๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:34:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น 28-300 f/3.5-5.6 หรือ 300 f/4 ดีครับ  (อ่าน 9800 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 06:09:48 PM »

ผมใช้ Nikon D90 กับเลนส์ 18-200 f3.5-5.6 กับโจทย์การถ่ายภาพนก

ถ่ายภาพเจ้าหัวขวานจากระยะราว 20 เมตร cropแล้วไม่สมใจ

ก็เลยมองหาเลนส์ 300
ที่พอมีงบสำหรับการถ่ายสนุกๆเล่นๆ ก็มองเลนส์Nikonอยู่สองตัว
1/ AF-S 28-300mm f/3.5-5.6 ED VR ราคา 29,900
2/ AF-S 300mm f/4D ED IF ราคา 36,900

ขอความรู้ความเห็นว่าเล่นเลนส์ไหนดี ..... หรือมีตัวอื่นแนะนำครับ  ไหว้

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 07:13:31 PM »

เอาภาพจาก  FZ 35  มาให้พี่ธำรง  เปรียบเทียบ   ไหว้

ภาพก่อนครอป  ที่ระยะประมาณ ๒๐ - ๒๕  เมตร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 07:15:30 PM »

ภาพหลังครอป  โหมดถ่ายใกล้ ซูม 35 X    3MP
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 07:45:54 PM »

AF-S 300mm f/4D ED IF ราคา 36,900

ได้เปรียบ แต่ได้ ระยะ เดียว ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:53:17 PM »

ผมได้รับแรงบันดาลใจจากภาพและความรู้เรื่องนกจากคุณสมศักดิ์มามาก ขอบคุณครับ และ FZ 35 ในมือยอดฝีมือทำได้น่าทึ่งจริงๆ   เยี่ยม
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:04:36 PM »

AF-S 300mm f/4D ED IF ราคา 36,900

ได้เปรียบ แต่ได้ ระยะ เดียว ครับ

ส่วนใหญ่คนถ่ายภาพนกใช้วิธีปักหลัก+รอ   แต่ผมไม่ค่อยมีความอดทนนั่งรอตัวแบบ หรือใช้บังไพร
เป็นพวกเดินท่อมๆไป เจอก็ยิง ถ่ายไกลแล้วcropเอา ยังนึกอยู่ว่าจะแบกน้ำหนักเดินไหวไหม แล้วการใช้เลนส์300โดยไม่มีโอกาสใช้ขาตั้ง จะได้ภาพแบบไหน
ว่าจะอาศัยเลนส์ใหญ่ ใช้ขัตเตอร์สปีดสูงๆ และละลายฉากหลังบ้าง ..... ดูจะคาดหวังสูงไปไหมครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:34:41 PM »

ขึ้นกับว่า ยอมรับ ได้แค่ไหน มากกว่าครับ

เรื่องละลายหลัง  แทบไม่ต้องกังวล เลยครับ

http://www.photozone.de/Reviews/228-nikkor-af-s-300mm-f4d-if-ed-review--test-report?start=2

ยืนระยะถ่าย เดี๋ยวก็เข้าใจครับ ว่า ระยะประมาณ กี่เมตร ที่เราจะพอใจ  ไม่ต้องเข้าใกล้กว่านี้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:29:08 AM »

ขึ้นกับว่า ยอมรับ ได้แค่ไหน มากกว่าครับ

เรื่องละลายหลัง  แทบไม่ต้องกังวล เลยครับ

http://www.photozone.de/Reviews/228-nikkor-af-s-300mm-f4d-if-ed-review--test-report?start=2

ยืนระยะถ่าย เดี๋ยวก็เข้าใจครับ ว่า ระยะประมาณ กี่เมตร ที่เราจะพอใจ  ไม่ต้องเข้าใกล้กว่านี้

ขอบคุณครับคุณyod - รักในหลวง 
ตอนนี้แค่หาความสุขจากการ(เดิน)ถ่ายภาพนกรอบๆสวน ซึ่งเขามีระยะที่ยอมให้เข้าใกล้ได้ต่างๆกัน
พวกบั้งรอก จาบคา จึงไม่สามารถได้รูปดีๆ ทำให้ต้องมองอุปกรณ์ช่วย

ผมใช้ 18-200 ที่ระยะโฟกัส 200 f/5.6 1/200s ถ่ายเจ้าจาบทองที่ระยะราว12เมตร มาcrop ได้ประมาณนี้ก็ถือว่าพอใจ 
ถ้าได้เลนส์โฟกัส 300 มาช่วย หวังว่าจะดีขึ้น แต่ก็เกรงว่าการเดินถ่ายแบบลูกทุ่ง มือเปล่า ไม่มีขาตั้ง ชัทเตอร์สปีดกับมือที่ไม่นิ่งพอ อาจไม่ได้ตามคาดหวัง  อ๋อย

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 10:30:53 AM »

ผมได้รับแรงบันดาลใจจากภาพและความรู้เรื่องนกจากคุณสมศักดิ์มามาก ขอบคุณครับ และ FZ 35 ในมือยอดฝีมือทำได้น่าทึ่งจริงๆ   เยี่ยม

ผมแอบยกภาพพี่สมศักดิ์ไปให้เพื่อนหลายๆ คนดู ว่านี่คือจาก FZ 35 ทุกคนทึ่งครับ    เยี่ยม

ใช้ขาตั้งเดี่ยวก็น่าจะสะดวกดีนะครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:49:20 AM »

ขอบคุณพี่ธำรง  และคุณอนัตตา   ในคำติชมมากครับ   ไหว้

ต้องยกเครดิตให้อาจารย์ผณิศวร ครับ  ไหว้   สอนและแนะนำให้ตลอดครับ  ขอบคุณครับ  ไหว้

ระยะประมาณ 30 เมตร  เปิดกระจกรถ  ซูม 35 X  โหมดถ่ายใกล้  ชดเชยแสง  + 2/3
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 03:38:50 PM »

ส่วนใหญ่คนถ่ายภาพนกใช้วิธีปักหลัก+รอ   แต่ผมไม่ค่อยมีความอดทนนั่งรอตัวแบบ หรือใช้บังไพร
เป็นพวกเดินท่อมๆไป เจอก็ยิง ถ่ายไกลแล้วcropเอา ยังนึกอยู่ว่าจะแบกน้ำหนักเดินไหวไหม แล้วการใช้เลนส์300โดยไม่มีโอกาสใช้ขาตั้ง จะได้ภาพแบบไหน
ว่าจะอาศัยเลนส์ใหญ่ ใช้ขัตเตอร์สปีดสูงๆ และละลายฉากหลังบ้าง ..... ดูจะคาดหวังสูงไปไหมครับ

1) เลนส์ Zoom กับ เลนส์ Fixed Focus แพ้ชนะกันที่ว่า Fixed Focus ให้คุณภาพภาพที่ดีกว่า แต่ Zoom ให้ความคล่องตัวในการปรับขนาดภาพโดยไม่ต้องเดินเข้าออก แต่ก็แลกมาด้วยคุณภาพภาพที่ด้อยกว่า สำหรับนักถ่ายภาพที่ไม่ถึงขั้นที่จะจับผิดหรือแยกแยะความแตกต่างของคุณภาพภาพจากเลนส์ 2 ชนิดนี้ได้ ก็ฟันธงได้ว่าควรใข้ Zoom ครับ ดังนั้น กรณีของคุณธำรงก็คงจะพิจารณาจากจุดนี้แหละครับ ลองพกกล้องไปที่ร้าน แล้วลองถ่ายจากเลนส์ทั้งสอง แล้วกลับมาพิจารณาไฟล์ภาพดูว่า แยกความแตกต่างได้ไหม หรือต่างกันจนรับไม่ได้กับเลนส์ซูมไหม(เมื่อมีภาพจาก Fixed Focus มาเปรียบเทียบ) แล้วชั่งใจอีกทีครับ อ้อ ระวัง Shutter Speed ต่ำไปจนภาพไหวนะครับ จะทำให้ไม่รู้ว่าคุณภาพของภาพที่แท้จริงจากเลนส์ตัวนั้นๆเป็นอย่างไร

ในอดีตเมื่อครั้งที่เทคโนโลยีในการผลิตเลนส์ยังไม่ดีเท่าทุกวันนี้ จำได้ว่า คุณพ่อเคยบอกว่า 70-200 mm อัตราส่วนการซูม 3 เท่าก็มากแล้ว มากกว่านี้ภาพคงไม่ดีแน่ แต่วันนี้ผมใช้ 18-200 mm เป็นหลักครับ  70-200 mm L ส่วนใหญ่จะนอนอยู่ในตู้ครับ เฉพาะแมทช์เน้นๆจึงติดไปใช้งานครับ Cheesy

ล่าสุดผมใช้วิธีนี้เลือกกล้องระหว่าง S110 กับ G15 คือ S110 ตัวเล็กกว่า พกพาง่าย เบากว่า คล่องตัวกว่า แต่ก็อดไม่ได้ที่อยากจะทราบว่า G15 จะให้ไฟล์ภาพที่ดีกว่าแค่ไหน ก็ลองทำที่ร้านแล้วเอารูปขึ้นจอขยายคู่กันดูเลยครับ ผลก็ต่างกันน้อยมาก จึงเลือก S110 ครับ

2) เรื่องใช้ขาตั้งนั้นย่อมได้ภาพที่ดีกว่าครับ เนื่องจากไม่ต้องเร่ง ISO ให้สูงจนสามารถใช้ Shutter speed สูงๆ (เพื่อป้องกันการสั่นไหวจากการใช้มือถือกล้อง) ถ้าทำได้ก็ย่อมดีกว่าครับ แต่ก็จะขาดความคล่องตัวไปบ้าง อันนี้เราต้องประเมินจากสถานการณ์การถ่ายภาพว่า ต้องกวาดกล้องมากแค่ไหน รวมทั้งน้ำหนักเลนส์หนักจนยกกล้องขึ้นถ่ายนานๆไหวหรือไม่ครับ ส่วนเรื่องละลายฉากก็เป็นอย่างที่คุณ Yod กล่าวไว้น่ะครับ ความยาวโฟกัสขนาดนี้ละลายไม่เหลือหรอ  Grin

ขออภัยที่ไม่ค่อยได้เข้ามารับใช้แบ่งปันประสบการณ์ เนื่องจากผมมักจะว่างดึกๆ แต่ตกดึกก็เข้าเว็บไม่ได้แล้วครับ อิอิ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 04:21:03 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 12:00:32 PM »

เรื่องความเร็วในการโฟกัสภาพ ก็เป็นอีกอย่างที่ควรคำนึงถึงครับ ยิ่งพี่ธำรงเน้นถ่ายภาพนกด้วยแล้ว...
หากเลนส์มัวแต่วืดวาด ๆ อาจจะพลาดโอกาสสำคัญๆ ไป.... ไหว้

http://www.pixel-peeper.com/lenses/?lens=146

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 09:44:05 AM »

ส่วนใหญ่คนถ่ายภาพนกใช้วิธีปักหลัก+รอ   แต่ผมไม่ค่อยมีความอดทนนั่งรอตัวแบบ หรือใช้บังไพร

1) เลนส์ Zoom กับ เลนส์ Fixed Focus แพ้ชนะกันที่ว่า Fixed Focus ให้คุณภาพภาพที่ดีกว่า แต่ Zoom ให้ความคล่องตัวในการปรับขนาดภาพโดยไม่ต้องเดินเข้าออก แต่ก็แลกมาด้วยคุณภาพภาพที่ด้อยกว่า สำหรับนักถ่ายภาพที่ไม่ถึงขั้นที่จะจับผิดหรือแยกแยะความแตกต่างของคุณภาพภาพจากเลนส์ 2 ชนิดนี้ได้ ก็ฟันธงได้ว่าควรใข้ Zoom ครับ ดังนั้น กรณีของคุณธำรงก็คงจะพิจารณาจากจุดนี้แหละครับ ลองพกกล้องไปที่ร้าน แล้วลองถ่ายจากเลนส์ทั้งสอง แล้วกลับมาพิจารณาไฟล์ภาพดูว่า แยกความแตกต่างได้ไหม หรือต่างกันจนรับไม่ได้กับเลนส์ซูมไหม(เมื่อมีภาพจาก Fixed Focus มาเปรียบเทียบ) แล้วชั่งใจอีกทีครับ อ้อ ระวัง Shutter Speed ต่ำไปจนภาพไหวนะครับ จะทำให้ไม่รู้ว่าคุณภาพของภาพที่แท้จริงจากเลนส์ตัวนั้นๆเป็นอย่างไร

ในอดีตเมื่อครั้งที่เทคโนโลยีในการผลิตเลนส์ยังไม่ดีเท่าทุกวันนี้ จำได้ว่า คุณพ่อเคยบอกว่า 70-200 mm อัตราส่วนการซูม 3 เท่าก็มากแล้ว มากกว่านี้ภาพคงไม่ดีแน่ แต่วันนี้ผมใช้ 18-200 mm เป็นหลักครับ  70-200 mm L ส่วนใหญ่จะนอนอยู่ในตู้ครับ เฉพาะแมทช์เน้นๆจึงติดไปใช้งานครับ Cheesy

ล่าสุดผมใช้วิธีนี้เลือกกล้องระหว่าง S110 กับ G15 คือ S110 ตัวเล็กกว่า พกพาง่าย เบากว่า คล่องตัวกว่า แต่ก็อดไม่ได้ที่อยากจะทราบว่า G15 จะให้ไฟล์ภาพที่ดีกว่าแค่ไหน ก็ลองทำที่ร้านแล้วเอารูปขึ้นจอขยายคู่กันดูเลยครับ ผลก็ต่างกันน้อยมาก จึงเลือก S110 ครับ

2) เรื่องใช้ขาตั้งนั้นย่อมได้ภาพที่ดีกว่าครับ เนื่องจากไม่ต้องเร่ง ISO ให้สูงจนสามารถใช้ Shutter speed สูงๆ (เพื่อป้องกันการสั่นไหวจากการใช้มือถือกล้อง) ถ้าทำได้ก็ย่อมดีกว่าครับ แต่ก็จะขาดความคล่องตัวไปบ้าง อันนี้เราต้องประเมินจากสถานการณ์การถ่ายภาพว่า ต้องกวาดกล้องมากแค่ไหน รวมทั้งน้ำหนักเลนส์หนักจนยกกล้องขึ้นถ่ายนานๆไหวหรือไม่ครับ ส่วนเรื่องละลายฉากก็เป็นอย่างที่คุณ Yod กล่าวไว้น่ะครับ ความยาวโฟกัสขนาดนี้ละลายไม่เหลือหรอ  Grin

ขออภัยที่ไม่ค่อยได้เข้ามารับใช้แบ่งปันประสบการณ์ เนื่องจากผมมักจะว่างดึกๆ แต่ตกดึกก็เข้าเว็บไม่ได้แล้วครับ อิอิ  ไหว้

ขอบคุณครับ

เรื่องความเร็วในการโฟกัสภาพ ก็เป็นอีกอย่างที่ควรคำนึงถึงครับ ยิ่งพี่ธำรงเน้นถ่ายภาพนกด้วยแล้ว...
หากเลนส์มัวแต่วืดวาด ๆ อาจจะพลาดโอกาสสำคัญๆ ไป.... ไหว้

http://www.pixel-peeper.com/lenses/?lens=146

ขอบคุณครับ

ว่าตามคำแนะนำ.......ผมลองทดสอบการถ่ายภาพด้วยทางยาวโฟกัส 200 f/5.6 เทียบกับ 300 f/4 แบบออฟแฮนด์ ...... กลับพบว่า 300 f/4 ด้อยกว่าเวลาขยายภาพมาเท่าๆกัน
......แป๋ววววว....... ไม่เป็นอย่างที่คิด    อ๋อย

การใช้ 300 f/4 คงเกินกำลังที่สว.จะยืนถ่ายภาพมือเปล่า   จำเป็นต้องใช้ขาตั้งจึงจะได้คุณประโยชน์ ...... ผมคงต้องวางแผนแบบสไนเปอร์ในการซุ่มยิง

งานนี้ดูท่าจะบานปลาย   Cheesy

Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 10:56:29 AM »

เป็นไปตามกฎทางยาวโฟกัส กับ ค่า ความเร็วชัตเตอร์ ครับ

ถ้าจังหวะไหว ก็ดู เหมือน ไม่เข้าเป้า ภาพไม่คม

ก็คงจะเหมือนยิงปืนลำกล้องสั้น ลำกล้องยาว น่ะครับ

ลำสั้น ลดการผิดพลาด ได้ดีกว่าลำยาว

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 11:57:07 AM »

ผมมี 70 - 300 VR ยังไม่พอจะถ่ายรูปนกได้เลยครับ  ตกใจ
กำลังคิดวิธีใหม่คือไปหาพวก Nikon 1 มาใส่อแดปเตอร์แล้วติด 70 - 300 เข้าไปลงทุนอีกสองหมื่น
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์