคุมอยู่ อย่างเช่นการประมาณการ ผมก็ประมาณการไปตามความเป็นจริง และยึดถือผลประโยชน์ของทางราชการให้มากที่สุดก็ ผู้รับเหมารายใด ทำไม่ได้ก็ไม่ต้องทำ ผมไม่สนใจว่าใครจะ ขาดทุนหรือได้กำไรเท่าไหร่ ประชาชนจ้างผมมา รักษาผลประโยชน์ให้เขา ผมก็ต้องทำ"..... Undecided

อดทนทำต่อไปเถิดครับ นึกเสียว่าทำเอาไว้ให้มีเรื่องดีๆของพ่อไว้เล่าให้ลูกฟัง...อย่างน้อยนาทีที่ใกล้ตายเราก็มีเรื่องที่นึกถึงแล้วทำให้พกรอยยิ้มลงนรกได้ละ Wink

ครับผม....ขอบคุณครับ.........ก่อนที่พ่อผมจะเสียชีวิต ท่านได้สั่งไว้ครับ..เรื่องการทำงานของผมว่า "ลูกทำงานอยู่กับเรื่องผลประโยชน์  จงจำไว้ว่า อย่าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว เอาประโยชน์ส่วนรวมไว้ก่อน อย่าเป็นคน โกง คนคิดคดทรยศ ต่อแผ่นดิน "  ผมก็จำคำสอนพ่อไว้ตลอด...ครับ Smiley
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์